Nhớ tiếng pháo đêm giao thừa!

caibap123

Xe tải
Em nhớ cái khung cảnh sáng mồng 1 tết bước ra đường xác pháo ngập dưới chân.
Mùi thuốc pháo, mùi hương ngày tết. Ôi nhớ thế!
Cụ ah em cũng nhớ mùi thuốc pháo ngày xưa quá, nhưng bây giờ thì sẽ ko bao giờ được nghe tiếng pháo trong đêm giao thừa và sáng mồng 1 tết nữa:-<:-<

minhchi233

Xe điện
Tháng trước eim đi TQ thỉnh thoảng lại nghe roành roành, đùng đùng, uỳnh cũng giật mình các Kụ ợ, hóa ra Tung của vưỡn cho đốt pháo chứ chả cấm tiệt nhưi nước ta.

Gato2009

Xe điện
em thì thấy ko đốt pháo là việc tốt đấy ạ. em kể ra chuyện ngày xưa còn bé nghịch pháo của em. hồi còn học lớp 6, lớp 7 rủ nhau đạp xe xuống Bình Đà mua thuốc pháo về lấy giấy báo cuốn quả pháo to bằng cái cốc rồi đào hố chôn giữa đường, lấy phân bò phủ lên trên đốt. cha mẹ ơi tết nhất ai cũng diện quần áo đẹp đi chơi dính phải quả này coi như xong. trong quá trình quấn pháo nhồi thuốc thì ngu thôi rồi có biết cái quái gì đâu. cầm quả pháo căng cả tay nó nổ cho 1 phát thì giờ lấy gì mà cạch cạch bàn phím. Rồi còn dịp nhà nào có đám cưới đám xin lại đốt pháo, dây pháo vừa cháy hết thì cả bọn ùa vào nhặt những quả pháo xịt. có 1 thằng ở cùng xóm vừa nhặt lên thì quả pháo nổ rách cả tay đến nay tay nó vẫn còn sẹo. Giờ tết nhất cũng thấy nhớ tiếng pháo lắm, nhiều kỷ niệm lắm nhưng cũng thấy mừng là ko có ai gặp tai nạn về pháo nữa. chốt lại em ủng hộ bỏ đốt pháo vì giờ mình lớn rồi có đốt pháo thì cũng ít nguy hiểm nhưng còn các con các cháu mình chúng nó còn nhỏ cũng nghịch chẳng kém mình ngày xưa, biết đâu chúng sẽ thế nào khi đốt pháo.
Thực ra thì bất kỳ cái gì cũng có mặt trái của nó, ví dụ oto chẳng hạn, cái tiện lợi thì ai cũng biết, nhưng mặt trái của nó cũng có ví như gây ô nhiễm môi trường, tiêu hao tài nguyên (xăng, dầu...), gây kẹt xe.....Nhưng không vì lẽ đó mà cấm sử dụng oto, việc đốt pháo cũng vậy, không phải tự nhiên mà nó tồn tại hàng ngàn năm, mặt trái của việc đốt pháo là nó gây ra tốn tiền (cái này cũng không đúng lắm vì nhiều cái còn tốn hơn mà có cấm đâu!), gây tai nạn....tôi nghĩ vấn đề ở đây là cách quản lý như thế nào mà thôi, ví dụ chỉ cho sử dụng những loại pháo nhỏ (pháo tép), cấm tuyệt đối việc sản xuất pháo tự do, nn sẽ sản xuất và phân phối cho mỗi gia đình 1 hoặc 2 bánh....tôi dự rằng đến một lúc nào đó có thể chúng ta hoặc con cháu chúng ta lại được thưởng thức. sức sống của truyền thống nó mãnh liệt lắm, nó âm ỉ trong dân...(nghe tây đồn là khựa nó cho dùng lại từ lâu rồi!)

Mr.Tien

Xe hơi

Mr.Tien

Xe hơi
kekeke đúng là không có tiếng pháo mất cả vui chẳng không khí gì cả, năm ngái e đón tết ở quê 12 giờ kém 2 bố con lục tục rủ nhau đi ngủ nào ngờ tiếng pháo nhiều quá phóng ra cổng thì ko thể tin tiếng pháo nổ rồi pháo hoa của tầu sáng rợp trời, F1 năm nay là cư nhất định đòi về quê chứ ko thích ở hà lội!
chắc quê cụ là quê nhà em rồi. quê E giống y như cụ tả . Phảo năm sau nổ to và nhiều hơn năm trước. E thề . \:D/

X_FIVE

Xe điện
chắc quê cụ là quê nhà em rồi. quê E giống y như cụ tả . Phảo năm sau nổ to và nhiều hơn năm trước. E thề . \:D/
Oh quê em cũng thế, mỗi năm thấy pháo nhiều hơn năm trước. Mà toàn treo gốc cây với cột điện đốt.
Mấy năm trước thì chỉ thấy đùng đùng vài phát rùi tắt. Càng mấy năm sau thì thấy đùng đùng lâu hơn :D

e ở quê. năm nào dân cũng nghe tiếng pháo. riêng khoản bắn pháo hoa, dân bắn còn nhiều hơn nhà nc :|

patuana76

Xe container
Tết ngày xưa có nhiều trò vui quá, chả thế mà các cụ thường nói là "VUI NHƯ TẾT"
Tết bây giờ em thấy nhạt quá, chẳng khác nào kỳ nghỉ lễ dài ngày như kiểu 30/4-01/5...
Giá mà cho đốt pháo lại thì thích quá :-bd

Ti-Ti

Xe máy
Đẵ hơn chục năm đón giao thừa không pháo, tôi biết không chỉ riêng gì một mình tôi thấy nhớ pháo đâu… Bây giờ đón tết trong hoàn cảnh mới, không có tiếng pháo, nhưng người ta cũng tìm đủ mọi cách để thỏa mãn nỗi nhớ ấy bằng nhiều cách như nghe tiếng pháo qua băng ghi âm hay châm bể bong bóng…thậm chí người ta mua hẳn một chùm pháo…nhựa về treo trong nhà cho nó có không khí như xưa…
Ngày nay và có lẽ mãi về sau nữa.... “Pháo” chỉ còn là một từ trong từ điển tiếng việt, và hình ảnh chùm pháo nổ tung tóe, và hình ảnh lũ con nít xúm lại lượm pháo chỉ còn trong bảo tàng mà thôi. Hơn mười năm qua, những đứa trẻ sinh ra sau khi không còn tiếng pháo trong những ngày tết liệu chúng có biết pháo là gì không? Ngày tết chúng sẽ hiểu gì không khi nghe người ta đọc câu “Thịt mỡ, dưa hành câu đối đỏ. Cây nêu tràng pháo, bánh chưng xanh”???

sidecardesigner

Xe điện
Em viết bài thơ về Pháo
Tặng người như đã hứa
Nhớ lại chuyện ngày xưa
Khi mình còn bé bỏng

Tuổi thơ nào lọt thỏm
TRong tiếng pháo giao thừa
Đêm ba mươi đỏ lửa
Đì đùng tiếng pháo đưa

Này Pháo hoa pháo cối
Pháo tép lại pháo tràng
Tiếng pháo nổ xé toang
Bao buồn vui năm cũ

Này pháo hoa rực rỡ
Sáng cả một vùng trời
Em ngước mắt mãi thôi
Bao ước mơ tỏa sáng

Này pháo kết một tràng
Nổ đùng đoàng vui quá
Ngày chị lên xe hoa
Xác pháo hồng ngõ nhỏ

......
.................
............................
Em làm thơ về pháo
Dành tặng Container
Đây người bạn ọp phơ
Mà em hằng yêu quý :D

Tặng anh nhé :D như đã hứa ...

Chỉnh sửa cuối:

halogelcar

Xe buýt
hôm rồi em lên lạng sơn,thấy họ bán cái loại pháo trang trí bằng nhựa,cắm điện vào phát tiếng nổ nghe cũng đc gần gần bằng tiếng phảo ngày xưa :x
thế hệ 9x chắc chả có kỉ niệm gì,vì đứa nào sn 90 thì lên 3-4 tuổi đã cấm rồi.có chăng chỉ biết pháo diêm :D
ngày xưa cứ nhớ 1 tay cầm pháo 1 tay cầm nén hương,đốt ầm ĩ khu tập thể vĩnh hồ nhà em :) nhớ tuổi thơ quá
bây giò cụ còn ở chỗ này không? nhà em cũng ở gần đấy-ngay chỗ đầu chợ Vĩnh Hồ phía đg Tây Sơn ý! không khéo cụ lại học cùng lớp với em ở cái trường làng trong đấy!

Kho

Xe điện
lại nhớ.....tết nào nhà cháu cũng quét vôi lại bức tường trước cổng cho mới để ăn tết.......sau giao thừa lại đen ngòm toàn vết PHÁO...........nhớ quá Pháo ơi

Kho

Xe điện
Cụ đi tận Bình Đà mua thuốc cơ ạ :-o Thuốc pháo cần gì đi xa thế, mà vào đấy toàn bị bọn nó trấn lột, khổ cho lũ học sinh như em lắm L-)
Hà Nội ngày xưa có mấy chỗ mua thuốc pháo, bọn em thì hay lên chỗ làng Hồ ở cuối đường Thụy Khuê ấy... Gớm nhớ ngày xưa loong toong đú với mấy ông hàng xóm làm được quả cối gần bằng cái phích, đem để giữa sân, châm ngòi rồi cả lũ chạy vào nhà ngó qua cửa sổ. Rầm một phát, chạy ra xem thấy nhà cửa vẫn còn nguyên, may. Dưng cái chuồng gà bằng gỗ gần đấy của hàng xóm gãy gục chân trước... =))
Em thì em cũng kết pháo lắm. thích nhất là pháo ném :-bd Nhưng cấm pháo là đúng đới các cụ ơi. Chứng kiến nhiều cảnh người qua đường tự dưng bị pháo ném vào người gây tai nạn thảm thương lắm. Cảm giác chẳng khác gì người chết oan vì xe điên bây giờ là mấy...
Em mà có quyền, em sẽ vẫn cấm pháo tuyệt đối ngoài xã hội, nhưng sẽ cho lập một khu, ví dụ như ở Hà Nội thì cho quây một góc làng Bình Đà lại, ông nào thích đốt pháo vào đấy. Pháo bán trong đấy, đốt trong đấy, ngửi mùi thuốc pháo trong đấy luôn... Thuế thu cao vào, kiểu gì chẳng có tiền xây thêm mấy cái trường học cho các cháu >:D<
ngày trước e toàn chấn của bọn đi mua thuốc pháo ở làng Hồ về ở dốc Bưởi.......e thề8-}

NTH

Xe điện
Em thèm được nghịch Pháo quá...
Tuổi thơ của em cứ đến Tết là chỉ có Pháo.
Học hành cũng phải ổn tý, ngoan tý ông già mới cho 1/2 bánh pháo. Ông già toàn thưởng bằng pháo, 2 ae chia nhau 1 bánh Trúc bạch. Còn khi lớn cấp 2,3, ĐH thì thôi rồi. Tự lo được. Lượn Bình đà 2,3 lần để mua thuốc, ngòi về cuốn, nhồi, tết thành bánh dài vài m, toàn loại to bằng ngón chân cái - Cầu 7 bình đà gọi bằng CỤ. Em mà đốt thì cả phố Kim mã tắc đường luôn. Khói không thể nhìn thấy gì. Thời khắc giao thừa, khói đặc quánh, đến 1h sáng mới hết. Nhà phố cũng hay đua nhau (vui), để ý xem bánh pháo nhà mềnh có kém hàng xóm không....!?!?
Em là chuyên gia nghịch Pháo nên ông già giao 1 bao tải đựng các loại Pháo để ngồi ghép lại thành 1 bánh cỡ 5-7m. Khai hỏa thì chỉ 1 đoạn pháo Tép, dần lên thì 2,3,4,5,6,7 loại tương ứng cầu 2,3,4,5,6,7......Kèm theo đó là pháo cối các loại. Cỡ lon nước Yến. E chuyên làm hàng vài trăm quả kiểu này, giấy thì phải chọn loại vở 5hao2, Nỗ đanh và xác vụn biến....
Ôi mùi khói pháo, mùi hương trầm, mùi gà luộc - 3 thứ này với em tạo nên 1 không gian, âm hưởng linh thiêng nhất của ngày TẾT.
Bánh pháo giao thừa cần nhất 3 điểm : Gầm to, Dữ dội và Rực rỡ. Mỗi quả pháo là 1 bọc lửa sáng trắng.........
Thế rồi còn Nhị Thanh, Thăng Thiên, Pháo Đùng, Pháo Cối, Pháo Cụ....Em là em chơi tất. Cỡ cái phích 2.5l trở lên em cũng đốt rồi (cỡ 5 lạng thuốc), tìm chỗ vắng người - an toàn mà châm. Chạy ra thật xa nhìn quả pháo vỡ bung ra rồi mới nghe tiếng nổ....B...I....Ì.........N..........ÌNHHHHHHHHHH. Sướng !
Thăng Thiên cỡ lớn e khoái nhất trò buộc thành giàn vài chục quả châm 1 phát, trông như SAM đuổi B52 ngày xưa.
Ấy là sự pháo giao thừa...

Còn sáng mồng 1 thì lại khác, khi này pháo không rộ đồng thời khắp HN mà từng nhà đốt riêng, rồi xông nhà theo tập tục, thói quen sinh hoạt riêng của từng gia đình. Khi này pháo lại đốt kiểu khác. Bánh pháo e thường kén phải là loại giấy Pơ luya hồng điều. Loại tiếng nổ đanh, nổ nhanh, và thường là em treo cao để xác pháo giấy mỏng bay xuống. Cũng hơi mê tín, năm nào bánh pháo nổ đẹp, hay là mình tin tưởng có 1 năm học hành, làm ăn thuận lợi....
Bánh pháo mồng 1 thật khác pháo giao thừa... Phải là TINH TẾ.
Mỗi khi đốt pháo TẾT, mình cũng cảm thấy mình người lớn hơn, có trách nhiệm hơn và lúc đó, cảm giác về hấp thụ sự linh thiêng thời khắc chuyển đổi cũ mới rõ hơn.

Khi CP cấm pháo rồi, trong nhà iem vẫn còn đến 1 bao tải Pháo....phải vứt mà tiếc. Cái Tết câm bặt đầu tiên đó thật kỳ dị, ko riêng gì em mà chắc là với tất cả mọi người từng đi qua những tháng năm nghe Pháo Tết.
5 cái Tết sau đó, mình thật bực mình lúc qua giao thừa. Muốn chửi nhưng dek biết chửi ai....
Giờ em đã và đang cố thực hiện mong ước là có 1 căn nhà ngồi trong sân, xem bắn Pháo Hoa lúc chuyển giao thời khắc cũ mới...cho bõ giận cái Nghị định quái đản với ký ức tuổi thơ.
Giá mà.....
Chẹp.
(%)
Hôm nọ đương đi đường, ko biết thằng điên nào đốt pháo, giựt bứn cả mìn.......mkx-(

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Pháo thì thích thật, nhưng xin lỗi các cụ có những thằng đầu đất nó chơi nguy hiểm quá. Đứng trên vỉa hè bắn pháo nhị thanh với thăng thiên qua đường...e nhớ hồi nhỏ đi ngang qua phố nhà e mà cứ như B52 Mỹ bay trên trời HN...khiếp khủng luôn. Đầu năm đi học thì có bao nhiêu hoả lực đều nhắm xuống nhà vệ sinh góc trường, bố bảo đứa nào dám đi xuống dưới đấy.

Năm ngoái ra Mỹ Đình xem pháo hoa, cả rừng người đang chen nhau thế mà chúng nó còn đặt pháo hoa Tàu đốt giữa đám đông làm bà con chạy toán loạn...x-(

Cho đốt pháo mà kô kiểm soát được thì quá nguy hiểm, cứ hình dung đi đường mấy bác 4 bánh thủ sẵn mấy quả pháo cối, ông nào đi đường ngứa mắt ném cho 1 phát khách đếch gì ném thủ pháo, lựu đạn

Chỉnh sửa cuối:

hatcatnho

Xe tăng
Mấy năm trc Em đi học bằng xe đạp í có mấy anh thanh niên đi 2b cứ đi tới gần đốt quả pháo bé bằng ngón tay
xong rồi ném ùm vào cái giỏ xe của Em. Ối sợ :((, vì chưa kịp biết tiếng nổ í ở đâu ra

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Em thèm được nghịch Pháo quá...

Em là chuyên gia nghịch Pháo nên ông già giao 1 bao tải đựng các loại Pháo để ngồi ghép lại thành 1 bánh cỡ 5-7m. Khai hỏa thì chỉ 1 đoạn pháo Tép, dần lên thì 2,3,4,5,6,7 loại tương ứng cầu 2,3,4,5,6,7......Kèm theo đó là pháo cối các loại. Cỡ lon nước Yến. E chuyên làm hàng vài trăm quả kiểu này, giấy thì phải chọn loại vở 5hao2, Nỗ đanh và xác vụn biến....

(%)
Hôm nọ đương đi đường, ko biết thằng điên nào đốt pháo, giựt bứn cả mìn.......mkx-(
Cái vụ đo đỏ là kô ổn rồi xác pháo như thế kô đẹp. Ngày xưa pháo đùng, cối nhà e thửa bằng giấy vở ô li đem đốt xác pháo rất đều. Xác nào cũng to bằng ngón cái, dài đúng bằng quả pháo khi nổ bay lên rơi xuống như hoa mới đẹp.

anhdangve

Xe buýt
Nói thật giờ thức đón giao thừa hơi vô nghĩa vì chả thấy tiếng pháo đâu. Em mong muốn tột độ được đốt pháo

auto_nd

Xe tăng
Quê em năm nào cũng vang trời vì pháo lúc trước và sau giao thừa,
năm nay chắc sẽ ít...