Nhớ tiếng pháo đêm giao thừa!

Winstorm07

Xe container
Đúng là tiếng pháo mang lại nhiều niềm vui nhưng công bằng mà nói kô có pháo cũng giảm nhiều thiệt hại đáng kể về người và của, các cụ cứ thử nghĩ giờ tình hình xe cộ nhiều thế này, đang bon bon trên đường lại gặp 1 ông con chơi ngay quả pháo vào nắp capo thì có mà toi :D

new_farmer

Xe container
bây giờ mà cho đốt pháo em đóng cửa hàng nối lại mối cũ đi buôn pháo
ngày xưa nhà em bán pháo bác nào thích loại nào không biết vừa ý hay không chia đôi tiền khách và em mỗi bên chịu 1 nửa đem đốt thử cho vui
em thì thích nhất điện quang
Đêm 30 nào em cũng có 1 bánh điện quang thửa dài 4m đốt khoảng 5' sáng cả mấy phố
Pháo điện quang cháy nhanh, nổ đanh cụ nhờ! nhưng em thích pháo em tự làm hơn. Ngòi khoan một lỗ vào giữa thân quả pháo, làm thêm một ngòi sơ cua ở đầu. Quả nhỏ chỉ cần nhồi chặt là OK nhưng quả to là phải gắn xi. Một quả pháo em làm, nổ xong trắng sân luôn!

ruaf

Xe máy
Các cụ làm em nhớ quá!!!!
Hồi nhỏ, em ở quê, cứ chiều 29, 30 Tết, nhà ai vào Tết lại đốt pháo. Nghe náo nức lắm, về nhà giục bố mẹ: bố mẹ ơi vào Tết đi thôi. Đêm giao thừa ở quê tối lắm (tối như đêm 30 mà lại), vậy mà đến gần giao thừa, nghe pháo gần, pháo xa, râm ran, ùng oàng... là thấy sáng bừng, rộn ràng hết cả người lên. Bố em ra ngoài sân châm bánh pháo, rồi quay vào thắp hương cúng giao thừa... mấy mẹ con ngồi quây quần, ấm cúng... :x Năm nào pháo nổ ròn rã, nổ hết, không bị xịt, là coi như hên. Nhà nào bánh pháo bị đứt giữa chừng hoặc bị nhiều quả "thối" quá, là thấy hơi lo lo ấy... Đến mùng 3, mùng 4, ra Tết, lại làm một bánh nữa, nổ thật hoành... Vậy là xong cái Tết, cứ tiếc ngẩn tiếc ngơ vì sao mà Tết đi nhanh thế...
Mấy năm đầu cấm pháo, em cứ bị hụt hẫng không đâu... Giao thừa thấy buồn hẳn, chả có chút rộn ràng nào nữa... :(
Ôi, nhớ pháo quá... Giá như được đốt pháo lại nhỉ!!!!! >:D<

TanLM

Xe tải
Hồi cấp 3 E học ở trường Bạch Mai (phố Bùi Ngọc Dương bây giờ, và bây giờ đổi thành trường Trần Nhân Tông rồi) cứ đến ngày cuối cùng trước khi nghỉ tết là học sinh các lớp tổ chức đốt pháo, tụ tập dưới sân trường thành vòng tròn rồi đốt pháo ném vào giữa, ko biết trường các bác có thế ko
Cảm ơn bác chủ thớt đã cho E gợi lại những kỷ niệm xưa, một thời nghèo những vui

Getz5324

Xe điện
em cuốn pháo bị nổ một phát toác tay, rách 2 lần áo len như cái miệng bát con ở bụng, may mà vẫn còn đầy đủ các bộ phận :-bd

Okane

Xe container
Bên CAM k cấm pháo, sau Tết e đốt thử phát, có j chụp hình cho các cụ coi nhá :D

bau67

Xe container
Nếu mọi nhà đều đốt loại pháo cổ truyền của Bình Đà, đủ là 1 Lễ nghi, thơm thơm mùi khói Pháo, không gây nguy hiểm thì rất nên. Nhưng nhiều người thích chơi trội, đốt loại Pháo quá to, thuốc pháo pha thêm Antimon, bột nhôm (Nhũ) nên sức công phá lớn, tạo mùi khét thì việc Cấm cũng là 1 lý do nên hoan ngênh.

vietanhp

Xe hơi
Cụ chưa bằng em, ngày xưa ham muốn của em bi giò nhắc lại thấy... điên phết đó là Làm những quả pháo thật to! Em đạp xe vào tân Bình Đà mua thuốc, mua ngòi về làm pháo... may mà bi giờ vẫn còn nguyên chân tay để gõ máy tính :D
Cụ đi tận Bình Đà mua thuốc cơ ạ :-o Thuốc pháo cần gì đi xa thế, mà vào đấy toàn bị bọn nó trấn lột, khổ cho lũ học sinh như em lắm L-)
Hà Nội ngày xưa có mấy chỗ mua thuốc pháo, bọn em thì hay lên chỗ làng Hồ ở cuối đường Thụy Khuê ấy... Gớm nhớ ngày xưa loong toong đú với mấy ông hàng xóm làm được quả cối gần bằng cái phích, đem để giữa sân, châm ngòi rồi cả lũ chạy vào nhà ngó qua cửa sổ. Rầm một phát, chạy ra xem thấy nhà cửa vẫn còn nguyên, may. Dưng cái chuồng gà bằng gỗ gần đấy của hàng xóm gãy gục chân trước... =))
Em thì em cũng kết pháo lắm. thích nhất là pháo ném :-bd Nhưng cấm pháo là đúng đới các cụ ơi. Chứng kiến nhiều cảnh người qua đường tự dưng bị pháo ném vào người gây tai nạn thảm thương lắm. Cảm giác chẳng khác gì người chết oan vì xe điên bây giờ là mấy...
Em mà có quyền, em sẽ vẫn cấm pháo tuyệt đối ngoài xã hội, nhưng sẽ cho lập một khu, ví dụ như ở Hà Nội thì cho quây một góc làng Bình Đà lại, ông nào thích đốt pháo vào đấy. Pháo bán trong đấy, đốt trong đấy, ngửi mùi thuốc pháo trong đấy luôn... Thuế thu cao vào, kiểu gì chẳng có tiền xây thêm mấy cái trường học cho các cháu >:D<

XPQ

Xe cút kít
Em đi Bình Đà nhớ nhất năm 83,chợ đông đến mức mua một lạng thuốc với 7 dây pháo mà đợi mãi không thấy bà chủ hàng đâu để giả tiền,đành đi về.
Với lại năm 85,trẻ con cả ngõ nhà em được một anh tài trợ pháo nhị thanh nhồi vào ống thần công để ốt vào cửa nhà bạn gái anh ấy suốt đêm giao thừa.Nhà gái sợ đến nỗi không dám mở cửa ra cúng cụ,sau giao thừa nửa tiếng chửi nhau như mổ bò,ông bố vợ hụt vác con gái ra oánh cho một trận mở hàng,chị con gái hôm sau mồng Một lại cho bọn em tiền mang bao nhiêu xà phòng camay với lại khăn bông bay,mùi xoa Tiệp sang cửa nhà anh kia tẩm dầu hỏa đốt khói như Chu Du đánh Xích Bích.Thế mà đôi ấy vẫn không lấy được nhau mới phí.
Rồi năm ông cậu em đi bộ đội về ăn tết,mang mẩu thuốc nổ với kíp về định ra đồng đốt nhưng sợ ít người nghe thấy,thế là cài vào gốc tre đầu cổng làm phát cả bụi tre ngã xuống ao.Mồng Một nhà em về thấy mọi người lội ao chặt tre hết.

KarinMoon

Xe tăng
E ghét mấy đứa đốt pháo lắm. Nhớ cách đây mấy năm đang đi đón giao thừa quả pháo diêm nó nổ bên tai làm tai cháu cứ ong ong u u x-(

roninVN

Xe buýt
Ui!!! Tầm này ngày xưa gió lạnh căm căm cong mông đạp xe vào Bình Đà, xem xem chọn chọn rồi mua, rồi găm vào người pháo, thuốc pháo rồi lén lún vận chuyển về Thủ Đô.
Mùi thuốc pháo thoảng qua thì “Tết lắm” nhưng bác nào ở Nhà tập thể thì chẳng khác nào hun chuột.
Nhớ ghê!

phanhbangdep

Xe hơi
Thế là đã sang năm thứ 15 chúng ta ko còn đc nghe tiếng pháo mỗi đêm giao thừa!tiếng pháo xua đuổi ma tà xua đuổi nhưng đen đủi của năm cũ và tiếng pháo cũng đánh thức năm mới đón những may mắn sẽ đến với tất cả mọi người!Nhớ khi con nhỏ mỗi dịp Tết về em lại phải đi lượm nilông,ve chai,dây đồng đem bán cho mấy bà thu mua đồng nát,mà cũng chỉ mua nổi mấy bánh pháo tép rồi mang về nhà hì hụi tháo rời từng quả,đợi đêm giao thừa cho hết pháo vào túi và thêm que hương đi đốt với chúng bạn khắp các ngõ nghách!để rồi sáng sớm thức dậy thấy xác pháo bay đầy sân cộng với mùi cháy khét của giấy và thuốc pháo làm cho em ko thể nào quên!Giờ đây đất nc cấm đốt pháo mỗi dịp Xuân về thì cái Tết Cổ Truyền đã phần nào giảm ít nhiều ý nghĩa,dù vẫn biết việc đó đem lại an toàn cho mọi người!nhưng với những vật chất đầy đủ như hiện nay thì thiếu tiếng pháo vẫn là thiếu "tiếng" tinh thần trong lòng tất cả chúng ta!Em có đôi dòng hoài niệm mong Cụ Mợ cùng chia sẻ nhé!:D
em thì thấy ko đốt pháo là việc tốt đấy ạ. em kể ra chuyện ngày xưa còn bé nghịch pháo của em. hồi còn học lớp 6, lớp 7 rủ nhau đạp xe xuống Bình Đà mua thuốc pháo về lấy giấy báo cuốn quả pháo to bằng cái cốc rồi đào hố chôn giữa đường, lấy phân bò phủ lên trên đốt. cha mẹ ơi tết nhất ai cũng diện quần áo đẹp đi chơi dính phải quả này coi như xong. trong quá trình quấn pháo nhồi thuốc thì ngu thôi rồi có biết cái quái gì đâu. cầm quả pháo căng cả tay nó nổ cho 1 phát thì giờ lấy gì mà cạch cạch bàn phím. Rồi còn dịp nhà nào có đám cưới đám xin lại đốt pháo, dây pháo vừa cháy hết thì cả bọn ùa vào nhặt những quả pháo xịt. có 1 thằng ở cùng xóm vừa nhặt lên thì quả pháo nổ rách cả tay đến nay tay nó vẫn còn sẹo. Giờ tết nhất cũng thấy nhớ tiếng pháo lắm, nhiều kỷ niệm lắm nhưng cũng thấy mừng là ko có ai gặp tai nạn về pháo nữa. chốt lại em ủng hộ bỏ đốt pháo vì giờ mình lớn rồi có đốt pháo thì cũng ít nguy hiểm nhưng còn các con các cháu mình chúng nó còn nhỏ cũng nghịch chẳng kém mình ngày xưa, biết đâu chúng sẽ thế nào khi đốt pháo.

hoangsonbs

Xe tải
Em nhớ ngày trước nghịch đủ loại, pháo to, phép tép, pháo thăng thiên....Bao giờ cho đến ngày xưa...

tết năm nào bọn em chẳng có màn đấu pháo với bảo vệ trường ngoài ném vào trong nhặt lại ném ra chạy như vịt cả nam lẫn nữ rồi lại xúm xít vào ném tiếp (em là nhà thầu chính mấy vụ này:D
hồi lớp 8 em mới chuyển về nhà mới mấy chú hàng xóm bên đường (cũng ra dáng thanh niên rồi) thấy em mới về định bắt nạt bắt 1 quả tăng thiên vào chân em thấy em ù té chạy vào nhà tưởng mình sợ cười như phá mả ngờ đâu thằng em chạy vào nhà gọi thằng em trai, 2 anh em bê nguyên thùng các thể loại tép hồng (lại dài 40cm) tăng thiên, nhị thanh tam thanh pháo rít, tên lửa, pháo bướm .... kính thưa là các thể lại có mặt trên thị trường. mỗi thằng một cây hương ném cho cả phố chạy tơi tả. Sau đó em chơi với xóm đấy thân phết

duongphen

Xe tăng
Cứ tầm này 20 chục năm về trước bon em hay ra trường cấp một, chia làm 2 mũi: mũi 1 đánh nhau ở ngoài sân trường, rút gần ra cổng trường, các em tiểu học chạy theo xem thích lắm. Lúc sau quay về lớp thì mất mệ ló hết sách giáo khoa rồi, vì mũi thứ 2 bọn em mang bao tải đi thó hết roài. Nghĩ lại vẫn thấy tiếc cái không khí ngày xưa.

biahoihanoi

Xe lăn
Kỳ cục nhất là cấm pháo lại giải thích là "đốt pháo do thói quen" trong khi đó cả tỉ cuốn sách đều nói là TRUYỀN THỐNG. Đúng ra là phải trưng cầu dân ý, nhưng thôi không nói nữa. Thêm tức.