Nhớ tiếng pháo đêm giao thừa!

Minh Tu

Xe buýt
Về quê đốt trộm đc mà các cụ. Nhưng mà pháo của Khựa hơi hủi, châm mãi nó mới cháy, mà cháy rồi ko đáp nhanh thì tèo:|

at2011

Xe tải
Bao giờ cho đốt pháo trở lại để pháo nổ trên người đi 2b và trên kính xe 4b nhỉ.

LeTai1979

Xe cút kít
Đến tầm này là đì đoàng rồi, ngày xưa em cứ phải làm 4 bánh, 1 đêm Giao thừa, 1 sáng Mùng 1, 1 chiều Mùng 1 và 1 hóa vàng.
Còn làm lẻ thêm một ít để đốt nghịch linh tinh, nhớ có lần làm quả pháo to gần bằng cái phích, đốt phát lõm cả đường cả phố chạy ra xem.
Bây giờ không có tiếng pháo đến Giao thừa mà cứ như không vì làm gì có cái gì báo hiệu? Chả có tí cảm giác gì?
Nhớ quá, bao giờ cho đến ngày xưa?

em thì pháo ngày nào cũng đốt 2 bánh sáng chiều từn đêm 30 tới mùng 4-5 hôm nào có bạn pháo đến chơi lại mang 1 bánh ra đốt cho thơm nhà
càng nói càng thèm cái mùi thơm thơm của khói pháo quá
còn quấn pháo thì không phải bàn vì thuốc pháo xin được vở cả học kỳ 1 lôi ra quấn bằng xạch
nhưng em thích quấn pháo ném: cho thuốc pháo vào giấy bạc cho thêm mấy viên sỏi vào rồi ném vào tường nổ rôm ra phết còn muốn có khói như ninza thì thay giấy bạc bằng giấy báo thuốc nhiều hơi sỏi nhỏ hơn thì khói cứ gọi là mù mịt ném xong nhẩy vào hít lấy hít để, tường các nhà thì cứ gọi là long lổ chỗ đen chỗ mầu

moonlight

Xe tăng
Ôi, bao giờ cho đến ngày xưa :(
Hay kiếm được pháo giao thừa làm mấy quả bóng bay thả lên giời đốt dây cháy chậm lên tầm 100m nó nổ cho cả HN nghe đỡ vật nhể! :-bd.
Vở của e ngày xưa chẳng bao giờ thọ qua Tết :D, mà thời bao cấp giấy và vỏ bao xi măng hiếm thế chứ lỵ =))

KIA Q7

Xe tăng
Em ủng hộ việc cho đốt pháo nhưng chỉ cho phép một số doanh nghiệp (quân đội chẳng hạn) sản xuất cho một loại pháo tép thôi.
THực ra tục đốt pháo không chỉ là để cho vui tai. Các cụ đốt pháo để xua đuổi tà ma. Nghe nói lúc giao thừa bọn nó xổng ra ngoài nhiều lắm. Bây giờ không có pháo, thiếu mùi lưu huỳnh nên ma quỷ nhiều vô kể: ma túy, mãi dâm, tham nhũng, cúm gà, cúm lợn đủ cả. Cây nêu cũng không ai trống vì toàn ở chung cư với nhà ống, ứ có sân mà trồng nêu. Rồi thì san lấp hết ao hồ để làm nhà cửa, chia lô bán, bờ tre gốc duối là những nơi ẩn náu của ma quỷ cũng bị chặt hết, ma quỷ không nơi trú ẩn chạy ra đường làm hại dân lành.
Hồi còn nhỏ không hiểu sao em rất ấn tượng với cái ngòi pháo, lại còn ngu đến mức sau khi pháo nổ cứ đi tìm cái ngòi trong đống xác pháo mà không biết rằng nó đã cháy mất rồi. Ngu vãi.

longbe

Xe tải
nhờ ngày xưa gần tết đạp xe đèo Gái vào Bình đà mua pháo ê hết cả cim.b-)...ngày xưa ơi đã qua rui còn đâu:-bd

Già bà

Xe điện
Đến Tết này là Tết thứ 17 k có pháo. Nghe các cụ hoài niệm em cũng thèm, nhưng nói đi thì nói lại, cũng có nhiều lý do để k nên đốt pháo.

Em nhớ ở nhà tập thể, lúc giao thừa thì khói thôi rồi là khói. Ở trong nhà k nhìn thấy gì luôn, rất khó thở, phải đến 15 phút, cứ gọi là sặc sụa. Ra ngoài thì k được vì sợ xông nhà. Nhà em lại ở tầng 1 của nhà TT 5 tầng. Cả 5 tầng đều treo pháo ra ngoài đốt, có ra được thì pháo nổ toác đầu.
Nhà nào có em bé thì mới khổ, vừa khói k thở đc, vừa tiếng nổ to, dài. Mà k bế bé trốn đi đâu được. Đấy là nói đêm 30, sáng mùng 1. Còn cả Tết thì cứ giật mình thon thót suốt. Người lớn còn giật mình, nói gì đến trẻ con. Sau này nhà em ở cạnh chợ Mơ. Cứ ra giêng từ mùng 4 đến khoảng mùng 10, họ đi bán mở hàng là đốt pháo, cứ ầm ầm suốt ngày.
Mà mấy năm cuối, pháo càng ngày càng đua nhau làm rất to, nổ như vũ khí quân sự chứ k phải pháo dân dụng nữa,nổ xong đen xì mà mùi thì khét lẹt. Em chỉ thích cái pháo tép hồi bao cấp, chỉ nhỉnh bằng que diêm, mùi thơm thơm là.

ps: Có cậu em làm BS viện mắt, mỗi khi Tết đến kể nhiều chuyện hỏng mắt do pháo kinh khủng lắm. Mà tội là đa phần là trẻ con ạ :(

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Các cụ làm giả tiếng pháo tết như thế này nhá:

Đầu tiên các cụ chuẩn bị cho em:
- Loa, micro, amply
- Ít dây thép hoặc dây thép gai càng tốt
- Mấy chục quả bóng thổi lên buộc thành 1 dây dài như kiểu đám cưới nó vẫn hay tết cổng chào ấy.
Lắp đặt theo bản vẽ thiết kế sau... hehe

Xong thì các cụ vặn amply to hết cỡ, chõ loa sang nhà hàng xóm rồi đợi đúng giao thừa thì cầm cái dây rút 1 phát, bảo đảm ròn hơn pháo cối Bình Đà luôn.
Lưu ý: Nhớ cắm điện cho amply & bảo các cháu nhỏ ko đứng trước loa.

phung

Xe đạp
Hồi nhỏ bọn trẻ con quê em hay làm quả pháo có ngòi thật dài rồi cắm pháo vào giữa bãi mứt trâu đốt...

giangsuki

Xe ngựa
:D Hii, nói đâu xa, quả bạn em hồi sinh viên nó kiếm 1 quả pháo cối to bằng bắp đùi rồi chốt ngay vào cái cổng của chủ nhà ( hồi í nó đi thuê nhà, chủ nhà cấm đi về muộn hơn 10h, nó toàn phải trèo cổng nên a kay ) Đùng một cái :D cái cổng tan hoang luôn... hờ h ờ , nó châm xong là chạy ngay vào nhà đóng cửa thật chặt :D
Em thề . Cả cái khu ấy tưởng động đất mất :) Con gái đấy nhá :D sợ chưa?
bạn cái giề, mìn đốt thì nhận đê, còn vờ với vịt ban với bè cái giề
cụ nào máu đốt pháo thì phôn em. em vẫn còn khối. hôm noel vừa rồi em vừa đốt 1 loạt, sau đó xxx phường vào luôn, vui phết. gần 4 xịch rồi nhưng vẫn nghịch dại, nhể
em tưởng cụ chỉ gạch với ngói mới bị xxx phường túm chứ nhể :P

vuser1

Xe buýt
Các cụ có thể tham khảo bóng bay giả pháo, thường xuất hiện trong đám cưới, e thấy nổ cũng giòn phết đấy ah =))

Cơ mà e cũng nhớ và thèm pháo, hồi còn chưa cấm là thời e tuổi nghịch ngợm nhất đấy ah :(

Thế là đã sang năm thứ 15 chúng ta ko còn đc nghe tiếng pháo mỗi đêm giao thừa!tiếng pháo xua đuổi ma tà xua đuổi nhưng đen đủi của năm cũ và tiếng pháo cũng đánh thức năm mới đón những may mắn sẽ đến với tất cả mọi người!Nhớ khi con nhỏ mỗi dịp Tết về em lại phải đi lượm nilông,ve chai,dây đồng đem bán cho mấy bà thu mua đồng nát,mà cũng chỉ mua nổi mấy bánh pháo tép rồi mang về nhà hì hụi tháo rời từng quả,đợi đêm giao thừa cho hết pháo vào túi và thêm que hương đi đốt với chúng bạn khắp các ngõ nghách!để rồi sáng sớm thức dậy thấy xác pháo bay đầy sân cộng với mùi cháy khét của giấy và thuốc pháo làm cho em ko thể nào quên!Giờ đây đất nc cấm đốt pháo thì cái Tết Cổ Truyền đã phần nào giảm ít nhiều ý nghĩa,dù vẫn biết việc đó đem lại an toàn cho mọi người!nhưng với những vật chất đầy đủ như hiện nay thì thiếu tiếng pháo vẫn là thiếu "tiếng" tinh thần trong lòng tất cả chúng ta mỗi dịp Xuân về!Em có đôi dòng hoài niệm mong Cụ Mợ cùng chia sẻ nhé!:D
Em lâu không nghe , nên cũng quen rồi !

hatcatnho

Xe tăng
Em cũng thích pháo ạ, nhưng bị cấm gòi :(.
Bây giờ toàn đốt cái pháo gì mà nó sáng sáng tỏa lung tung í.
Nhưng vẫn không thích bằng pháo có tiếng nổ nhể :D

kin_ha

Xe tăng
năm nay nhà e cũng kiếm được vài quả

dưng đang ko dám đốt . dự bị bắt lắm

tailieu

Xe tăng
Công nhận mỗi khi Tết đến lại nhớ tiếng pháo quá. Nhưng nghĩ lại cũng kinh do hồi nhỏ hay làm pháo đốt và bán. Có lần một quả pháo không thấy nổ, chờ mãi nghĩ hết khói ngòi, vừa nghé mắt vào thì nó nổ. Tẹo nữa mất con mắt.
Pháo thì ai cũng nhớ, nhưng những người chơi nó thì không biết thế nào mà lần: Tai nạn cho bản thân, tai nạn cho người đi đường, làm bao người hoảng hốt, trẻ em sợ hãi.
Nhớ thì nhớ thôi, như nhớ mối tình đầu.

Emchaien

Xe buýt
Ngày xưa e cũng tín đồ của pháo đấy ạ, không có trò gì là không biết, pháo thì cắm vào đủ nơi để đốt kể cả nậm pịa (mứt) :)).Cứ mỗi lần giao thừa đến là e cứ run lên (cảm xúc trào dâng) đứng xem nhà này rồi đến nhà kia đốt, rồi đến ông hàng xóm đang treo lên là e gọi "khi nào treo xong anh em mình cùng châm cho sướng nhá", giờ nghĩ vẫn vui.
Hôm e sang Bằng Tường chơi, bất chợt thấy tiếng pháo nổ, e chạy ngay tới thì ra là một đám cưới, chạy vào hít lấy hít để cái mùi thuốc pháo sao mà thơm thế, nhớ thế :">, làm bao nhiêu người nhìn tưởng e bị hâm, mà e đang hâm thật ý chứ :D.
Ảnh đây ạ (e cầm máy bấm lia lịa) :">

minhchi233

Xe điện
Tết này mời các Kụ về vùng Giao thủy, Xuân trường quê Kụ Quất lâm với Kụ Máy- đơ đón giao thừa nhá, năm ngoái pháo hoa phụt đỏ trời đêm giao thừa, pháo nổ cũng tưng bùng không khí tết ngày xưa.

4eyes10

Xe buýt
Tung của cấm pháo như ta, cơ mà cấm theo khu vực, nên vẫn có chỗ chơi

X_FIVE

Xe điện
Em nhớ cái khung cảnh sáng mồng 1 tết bước ra đường xác pháo ngập dưới chân.
Mùi thuốc pháo, mùi hương ngày tết. Ôi nhớ thế!