Nhớ tiếng pháo đêm giao thừa!

sidecardesigner

Xe điện
Nói thật giờ thức đón giao thừa hơi vô nghĩa vì chả thấy tiếng pháo đâu. Em mong muốn tột độ được đốt pháo
:D Thì cụ cứ làm đôi bánh :D ai cấm :))
Năm rồi quê em bọn trẻ trâu vẫn đốt pháo cối mới cả pháo trứng,...:D

anhcobra

Xe container
Tết năm nay đc nghỉ dài, em đang có kế hoạch đi Trung Quốc đốt pháo, đơn giản là Lạng Sơn - Bằng Tường đi về trong ngày thôi ạ, có cụ nào hưởng ứng không

1508

Xe hơi
Hồi bé em toàn Cắm pháo vào bãi Kứt Trâu ở đường rồi đốt. Có hôm bắn tung tóe vào người đi đường. Sợ chạy vãi hết ra quần .

matizvan2009

Xì hơi lốp
giờ luật cho phép đốt pháo TRONG XE 4B, các kụ vô tư đi
Nhưng mà Tết không có Pháo thì hơi buồn.

starex

Xe tăng
tết này em cứ đốt pháo đấy :D cấm thì cấm chứ :)) làm dàn 10 pháo bắn tung tóe

Chi Chi

Xe điện
Dạo này spam nhiều nhỉ anh Hung thần :D giờ mới nghiện à :D

Mr Noob

Xe tăng
Tết năm nay đc nghỉ dài, em đang có kế hoạch đi Trung Quốc đốt pháo, đơn giản là Lạng Sơn - Bằng Tường đi về trong ngày thôi ạ, có cụ nào hưởng ứng không
em đi với cụ ơi! cụ cho em cái thời gian cụ thể nhé

X_FIVE

Xe điện
Ôi hóa ra cũng có rất rất nhiều kụ nhớ pháo. Em thấy giờ ko có pháo như mất đi 50% cái không khí của tết.
Giờ tết thấy chả khác gì ngày thường!

Kid0411

Xe tải
nhà e là gần cái a tàu nên gần tết hay sang làm tí pháo cho nó đỡ nhớ ngày xưa :(
thỉnh thoảng có hội hè j bọn tàu nó cũng đốt làm mình thèm :((

quangxe

Xe tải
Đúng là thiếu pháo coi như tết mất 50% hương vị. Buồn

yahura

Xe tải
Giờ cũng chỉ biết nhớ thôi các cụ ạ. Cụ nào thèm lắm thì 1 là mua cái đĩa ghi âm tiếng pháo về bật lên nghe. 2 là đốt pháo trộm nhưng cẩn thận đốt xong công an phường lại đến nhà làm việc đúng đêm 30 thì xúi cả năm đấy. Còn em thì đi xem đốt pháo HOA. nhà nước tổ chức nên chẳng sợ gì mà vẫn có không khí.

tuanzs

Xe container
May mà bây h không có pháo nữa chứ F1 mà nó nghịch như mình ngày xưa thì có mà toi

Emchaien

Xe buýt
Bây giờ nhà nước có thể chọn 1 chỗ nào rộng để làm nơi đốt pháo, chỉ có pháo của nhà nước đốt ở đây, ai thích có thể đến xem và nghe.Đốt theo nội dung hoặc theo kích cỡ pháo, tùy...có rất nhiều loại pháo có thể đốt để mọi người thưởng thức.Hơn nữa có thể chia nhỏ ra từng Quận, từng phường, từng xóm đều có người của nhà nước đứng ra để tổ chức đốt, như thế vẫn được nghe, xem và ngửi pháo mà nhà nước vẫn quản lý được.Cụ nào có thẩm quyền vào đọc bài em đê hê hê

pmhunghero

Xe buýt
Em nhớ nhất năm 1992, năm đó em cùng thằng em họ, và máy đứa trong xóm, tổng cộng gần chục đồng chí đạp xe lóc cóc vào Bình Đà mua thuốc và ngòi.

Về 2 anh em hì hụi quấn pháo, làm 2 bánh pháo đùng, dài 2m (toàn quả to như ngón tay cái, dài 7cm, đừong kính 1,5cm), mỗi nhà 1 bánh, còn đâu gom giấy và thuốc làm 1 pháo cối to bằng bắp chân (quấn toàn giấy vở 5 hào 2, dài 21cm, đường kính hơn 10cm).
Hôm đốt quả pháo cối đấy, vào ngày 26 AL, vì hôm truóc là giỗ ông nội em, ông bà già thì mang quà tết và quê ngoại. Hai anh em mang quả ra giữa sân đốt, ngòi dài 50cm, châm xong 2 AE vào nhà nấp, nó nổ đánh rầm 1 cái, cảm giác rung cả nhà, tự nhiên thấy choang 1 phát, không biết kính nhà ai vỡ.
Mở cửa ra thấy cái bóng đèn sân rơi vỡ tan, ôi thôi, hóa ra tiếng vỡ là của nhà mình.
SAu đó 2 AE vộ vàng cầm chổi xẻng quét lấy quét để, hót cho bằng xạch giấy pháo, không về ăn đòn chết.

Đến tối ông bà già về phải nói dối có thằng nó đi ngoài đừong nó ném gạch vào nhà làm vỡ bóng.

Công nhận cái mùi thuốc pháo nó thơm thơm là,

Chỉnh sửa cuối:

Catival 3038

Xe tải
Website
3pstore.vn
Đọc bài của cụ làm ký ức tuổi thơ tràn về. Em nhớ lúc 13 tuổi gì đấy, ko đi Bình Đà mua thuốc pháo được vì xa quá, đạp xe 20 km mà con hay bị trấn tiền dọc đường nữa nên em hay mua thuốc pháo ở đầu Ô Chợ Dừa. Thi thoảng tiết kiệm được tiền hay mấy đứa chung tiền mua em lại lấy khoang 2-3 lạng thuốc pháo. Thuốc đen có, thuốc nhũ có. Có lần cuối vừa mua tối hôm trước thì đêm hôm đấy nhà hay bán thuốc pháo cho em bị nổ làm chết 2 người, Ghê quá, thấy kể là đang cân thuốc thì rơi cái cân. Thế là bùm luôn. Em nhớ công đoạn nhồi thuốc pháo, ko biết các bac làm thế nào chứ em toàn lấy kim đan len của mẹ rồi lấy giấy nhám tuốt lại cho kim đan len nhẵn thín ko còn độ ma sát.. để dùng làm que nhồi thuốc. Chui lên gác xép tận trên cùng sát mái nhà đê làm vì trên đấy ko có ai để ý, có nổ thì cùng lắm đi cái mái nhà.>:). Quả to nhất em cho vào hết khoảng 2 lạng thuốc. Nhớ đêm 30 tết đốt ngoài ngã 4 đường. Khiếp thật, nổ thế nào mà có 1 bà cụ đang thắp hương cúng 30 giật mình ngã ngữa người phải đi cấp cứu. Mấy hôm sau thì cụ mất. Nghĩ lại thấy ân hận quá. Từ tết đấy trở đi đến lúc ra lệnh cấm đốt pháo em cung chi dám cuốn loại to nhất khoang 0,5 lạng thuốc là cùng. Gắn vào bánh pháo đốt giao thừa thì nổ tưng tiếng như sấm. Ôi ngày xưa... Nhớ quá..

haivanphe

Xe container
Em cũng nhớ quá đi mất. Ước gì được ngửi lại mùi pháo quyện vào mùi hương đêm 30 và sáng mùng 1.

halogelcar

Xe buýt
Bây giờ nhà nước có thể chọn 1 chỗ nào rộng để làm nơi đốt pháo, chỉ có pháo của nhà nước đốt ở đây, ai thích có thể đến xem và nghe.Đốt theo nội dung hoặc theo kích cỡ pháo, tùy...có rất nhiều loại pháo có thể đốt để mọi người thưởng thức.Hơn nữa có thể chia nhỏ ra từng Quận, từng phường, từng xóm đều có người của nhà nước đứng ra để tổ chức đốt, như thế vẫn được nghe, xem và ngửi pháo mà nhà nước vẫn quản lý được.Cụ nào có thẩm quyền vào đọc bài em đê hê hê
em cũng có ý kiến giống cụ, nhà nước sản xuất chỉ để phục vụ tết cổ truyền còn cấm bán ra ngoài, đến tết thay các điểm bắn pháo bông bằng đốt pháo cổ truyền, ngoài ra có thể phân phối về các quận các phường, đến tết sẽ tổ chức đốt pháo trước cửa CA phường, quận!