Nhớ tiếng pháo đêm giao thừa!

Emchaien

Xe buýt
em cũng có ý kiến giống cụ, nhà nước sản xuất chỉ để phục vụ tết cổ truyền còn cấm bán ra ngoài, đến tết thay các điểm bắn pháo bông bằng đốt pháo cổ truyền, ngoài ra có thể phân phối về các quận các phường, đến tết sẽ tổ chức đốt pháo trước cửa CA phường, quận!
Nhưng cái này có cái hở là nhiều người sẽ lợi dụng lúc đấy sẽ tự đốt cả ở nơi khác nữa kiểu đục nước béo cò ý ạ nên cũng khó kiểm soát :D, cấm tiệ cũng có cái lý của nó nhưng em vẫn hy vọng một ngày nào đó :">

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Các cụ cứ kêu ca, chứ em thấy tết vẫn đì đùng đấy thôi. Tất nhiên chẳng thể như ngày xưa.

pingpoong

Xe tăng
Các cụ cứ kêu ca, chứ em thấy tết vẫn đì đùng đấy thôi. Tất nhiên chẳng thể như ngày xưa.
Tết năm ngoái về quê. đêm 30 phảo nổ khắp nơi râm ran cả nên. mọi nhà toàn đốt ngoài cổng công an đến chịu đếch làm gì được hehe

nguyenducduy

Xe điện
Thế là đã sang năm thứ 15 chúng ta ko còn đc nghe tiếng pháo mỗi đêm giao thừa!tiếng pháo xua đuổi ma tà xua đuổi nhưng đen đủi của năm cũ và tiếng pháo cũng đánh thức năm mới đón những may mắn sẽ đến với tất cả mọi người!Nhớ khi con nhỏ mỗi dịp Tết về em lại phải đi lượm nilông,ve chai,dây đồng đem bán cho mấy bà thu mua đồng nát,mà cũng chỉ mua nổi mấy bánh pháo tép rồi mang về nhà hì hụi tháo rời từng quả,đợi đêm giao thừa cho hết pháo vào túi và thêm que hương đi đốt với chúng bạn khắp các ngõ nghách!để rồi sáng sớm thức dậy thấy xác pháo bay đầy sân cộng với mùi cháy khét của giấy và thuốc pháo làm cho em ko thể nào quên!Giờ đây đất nc cấm đốt pháo thì cái Tết Cổ Truyền đã phần nào giảm ít nhiều ý nghĩa,dù vẫn biết việc đó đem lại an toàn cho mọi người!nhưng với những vật chất đầy đủ như hiện nay thì thiếu tiếng pháo vẫn là thiếu "tiếng" tinh thần trong lòng tất cả chúng ta mỗi dịp Xuân về!Em có đôi dòng hoài niệm mong Cụ Mợ cùng chia sẻ nhé!:D

02 năm gần đây tại các làng quê, quy định cấm pháo vẫn còn nhưng Thức tế thì đêm giao thừa vẫn sáng rực bầu trời, tiếng pháo vang vang gần ra vẫn rất nhiều, nhưng đúng là thiếu cái "tiếng" tinh thần trong lòng tất cả chúng ta mỗi dịp Xuân về, và chúng ta đang mất đi cái " hơi thở của tết cái hồn của tết"

ngaynha

Xe tăng
Tết năm nay đc nghỉ dài, em đang có kế hoạch đi Trung Quốc đốt pháo, đơn giản là Lạng Sơn - Bằng Tường đi về trong ngày thôi ạ, có cụ nào hưởng ứng không
Em đi 1 lần rùi, chỉ cần leo bộ sang TQ, mất tầm 15' là đến 1 bãi đất trống chuyên để đốt pháo của Tàu. Nhà bà cô em trên LS, mấy thằng em năm nào cũng đc sang đấy đốt thoái con gà mái. Ngứi cái mùi pháo là cảm thấy phấn chấn lắm lắm :)

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Đọc bài của cụ làm ký ức tuổi thơ tràn về. Em nhớ lúc 13 tuổi gì đấy, ko đi Bình Đà mua thuốc pháo được vì xa quá, đạp xe 20 km mà con hay bị trấn tiền dọc đường nữa nên em hay mua thuốc pháo ở đầu Ô Chợ Dừa. Thi thoảng tiết kiệm được tiền hay mấy đứa chung tiền mua em lại lấy khoang 2-3 lạng thuốc pháo. Thuốc đen có, thuốc nhũ có. Có lần cuối vừa mua tối hôm trước thì đêm hôm đấy nhà hay bán thuốc pháo cho em bị nổ làm chết 2 người, Ghê quá, thấy kể là đang cân thuốc thì rơi cái cân. Thế là bùm luôn. Em nhớ công đoạn nhồi thuốc pháo, ko biết các bac làm thế nào chứ em toàn lấy kim đan len của mẹ rồi lấy giấy nhám tuốt lại cho kim đan len nhẵn thín ko còn độ ma sát.. để dùng làm que nhồi thuốc. Chui lên gác xép tận trên cùng sát mái nhà đê làm vì trên đấy ko có ai để ý, có nổ thì cùng lắm đi cái mái nhà.>:). Quả to nhất em cho vào hết khoảng 2 lạng thuốc. Nhớ đêm 30 tết đốt ngoài ngã 4 đường. Khiếp thật, nổ thế nào mà có 1 bà cụ đang thắp hương cúng 30 giật mình ngã ngữa người phải đi cấp cứu. Mấy hôm sau thì cụ mất. Nghĩ lại thấy ân hận quá. Từ tết đấy trở đi đến lúc ra lệnh cấm đốt pháo em cung chi dám cuốn loại to nhất khoang 0,5 lạng thuốc là cùng. Gắn vào bánh pháo đốt giao thừa thì nổ tưng tiếng như sấm. Ôi ngày xưa... Nhớ quá..
Ngày xưa e nhớ cuốn cũng bằng đũa, nhồi thuốc cũng bằng đua, nhồi xong cắm ngòi đổ xi nóng hàn miệng với ***. Làm pháo cũng kô khó quá trẻ con lớp 6-7 mày mò làm được tốt nhưng làm ngòi thì tay nghề yêu cầu cao hơn. Pháo cuốn chặt tay quá nổ xác cũng kô đẹp

Container

Xe buýt
Cảm ơn cạ nhà đã comment!Mời cạ nhà đóng góp ý kiến xem cách lào có thể đốt pháo đón Tết mà vẫn đảm bảo an toàn cho tất cạ mọi ngừi!:-bd

ttdung

Xe hơi
Mỗi tết đến, em ra chợ Đồng Xuân mua mấy bịch bóng thổi loại nhỏ. Trước giao thừa thì bơm bóng thả đầy sân.
Sau khi xem pháo hoa giao thừa xong cả nhà lại cùng nhau giẫm bóng.....đoàng, đoàng,...đoàng.
Nghe rất giống tiếng pháo nổ. F1 nhà em rất thích trò này. Vui, rẻ, an toàn

Có lần, bác tổ trưởng định sang nhắc, chắc thấy toàn xác bóng đầy sân lại thôi.

haiphong

Xe hơi
Em mới mua 2 bánh, mỗi bánh dài 5 m, tết đốt chơi :D

pipilazi

Xe tăng
Mấy hôm trước ngồi nhậu với mấy ông ở Thanh Liêm HN có ông rủ :mấy hôm nữa lên đây tôi đốt pháo cho mà nghe .Chẳng biết ông ấy nói đùa hay thật nữa...
Mấy ông Thanh Liêm HN nói là làm đấy cụ ợ, quê em mà :D
Em thích cái trò đốt pháo rồi ném vào bãi mứt trâu :))

muadem

Xe cút kít
em cũng có ý kiến giống cụ, nhà nước sản xuất chỉ để phục vụ tết cổ truyền còn cấm bán ra ngoài, đến tết thay các điểm bắn pháo bông bằng đốt pháo cổ truyền, ngoài ra có thể phân phối về các quận các phường, đến tết sẽ tổ chức đốt pháo trước cửa CA phường, quận!
Bây giờ nhà nước có thể chọn 1 chỗ nào rộng để làm nơi đốt pháo, chỉ có pháo của nhà nước đốt ở đây, ai thích có thể đến xem và nghe.Đốt theo nội dung hoặc theo kích cỡ pháo, tùy...có rất nhiều loại pháo có thể đốt để mọi người thưởng thức.Hơn nữa có thể chia nhỏ ra từng Quận, từng phường, từng xóm đều có người của nhà nước đứng ra để tổ chức đốt, như thế vẫn được nghe, xem và ngửi pháo mà nhà nước vẫn quản lý được.Cụ nào có thẩm quyền vào đọc bài em đê hê hê
Em thì có ý kiến cỏ thế này: nhà nước chỉ định một đơn vị sản xuất (quân đội chẳng hạn) và chỉ SX 1 loại duy nhất, rồi phân phối cho nhân dân, MỖI quyển hộ khẩu chỉ được mua MỘT bánh, sổ hộ khẩu có số nên không sợ quay vòng. như thế đến tết nhà nhà vẫn có pháo đốt. Còn đâu quản lý thật chặt, nếu buôn lậu hoặc SX lậu thì ít nhiều không biết cho đi tù luôn. Đám cứoi cũng được mua MỘT bánh bằng cách trình giấy đăng ký kết hôn cũng có số.
Ps: mỗi bánh pháo được đánh số theo sổ hộ khẩu. Nhà chức trách cư y án mà làm. Đảm bảo vẫn được bình yên mà đốt pháo.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Năng lực quản lý yếu kém nên dân mới khổ thế này, cái gì kô quản lý được thì cấm....mk mà cấm cũng làm ko xongx-(

raotro

Xe container
Cái cảm giác...chả còn cảm giác gì ở cái tay cầm pháo ....vẫn phê!^:)^

nautorhn

Xe máy
Đốt trộm chỉ bị phạt tiền hay bị truy tố nhỉ cụ chủ?