Nhớ tiếng pháo đêm giao thừa!

minervehp

Xe máy
Tại sao không ai phát minh ra loại pháo dùng hơi để tạo ra tiếng nổ nhỉ? Toàn gói bằng chất nổ gây tai nạn và lãng phí. Nhớ trước hồi nhỏ cầm quả pháo bé trên tay nghich dại châm lửa lun, nó nổ cho tê tay :))

pacuapin

Xe buýt
Cụ nào có ới Em một câu em mang về quê đốt ạ.

Furious

Xe điện
Đến 1 lúc nào đó.. Em trộm nghĩ "pháo" sẽ lại được khơi dậy như là 1 thứ văn hóa truyền thống.
Tại sao các ông LĐ không làm 1 bánh pháo hoành tráng đốt chung trong đêm Giao thừa tại 1 quảng trường nào đấy (tương tự như lời Chúc Tết lúc 0h của Chủ tịch nước) nhỉ. Vừa có không khí Tết, vừa có hương vị pháo.
P/s: Ví như 2 đứa con nhà em, từ lúc chúng sinh ra đến giờ không biết Pháo là cái quái gì :-??

Furious

Xe điện
Các cụ làm giả tiếng pháo tết như thế này nhá:

Đầu tiên các cụ chuẩn bị cho em:
- Loa, micro, amply
- Ít dây thép hoặc dây thép gai càng tốt
- Mấy chục quả bóng thổi lên buộc thành 1 dây dài như kiểu đám cưới nó vẫn hay tết cổng chào ấy.
Lắp đặt theo bản vẽ thiết kế sau... hehe

Xong thì các cụ vặn amply to hết cỡ, chõ loa sang nhà hàng xóm rồi đợi đúng giao thừa thì cầm cái dây rút 1 phát, bảo đảm ròn hơn pháo cối Bình Đà luôn.
Lưu ý: Nhớ cắm điện cho amply & bảo các cháu nhỏ ko đứng trước loa.
Hị hị! Em mà làm theo hướng dẫn của cụ thì hàng xóm nó tế sống em trong đêm 30 luôn. Cho ra Amply & loa thì nó nghe cơ mà thành Bom, mà em vốn không quen nghe âm thanh nhỏ (không phải em điếc ợ) nên không vặn nhỏ Volume được 8-}

Em cực ghét pháo vì em hay bị giật mình .

patuana76

Xe container
Về cơ bản cũng nhẹ thôi cụ à phạt khoảng dăm triệu cùng với 48 tiếng ngồi nghỉ ngơi !
Chưa chắc đâu. Tùy thời điểm đốt cụ ạ.
Kiểu gì nó cũng "cất kho" chờ ra Tết mới xử lý.
Nếu cụ đốt sớm, chờ ra Tết thì cũng dài cổ.....

springsea

[Tịch thu bằng lái]
E cần thuê 1 đồg chí đêm 30 đốt bánh pháo vứt vào sân nhà iem b-), kụ nào biết xin giới thiệu

halogelcar

Xe buýt
Em thì có ý kiến cỏ thế này: nhà nước chỉ định một đơn vị sản xuất (quân đội chẳng hạn) và chỉ SX 1 loại duy nhất, rồi phân phối cho nhân dân, MỖI quyển hộ khẩu chỉ được mua MỘT bánh, sổ hộ khẩu có số nên không sợ quay vòng. như thế đến tết nhà nhà vẫn có pháo đốt. Còn đâu quản lý thật chặt, nếu buôn lậu hoặc SX lậu thì ít nhiều không biết cho đi tù luôn. Đám cứoi cũng được mua MỘT bánh bằng cách trình giấy đăng ký kết hôn cũng có số.
Ps: mỗi bánh pháo được đánh số theo sổ hộ khẩu. Nhà chức trách cư y án mà làm. Đảm bảo vẫn được bình yên mà đốt pháo.
nhà em có 2 vợ chồng, mỗi người có 1 quyển sổ hộ khẩu riêng, như vậy là 1 nhà mà vẫn đc 2 bánh pháo theo cách quản lý của cụ đấy ạ! chưa kể nhà nào mà vợ chồng ở cùng với phụ huynh thì có khi đc 3-4 bánh pháo theo như cách làm của cụ! không ổn cụ ạ!

chuotthudo

Xe tải
có lẽ giới trẻ bây giờ có nhiều bé không biết quả pháo là gì các cụ nhể

Rolls_Royce

Xe buýt
ối cái mùi thuốc thơm thơm-hông biết đến bao giờ mới được ngửi lại cái mùi đó

Dont cry

[Tịch thu bằng lái]
tết .thèm mùi pháo .thèm sáng mùng 1 ngủ dậy .chạy ra sân với xác pháo đỏ đường

daudoc

Xe buýt
cụ lại làm em thèm rồi :((! Bây giờ khác ngày trước nhiều rồi em nghĩ chả ai nghịc dại đâu mừ lo , cho em đốt đê :((!

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
giá trị truyên thống mất lâu rồi, huống gì tiếng pháo giao thừa....buồn

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Em nhớ ngày trước đám cưới cũng có pháo nữa cơ, lúc đón cô dâu bước vào nhà chồng là pháo nổ tung khắp ngõ, xong ai cũng cười reo vui.
Còn tết thì cứ hóng mãi đêm giao thừa để ra đốt pháo, sáng dậy còn đi mót pháo thừa nữa chứ. Từ dạo ko có pháo đến giờ giao thừa đến lúc nào chả biết vì toàn đi ngủ.

lyhuong

Xe điện
Em nhớ ngày trước đám cưới cũng có pháo nữa cơ, lúc đón cô dâu bước vào nhà chồng là pháo nổ tung khắp ngõ, xong ai cũng cười reo vui.
Còn tết thì cứ hóng mãi đêm giao thừa để ra đốt pháo, sáng dậy còn đi mót pháo thừa nữa chứ. Từ dạo ko có pháo đến giờ giao thừa đến lúc nào chả biết vì toàn đi ngủ.
Đám ma cũng có pháo cụ nhá , gớm chết đi được

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Đám ma cũng có pháo cụ nhá , gớm chết đi được
Cụ nói dư lào ý chứ. Có thể đốt pháo gây ra đám ma chứ em chưa bao giờ thấy đám ma có pháo hết.
Mà hoài niệm thế thôi chứ giờ có F1 rồi em mới thấy thực sự là pháo rất nguy hiểm, cấm là đúng.

Nocar nothing

Xe buýt
Cụ nói dư lào ý chứ. Có thể đốt pháo gây ra đám ma chứ em chưa bao giờ thấy đám ma có pháo hết.
Mà hoài niệm thế thôi chứ giờ có F1 rồi em mới thấy thực sự là pháo rất nguy hiểm, cấm là đúng.
Có mà cụ, ngày xưa em thấy có cụ nào quy tiên, hưởng thọ cao, con cháu đeo khăn vàng, khăn đỏ là thấy người ta đốt pháo khi đưa linh cữu ra đồng. Nguy hiểm hay không do ý thức thôi cụ, như TNGT mỗi năm đứt cả sư đoàn mà nào có cấm phóng nhanh vượt ẩu được đâu.

Chỉnh sửa cuối: