[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Plutoni249

Xe máy
Tuy nhiên, với em thì em (cá nhân em) không thích như vậy! :-/ Lý do ntn thì em sẽ cắt nghĩa riêng cho bác. :P

Bác rang ở Full City mà uống "thấy" (cảm nhận được vị chua rõ rệt so với mẻ số 1, vị đắng gần như bị lấn át bởi vị chua) như bác nói thì cũng dễ hiểu vì Profile 1, 2, 3, 4, thậm chí 5 em cung cấp chỉ là profile tổng quát còn những kỹ xảo không phải ở trong cái 1 hay 3 hoặc 5 mà là ở chỗ khác! :))
Bác yên tâm, bác đã nghe em xúi dại từ đầu, thì em cũng không bao giờ để bác "bơ vơ" đâu! :D :"> [-X

Lớp Crema (mẻ này là Full City) hơi mỏng hơn như vậy là đúng rồi , như đã nói trong "còm"# 6.827 (rang đậm thì lớp Crema sẽ "dầy "hơn.... )

Cá nhân em, em thích màu lớp Crema này hơn! :x Tuy còn vài cái tiểu tiết cần bàn lại về độ "mịn màng" của nó hầu khắc phục cho "thập phần hoàn hảo"!

Nếu mọi thứ như nhau (cùng một loại hạt cafe, profile rang, và cách rang như mẻ 1 và 2 chỉ khác độ chín và mẻ này rang ở City+ như bác nói) thì khỏi uống cũng biết là nếu mẻ 2 bác uống mà "thấy" (cảm nhận được vị chua rõ rệt so với mẻ số 1, vị đắng gần như bị lấn át bởi vị chua) và bác lại không quen và không thích uống chua thì mẻ 3 này, khéo bác "phải đóng bỉm" trước khi uống đấy! :))
Em cảm ơn bác đã cho nhận xét.
Về màu sắc của lớp crema pha ra từ mẻ số 1, em cũng kỳ vọng nó nhạt hơn một chút, thế nhưng không hiểu lý do gì mà nó lại sậm màu như khi dùng cà phê rang đậm :)) . Đối với ly số 2 thì độ mịn của crema chưa ổn (còn nhiều bọt khí lớn ở gần vành ly), và body của cafe pha ra không được dày dặn lắm.
Lát nữa em inbox nhờ bác cho lời khuyên và hỏi thêm một số thông tin "nhạy cảm" bác nhé! :x

Plutoni249

Xe máy
Cái tách bác mua đâu thế ah?
Cho em theo với =)) =)) , ới ời ơi cụ Plutoni249.
em cũng cùng câu hỏi????:)):)):)) Ới cụ Plutoni249 ơi...
Báo cáo các cụ, tách này là của hãng Nuova Point (model: NP02), em mua từ Amazon Nhật.

Vì đang cần gấp và ly này lại sẵn hàng, Amazon ship nhanh nên em đặt mua luôn. :)) :))
Các cụ ở Việt Nam có thể tham khảo trên Amazon Mỹ, rất nhiều sản phẩm tương tự, điểm đánh giá cao, lại bán theo set nên giá nếu cộng cả phí ship về VN vẫn rất tốt ạ.:x

Plutoni249

Xe máy
Màu này 1 phần là cụ rang đậm, 1 phần có thể do cụ ép xong để 10 phút sau mới kịp bấm máy chụp hình nhỉ hihi..
Lớp Cà ra men nhìn mịn thích thế các cụ nhỉ.. không biết bao giờ em mới làm ra được nó mịn vậy... =(( :"> :D
Em chuẩn bị điện thoại từ trước, pha xong là gần như chụp được luôn nên có thể loại trừ nguyên nhân này cụ ạ.:D
Em nghĩ còn một khả năng nữa là do thời gian từ sau khi gắn tay cầm đến khi pha quá dài làm cho cà phê bị cháy.:|

nuochoaoto

Xe buýt
Em chuẩn bị điện thoại từ trước, pha xong là gần như chụp được luôn nên có thể loại trừ nguyên nhân này cụ ạ.:D
Em nghĩ còn một khả năng nữa là do thời gian từ sau khi gắn tay cầm đến khi pha quá dài làm cho cà phê bị cháy.:|
Chả phải đâu.. Nếu loại trừ do để lâu mới chụp hình thì... Chắc cụ nướng cà thành than thôi haha........... =)) =)) =))

cuonghm27

Đi bộ
Chào các Bác!
E mới toe, đang tập tành tự pha cafe thưởng thức ở cty hay ở nhà. Hiện đã mua được E máy xay cầm tay Timemore, thiếu dụng cụ pha, mà E chỉ thik Espresso (vì nó tiệm cận nhất với cafe fin E vẫn uống); Em đang được một bác tư vấn là với ngân sách 5tr trở lại để mua một dụng cụ pha thì nên mua ấm Brikka thay vì một con máy pha cafe dưới 5 triệu.
Em xin ý kiến các Bác.
PS: Ngồi đọc các bài các Bác viết dài quá, nên E mạn phép hỏi luôn cho nhanh.
[/QUOTE]
Em up lại bài của Em để xin ý kiến các Bác ạ, E dg muốn mua lắm rùi mà đang lưỡng lự ạ.

Na lun

Xe tải
Chào các Bác!
E mới toe, đang tập tành tự pha cafe thưởng thức ở cty hay ở nhà. Hiện đã mua được E máy xay cầm tay Timemore, thiếu dụng cụ pha, mà E chỉ thik Espresso (vì nó tiệm cận nhất với cafe fin E vẫn uống); Em đang được một bác tư vấn là với ngân sách 5tr trở lại để mua một dụng cụ pha thì nên mua ấm Brikka thay vì một con máy pha cafe dưới 5 triệu.
Em xin ý kiến các Bác.
PS: Ngồi đọc các bài các Bác viết dài quá, nên E mạn phép hỏi luôn cho nhanh.
Em up lại bài của Em để xin ý kiến các Bác ạ, E dg muốn mua lắm rùi mà đang lưỡng lự ạ.
[/QUOTE]
Gửi bác tham khảo, em nghĩ khoảng trên dưới 100 bảng là mua dc, về VN chắc quanh 5,5tr,

blueserenade

Xe đạp
Chào các bác trong hội, em làm nhân xanh, hạt rang nội chất lượng đảm bảo với các bác là chất lượng tương xứng với giá tiền, trang của em

Facebook.com/vietbeanscoffee

Bác nào muốn thưởng thức cà nội thì ủng hộ em nhé :)

Chân thành cảm ơn các bác

nuochoaoto

Xe buýt
Gửi bác tham khảo, em nghĩ khoảng trên dưới 100 bảng là mua dc, về VN chắc quanh 5,5tr,
[/QUOTE]
Lưỡng lự gì nữa bác, nếu không ngại ship thì quất chắc ok mà.. làm gì còn máy nào rẻ hơn mà made in Italy nữa bác..

Th4iNguy3n

Xe buýt
Lưỡng lự gì nữa bác, nếu không ngại ship thì quất chắc ok mà.. làm gì còn máy nào rẻ hơn mà made in Italy nữa bác..
[/QUOTE]
Người bán cho option "Make offer" # "cho trả giá", nên cụ Na lun cứ thoái mái trả giá lên đến mức mình có thể chấp nhận nhé.

Na lun

Xe tải
Người bán cho option "Make offer" # "cho trả giá", nên cụ Na lun cứ thoái mái trả giá lên đến mức mình có thể chấp nhận nhé.
[/QUOTE]
Chuẩn rồi bác!.

Patriots

Xe lăn
Chào buổi tối các bác,

Theo dõi “thớt” và mua đủ bộ rang, xay, pha đã lâu nhưng đợt vừa rồi em mới “đoàn tụ” được với cả 3 máy Gaggia Baby Class D, Breville 820 và SR540, qua đó làm chủ hoàn toàn cả 3 công đoạn từ rang đến pha. Lời đầu tiên, em xin cảm ơn bác chủ “thớt” Patriots . “Thớt” do bác lập ra có lẽ là một cơ duyên để những người yêu cà phê/Espresso tập hợp lại trong một sân chơi chung, cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm rang, xay, pha trong nhiều năm vừa qua. Theo em thấy, nhờ “thớt” này mà rất nhiều người, trong đó có em, đã nhận được nhiều thông tin và tự sắm được cho mình một set rang, xay, pha phù hợp với nhu cầu.

Tiếp theo, em xin phép được gửi lời cảm ơn riêng tới bác QUANG1970 . Những chia sẻ và lời khuyên từ khi bắt đầu mua máy của bác đã truyền cảm hứng và trực tiếp giúp em mua được chiếc Gaggia Baby như ý. Không những thế, khi chiếc máy gặp sự cố sau khi về tới VN, bác còn gọi điện tư vấn rất chi tiết về cách khắc phục để em có thể chọn được phương án xử lý tối ưu. Em xin kính bác 1 ly vodka tại comment phía trên như đã hẹn cách đây tầm 1 năm ạ.🥃

Bên cạnh đó, để “thớt” có động lực duy trì hơn 300 trang từ năm 2015 đến nay, em cũng xin gửi lời cảm ơn tới tất cả các bác đã chia sẻ thông tin về quá trình pha 1 ly espresso của mình. Em đã tham khảo được nhiều thông tin từ những chia sẻ của các bác để điều chỉnh các thông số, hạn chế các lỗi khi rang, xay, pha. Sau đây, em xin chia sẻ một số ảnh về những mẻ rang đầu tiên của em với máy SR540 và các ly cà phê thành phẩm tương ứng. Mong các bác góp ý để em hoàn thiện thêm kỹ năng ạ.>:D<

Trong tất cả các mẻ rang, cà phê em sử dụng là Ethiopia Yirgacheffe được khuyến mại khi mua kèm máy. Khối lượng mỗi mẻ là 50 g. Em chia nhỏ khối lượng mẻ rang mục đích là để luyện tập được nhiều lần vì trong tay em hiện tại chỉ có duy nhất 1lb hạt sống :(
* Mẻ rang số 1:
Mẻ này em hướng đến mức Full City +. Về profile rang, em điều chỉnh quạt, các mức nhiệt để cố gắng theo sát Profile số 3 trong comment #5146 (trang 258).
View attachment 4696021
Sau khi rang, em để degas trong 4 ngày rồi xay 9 g để pha. Dưới đây là ly cà phê thành phẩm ạ.
View attachment 4695954 View attachment 4695955
Về hình thức, em thấy lượng crema tương đối dày, tuy nhiên màu của crema hơi đậm. Nguyên nhân có thể do em rang quá tay hoặc xay hơi nhỏ nên lẫn nhiều vụn cà phê trong ly. =(( Khi uống, em cảm nhận được vị chua nhẹ và đắng, body dày dặn và tổng thể khá hài hòa, không vị nào lấn át vị nào.

* Mẻ rang số 2:
Em vẫn sử dụng Profile 3, và mục đích của mẻ này là Full City.
View attachment 4696025
Sau khoảng 2 ngày degas, em xay 9 g để pha. Dưới đây là ly café thành phẩm ạ.
View attachment 4695958
So với mẻ đầu tiên, lớp crema có màu sáng hơn. Theo cảm quan của em thì độ dày của lớp crema hơi mỏng =((. Khi uống ly này em cảm nhận được vị chua rõ rệt so với mẻ số 1, vị đắng gần như bị lấn át bởi vị chua.

* Mẻ rang số 3:
Em rang theo Profile 5, mục đích của mẻ này là City +. Mẻ này ngày mai em mới pha thử vì hôm nay đã uống 4-5 shot rồi 😊)
View attachment 4696026
Các bác cho em nhận xét để em khắc phục những điểm chưa đạt với ạ. Em xin cảm ơn !>:D<
Cháu thấy mẻ rang số 3 của cụ không post thành phẩm là lý cafe mà cụ pha xong lên nhỉ, hay cháu bỏ sót. Nhìn cảm quan thì trước tiên phải khen cụ vì chất lượng hình ảnh phả ánh rất tốt sản phẩm thật. Quả thật là mẻ số 1 có vẻ hơi cháy, mầu nâu rất đậm. Tuy nhiên mỗi người có gu thưởng thức riêng. Biết đâu có ai đó thích gu đậm và tất nhiên có độ đắng hơn. Cá nhân cháu thì chắc chắn thích cái ly thứ hai hơn qua cảm quan. Màu vàng sậm vừa phải, lớp crema dày và mịn, vị chắc chắn không gắt, cảm giác buổi sáng sớm hương của ly cafe lướt qua cánh mũi, cái lưỡi "lùa" cafe qua miệng, là đã có thể cảm nhận một ngày mới bắt đầu như thế nào? Không kể không gian của quán cafe, thử hỏi có mấy nơi cho cụ được ly cafe như vậy ở Hà Nội? Điều nữa về cái ly của cụ, ly chuẩn Espresso đấy, thành ly phải dày, trước khi Espresso chảy vào ly thì ly phải được làm nóng, vì lượng Espresso không nhiều mà ly lạnh thì có thể bị làm nguội rất nhanh, cụ không có cơ hội thưởng thức được vị nóng rẫy của nói. Cách làm nóng đơn giản nhất nhà cụ xả nước nóng vào ly rồi đổ nước đi trước khi pha. Cụ mua ly ở đâu nên gt qua để ai đó thích thì có thể tìm mua

BMW 6688

Xe tăng
Trưa nay tranh thủ em decor lại góc cafe yêu thích của mình :x :x :x ...Dù chưa xong và tay ngang nhưng cứ...khoe :)):)):))...các cụ cứ ném đá đi ạ...:D Hy vọng khi xong cũng ...ra gì xíu ;) Cụ nuochoaoto có cao kiến gì không ạ???

nuochoaoto

Xe buýt
Trưa nay tranh thủ em decor lại góc cafe yêu thích của mình :x :x :x ...Dù chưa xong và tay ngang nhưng cứ...khoe :)):)):))...các cụ cứ ném đá đi ạ...:D Hy vọng khi xong cũng ...ra gì xíu ;) Cụ nuochoaoto có cao kiến gì không ạ???
View attachment 4700932 View attachment 4700935
Em ý kiến á... :"> :"> :"> , nếu là em thì em sẽ thử vài thay đổi 1 chút để xem tình hình thế nào..
Thứ nhất bỏ cái tờ báo hay tờ áp phích gì ở dưới mặt bàn kính đi để cho nó đỡ rối.
Thứ 2 bác thử đưa cái hộp đèn xuống giữa vách tường và hạ độ sáng xuống 50% chỉ cần đủ sáng chữ và không gây chói thử xem sao... #:-s #:-s #:-s
Không ổn thì bỏ qua nha haha..

Còn không thì sơn hết cái vách tường vàng thành màu xanh luôn...

Chỉnh sửa cuối:

Babayaga90

Xe hơi

BMW 6688

Xe tăng
Em ý kiến á... :"> :"> :"> , nếu là em thì em sẽ thử vài thay đổi 1 chút để xem tình hình thế nào..
Thứ nhất bỏ cái tờ báo hay tờ áp phích gì ở dưới mặt bàn kính đi để cho nó đỡ rối.
Thứ 2 bác thử đưa cái hộp đèn xuống giữa vách tường và hạ độ sáng xuống 50% chỉ cần đủ sáng chữ và không gây chói thử xem sao... #:-s #:-s #:-s

hehehe...tờ báo sẽ bỏ =)) =)) =)) Tuy nhiên đèn không hạ xuống được vì nó là bóng led và chỉ có 1 cỡ sáng :D Riêng sơn cả bức vách màu xanh thì...em tiếp tục ngâm cứu :-bd :-bd :-bd

hairyscary

Xe điện
hehehe...tờ báo sẽ bỏ =)) =)) =)) Tuy nhiên đèn không hạ xuống được vì nó là bóng led và chỉ có 1 cỡ sáng :D Riêng sơn cả bức vách màu xanh thì...em tiếp tục ngâm cứu :-bd :-bd :-bd
Cụ kiếm cái led dây đom đóm ý, có loại dùng đầu cắm usb cắm qua phích sạc của điện thoại, bóng nhỏ xíu và sáng dịu. Ánh sáng vừa đủ để vẫn nhìn thẳng vào được và thấy rõ màu của mấy chữ trên hộp đèn.
Em cũng thấy là sáng quá và gây ô nhiễm sáng, làm mờ đi bộ đồ chơi.

Chỉnh sửa cuối:

haolq

Xe tăng

Cụ lấy cái bao gai lớn có in chữ loại cà, ...
View attachment 4700932 View attachment 4700935
Cụ lấy cái bao gai cà phê này bọc lại cái cục BT sơn gai , xung quanh nó lấy dây thừng đính viền làm khung nhìn rất chất Nghệ ...! Khu vực này sẽ mềm hóa đi rất nhiều và cảm giác nó nhẹ nhàng !

Trạng thái
Thớt đang đóng