[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Trưa nay tranh thủ em decor lại góc cafe yêu thích của mình :x :x :x ...Dù chưa xong và tay ngang nhưng cứ...khoe :)):)):))...các cụ cứ ném đá đi ạ...:D Hy vọng khi xong cũng ...ra gì xíu ;) Cụ nuochoaoto có cao kiến gì không ạ???
View attachment 4700932 View attachment 4700935
Đẹp đới cụ ah. Treo thêm ảnh là ngon.
Em cũng đãng sửa nhà mới và xin đc vợ 1 góc làm bar cà phê rồi.

Nhân tiện hỏi cụ thấy cái breville và Giagga ra cà chất lượng thế nào? có nhỉnh hơn hay ra note gì đặc sắc hơn ko?

nuochoaoto

Xe buýt

Trời đổ mưa cho phố vắng mênh mông
Khơi lòng bao nỗi nhớ
Trời làm mưa cho ướt áo cô kia
Mưa rơi khoảng 3 giờ...

Cà phê đắng và mưa các cụ ơi.. giờ này chắc Hà Nội muốn được một cơn mưa như Sài Gòn lắm đây hehe... mát quá.. Phải làm 1 ly gì thật đậm đậm chút thôi... AH đây rồi.. quà tặng mới nhận nóng hổi sáng nay từ bưu điện Việt Nam... Cảm ơn " Người gửi quà" nhiều lắm.. :x :x .
Cà Phê từ anh bạn nước Giếng Làng..
Laos Naga Bolaven Plateau..
Đắng mà ngọt ngay các cụ ạ.. em nghe đồn là cafe này đắng lắm.. Nhưng em chơi vẫn tốt haha... Cảm giác đắng ngay khi hớp vào nhưng xong đâu đó là ngọt dữ dội.. ngọt rất ngọt sau đắng.. Em không biết nó là dòng cà gì nhưng theo hương vị cà thì 90% anh này Robusta. Và nó cũng có hương vị giống tới 90% hương vị Robusa Di Linh (Ro Sẻ) em mới vừa uống gần đây. Nhưng ngon hơn Ro sẻ một chút vì ngọt hậu hơn..(Ro sẻ cũng rất ngon) Tuy nó đắng là cơ bản nhưng vì nó quá ngọt hậu làm em phải nhấn mạnh về Ngọt mà quên mất vị đắng. Vị đắng tan đi khá nhanh và không bám cổ nên toàn thấy ngọt hậu, chát gần như 0, chua em không nhận thấy, vị se se hậu cà có vẻ như là vị chát nhẹ đằm hơn là chua.. Nhưng mấy cái đó không đáng kể, chủ yếu vẫn là đắng tan nhanh và ngọt hậu còn lại.
Hương thơm ban đầu khi chưa xay có vị mắm mặn mòi, hơi mang hương cà cháy vì rang rất đậm đổ dầu luôn, nhưng khi uống thì không thấy vị cháy. Vẫn cơ bản nền tảng hương là Tobaco hơi hớm thuốc cuộn Rê của các cụ ngày xưa haha.. chút hương cafe mộc, chút hương gỗ nhưng không quá nổi.
Về cơ bản đây là đặc sản của anh em chơi cà Ro đấy...
Em xin hết.. trời vẫn đổ mưa.. Phố vẫn vắng thưa người qua lại. Cà thì uống hết mất rồi.. Chả lẽ lại làm cốc nữa... =)) =))
Chúc cả nhà chiều cuối tuần vui vẻ và - Mưa đêm quận nhỏ -!-

Khâu đóng gạch.. vô khuân =)) =)) =))

Nhìn cũng gọi là thích.. mà vẫn thèm cái gì mịn màng hơn =(( =((

Uống mãi không hết cà rem

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Đẹp đới cụ ah. Treo thêm ảnh là ngon.
Em cũng đãng sửa nhà mới và xin đc vợ 1 góc làm bar cà phê rồi.

Nhân tiện hỏi cụ thấy cái breville và Giagga ra cà chất lượng thế nào? có nhỉnh hơn hay ra note gì đặc sắc hơn ko?
Tranh em đang tìm ạ...sẽ có trong nay mai :D Riêng phần nhân tiện của cụ thì phần này cụ QUANG1970 đã từng viết rất chi tiết trong thớt này, phiền cụ đọc lại còm ạ...Rất đầy đủ và sẽ trả lời được câu hỏi của cụ ạ :-bd :-bd :-bd

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng

Trời đổ mưa cho phố vắng mênh mông
Khơi lòng bao nỗi nhớ
Trời làm mưa cho ướt áo cô kia
Mưa rơi khoảng 3 giờ...

Cà phê đắng và mưa các cụ ơi.. giờ này chắc Hà Nội muốn được một cơn mưa như Sài Gòn lắm đây hehe... mát quá.. Phải làm 1 ly gì thật đậm đậm chút thôi... AH đây rồi.. quà tặng mới nhận nóng hổi sáng nay từ bưu điện Việt Nam... Cảm ơn " Người gửi quà" nhiều lắm.. :x :x .
Cà Phê từ anh bạn nước Giếng Làng..
Laos Naga Bolaven Plateau..
Đắng mà ngọt ngay các cụ ạ.. em nghe đồn là cafe này đắng lắm.. Nhưng em chơi vẫn tốt haha... Cảm giác đắng ngay khi hớp vào nhưng xong đâu đó là ngọt dữ dội.. ngọt rất ngọt sau đắng.. Em không biết nó là dòng cà gì nhưng theo hương vị cà thì 90% anh này Robusta. Và nó cũng có hương vị giống tới 90% hương vị Robusa Di Linh (Ro Sẻ) em mới vừa uống gần đây. Nhưng ngon hơn Ro sẻ một chút vì ngọt hậu hơn..(Ro sẻ cũng rất ngon) Tuy nó đắng là cơ bản nhưng vì nó quá ngọt hậu làm em phải nhấn mạnh về Ngọt mà quên mất vị đắng. Vị đắng tan đi khá nhanh và không bám cổ nên toàn thấy ngọt hậu, chát gần như 0, chua em không nhận thấy, vị se se hậu cà có vẻ như là vị chát nhẹ đằm hơn là chua.. Nhưng mấy cái đó không đáng kể, chủ yếu vẫn là đắng tan nhanh và ngọt hậu còn lại.
Hương thơm ban đầu khi chưa xay có vị mắm mặn mòi, hơi mang hương cà cháy vì rang rất đậm đổ dầu luôn, nhưng khi uống thì không thấy vị cháy. Vẫn cơ bản nền tảng hương là Tobaco hơi hớm thuốc cuộn Rê của các cụ ngày xưa haha.. chút hương cafe mộc, chút hương gỗ nhưng không quá nổi.
Về cơ bản đây là đặc sản của anh em chơi cà Ro đấy...
Em xin hết.. trời vẫn đổ mưa.. Phố vẫn vắng thưa người qua lại. Cà thì uống hết mất rồi.. Chả lẽ lại làm cốc nữa... =)) =))
Chúc cả nhà chiều cuối tuần vui vẻ và - Mưa đêm quận nhỏ -!-

Khâu đóng gạch.. vô khuân =)) =)) =))

Nhìn cũng gọi là thích.. mà vẫn thèm cái gì mịn màng hơn =(( =((

Uống mãi không hết cà rem
:D:D:D;););)

nuochoaoto

Xe buýt
Mời các cụ ly cà tối thứ 7..
Cà Không tên em chả biết là loại nào.. Nhưng nhẹ nhàng mảnh mai, liễu yếu đào tơ...quyến rũ, điện nước đầy đủ.. chua thanh cân bằng, body non tơ.. Thơm trái cây, mùi mít nhưng rất nhẹ.. giống như ẻm mới chớm độ xuân thì.. hớp mà vào ừng ực.. quá khác với anh body Lào lực lưỡng khi trưa quá... =)) =))
Dự đoán của em có vẻ như dính líu tới Panama họ hàng gần với Geisha 2017... Cụ nào kinh nghiệm nhìn hạt đoán dùm em với.. có thể em đoán sai nhưng nói chung là ngon một cách nhẹ nhàng.. uống 2-3 ly vẫn thèm :D.

nuochoaoto

Xe buýt
TÌnh hình bổ xung dinh dưỡng cafein cho tuần tới sao rồi các anh em đồng CÀ ơi... =)) =)) Cuối tuần các cụ đi chơi yên ắng quá. Em ở nhà làm 3 mẻ crack đôm đốp nghe sướng cả tai các cụ ạ. :D

BMW 6688

Xe tăng
TÌnh hình bổ xung dinh dưỡng cafein cho tuần tới sao rồi các anh em đồng CÀ ơi... =)) =)) Cuối tuần các cụ đi chơi yên ắng quá. Em ở nhà làm 3 mẻ crack đôm đốp nghe sướng cả tai các cụ ạ. :D
cụ rang ngày càng lên tay :D ...Chúc mừng cụ :-bd :-bd :-bd ...Em thích mẻ Deri Kochoa... :x

BMW 6688

Xe tăng
Tối nay Tuy Hòa có cơn mưa nhỏ, trời mát mẻ hẳn ra:D...em mời cả nhà Tách Ethiopia Yirgacheffe... >:D<

Cụ nuochoaoto có ý kiến gì không ạ??? :"> :"> :"> Dưới ánh đèn vàng, nhìn màu cà đẹp không cụ???

Chỉnh sửa cuối:

nuochoaoto

Xe buýt
Tối nay Tuy Hòa có cơn mưa nhỏ, trời mát mẻ hẳn ra:D...em mời cả nhà Tách Ethiopia Yirgacheffe... >:D<
View attachment 4708907

Cụ nuochoaoto có ý kiến gì không ạ??? :"> :"> :">
Kính cụ 1 ly thôi chứ ý kiến ý cò gì tầm này... sài gòn đang lạnh quá... Cà cụ nhìn mịn đẹp như đậu hũ chan đường thắng vậy.. Tuy Hòa có món đậu hũ (tàu hũ nóng chan đường vàng hoặc đường phèn thắng nâu nâu) bán dạo quang gánh không cụ :D, trời lạnh lạnh mà có chén đó húp với mùi gừng cũng phê phê đó..
Cà em sáng giờ xàu bọt quá.. Cà Nam Mỹ cứng mà em không chỉnh cỡ xay.. Bọt quá là bọt.. em không thích Bọt... =(( =(( =(( , nhưng mà dưới bọt thì ngon lắm haha..

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Kính cụ 1 ly thôi chứ ý kiến ý cò gì tầm này... sài gòn đang lạnh quá... Cà cụ nhìn mịn đẹp như đậu hũ chan đường thắng vậy.. Tuy Hòa có món đậu hũ (tàu hũ nóng chan đường vàng hoặc đường phèn thắng nâu nâu) bán dạo quang gánh không cụ :D, trời lạnh lạnh mà có chén đó húp với mùi gừng cũng phê phê đó..
Cà em sáng giờ xàu bọt quá.. Cà Nam Mỹ cứng mà em không chỉnh cỡ xay.. Bọt quá là bọt.. em không thích Bọt... =(( =(( =(( , nhưng mà dưới bọt thì ngon lắm haha..
món đậu hũ gánh đó có chứ cụ...Nhưng họ bán buổi trưa giắc đầu giờ chiều chứ không bán tối :( :( :( ...hehehe...em nghĩ nếu cụ chỉnh sỡ say xíu nữa là good đó... ;) ;) ;)

hong7cong

Xe buýt
Em tránh uống cafe cuối chiều vì sợ mất ngủ dù nhìn thì thèm phết. Các cụ uống vậy mà ko bị ảnh hưởng gì, vẫn ngủ dc ah?

nuochoaoto

Xe buýt
món đậu hũ gánh đó có chứ cụ...Nhưng họ bán buổi trưa giắc đầu giờ chiều chứ không bán tối :( :( :( ...hehehe...em nghĩ nếu cụ chỉnh sỡ say xíu nữa là good đó... ;) ;) ;)
Hết cà rồi... chỉnh cỡ xay đã quá muộn.. haha.. quà chỉ có 1 cốc để thưởng thức thôi... :x :x , --- mấy bà gánh đậu hụ Tuy Hòa đi bán sớm hơn mấy bà Sài gòn rồi.. Sài gòn hay bán giấc 3-5h vì tầmđó mới đói bụng. Mới giữa trưa cơm no đã vội bán quà vặt :D

nuochoaoto

Xe buýt
Em tránh uống cafe cuối chiều vì sợ mất ngủ dù nhìn thì thèm phết. Các cụ uống vậy mà ko bị ảnh hưởng gì, vẫn ngủ dc ah?
UỐng Cà Arabica thì đỡ hơn được 50% mất ngủ.. Khó ngủ hơn chút chứ không mất sạch.. Tối mà uống Robusta thì em cũng hay thức tới gần sáng.. Ít nhất là 2h sáng mới ngủ được.. Arabica thì 12h ngủ =)) =)) , còn mấy cụ không mất ngủ thì do bị NHỜN cà rồi..

BMW 6688

Xe tăng
em uống bình thường mà cụ... :D Cóđiều buổi tối cụ nên uống dòng Ara thôi...ví dụEthiopia chằng hạn...em uống đều nên không bị mất ngủ =)) =)) =))

nuochoaoto

Xe buýt
em uống bình thường mà cụ... :D Cóđiều buổi tối cụ nên uống dòng Ara thôi...ví dụEthiopia chằng hạn...em uống đều nên không bị mất ngủ =)) =)) =))
Hà Nội hôm nay với cơn mưa rào bất chợt. Mời các cụ ly cafe buổi tối

Đúng rồi.. Tối phải uống cafe nó mới ngon.. Thức thì thức cả cho vui.. Ai lại người ngủ người thức.. =)) =)) =)) =))

nuochoaoto

Xe buýt
Chúc các bác đầu tuần vui vẻ làm việc hiệu quả và đạt hoàn thành sớm công việc của tháng để còn ăn chơi sớm... :D
Sáng nay em chơi sang...

Thí nghiệm dòng cafe Geisha bậc nhất thế giới rang Light vs anh Colombia Graja rang medium cung tông điệu nhưng thường thường tầm trung.. quả là chênh lệch rất nhiều...

Geisha quyến rũ ơi là quyến rũ: Hương hoa ngọc lan ngào ngạt, hoa cúc, hoa dùng dành ven bờ ao.. cafe gì mà toàn hương hoa.. chua thanh ngọt ngào như uống siro hoa.. vậy hii :P

Colombia Graja cũng mang phong cách dịu nhẹ nhưng không đạt được sự cao sang, không có hương hoa trong nền tảng, vị cafe đạt 80% so với GS nhưng Hương thì không đạt được gì nên không leo lên ngôi Hoa Hậu hay Á hậu được.. loanh quanh người đẹp thôn xóm mà thôi...
Có thể không phải ai cũng thích dạng cafe này vì nếu nói về cafe thì nó rất nhạt. GS lôi cuốn vì hương thơm rất đỉnh cao. Còn những cafe nhang nhác vị thì cảm giác sẽ hơi thảm vì không đạt được Hương.. mà vị thôi thì mất 50% giá trị cốt lõi... :D :D

BMW 6688

Xe tăng
Chúc các bác đầu tuần vui vẻ làm việc hiệu quả và đạt hoàn thành sớm công việc của tháng để còn ăn chơi sớm... :D
Sáng nay em chơi sang...

Thí nghiệm dòng cafe Geisha bậc nhất thế giới rang Light vs anh Colombia Graja rang medium cung tông điệu nhưng thường thường tầm trung.. quả là chênh lệch rất nhiều...

Geisha quyến rũ ơi là quyến rũ: Hương hoa ngọc lan ngào ngạt, hoa cúc, hoa dùng dành ven bờ ao.. cafe gì mà toàn hương hoa.. chua thanh ngọt ngào như uống siro hoa.. vậy hii :P

Colombia Graja cũng mang phong cách dịu nhẹ nhưng không đạt được sự cao sang, không có hương hoa trong nền tảng, vị cafe đạt 80% so với GS nhưng Hương thì không đạt được gì nên không leo lên ngôi Hoa Hậu hay Á hậu được.. loanh quanh người đẹp thôn xóm mà thôi...
Có thể không phải ai cũng thích dạng cafe này vì nếu nói về cafe thì nó rất nhạt. GS lôi cuốn vì hương thơm rất đỉnh cao. Còn những cafe nhang nhác vị thì cảm giác sẽ hơi thảm vì không đạt được Hương.. mà vị thôi thì mất 50% giá trị cốt lõi... :D :D
:D :D :D :D ;) ;) ;) ;)

Trạng thái
Thớt đang đóng