[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xì hơi lốp
hãy vui khi đang còn có thể đúng không cụ. Trước khi bác sỹ không cho nạp cafein vô người nữa ;)

thực ra em thấy thưởng thức cafe theo barem của các cụ trên này, đặc biệt là theo set của cụ Quang đâu có tốn nhiều quá đâu. Mà cafe thì quá lành, so với rượu bia

Ở S'pore người ta hay nói "Tìme still young" :P và "But too short", :( mỗi khi có ý định hò hẹn, rủ nhau đi ăn, hay đi chơi trễ .......... ! :D

Có thể dịch (hay hiểu theo cách nói của người VN) ntn: "Còn sớm mà!" và "Nhưng chẳng còn là bao (thời gian)" vậy nên .... ta phải nhanh tay, lẹ chân mà hưởng đi và đừng có chần chờ! [-X =))

Em không phải là một thằng bán máy, hay một đứa làm tiếp thị, chân gỗ cho Gaggia hay Breville hoặc máy rang SRXXX, nhưng em "sống chết" chia sẻ giới thiệu nó với các bác, đến mức có thể nói đâu đó là, "gây thù chuốc oán" trên diễn đàn. :D

Có nhiều căn nguyên mà em cố chia sẻ giới thiệu nó với các bác, ngoài việc đó là lựa chon tốt nhất, và an toàn nhất, trong tầm tiền hầu đạt cho được cái tiêu chí mà em đề ra, ngay từ đầu khi tham ra diễn đàn và em đã nhiều lần nói và lập lại là:
"Em chỉ mong các bác yêu thích cafe sạch, cafe đúng nghĩa là cafe, khi tham gia thớt nói về cafe trên OF, sẽ phải được cùng nhau, và "chia nhau" thưởng thức những tách cafe ngon, đúng giá, và đúng nghĩa là cafe."
Và chất lượng của tách cafe do các bác tự tay rang xay pha ra uống khi đã đạt thì :
"Có đi khắp cái Hà Nội nhà các bác, cũng không ngon hơn, mà chỉ bằng hay kém".

Và cái lý do "Tìme still young""But too short" cũng là một trong những căn nguyên khác, giúp cho nhanh chóng đạt cái tiêu chí trên, nên em giới thiệu máy pha Gaggia hay máy xay Breville hoặc máy rang SRXXX với các bác. Vì trong giai đoạn hiện nay , đó là lựa chon tốt nhất, và an toàn nhất, trong tầm tiền khoảng 15tr VNĐ. :D

Ngoài ra còn có những căn nguyên khác, mà em chưa bao giờ chia sẻ hay cắt nghĩa công khai trên diễn đàn, nhưng với những bác, đã gặp em ở ngoài đời, phần lớn em đều chia sẻ, và đều biết! :x

Hy vọng một ngày nào đó, em sẽ có dịp "mở toang, toác toạc, toàng toang" ra! :))

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Ở S'pore người ta hay nói "Tìme still young" :P và "But to short", :( mỗi khi có ý định hò hẹn, rủ nhau đi ăn, hay đi chơi trễ .......... ! :D

Có thể dịch (hay hiểu theo cách nói của người VN) ntn: "Còn sớm mà!" và "Nhưng chẳng còn là bao (thời gian)" vậy nên .... ta phải nhanh tay, lẹ chân mà hưởng đi và đừng có chần chờ! [-X =))

Em không phải là một thằng bán máy, hay một đứa làm tiếp thị, chân gỗ cho Gaggia hay Breville hoặc máy rang SRXXX, nhưng em "sống chết" chia sẻ giới thiệu nó với các bác, đến mức có thể nói đâu đó là, "gây thù chuốc oán" trên diễn đàn. :D

Có nhiều căn nguyên mà em cố chia sẻ giới thiệu nó với các bác, ngoài việc đó là lựa chon tốt nhất, và an toàn nhất, trong tầm tiền hầu đạt cho được cái tiêu chí mà em đề ra, ngay từ đầu khi tham ra diễn đàn và em đã nhiều lần nói và lập lại là:
"Em chỉ mong các bác yêu thích cafe sạch, cafe đúng nghĩa là cafe, khi tham gia thớt nói về cafe trên OF, sẽ phải được cùng nhau, và "chia nhau" thưởng thức những tách cafe ngon, đúng giá, và đúng nghĩa là cafe."
Và chất lượng của tách cafe do các bác tự tay rang xay pha ra uống khi đã đạt thì :
"Có đi khắp cái Hà Nội nhà các bác, cũng không ngon hơn, mà chỉ bằng hay kém".

Và cái lý do "Tìme still young""But to short" cũng là một trong những căn nguyên khác, giúp cho nhanh chóng đạt cái tiêu chí trên, nên em giới thiệu máy pha Gaggia hay máy xay Breville hoặc máy rang SRXXX với các bác. Vì trong giai đoạn hiện nay , đó là lựa chon tốt nhất, và an toàn nhất, trong tầm tiền khoảng 15tr VNĐ. :D

Ngoài ra còn có những căn nguyên khác, mà em chưa bao giờ chia sẻ hay cắt nghĩa công khai trên diễn đàn, nhưng với những bác, đã gặp em ở ngoài đời, phần lớn em đều chia sẻ, và đều biết! :x

Hy vọng một ngày nào đó, em sẽ có dịp "mở toang, toác toạc, toàng toang" ra! :))
=D> =D> =D> =D> =D> =D> ;;) ;;) ;;)

BMW 6688

Xe tăng
Về máy xay và pha của bác hai banh duc, em không bàn, vì "coi như xong"! =D>

Về máy (cách rang cafe) rang thì em xin lưu ý các bác, rang bằng Hot air (các máy rang dòng SRxxx hay tương tự), Lò nướng bánh (có chỉnh sửa lại Mô-tơ quay) lò vi ba, thùng rang quay tay, thậm chí chảo rang thủ công đều có thể cho ra những mẻ cà "đẹp mắt ngon mồm" miễn các bác "tuân thủ" (làm sao miễn là) tuyệt đối đúng theo ba nguyên tắc cơ bản (và chỉ ba nguyên tắc mà thôi) bất kỳ ai "tuân thủ tuyệt đối" mà không thành công em sẵn sàng đền!

1/ Cung cấp nhiệt cho hạt cafe sống ổn định đúng theo yêu cầu.

2/ Mỗi thời điểm cung cấp một lượng nhiệt (mức nhiệt lượng) phù hợp. tính từ lúc khởi sự rang cho đến khi hoàn thành quá trình rang ===> chính là Profile rang cafe

3/ Công bằng: Đảm bảo mọi hạt cafe, trong quá trình rang đều được "hưởng" một lượng năng lượng như nhau, để làm điều này các bác phải nghiêm cứu để ý đến "cái công cụ giúp công bằng" :

+ Rang bằng Hot air (các máy rang dòng SRxxx hay tương tự): Điều chình Quạt ntn!
+ Lò nướng bánh: Kiểm tra các mức nhiệt lượng cung cấp chính xác, chỉnh sửa lại Mô-tơ quay hầu giúp hạt cafe được trộn đều hầu "hưởng" một lượng năng lượng như nhau.
+ Lò vi ba: thời gian dừng mở lò, cách đảo hạt cafe.
+ Thùng rang quay tay: đảm bảo tốc độ quay tay phù hợp hầu giúp hạt cafe được trộn đều hầu "hưởng" một lượng năng lượng như nhau.
+ Chảo rang thủ công: nghiên cứu dùng cụ đảo cafe khi rang ( 4 - 6 thanh đũa, sắp xếp dạng nan quạt hay cái nơm cá) đảm bảo tốc độ khuấy tay khuấy sao cho phù hợp hầu giúp hạt cafe được trộn đều hầu "hưởng" một lượng năng lượng như nhau.

Trong "thớt" này gần đây có một bác rang bằng lò nướng, bác ấy đã đảm bảo được 2 nguyên tắc 1 và 3 (chình lại nhiệt độ lò nướng bánh chính xác, chú ý tới tốc độ quay của mô-tơ) nhưng do chưa đảm bảo được nguyên tắc 2 nên vẫn chưa mỹ mãn. :D

Sau khi biết nguyên nhân và khắc phục cũng như thêm tí "kỷ xảo" nữa, thì mẻ cafe rang ra, đã gọi là thỏa mãn khi rang rang bằng lò nướng. =D>
Các bác chịu khó "lội còm" coi bài bác ấy viết và xem hình mẻ rang. :x

Các máy rang cafe dòng SRXXX không phải là "thần thánh" nhưng nó giúp tất cả mọi người không tốn chỗ, tiện dụng, nhanh, gọn, nhẹ, và rang ra nhưng mẻ cà "không thể đẹp hơn" nếu nắm kỹ thuật và có profile rang phù hợp! :x
Với em, cái thích nhất của dòng máy rang Hot air SR500, SR540, SR700 là nó giúp người ta có thể rang được những mẻ rang thử nghiệm, hay rang hạt những loại cafe quý hiếm mắc tiền: Mẻ rang chỉ 24 - 35 gr hạt sống!!! =D> =D> =D>

In closing, Tựu trung, rang cafe kiểu nào cũng OK nếu các bác, XIN NHẮC LẠI, "tuân thủ" tuyệt đối đúng theo ba nguyên tắc cơ bản (và chỉ ba nguyên tắc mà thôi) bất kỳ ai "tuân thủ tuyệt đối" mà không thành công em sẵn sàng đền! :P
:x:x:x

Th4iNguy3n

Xe buýt
Chào các cụ buổi sáng..! Hôm nay em thử nghiệm 2 loại cà đặc biệt này và quả thật là nó đã làm khó em rất nhiều vì loại nào cũng cân bằng và ngon muốn tê lưỡi... Sao nó có thể ngon dữ dội vậy không biết.
Và cũng như em vẫn nói, đây là bài viết mang tính chất trải nghiệm bản thân trong quá trình tìm hiểu về các loại cafe trên thế giới. Cảm nhận là kết quả cá nhân, không đánh giá cà, không múa rìu qua mắt thợ...:):) Việc đó của các chuyên gia rồi haha.
Nhưng em cũng tự xét thấy mình có khả năng phân biệt được độ ngon dở cũng như sắc thái của từng loại cà hơn.. Vợ em.. chỉ biết chua hay đắng là hết.. kakaaa =)) =)) =))

Ethiopia Guji Shakiso Danbi Uddo

Ethiopia sidamo guji deri kochoa chế biến KHÔ

Thành phẩm sau khi quậy đường

Và sau khi làm 2 hớp hihi.

Trước hết phải công nhận 2 loại này ngon, quá ngon theo từng cấp bậc em uống thử mấy hôm nay. Những loại ngon hơn thì em chưa thử :D :D
+ Về Ethiopia Guji Shakiso Danbi Uddo Thơm rạo rực ngay từ lúc cà xay trên máy, rất thơm, thơm nức mũi luôn ấy...
khi cà ép xong thành phẩm quậy đường như hình trên các cụ thấy, lớp Crema không phải là thế mạnh của em cà này nhưng cái đó không giải quyết độ ngon.. chỉ đẹp thôi, đẹp này thì cafe việt nam vô địch về Crema haha... =)) =))
- Rồi em hớp thử... hớp phải cái Crema trước, cảm nhận ban đầu là ít đắng hơn (Kochoa Washed của ngày hôm qua). Hớp xuống tới khu vực nước cà ở dưới thì tuyệt vời hơn rất nhiều. Vị nằm ở mức cân bằng đá qua chua diu (chua kiểu của vị cốt chanh nhưng đó là kiểu chua chứ không phải chua vãi.. như nước cốt chanh haha). Vị đắng vừa phải nên cho ra phẩm chất cafe cân bằng thiên chua rất ít nên nó ngon khó tả quá.. Và nếu so với Kochoa Washed của ngày hôm qua thì nó cân bằng hơn rất nhiều, không bị nhiều chua. Cafe rất dày đậm và sâu, vị cuối ngọt hậu.. Cho nên với em tổng thể loại cafe này là cân bằng thiên hướng chua thanh đều và ngọt hậu kéo dài..
- Hương thơm thì quá tuyệt vời rồi, thơm từ lúc nóng trút lưỡi cho tới khi ngửi đít cốc. Hương thơm loạt đầu tiên tạo cảm giác béo béo, sau đó thiên về gỗ nhiều, nếu trong ngành nước hoa thì nó là hương thơm theo phong cách nam tính dựa trên nền hương gỗ cơ sở (Thường là đàn hương hoặc Hổ Phách (hổ phách thì đậm đặc hơn đàn hương về tông mùi) để tạo sự trầm ấm và sâu thường sử dụng vào mùa thu hoặc thu đông haha.. Cho nên đây là loại cafe lịch lãm. Xmen nam tính cả về Hương lẫn Vị (Rất đậm).

+ Về Ethiopia Sidamo Guji Deri Kochoa (Nhưng chế biến DRY). Quá bất ngờ các cụ ạ, quá quá bất ngờ luôn. Vì nó khác hoàn toàn với Ethiopia Sidamo Guji Deri Kochoa Washed em uống hôm qua về VỊ, không còn thiên chua nữa. Nó cân bằng một cách kỳ lạ, cân bằng một cách hoàn hảo, sự cân bằng mãnh liệt dựa trên nền cafe Body rất dày, xóa tan nỗi ám ảnh về cafe CHUA.. Hôm qua nền Chua, mà hôm nay nền cafe quá cân bằng và lại NGỌT. Ngọt ngào mê hoặc luôn, uống muốn uống hoài luôn.. tổng thể body và nốt cuối đều đi theo nền ngọt ngào mới sướng chứ (mặc dù vị chua vẫn nằm trong đó chứ không phải không có) mà uống nhiều say chết vì nền cà nó rất đậm, đậm hơn Ethiopia Guji Shakiso Danbi Uddo. Em không hiểu sao chế biến khô(Dry) ngon dữ vậy mà nhà sản xuất lại toàn làm Washed là nhiều - có thể vì Washed sản xuất dễ hơn ah các cụ? Như vậy cùng 1 loại cafe với 2 cách chế biến khác nhau cho ra vị cafe hoàn toàn khác nhau. Tất nhiên chế biến Khô thì hương thơm của cafe có phần bớt hoa lá cành hơn, gom hương về một dạng tổng hợp hơn em cảm giác đa số là ấm áp hơn, nam tính hơn @-) @-) . (đây là em cảm thấy-- có thể không phải vậy).

Kết luận chung lại thì đây là 2 loại cafe ngon xuất sắc với cái giá ở mức tiệm cận xe sang.. Và cũng không dễ mua ở việt nam (căng quá).
Em ước gì em có thể mua được những loại cafe ngon thế này hihi.. Vì em đang được thưởng thức cafe mẫu thôi và bắt đầu con đường nghiện ngập hức hức..

- Cuối cùng quan điểm cá nhân nếu nói loại nào thích hơn (vì cả 2 đều ngon) thì em thích Ethiopia Sidamo Guji Deri Kochoa chế biến Dry hơn. Đó là nói thích cái nào hơn trong 2 loại thôi chứ cả 2 quá đỉnh của đỉnh. Lý do em thích Ethiopia Sidamo Guji Deri Kochoa Dry hơn là vì em cảm nhận trong nó cafe body dày hun hút và nền cà Ngọt ngào vô đối.

Thân mến cảm ơn cả nhà!
Ủng hộ bác, em rót mà máy k cho, chỉ là do em không rót lung tung.

Có những còm này, em thích vào topic cafe hơn hehe.

nuochoaoto

Xe buýt

Khiếp cụ đọc đâu mãi tít mấy tuần trước... :D .. Giờ em đang có ý tưởng nâng cấp máy móc để nâng cao trải nghiệm đây.. Cụ nào chơi Delonghis C685 full thùng, full mút, full đủ thử bấm phát rồi vươn vai hít thở là ra cà luôn ới em nhường lại hihi :D.

Th4iNguy3n

Xe buýt
Khiếp cụ đọc đâu mãi tít mấy tuần trước... :D .. Giờ em đang có ý tưởng nâng cấp máy móc để nâng cao trải nghiệm đây.. Cụ nào chơi Delonghis C685 full thùng, full mút, full đủ thử bấm phát rồi vươn vai hít thở là ra cà luôn ới em nhường lại hihi :D.
Hehe, đâu phải cũ thì không có giá trị đâu cụ, em còn đang lội page 217-218 ah.

QUANG1970

Xì hơi lốp

Từ "còm" này của bác Th4iNguy3n em thấy bác trích dẫn từ bác nuochoaoto,

...................................................................................

khi cà ép xong thành phẩm quậy đường như hình trên các cụ thấy, lớp Crema không phải là thế mạnh của em cà này nhưng cái đó không giải quyết độ ngon.. chỉ đẹp thôi, đẹp này thì cafe việt nam vô địch về Crema haha... =)) =)) ...............................
Em đã đọc trích dẫn này của bác nuochoaoto và xin chia sẻ thông tin với các bác ntn:

FYI, Như thường lệ "những gì không phải của mình" khi chia sẻ em đều tô màu xanh thay vì đen cũng như luôn đưa rõ nguồn trích xuất.

Crema là gì?

Crema chính là lớp bọt khí có màu nâu nằm trên bề mặt ly espresso. Crema được bao bọc bởi protein và melanoidins. Lớp bọt khí này có “sức căng bề mặt” khá cao nên rất bền và khó bị phá vỡ. Crema thực chất là khí CO2 có trong hạt café và nguồn nước pha chế.

Crema là gì? Và làm thế nào để tạo ra lớp crema đúng điệu?

Crema chính là lớp bọt khí có màu nâu nằm trên bề mặt ly espresso

Crema được hình thành như thế nào?
Lớp bọt khí crema được sinh ra trong quá trình oxi hóa của cà phê, trong quá trình rang xay cũng như dưới áp lực nước được nén 8-9.5bar. Và sau đó được protein và melanoidins trong cà phê bao bọc lại.
Crema được sinh ra trong quá trình oxi hóa của cà phê và được bao bọc bởi protein và melanoidins.
Càng nhiều protein và melanoidins thì crema càng nhiều và giữ được lâu. Mà melanoidins được sinh ra trong bơỉ phản ứng Maillard trong quá trình rang cà phê. Cho nên, để tạo ra một lớp crema hoàn hảo, mọi bước từ rang cho đến xay cà phê cần phải thực hiện một cách chi tiết, cẩn thận.

Robusta có lớp crema dày hơn so với Arabica vì trong hạt Robusta có ít dầu hơn hạt Arabica. Mà dầu (hay còn goị là chất béo) là tác nhân gây suy giảm đi lớp crema của ly espresso vì nó không phân cực và có xu hướng chiếm lấy protein, phá vỡ đi lớp bọt khí. Cho nên, lớp crema không phải là dầu (chất béo).

Lớp bọt khí crema được sinh ra trong quá trình oxi hóa của cà phê

Cách tạo ra lớp crema hoàn hảo

Lớp crema hoàn hảo là gì?
Lớp crema hoàn hảo cần phải hội đủ các yếu tố sau: mịn màng, xốp nhẹ, không có bọt khí lớn và có lốm đốm nâu đen mà thuật ngữ barista gọi là Tiger Skin/ Tiger Flecking.
Vậy làm thế nào để có được lớp Crema hoàn hảo?

Không phải cứ pha espresso sẽ có ngay lớp crema hoàn hảo. Ngay cả những barista chuyên nghiệp đôi khi cũng gặp rắc rối với việc này. Hãy làm theo những chỉ dẫn sau nếu bạn muốn tạo ra lớp crema chuẩn không cần chỉnh.

• Đảm bảo cà phê phải tươi mới, đảm bảo lượng khí CO2 nhiều, tạo ra lớp crema dày. Thường là vừa xay xong hoặc với Arabica từ 2-10 ngày còn với Robusta là từ 7 - 15 ngày
  • Độ rang: vừa xay xong hoặc với Arabica từ 2-10 ngày còn với Robusta là từ 7-15 ngày
  • Tỉ lệ: Pha trộn giữa Robusta và Arabica theo tỉ lệ hợp lý.

Không phải cứ pha espresso sẽ có ngay lớp crema hoàn hảo.

Bên cạnh đó cần phải đảm bảo các yếu tố kĩ thuật khác nữa như:
  • Độ mịn của bột yêu cầu phải ở cấp độ Fine
  • Lực nén của tamper là 10kg
  • Thời gian chiết xuất: 20s ± 5 cho 1 shot single
  • Nhiệt độ nước: 90 độ C ± 5 độ C·

Link: https://www.hoteljob.vn/tin-tuc/crema-la-gi-va-lam-the-nao-de-tao-ra-lop-crema-dung-dieu#:~:text=Crema chính là lớp bọt,và nguồn nước pha chế.

Và:

Cà phê Espresso được phân biệt với các loại cà phê được pha bằng kỹ thuật thủ công khác, không chỉ vì độ phức tạp trong kỹ thuật mà còn bởi một lớp bọt xốp dày mịn, còn được gọi là Crema, bao phủ trên bề mặt chiết xuất – đây là yếu tố cảm quan đặc thù chỉ có ở Espresso. Nhìn chung, crema chỉ chiếm khoảng 1/3 cốc và là khía cạnh cảm quan hấp dẫn nhất trong một cốc Espresso truyền thống, nhưng đồng thời sự lý giải về khoa học của crema cũng vô cùng khan hiếm.

Hai phần chính của một cốc Espresso hoàn chỉnh
Crema trong một cốc Espresso
Có nhiều thứ để nói về crema hơn là sự xuất hiện trực quan. Tuyên bố rằng một lớp crema tốt phải có màu nâu sẫm và có độ dày nhất định tuy không sai, nhưng có thể không khai thác hết tiềm năng mà crema có thể mang lại cho trải nghiệm cà phê.

Crema nói chung;

Trong khi các chuyên gia cà phê sử dụng crema để đánh giá chất lượng của chiết suất Espresso . Ví dụ, crema cho biết liệu tất cả các tham số ảnh hưởng đến quá trình chiết xuất, chẳng hạn như thời gian khử khí, độ xay, cơ chế áp xuất có đúng khi trích xuất một cốc hay không. Đa phần người tiêu dùng thích sự hiện diện của một lớp crema đẹp mắt trên cốc, một số sẽ dùng muỗng khuấy nó vào cốc, và một số sẽ xoay cốc để dành crema cho ngụm cà phê cuối cùng. Tất cả các yếu tố cảm quan có được từ hình ảnh của crema được sử dụng để tạo ra sự kỳ vọng về hương vị của một cốc Espresoo với sự cân bằng về hương vị đáng mong đợi.

Mặc dù lớp crema màu nâu sẫm hoặc và độ mịn của lớp bọt khí là “đặc trưng” của một cốc Espresso đáng mong đợi, nhưng chúng chỉ là dấu hiệu thứ yếu của một chiết xuất tốt và đứng sau trải nghiệm hương vị của cà phê.
Cuối cùng, đối với hầu hết các barista, sự hình thành của crema là một kỹ thuật thủ công chứ không phải là một khoa học. Một lớp cà phê được đặt gọn gàng trong basket cho phép dòng nước chảy với áp suất lớn đi qua cùng với carbon dioxide (CO2) có trong cà phê rang và carbonate có trong nước, là yếu tố chính thúc đẩy sự hình thành của crema.. Khá đơn giản, nhưng hầu hết Barista chọn cách điều chỉnh máy xay và thao tac kỹ thuật như grooming & tamping để tối ưu hóa quá trình chiết xuất đồng thời thu được lớp crema một cách tinh tế nhất.

Crema trong Espresso và những điều chưa biết  PrimeCoffee (1)
Crema chuẩn – là một ý niệm tương đối

Tuy nhiên, câu hỏi đặt ra là ảnh hưởng của màu sắc, kích thước bong bóng và số lượng crema đối với trải nghiệm cà phê là gì? Có một crema nào là tối ưu hay là đặc điểm của crema trong đánh giá cảm quan cà phê nói chung? Chúng ta cần trả lời những câu hỏi này trước khi có thể suy nghĩ về cách chiết tách mọt tach Espresso.
Bước đầu tiên, điều quan trọng là phải hiểu các khía cạnh hóa lý của crema và làm thế nào chúng ta có thể tinh chỉnh các đặc tính của crema để tối ưu hóa chất lượng của nó. Để làm điều này, chúng ta cần phân biệt sự hình thành crema với sự ổn định của crema.

Sự hình thành và ổn định crema

Quá trình hình thành crema có thể được xem là một hiện tượng phức tạp và đầy thách thức đối với những ai thuần túy không thích khoa học, nhưng nếu bạn thích bia – cơ chế tạo bọt của hai loại thức uống này giống nhau đến 85%, bao gồm bốn giai đoạn chính:

1. Bubble Formation: Sự hình thành bong bóng xảy ra khi CO2 thoát ra chiết xuất espresso từ trạng thái siêu bão hòa tại các vị trí tạo mầm trong ly – trong Espresso, vị trí tạo mầm là từ mảnh vỡ siêu nhỏ của hạt cà phê đi theo chiết xuất.
  2. Bubble rise: Quá trình rót nhẹ và sức căng bề mặt của chiết xuất thấp thúc đẩy hình thành và gia tăng các bong bóng nhỏ hơn, tạo ra bọt loại kem ổn định hơn.
  3. Drainage: Sau khi hình thành, các bong bóng bắt đầu thoát nước do tác dụng của trọng lực, chúng dần co lại và vỡ ra
  4. Disproportionation: Song song với việc thoát nước, sức căng bề mặt giảm làm cho các bong bóng nhỏ hợp nhất vào nhau thành các bong bóng lớn, mất ổn định và dễ tan vỡ hơn.
Về bản chất, crema được xem là hệ keo với sự phân tán của bọt khí trong pha liên tục là chiết xuất Espresso. Cụ thể hơn, pha khí bao gồm chủ yếu là CO2 được tạo ra trong quá trình rang cà phê sau đó bị giữ lại một phần trong cấu trúc tế bào của hạt. Pha liên tục là một hệ nhũ tương (bao gồm dầu và nước) trong đó các giọt dầu siêu nhỏ (nhỏ hơn <10 nm, tức là khoảng 0.00001 mm) phân tán trong dung dịch chiết xuất cà phê có chứa một số thành phần khác như đường, axit, protein,.. cũng như các mảnh tế bào cà phê rắn nhỏ (2-5 nm).

Crema trong Espresso và những điều chưa biết  PrimeCoffee (3)
Cơ bản, crema là một hỗn hợp của chiết xuất cà phê với chất béo và CO2

Crema Espresso có thể được phân loại là bọt siêu bền với tuổi thọ khá dài. Trong hầu hết các trường hợp, nó có thể tồn tại trọng 40 phút trước khi hoàn toàn biến mất (trung bình đối với bia là 2 phút). Khi crema già đi, tính chất của nó phát triển từ bọt mịn trong Espresso mới được pha chế trở thành bọt đa diện khô khi lão hóa. Lý tưởng nhất, crema nên chiếm ít nhất 10% thể tích của một tách Espresso với mật độ bọt 0,30 – 0,50 g/ml – theo The Craft and Science of Coffee
Trong sự hình thành crema, cần có một nguồn năng lượng để tạo ra một hệ phân tán của không khí, chất béo trong pha lỏng. Với cà phê, dạng năng lượng này đến từ áp xuất của máy Espresso.

Năm 1948, Achille Gaggia đã giới thiệu máy pha Espresso dùng cần gạt tay sử dụng pít-tông lò xo vận hành bằng tay ép nước qua cà phê dưới áp suất khoảng 9 bar. Đây là lầu đầu tiên dầu và khí CO2 được nhũ hóa trong một cốc Espresso mà ngày nay chúng ta gọi nó là crema. Thật vậy, Gaggia đã quảng cáo đây là đồ uống hoàn toàn mới, đặt tên là cà phê Crema Caffe – Dream coffee

Sự hình thành Crema

Đã có một vài nỗ lực để mô tả cách thức hình thành của crema trong cà phê Espresso. Và theo giới học thuật, đó là khi nước bị ép qua cà phê dưới áp lực lớn, nó gây nên sự nhũ hóa dầu cà phê trong chiết xuất – vì bản chất dầu không thể tan trong nước nhưng do áp xuất lớn, các giọt dầu bị phá vỡ đến kích thước siêu nhỏ và có thể phân tán trong nước. Hệ nhũ hóa này, kết hợp với một lượng khí CO2 (các khí này bị giữ lại trong cấu trúc tế bào của hạt trong quá trình rang và bị nén ra do áp xuất lớn) tạo nên lớp bọt crema mà ta đang nói đến.

Trên thực tế, khi cà phê càng tiếp xúc với áp lực lớn càng lâu, thì CO2 sẽ giải phóng càng nhiều và cho lớp crema càng dày. Tuy nhiên CO2 đồng thời cũng gây trở lực đối với dòng nước trong việc khuếch tán các hương vị có trong hạt. Do đó, trong toàn bộ quá trình bảo quản cà phê đến thao tác pha chế Espresso ta luôn cố cân bằng độ tươi của cà phê vừa đủ cho việc tạo crema.

Crema trong Espresso và những điều chưa biết  PrimeCoffee (2)
Ngay khi thoát khỏi máy Espresso
CO2 sủi lên tạo thành crema trong cốc

Một nghiên cứu khác cho thấy điều kiện siêu bão hòa CO2 trong cà phê là động lực khả thi cho sự hình thành crema trong cà phê Espresso. Cụ thể hơn, nồng độ CO2 có thể hòa tan trong nước ở áp xuất và nhiệt độ bình thường sẽ thấp hơn độ hòa tan CO2 trong quá trình chiết xuất ở áp suất cao (9 bar) và với nhiệt độ nước gần 100oC. Quá trình hòa tan CO2 trong nước ở áp suất và nhiệt độ cao này gây ra tình trạng quá bão hòa CO2 trong chiết xuất cà phê và dẫn đến sự tạo mầm của các bong bóng nhỏ sau khi chuyển pha từ áp suất cao sang áp suất môi trường (khi chiết xuất áp suất cao thoát ra khỏi cà phê và đi vào cốc).

Hiệu ứng sủi bọt (effervescence) này có thể quan sát được ngay sau khi pha Espresso và nó tương tự như lúc bạn khui bia hay sâm banh. Nhưng trong trường hợp của Espresso do thể tích nhỏ với chiều cao chất lỏng giới hạn khoảng 1,5-2 cm nên chỉ có thể hình thành các bong bóng nhỏ đặc trưng trong crema – thay vì bong bóng to như trong bia hay sâm banh.

Các yếu tố ảnh hưởng đến sự ổn định crema

Sau khi crema được phát triển, sự mất ổn định thường xảy ra thông qua ba bước, trước khi nó hoàn toàn tan biến. Đầu tiên là sự kết hợp giữa các bong bóng gần nhau, xảy ra khi màng ngăn cách các bong bóng sụp đổ. Thứ hai, tuân theo quá trình chín Ostwald, do chênh lệch áp xuất, các bọt nhỏ áp sát và bị sát nhập vào các bọt có kích thước lớn hơn
. Cuối cùng, trọng lực buộc chất lỏng tách ra khỏi bọt khí. Điều này lần lượt làm cho crema mỏng dần. Mặc dù những hiện tượng này diễn ra như nhau trong bất kỳ cốc Espresso nào, nhưng do tác dụng của nhiệt độ cao & cách nó nguội dần từ trên xuống sẽ làm tăng thêm sự phức tạp để hiểu các hiện tượng vật lý trong sự hình thành và ổn định của crema.

Mặt khác, nhiều nghiên cứu đã chỉ ra rằng hàm lượng lipid cũng có thể ảnh hưởng đến sự ổn định của bọt (như đã nói lipit vốn không thể tan trong nước, nó luôn tìm cách tách ra khỏi nước dẫn đến sự mất ổn định crema).
Trong một tách Espresso thông thường (25 ml), tổng lượng lipid dao động từ 45-146 mg đối với cà phê Arabica và 14-119 mg đối với cà phê Robusta (hoàn toàn nguyên chất). Nói cách khác, Espresso từ cà phê arabica chứa hàm lượng tổng lipit cao hơn Espresso từ Robusta, và do đó khả năng mất ổn định bọt do lipid gây ra là cao hơn đối với Arabica.

Crema trong Espresso và những điều chưa biết
Lượng dầu trong cà phê càng cao, crema càng kém bền !!!

Nhiệt độ & chất lượng nước:
Một số nghiên cứu trước đây đã đề xuất rằng nhiệt độ tương đối cao của một cốc Espresso có thể tác động tiêu cực đến sự ổn định của rema. Lý do chính là nước bay hơi làm giảm khoảng cách giữa các bong bóng hơi và làm cho bọt nhanh sụp đổ.
Cuối cùng, độ ổn định của Crema trên cà phê espresso cũng được chứng minh phụ thuộc vào độ cứng của nước (The Craft and Science of Coffee). Trong đó, sự thay đổi hàm lượng ion hoặc sự tương tác giữa các cation và phức hợp protein/polysacarit sẽ dẫn đến sự mất ổn định của cơ chế hình thành bọt.

Cơ sở hóa học của crema
Không có nhiều nghiên cứu chi tiết đã được công bố cho đến nay về các hợp chất hóa học chịu trách nhiệm cho sự hình thành và ổn định của crema Espresso. Một số nghiên cứu cho thấy chất lượng crema phụ thuộc vào lượng protein nói chung trong chiết xuất. Độ ổn định cream được tìm thấy có liên quan đến các thành phần carbohydrate như polysacarit galactomannanarabinogalactan. Các biến phụ thuộc khác được quan sát là tổng chất rắn hòa tan, độ pH, lipid, protein và hàm lượng carbohydrate. Một mối tương quan mạnh mẽ đã được tìm thấy giữa độ ổn định crema và các hợp chất có khối lượng phân tử cao, bao gồm các phức chất giữa polysacarit, protein và các hợp chất phenolic gây ra bởi quá trình rang.

Vì sao cà phê Robusta giúp tạo nên crema tốt hơn?

Các nghiên cứu thực nghiệm gần đây về các thành phần & hoạt tính crema trong cà phê đã đưa ra một số hiểu biết mới về cấu trúc phân tử của hợp chất chịu trách nhiệm hình thành crema. Qua đó, các nhà khoa học đã phát hiện ra rằng nhóm Este Sucrose (1) và nhóm các phân tử oligomers 4-vinylcatechol (2) là hai thành phần hoạt động chính của bọt trong crema của cà phê (dữ liệu của Kornas và Hofmann và cộng sự).
  1. Este Sucrose hoặc este axit béo sucrose là là sản phẩm tự nhiên trong cà phê xanh và bị phân hủy dần khi rang với thời gian rang tăng
  2. Axit caffeic là nguyên nhân chính tạo ra vị đắng dữ dội và đặc trưng của cà phê Espresso, trong quá trình rang, phản ứng phân hủy CGA bước đầu sẽ tạo thành axit caffeic đồng thời giải phóng 4-vinylcatechol. Dó đó có thể nói oligomers 4-vinylcatechol là sản phẩm thứ cấp được tạo ra với khi thời gian tăng.
Và sau một số nghiên cứu phức tạp hơn nữa, chúng ta đã chứng minh rõ ràng các oligomers 4-vinylcatechol, chứ không phải là este sucrose, đóng vai trò chính trong việc xác định cấu trúc của crema trong một tách Espresso tốt. Những kết quả này chỉ ra rằng Robusta, giàu axit caffeic và axit chlorogenic hơn cà phê Arabica, do đó sẽ thúc đẩy sự hình thành các chất hoạt động bề mặt 4-vinylcatechol trong quá trình rang, kết hợp với vai trò của áp suất và CO2 có thể giải thích vai trò thúc đẩy bọt của cà phê Robusta trong hỗn hợp Espresso tốt hơn so với Arabica.

Crema trong Espresso và những điều chưa biết  PrimeCoffee (4)
Espresso nói chung là một sự kết hợp, Arabica tốt cho hương vị và Robusta tốt cho cảm quan
Cuối cùng, đối lập với sự phổ biến của cafe Espresso và sự hiện diện tương ứng của crema trên toàn thế giới, các kiến thức hóa học và vật lý có hệ thống về crema hiện khá khan hiếm. Những nghiên cứu gần đây và toàn diện nhất đã được Illy và Navarini (2011) công bố & có mặt trong The Craft and Science of Coffee, cho thấy tồn tại một khoảng cách khá lớn về sự hiểu biết phân tử trong việc hình thành và ổn định crema. Thêm vào đó, sự phức tạp của chiết xuất Espresso nói chung và crema nói riêng còn để mở về vai trò của crema đối với trải nghiệm người dùng cũng như cách crema tác động đến các khía cạnh thị giác, mùi và vị.

Link: https://primecoffea.com/crema-trong-espresso-va-nhung-dieu-chua-biet-primecoffee.html

Plutoni249

Xe máy
Chào buổi tối các bác,

Theo dõi “thớt” và mua đủ bộ rang, xay, pha đã lâu nhưng đợt vừa rồi em mới “đoàn tụ” được với cả 3 máy Gaggia Baby Class D, Breville 820 và SR540, qua đó làm chủ hoàn toàn cả 3 công đoạn từ rang đến pha. Lời đầu tiên, em xin cảm ơn bác chủ “thớt” Patriots . “Thớt” do bác lập ra có lẽ là một cơ duyên để những người yêu cà phê/Espresso tập hợp lại trong một sân chơi chung, cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm rang, xay, pha trong nhiều năm vừa qua. Theo em thấy, nhờ “thớt” này mà rất nhiều người, trong đó có em, đã nhận được nhiều thông tin và tự sắm được cho mình một set rang, xay, pha phù hợp với nhu cầu.

Tiếp theo, em xin phép được gửi lời cảm ơn riêng tới bác QUANG1970 . Những chia sẻ và lời khuyên từ khi bắt đầu mua máy của bác đã truyền cảm hứng và trực tiếp giúp em mua được chiếc Gaggia Baby như ý. Không những thế, khi chiếc máy gặp sự cố sau khi về tới VN, bác còn gọi điện tư vấn rất chi tiết về cách khắc phục để em có thể chọn được phương án xử lý tối ưu. Em xin kính bác 1 ly vodka tại comment phía trên như đã hẹn cách đây tầm 1 năm ạ.🥃

Bên cạnh đó, để “thớt” có động lực duy trì hơn 300 trang từ năm 2015 đến nay, em cũng xin gửi lời cảm ơn tới tất cả các bác đã chia sẻ thông tin về quá trình pha 1 ly espresso của mình. Em đã tham khảo được nhiều thông tin từ những chia sẻ của các bác để điều chỉnh các thông số, hạn chế các lỗi khi rang, xay, pha. Sau đây, em xin chia sẻ một số ảnh về những mẻ rang đầu tiên của em với máy SR540 và các ly cà phê thành phẩm tương ứng. Mong các bác góp ý để em hoàn thiện thêm kỹ năng ạ.>:D<

Trong tất cả các mẻ rang, cà phê em sử dụng là Ethiopia Yirgacheffe được khuyến mại khi mua kèm máy. Khối lượng mỗi mẻ là 50 g. Em chia nhỏ khối lượng mẻ rang mục đích là để luyện tập được nhiều lần vì trong tay em hiện tại chỉ có duy nhất 1lb hạt sống :(
* Mẻ rang số 1:
Mẻ này em hướng đến mức Full City +. Về profile rang, em điều chỉnh quạt, các mức nhiệt để cố gắng theo sát Profile số 3 trong comment #5146 (trang 258).
20200607_023600 - Copy - resized.jpg

Sau khi rang, em để degas trong 4 ngày rồi xay 9 g để pha. Dưới đây là ly cà phê thành phẩm ạ.

Về hình thức, em thấy lượng crema tương đối dày, tuy nhiên màu của crema hơi đậm. Nguyên nhân có thể do em rang quá tay hoặc xay hơi nhỏ nên lẫn nhiều vụn cà phê trong ly. =(( Khi uống, em cảm nhận được vị chua nhẹ và đắng, body dày dặn và tổng thể khá hài hòa, không vị nào lấn át vị nào.

* Mẻ rang số 2:
Em vẫn sử dụng Profile 3, và mục đích của mẻ này là Full City.
20200607_023628 - Copy - resized.jpg

Sau khoảng 2 ngày degas, em xay 9 g để pha. Dưới đây là ly café thành phẩm ạ.

So với mẻ đầu tiên, lớp crema có màu sáng hơn. Theo cảm quan của em thì độ dày của lớp crema hơi mỏng =((. Khi uống ly này em cảm nhận được vị chua rõ rệt so với mẻ số 1, vị đắng gần như bị lấn át bởi vị chua.

* Mẻ rang số 3:
Em rang theo Profile 5, mục đích của mẻ này là City +. Mẻ này ngày mai em mới pha thử vì hôm nay đã uống 4-5 shot rồi 😊)
20200607_023656 - Copy - resized.jpg

Các bác cho em nhận xét để em khắc phục những điểm chưa đạt với ạ. Em xin cảm ơn !>:D<

Chỉnh sửa cuối:
Cụ Patriots ơi, cụ cho em hỏi cái máy pha cafe của Siemen có ổn không hả cụ? so với máy Delonghi thì Siemen có ưu nhược điểm gì hả cụ?
Em cảm ơn cụ nhiều.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chào buổi tối các bác,

Theo dõi “thớt” và mua đủ bộ rang, xay, pha đã lâu nhưng đợt vừa rồi em mới “đoàn tụ” được với cả 3 máy Gaggia Baby Class D, Breville 820 và SR540, qua đó làm chủ hoàn toàn cả 3 công đoạn từ rang đến pha. Lời đầu tiên, em xin cảm ơn bác chủ “thớt” Patriots . “Thớt” do bác lập ra có lẽ là một cơ duyên để những người yêu cà phê/Espresso tập hợp lại trong một sân chơi chung, cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm rang, xay, pha trong nhiều năm vừa qua. Theo em thấy, nhờ “thớt” này mà rất nhiều người, trong đó có em, đã nhận được nhiều thông tin và tự sắm được cho mình một set rang, xay, pha phù hợp với nhu cầu.

Tiếp theo, em xin phép được gửi lời cảm ơn riêng tới bác QUANG1970 . Những chia sẻ và lời khuyên từ khi bắt đầu mua máy của bác đã truyền cảm hứng và trực tiếp giúp em mua được chiếc Gaggia Baby như ý. Không những thế, khi chiếc máy gặp sự cố sau khi về tới VN, bác còn gọi điện tư vấn rất chi tiết về cách khắc phục để em có thể chọn được phương án xử lý tối ưu. Em xin kính bác 1 ly vodka tại comment phía trên như đã hẹn cách đây tầm 1 năm ạ.🥃

Bên cạnh đó, để “thớt” có động lực duy trì hơn 300 trang từ năm 2015 đến nay, em cũng xin gửi lời cảm ơn tới tất cả các bác đã chia sẻ thông tin về quá trình pha 1 ly espresso của mình. Em đã tham khảo được nhiều thông tin từ những chia sẻ của các bác để điều chỉnh các thông số, hạn chế các lỗi khi rang, xay, pha. Sau đây, em xin chia sẻ một số ảnh về những mẻ rang đầu tiên của em với máy SR540 và các ly cà phê thành phẩm tương ứng. Mong các bác góp ý để em hoàn thiện thêm kỹ năng ạ.>:D<

Cám ơn bác đã có lời và giữ lời hứa! :P
Em xin có ý kiến từng cái cho nó mau: :D

Trong tất cả các mẻ rang, cà phê em sử dụng là Ethiopia Yirgacheffe được khuyến mại khi mua kèm máy. Khối lượng mỗi mẻ là 50 g. Em chia nhỏ khối lượng mẻ rang mục đích là để luyện tập được nhiều lần vì trong tay em hiện tại chỉ có duy nhất 1lb hạt sống :(
* Mẻ rang số 1:
Mẻ này em hướng đến mức Full City +. Về profile rang, em điều chỉnh quạt, các mức nhiệt để cố gắng theo sát Profile số 3 trong comment #5146 (trang 258).
View attachment 4696021
Sau khi rang, em để degas trong 4 ngày rồi xay 9 g để pha. Dưới đây là ly cà phê thành phẩm ạ.
View attachment 4695954 View attachment 4695955
Về hình thức, em thấy lượng crema tương đối dày, tuy nhiên màu của crema hơi đậm. Nguyên nhân có thể do em rang quá tay hoặc xay hơi nhỏ nên lẫn nhiều vụn cà phê trong ly. =(( Khi uống, em cảm nhận được vị chua nhẹ và đắng, body dày dặn và tổng thể khá hài hòa, không vị nào lấn át vị nào.

Qua hình ảnh bác up, qua thông tin bác cung cấp, đối chiếu với tiêu chuẩn trong chia sẻ của em trong "còm" gần đây nhất #6.827 đặc biệt chỉ nói về Crema thì mẻ rang và tách cafe chỉ có thể nói bằng hai từ: Tuyệt vời!!! ^:)^ =D> =D> =D> ^:)^

Tuy nhiên, với em thì em (cá nhân em) không thích như vậy! :-/ Lý do ntn thì em sẽ cắt nghĩa riêng cho bác. :P
Trước mắt chúc mừng bác với kết quả đầu tay có thể nói là tuyệt vời trong muôn người! =D>

* Mẻ rang số 2:
View attachment 4696025
View attachment 4695958
So với mẻ đầu tiên, lớp crema có màu sáng hơn. Theo cảm quan của em thì độ dày của lớp crema hơi mỏng =((. Khi uống ly này em cảm nhận được vị chua rõ rệt so với mẻ số 1, vị đắng gần như bị lấn át bởi vị chua.

Bác rang ở Full City mà uống "thấy" (cảm nhận được vị chua rõ rệt so với mẻ số 1, vị đắng gần như bị lấn át bởi vị chua) như bác nói thì cũng dễ hiểu vì Profile 1, 2, 3, 4, thậm chí 5 em cung cấp chỉ là profile tổng quát còn những kỹ xảo không phải ở trong cái 1 hay 3 hoặc 5 mà là ở chỗ khác! :))
Bác yên tâm, bác đã nghe em xúi dại từ đầu, thì em cũng không bao giờ để bác "bơ vơ" đâu! :D :"> [-X

Lớp Crema (mẻ này là Full City) hơi mỏng hơn như vậy là đúng rồi , như đã nói trong "còm"# 6.827 (rang đậm thì lớp Crema sẽ "dầy "hơn.... )

Cá nhân em, em thích màu lớp Crema này hơn! :x Tuy còn vài cái tiểu tiết cần bàn lại về độ "mịn màng" của nó hầu khắc phục cho "thập phần hoàn hảo"!

* Mẻ rang số 3:
Em rang theo Profile 5, mục đích của mẻ này là City +. Mẻ này ngày mai em mới pha thử vì hôm nay đã uống 4-5 shot rồi 😊)
View attachment 4696026
Các bác cho em nhận xét để em khắc phục những điểm chưa đạt với ạ. Em xin cảm ơn !>:D<

Nếu mọi thứ như nhau (cùng một loại hạt cafe, profile rang, và cách rang như mẻ 1 và 2 chỉ khác độ chín và mẻ này rang ở City+ như bác nói) thì khỏi uống cũng biết là nếu mẻ 2 bác uống mà "thấy" (cảm nhận được vị chua rõ rệt so với mẻ số 1, vị đắng gần như bị lấn át bởi vị chua) và bác lại không quen và không thích uống chua thì mẻ 3 này, khéo bác "phải đóng bỉm" trước khi uống đấy! :))

Anyway, Chúc mừng bác Plutoni249 với những thành công không thể tốt hơn (nhất là tách cafe pha ra từ mẻ 1!) ngay trong bước đầu ntn! ^:)^ =D> :P

Chỉnh sửa cuối:

1.25 ton

Xe điện
Chào buổi tối các bác,

* Mẻ rang số 1:
View attachment 4696021

* Mẻ rang số 2:
View attachment 4696025
View attachment 4695958

* Mẻ rang số 3:
View attachment 4696026
Cụ nhận được bằng tốt nghiệp loại khá rồi nhá.✌😂😂😂

Th4iNguy3n

Xe buýt
Chào buổi tối các bác,

* Mẻ rang số 1:
View attachment 4696021

* Mẻ rang số 2:
View attachment 4696025
View attachment 4695958

* Mẻ rang số 3:
View attachment 4696026
Cái tách bác mua đâu thế ah?

cuonghm27

Đi bộ
Chào các Bác!
E mới toe, đang tập tành tự pha cafe thưởng thức ở cty hay ở nhà. Hiện đã mua được E máy xay cầm tay Timemore, thiếu dụng cụ pha, mà E chỉ thik Espresso (vì nó tiệm cận nhất với cafe fin E vẫn uống); Em đang được một bác tư vấn là với ngân sách 5tr trở lại để mua một dụng cụ pha thì nên mua ấm Brikka thay vì một con máy pha cafe dưới 5 triệu.
Em xin ý kiến các Bác.
PS: Ngồi đọc các bài các Bác viết dài quá, nên E mạn phép hỏi luôn cho nhanh.

BMW 6688

Xe tăng
Chào buổi tối các bác,

* Mẻ rang số 1:
View attachment 4696021

* Mẻ rang số 2:
View attachment 4696025
View attachment 4695958

* Mẻ rang số 3:
View attachment 4696026
Chào mừng cụ đã ...NHẢY HỐ VÔI thành công =)) =)) =)) và chúc mừng cụ ngay từ những mẻ rang ban đầu đã có những tách cafe RẤT ổn =D> =D> =D> (với em)...Cứ từ từ đi cụ ơi...trên này có nhiều chia sẻ của các cụ đi trước rất bổ ích giúp những ai yêu thích cafe có được tách espresso NGON, SACH và HỢP LÝ với ngân sách bỏ ra đầu tư... :x :x :x

nuochoaoto

Xe buýt
Chào buổi tối các bác,

Màu này 1 phần là cụ rang đậm, 1 phần có thể do cụ ép xong để 10 phút sau mới kịp bấm máy chụp hình nhỉ hihi..
Lớp Cà ra men nhìn mịn thích thế các cụ nhỉ.. không biết bao giờ em mới làm ra được nó mịn vậy... =(( :"> :D

nuochoaoto

Xe buýt
Chào mừng cụ đã ...NHẢY HỐ VÔI thành công =)) =)) =)) và chúc mừng cụ ngay từ những mẻ rang ban đầu đã có những tách cafe RẤT ổn =D> =D> =D> (với em)...Cứ từ từ đi cụ ơi...trên này có nhiều chia sẻ của các cụ đi trước rất bổ ích giúp những ai yêu thích cafe có được tách espresso NGON, SACH và HỢP LÝ với ngân sách bỏ ra đầu tư... :x :x :x
Hố vôi này cũng ngon lắm... giờ mà không có cái máy để bấm bấm, gõ gõ ép ép kể cũng buồn lắm cụ nhỉ :D.. Em phải kiêng bia rượu nên nhảy qua cafe.. nếu không đời nó buồn tẻ lắm... =(( =((

nuochoaoto

Xe buýt
Chào các Bác!
E mới toe, đang tập tành tự pha cafe thưởng thức ở cty hay ở nhà. Hiện đã mua được E máy xay cầm tay Timemore, thiếu dụng cụ pha, mà E chỉ thik Espresso (vì nó tiệm cận nhất với cafe fin E vẫn uống); Em đang được một bác tư vấn là với ngân sách 5tr trở lại để mua một dụng cụ pha thì nên mua ấm Brikka thay vì một con máy pha cafe dưới 5 triệu.
Em xin ý kiến các Bác.
PS: Ngồi đọc các bài các Bác viết dài quá, nên E mạn phép hỏi luôn cho nhanh.
Ấm Birikka em nghĩ không ngon hơn máy espresso bình dân đâu cụ.. Nhưng được cái không phải bảo dưỡng..

BWT: Các cụ ơi em cần làm gì để bảo dưỡng máy hàng tuần hay hàng tháng.. em chưa tự bảo dưỡng lần nào cả vì máy xài chưa được 1 tháng :D ..

Trạng thái
Thớt đang đóng