[Funland] Xe container mặc định đi làn bên trái, tốc độ cao trên đường cao tốc hả các cụ?

vkthang

Xe container
Một đất nước đang phát triển cần từng bước hoàn thiện đời sống xã hội không có chỗ cho những người có suy nghĩ cụ đâu nhé!!!!
Đất nước nào phát triển xong rồi thế? Ở VN mà không hiểu văn hóa VN lại so vớ so vẩn tưởng là hay. Đồng chí có suy nghĩ trên giời lại còn thiếu hiểu biết nhưng thích phát biểu.

Natsumi07

Xe tải
Đất nước nào phát triển xong rồi thế? Ở VN mà không hiểu văn hóa VN lại so vớ so vẩn tưởng là hay. Đồng chí có suy nghĩ trên giời lại còn thiếu hiểu biết nhưng thích phát biểu.
Chắc chắn là không thể nào ”đồng chí” với cụ rồi, xin cụ đừng lạm dụng, thế cụ định đi kiểu cùn đến bao giờ thế? dùng luật làng mãi hả?

vkthang

Xe container
Chắc chắn là không thể nào ”đồng chí” với cụ rồi, xin cụ đừng lạm dụng, thế cụ định đi kiểu cùn đến bao giờ thế? dùng luật làng mãi à?
Cụ tìm hiểu xong thế nào là vượt phải chưa mà vào đây cãi cùn tiếp? Xe cont đi làm ngoài là sai luật không?

Race Dead

Xe điện
Các cụ chạy đường 5 cũ mà thấy xe Cont nó bám làn trái thì đừng có vội chửi nó , nó đi như thế là có lý do cả đấy ạ . Em hàng ngày đi làm 2 lượt đường này .

Race Dead

Xe điện
Cụ tìm hiểu xong thế nào là vượt phải chưa mà vào đây cãi cùn tiếp? Xe cont đi làm ngoài là sai luật không?
Cao tốc thì Cont nó đi làn nào chả dc , miễn tuân thủ tốc độ . Nhiều ông xe con đi làn ngoài cắm mặt vào DT đi còn ức chế hơn .

vkthang

Xe container
Thế là cứ phải đảo như rang lạc khi tham gia giao thông nó mấy chuẩn nhể cụ :))
Cụ tự hiểu thế cũng chẳng sai, còn em đang tranh luận với cụ kia xe cont đi thế nào và thế nào là vượt phải. Cụ đọc hết các còm của em trong thớt rồi thích tranh luận gì cũng được.

vkthang

Xe container
Cao tốc thì Cont nó đi làn nào chả dc , miễn tuân thủ tốc độ . Nhiều ông xe con đi làn ngoài cắm mặt vào DT đi còn ức chế hơn .
Miễn không có biển phân làn hoặc biển cấm thì giờ Quốc lộ cũng thích đi làn nào chẳng được ạ. Ql1 của mình cũng 2 làn có giải phân cách cứng rồi, đi nhanh hơn ở làn bên phải không bị coi là vượt phải, nhưng nhiều người không hiểu việc này vụ ạ :)) .

PhongFood

Xe điện
Cụ tự hiểu thế cũng chẳng sai, còn em đang tranh luận với cụ kia xe cont đi thế nào và thế nào là vượt phải. Cụ đọc hết các còm của em trong thớt rồi thích tranh luận gì cũng được.
Em chỉ níu cụ lại chỗ xe nào thích thì chuyển làn mà vượt (xe nào cũng đi kiểu này thì gt càng hỗn loạn thêm cụ). Vì cao tốc có 3 làn nhiều ông đi 8-90 trên đường HN-HP nó chạy giữa đường (kể cả HN- NB). Trong khi lane 100 trong cùng bên phải rất ít xe đi.
Em đi HP toàn đi làn trong cùng bên phải đỡ tranh nhau. Lắm lúc chạy 100km/h mà vẫn bị tạt đầu :))

Vongai

Xe buýt
Ko có chế tài gì để xử lý vụ này hở các cụ
Vụ này bó tay hẳn cụ ạ. Càng ngày càng thành lệ. Đường lộ, đường liên tỉnh ko nói, đây họ cứ mặc nhiên chiếm làn ngoài cùng trên cao tốc, hay đường trên cao, nơi ko có (hay rất ít) các nhánh rẽ vào,

Chỉnh sửa cuối:
Cái này nhà nước cần tuyên truyền , thành chiến dịch, quảng cáo trên các nền tảng mạng xã hội chẳng hạn.

vkthang

Xe container
Em chỉ níu cụ lại chỗ xe nào thích thì chuyển làn mà vượt (xe nào cũng đi kiểu này thì gt càng hỗn loạn thêm cụ). Vì cao tốc có 3 làn nhiều ông đi 8-90 trên đường HN-HP nó chạy giữa đường (kể cả HN- NB). Trong khi lane 100 trong cùng bên phải rất ít xe đi.
Em đi HP toàn đi làn trong cùng bên phải đỡ tranh nhau. Lắm lúc chạy 100km/h mà vẫn bị tạt đầu :))
Em đang nói với cụ kia việc tại sao ra đường QL cont với tải hay ôm làn ngoài. Còn trên cao tốc xe to đấy không đú được. Còn cụ lại níu sang xe con xe du lịch thì nó là như vậy. Em đi HP toàn đi làn giữa chạy 120km/h, cần vượt thì tùy vào mật độ và tốc độ xe phía trước mà chuyển làn. Em đi CT ghét nhất mấy bố đi chậm lại đi so le nhau không vượt được cụ ạ.

toxic82

Xe điện
Ko nguyên xe cont, mà cả xe tải nữa ạ :( nếu cho e toàn quyền, e sẽ dẹp hết ngay hehe

Quê bầm

Xe điện
Vụ này bó tay hẳn cụ ạ. Càng ngày càng thành lệ. Đường lộ, đường liên tỉnh ko nói, đây họ cứ mặc nhiên chiếm làn ngoài cùng trên cao tốc, hay đường trên cao, nơi ko có (hay rất ít) các nhánh rẽ vào,
Sao các nước họ ko có cái món này mà ở ta lại thành bình thường cụ nhể, xxx rồi luật lá quy định ko có điều nào đánh vào kinh tế hay sao

theanh90

Xe tăng
So với nhiều vi phạm khác thì cái này nó chưa phải vấn đề gì lớn, khó chịu tí thôi. Nhiều cao tốc VN chỉ có 2 làn lại không có làn dừng khẩn cấp thì làn an toand lại là làn bên trái.

caisua

Xe lăn
Giờ chỉ có cách yêu cầu phân làn xe tải trên cao tốc thôi, hoặc đề nghị bổ sung luật như ở bển: làn ngoài cùng bên trái chỉ dùng để vượt. Cao tốc châu Âu hầu hết chỉ 2 làn nhưng ông nào bám làn trái chết ngay

BMW X10

Xe điện
Sao các nước họ ko có cái món này mà ở ta lại thành bình thường cụ nhể, xxx rồi luật lá quy định ko có điều nào đánh vào kinh tế hay sao
Cần 1 clip khá dài để lưu hồ sơ, bác ạ.
Tính toán như thế thì nó rất không hiệu quả.

beSuSu

Xe điện
Tại sao ko quy định làn trái là làn để vượt nhỉ
Đến bao giờ mới quy định đc?

binhduongdriver

Xe tải
Khoảng gần 1 năm nay, em hay thấy xe Container hay xe tải trọng lớn (như xe chở bột bê tông,..vv) hay đi làn sát trái, làn trong cùng bên trái nơi hay dành cho xe có tốc độ cao (như xe con,...vv).
Đợt rồi (tháng 6/2023), rảnh việc và có 1 số công việc phải đi lại trên đường vành đai 3 tại Hà nội và Cao tốc Hà nội - Hải Phòng, em có ngồi thống kê nhỏ (hoàn toàn chủ quan) của riêng em, xin nêu lên như sau:

- Đường vành đai 3, đếm 3 lần, mỗi lần 200 lượt (em để ý đếm làn đối diện- ngược chiều, khi đếm em chủ đích đi về phía bên trái để đếm, vì đường vành đai 3 đi chậm được và có thể quan sát được làn đối diện):
+ Lần 1- khoảng 130xe/200 xe em quan sát được - đi làn sát trái
+ Lần 2- khoảng 145xe/200 xe em quan sát được - đi làn sát trái
+ Lần 3- khoảng 140xe/200 xe em quan sát được - đi làn sát trái

- Đường cao tốc Hà nội - Hải phòng, đếm 2 lần, mỗi lần 100 lượt (em để ý đếm làn cùng chiều, khi đếm em chủ đích đi về phía bên phải và sát bên phải để đếm cùng chiều, nhg xe lớn mà mình vượt qua):
+ Lần 1- khoảng 65xe/100 xe em quan sát được - đi làn sát trái (tốc độ thường tầm 80-90km/h)
+ Lần 2- khoảng 70xe/100 xe em quan sát được - đi làn sát trái

Thống kê vui và mang tính chủ quan vậy thôi, câu hỏi của em giờ là:
- Giờ ưu tiên cho xe container - tốc độ ko quá cao đi sát về làn tốc độ cao bên trái (mà theo chủ quan của em là hay dành cho xe con hơn)? Quả thực, việc này khiến cho xe tốc độ cao, xe con phải liên tục rẽ/ vượt tương đối bất tiện cho họ,
- Nếu ko ưu tiên, vậy lý do gì mà các bác tài hay đánh sát trái vậy, gây ảnh hưởng về lưu thông cho lượng xe tốc độ cao/ xe con (số lượng lớn hơn nhiều)???

Các bác có gì thông não giúp em với nhé!
Rất nhiều loại xe chứ không chỉ xe container hay xe tải, xe khách hay cả xe hơi đều chạy vậy. Rất nhiều người lái xe rất chậm nhưng họ cứ chạy làn trái khiến cho các xe khác vượt rất vất vả.

PhongFood

Xe điện
Em đang nói với cụ kia việc tại sao ra đường QL cont với tải hay ôm làn ngoài. Còn trên cao tốc xe to đấy không đú được. Còn cụ lại níu sang xe con xe du lịch thì nó là như vậy. Em đi HP toàn đi làn giữa chạy 120km/h, cần vượt thì tùy vào mật độ và tốc độ xe phía trước mà chuyển làn. Em đi CT ghét nhất mấy bố đi chậm lại đi so le nhau không vượt được cụ ạ.
Thớt đang về xe contai mà cụ. Xưa đội tải, contai còn đi bên phải CT. Bây giờ toàn bám làn ngoài bên trái và giữa đường.
Lý do nhiều chỗ rẽ, điểm mù khi đi trên QL còn thông cảm. Chứ các xe ôm làn đi chậm CT thì nó thuộc văn hoá- giáo dục rồi cụ.