[Funland] Xe container mặc định đi làn bên trái, tốc độ cao trên đường cao tốc hả các cụ?

caisua

Xe lăn
Tại sao ko quy định làn trái là làn để vượt nhỉ
Đến bao giờ mới quy định đc?
giờ mình đang điều chỉnh tên các loại bằng lái theo quy định quốc tế rồi thì em nghĩ chắc cũng sớm bổ sung quy định tiên tiến này vào luật thôi

Vongai

Xe buýt
Thớt đang về xe contai mà cụ. Xưa đội tải, contai còn đi bên phải CT. Bây giờ toàn bám làn ngoài bên trái và giữa đường.
Lý do nhiều chỗ rẽ, điểm mù khi đi trên QL còn thông cảm. Chứ các xe ôm làn đi chậm CT thì nó thuộc văn hoá- giáo dục rồi cụ.
Vâng, em chỉ nêu trên cao tốc, hay đường trên cao, nơi ko có lối rẽ vào (hay rất ít),
Còn đường lộ, đường liên tỉnh.. Có nhiều nhánh, nhiều giao lộ thì thông cảm đc,

tranngoclong

Xe buýt
đường nhiều land mà land cùng tốc độ thì thôi còn nhịn đc tức
chứ em chạy đường đi Bắc Ninh Bắc giang mới ức chế
các bố xe tải cứ làn 90 các bố chạy 60 .
em còi mãi ko được đành phải chuyển land phải đi lên . miệng em chỉ dám lẩm bẩm, ĐCM nhà chúng mày

beSuSu

Xe điện
giờ mình đang điều chỉnh tên các loại bằng lái theo quy định quốc tế rồi thì em nghĩ chắc cũng sớm bổ sung quy định tiên tiến này vào luật thôi
khóa mom mấy dog cứ kêu tôi đi có phạm luật đâu,

beSuSu

Xe điện
em còi mãi ko được đành phải chuyển land phải đi lên . miệng em chỉ dám lẩm bẩm, ĐCM nhà chúng mày
ngón tay cụ đâu, hạ kính, thò ra dí vào mặt chúng nó. Nó vẫn hiểu ý nghĩa đấy.

caisua

Xe lăn
chúng chạy 60 thì cụ còn có cơ hội chứ chạy 70 thì cụ chả bao giờ vượt nổi ở làn 70 bên trong

tamock

Xe buýt

Gặp bạn thân chuyện trò rôm rả, kệ sự đời sau lưng.

Muon_biet

Xe cút kít
Có lẽ đây là luật ở Vn thôi, ở châu Âu thì xe tải, xe buýt chỉ được phép chạy làn trong cùng và tối đa 80 km/h trừ khi được phép vượt nếu xe trước chạy quá chậm. Tại sao Vn không làm theo như nhỉ?
Đây là bất cập mà VN vẫn thấy BT?

745Lii

Xe điện
Chẳng riêng gì xe Cont đâu, cái này nó thuộc văn hoá lái xe thôi chứ chưa vi phạm, vì luật chưa cấm. Bảo nhau mà đi cho nó văn minh dần lên thôi, chờ chính quyền có quy định chặt chẽ hơn nữa, bắt đầu từ các tuyến cao tốc làn trái sát phân cách giữa chỉ để vượt. Lắp nhiều cam, phạt cho vài lần thì bố bảo ko dám bám trái ngay chứ gì, mỏ vàng đó mà ko thấy khai thác, trong khi cái biển nhắc “Xe chạy chậm đi về phía bên phải” vẫn thấy đặt trên cao tốc, nâng nó lên thành quy định pháp luật bắt buộc phải tuân thủ xem nào.

Natsumi07

Xe tải
Đất nước nào phát triển xong rồi thế? Ở VN mà không hiểu văn hóa VN lại so vớ so vẩn tưởng là hay. Đồng chí có suy nghĩ trên giời lại còn thiếu hiểu biết nhưng thích phát biểu.
Cụ có vấn đề đọc hiểu không vậy? “ phát triển xong” là cái gì? Văn hoá Vn là cứ không vừa ý mình là mạt sát, là dùng những từ “ đẹp” như cụ đấy hả? Tôi nghĩ mọi người ở diễn đàn này đều là có học ít nhiều, lên đây để tranh luận, góp ý những mặt tốt xấu trong xh để rút kinh nghiệm, vậy nên phản biện văn minh đi nhé? Tôi không quen dùng những từ giống như cụ để tranh luận trên diễn đàn nên stop ở đây,khỏi phí thì giờ.

Chỉnh sửa cuối:

tran duc chi

Xe buýt
Cứ treo cái biển phân làn,và camera phạt nguội thì tất cả đều ngoan ngay.Trên quốc lộ 51,đoạn thuộc Đồng Nai thì chạy lộn xộn,nhưng qua địa phận Bà Rịa Vũng Tàu có phân làn và có camera thì khác ngay.

Canon_D7000

Xe tải
Nước Đức , trên Autobahn thì xe có mooc , hoặc xe tải thùng , chỉ được phép ra đến làn thứ 2 từ phải qua khi vượt xe khác , làn trong cùng cho chạy tối thiểu 80 km/h trên Autobahn
Trên những đoạn đường nhanh , nối giữa 2 thị trấn thì họ cũng đi chậm hơn , bởi đường hẹp , nhưng tôi đã nhiều lần nhìn thấy họ xi nhan cho xe sau vượt ! Hoặc họ đi chậm lại , sát vào lề , xi nhan phải cho cả xe đạp được phép vượt qua !
Nhìn chung là văn hóa giao thông của họ được mọi người dân tôn trọng
Còn ở ta thì , mạnh ai nấy chen lấn
Đã trở thành bản sắc , cái tôi , và của tôi , vì tôi đã quá lớn
Có lần tôi đứng trước xếp hàng ở sân bay , có bà chị đứng đắng sau cứ lao xe vào chen lấn , ko hiểu lấn đi đâu khi tất cả cùng 1 chuyến bay !

vkthang

Xe container
Cụ có vấn đề đọc hiểu không vậy? “ phát triển xong” là cái gì? Văn hoá Vn là cứ không vừa ý mình là mạt sát, là dùng những từ “ đẹp” như cụ đấy hả? Tôi nghĩ mọi người ở diễn đàn này đều là có học ít nhiều, lên đây để tranh luận, góp ý những mặt tốt xấu trong xh để rút kinh nghiệm, vậy nên phản biện văn minh đi nhé? Tôi không quen dùng những từ giống như cụ để tranh luận trên diễn đàn nên stop ở đây,khỏi phí thì giờ.
Cụ nghe "đi với ma mặc áo giấy" chưa? Nói bới người có hiểu biết thì mình nói lý lẽ, nói với người thiếu hiểu biết lại còn ngang ngạnh, cùn thì tôi không cần nói lý lẽ. Cụ nói chuyện như người trên giời mà vẫn nói được mới tài.

Cụ tìm trên mạng một cái ảnh nào chứng tỏ xe con phải vượt phải vì xe tải, xe cont bám làn ngoài đi? Chứng minh luận điểm của mình đi chứ? Còn ở bên Đức họ có nhiều thứ VN không có và ngược lại, không có lý lẽ nào VN phải học theo họ mọi thứ hay áp theo tiêu chuẩn Đức vào VN là đúng cả.

vkthang

Xe container
Thớt đang về xe contai mà cụ. Xưa đội tải, contai còn đi bên phải CT. Bây giờ toàn bám làn ngoài bên trái và giữa đường.
Lý do nhiều chỗ rẽ, điểm mù khi đi trên QL còn thông cảm. Chứ các xe ôm làn đi chậm CT thì nó thuộc văn hoá- giáo dục rồi cụ.
Xe cont, xe tải bám làn trái ở cao tốc nào thế cụ? May ra có đường Bắc Ninh là có nhưng nó lại không đúng chuẩn CT vì vẫn có xe máy, và thực sự đường này biển giới hạn tốc độ đặt quá ngâu.

Natsumi07

Xe tải
Cụ nghe "đi với ma mặc áo giấy" chưa? Nói bới người có hiểu biết thì mình nói lý lẽ, nói với người thiếu hiểu biết lại còn ngang ngạnh, cùn thì tôi không cần nói lý lẽ. Cụ nói chuyện như người trên giời mà vẫn nói được mới tài.

Cụ tìm trên mạng một cái ảnh nào chứng tỏ xe con phải vượt phải vì xe tải, xe cont bám làn ngoài đi? Chứng minh luận điểm của mình đi chứ? Còn ở bên Đức họ có nhiều thứ VN không có và ngược lại, không có lý lẽ nào VN phải học theo họ mọi thứ hay áp theo tiêu chuẩn Đức vào VN là đúng cả.

Natsumi07

Xe tải

Vongai

Xe buýt
Xe cont, xe tải bám làn trái ở cao tốc nào thế cụ? May ra có đường Bắc Ninh là có nhưng nó lại không đúng chuẩn CT vì vẫn có xe máy, và thực sự đường này biển giới hạn tốc độ đặt quá ngâu.
Em đã tự làm thống kê ở đầu bài viết. Dù số liệu là chủ quan, nhg đều quá bán. Cụ để ý tự check xem,

Natsumi07

Xe tải

Thế đây là gì, ai cùn?

vkthang

Xe container
Thế đây là gì, ai cùn?
Đây là vượt phải à? Thế mới bảo cụ đã thiếu hiểu biết thì đừng bi bô.

Hiểu rõ về lỗi vượt phải và quy định khi vượt xe

Theo quy định tại Quy chuẩn kỹ thuật 41:2016/BGTVT: “Vượt phải là tình huống giao thông trong đó một phương tiện vượt phương tiện khác về phía bên phải của phương tiện bị vượt trên cùng một chiều đường tại các đường chỉ có một làn xe cơ giới mỗi chiều”.

vkthang

Xe container
Em đã tự làm thống kê ở đầu bài viết. Dù số liệu là chủ quan, nhg đều quá bán. Cụ để ý tự check xem,
Đường VD3 thì em đồng ý với cụ, còn đường cao tốc HN-HP thì không có chuyện nhiều xe tải bám làn trái cụ nhé chứ còn chưa nói đế đa số được. Đường này em lượn suốt và dạo này cũng bất ngờ vì có nhiều xe cont, xe tải đi vào CT HN-HP hơn hản. Nhưng cụ bảo đi CT HN-HP mà nhiều xe tải bám làn trái thì em không thể đồng ý với cụ được.