[Funland] Xe container mặc định đi làn bên trái, tốc độ cao trên đường cao tốc hả các cụ?

Vongai

Xe buýt
Đường VD3 thì em đồng ý với cụ, còn đường cao tốc HN-HP thì không có chuyện nhiều xe tải bám làn trái cụ nhé chứ còn chưa nói đế đa số được. Đường này em lượn suốt và dạo này cũng bất ngờ vì có nhiều xe cont, xe tải đi vào CT HN-HP hơn hản. Nhưng cụ bảo đi CT HN-HP mà nhiều xe tải bám làn trái thì em không thể đồng ý với cụ được.
Có thể là do chủ quan của em. Hay do những ngày em đi lại đông xe bám lề trái vậy. Nhưng em để ý, càng ngày càng nhiều đấy cụ,
Em cũng thi thoảng đi cao tốc, cách đây tầm 3-5 năm về trước thì tình trạng này ít, nhưng giờ nhiều rõ rệt hơn đó.
Nào cụ để ý, cụ sẽ thấy

vkthang

Xe container
Có thể là do chủ quan của em. Hay do những ngày em đi lại đông xe bám lề trái vậy. Nhưng em để ý, càng ngày càng nhiều đấy cụ,
Em cũng thi thoảng đi cao tốc, cách đây tầm 3-5 năm về trước thì tình trạng này ít, nhưng giờ nhiều rõ rệt hơn đó.
Nào cụ để ý, cụ sẽ thấy
đường nào có thể chứ đường CT HN-HP mà bám trái thì ăn tạt đầu là chắc chắn cụ ạ, với chuẩn tốc độ 120km/h nó khác với 100km/h nên không có nhiều xe tải dám chạy ra đâu vì các xe khác đi nhanh cũng rất nguy hiểm với họ. Em thấy xe cont + tải dám đi ra làn giữa là giỏi lắm rồi, với cont thì chỉ để vượt. Bám trái CT HN-HP đa phần là xe con, xe 16 trở lên họ cũng ít bám, thỉnh thoảng lắm mới thấy xe to đi làn ngoài cũng bên trái đường này.

PhongFood

Xe điện
Xe cont, xe tải bám làn trái ở cao tốc nào thế cụ? May ra có đường Bắc Ninh là có nhưng nó lại không đúng chuẩn CT vì vẫn có xe máy, và thực sự đường này biển giới hạn tốc độ đặt quá ngâu.
Đường CT nào bây giờ đa phần xe tải, contai chả ôm làn ngoài bên trái. Cụ còm như kiểu Chatbot ấy :))

vkthang

Xe container
Đường CT nào bây giờ đa phần xe tải, contai chả ôm làn ngoài bên trái. Cụ còm như kiểu Chatbot ấy :))
Em đi cao tốc HN HP, CT HN -NB không thấy nhiều xe công xe tải to đi làn ngoài cùng bên trái cụ ạ. Cụ có gì chứng minh luận điểm của mình không? Hay là nói sướng mồm vì trong đầu cụ nó mặc định sẵn thế rồi!? Ngay việc chuyển làn cụ còn thấy khó thì mấy anh xe to có dễ không?

dibkhongve

Xe tải
Biển mới QL5 đoạn Trâu Quỳ - Cầu Chui đây, bây giờ xe tải, xe khách không đi sát làn ngoài cùng bên phải nhé.

PhongFood

Xe điện
Em đi cao tốc HN HP, CT HN -NB không thấy nhiều xe công xe tải to đi làn ngoài cùng bên trái cụ ạ. Cụ có gì chứng minh luận điểm của mình không? Hay là nói sướng mồm vì trong đầu cụ nó mặc định sẵn thế rồi!? Ngay việc chuyển làn cụ còn thấy khó thì mấy anh xe to có dễ không?
Chắc em nói cho sướng mồm. Toàn xe contai, xe tải đi làn trong bên phải trên CT. 😅😅

bspvietnam

Xe tăng
Cụ Phan C.T sau khi đông du về thì phán một câu là " cái xứ ta nó thế".

Race Dead

Xe điện
đường nhiều land mà land cùng tốc độ thì thôi còn nhịn đc tức
chứ em chạy đường đi Bắc Ninh Bắc giang mới ức chế
các bố xe tải cứ làn 90 các bố chạy 60 .
em còi mãi ko được đành phải chuyển land phải đi lên . miệng em chỉ dám lẩm bẩm, ĐCM nhà chúng mày
Cái đường nửa mùa này mà bọn Cont với tải nó chạy làn giữa thì ngày nào cũng có vài mạng xe máy bị chúng nó nghiền nát cụ ạ .

Natsumi07

Xe tải
Đây là vượt phải à? Thế mới bảo cụ đã thiếu hiểu biết thì đừng bi bô.

Hiểu rõ về lỗi vượt phải và quy định khi vượt xe

Theo quy định tại Quy chuẩn kỹ thuật 41:2016/BGTVT: “Vượt phải là tình huống giao thông trong đó một phương tiện vượt phương tiện khác về phía bên phải của phương tiện bị vượt trên cùng một chiều đường tại các đường chỉ có một làn xe cơ giới mỗi chiều”.

Đòi hỏi có ảnh cont với xe tải đi làn ngoài, thì có car video đấy, xe khác phải vượt làn trong rất nguy hiểm, sao cụ cứ lươn lẹo phỉ báng người khác như đàn bà vậy, stop nhé. Tôi sẽ khôn tiếp nữa

Chỉnh sửa cuối:

TieuFu

Xe container
Khoảng gần 1 năm nay, em hay thấy xe Container hay xe tải trọng lớn (như xe chở bột bê tông,..vv) hay đi làn sát trái, làn trong cùng bên trái nơi hay dành cho xe có tốc độ cao (như xe con,...vv).
Đợt rồi (tháng 6/2023), rảnh việc và có 1 số công việc phải đi lại trên đường vành đai 3 tại Hà nội và Cao tốc Hà nội - Hải Phòng, em có ngồi thống kê nhỏ (hoàn toàn chủ quan) của riêng em, xin nêu lên như sau:

- Đường vành đai 3, đếm 3 lần, mỗi lần 200 lượt (em để ý đếm làn đối diện- ngược chiều, khi đếm em chủ đích đi về phía bên trái để đếm, vì đường vành đai 3 đi chậm được và có thể quan sát được làn đối diện):
+ Lần 1- khoảng 130xe/200 xe em quan sát được - đi làn sát trái
+ Lần 2- khoảng 145xe/200 xe em quan sát được - đi làn sát trái
+ Lần 3- khoảng 140xe/200 xe em quan sát được - đi làn sát trái

- Đường cao tốc Hà nội - Hải phòng, đếm 2 lần, mỗi lần 100 lượt (em để ý đếm làn cùng chiều, khi đếm em chủ đích đi về phía bên phải và sát bên phải để đếm cùng chiều, nhg xe lớn mà mình vượt qua):
+ Lần 1- khoảng 65xe/100 xe em quan sát được - đi làn sát trái (tốc độ thường tầm 80-90km/h)
+ Lần 2- khoảng 70xe/100 xe em quan sát được - đi làn sát trái

Thống kê vui và mang tính chủ quan vậy thôi, câu hỏi của em giờ là:
- Giờ ưu tiên cho xe container - tốc độ ko quá cao đi sát về làn tốc độ cao bên trái (mà theo chủ quan của em là hay dành cho xe con hơn)? Quả thực, việc này khiến cho xe tốc độ cao, xe con phải liên tục rẽ/ vượt tương đối bất tiện cho họ,
- Nếu ko ưu tiên, vậy lý do gì mà các bác tài hay đánh sát trái vậy, gây ảnh hưởng về lưu thông cho lượng xe tốc độ cao/ xe con (số lượng lớn hơn nhiều)???

Các bác có gì thông não giúp em với nhé!
Nó di làn trái cho đỡ phải tránh né các cụ chui lên chui xuống ở làn phải. Còn xe chạy tốc độ thấp hơn chả có qui định nào không đước chạy làn trái cả, chỉ có chạy dưới tốc độ tối thiểu thì mới bị phạt ! Vì vậy các cụ sáng tác ra qui định tốc độ cao hơn chạy là trái còn lâu mới phạt được !

TieuFu

Xe container
giờ mình đang điều chỉnh tên các loại bằng lái theo quy định quốc tế rồi thì em nghĩ chắc cũng sớm bổ sung quy định tiên tiến này vào luật thôi
Kk ! Bao giờ cái đoạn cao tốc HN bắc ninh không cho chạy xe máy chung với ô tô cái đã ! Kk ! Sửa bằng theo tây cũng tốt, cơ mà làm đường theo tây thì tốt hơn ! Cái VĐ 3 nhiều chỗ xe ôm, xe máy phục chờ đón khách sai lè thì chả thấy ai quan tâm !

caisua

Xe lăn
Kk ! Bao giờ cái đoạn cao tốc HN bắc ninh không cho chạy xe máy chung với ô tô cái đã ! Kk ! Sửa bằng theo tây cũng tốt, cơ mà làm đường theo tây thì tốt hơn !
Đường tây hầu hết cũng 2 làn thôi cụ, mình còn nhiều cao tốc 3 làn hơn tây nhé cụ, em vừa đi 6 nước châu Âu về, đa phần chạy 4B

vkthang

Xe container
Đòi hỏi có ảnh cont với xe tải đi làn ngoài, thì có car video đấy, xe khác phải vượt làn trong rất nguy hiểm, sao cụ cứ lươn lẹo phỉ báng người khác như đàn bà vậy, stop nhé. Tôi sẽ khôn tiếp nữa
Lại vượt làn trong nguy hiểm =)) . Dỗi thì thôi lại còn đổ điêu thế "đàn gì" ơi?

Tôi bảo "đàn gì" tìm ảnh hay video chứng minh những gì tự nói và đàn gì ấy đã tự chứng minh là mình không hiểu luật, thế nhưng lại còn đòi so sánh với giao thông Đức, quá thiếu thực tế.

bomon

Xe tăng
Tôi đi thấy bọn cont toàn đi làn trái đường Pháp Vân Cầu Giẽ đây, đi làn giữa thì ai bắt chúng nó chuyển làn làm gì, cứ đi 60-80 được rồi. Vô ý thức còn hay cãi.
Không có thằng ngu nào dừng đột ngột đón khách hay đi đái ở làn giữa cả.

TieuFu

Xe container
Tôi đi thấy bọn cont toàn đi làn trái đường Pháp Vân Cầu Giẽ đây, đi làn giữa thì ai bắt chúng nó chuyển làn làm gì, cứ đi 60-80 được rồi. Vô ý thức còn hay cãi.
Bao giờ cụ ôm lái xe tải nặng thì hẵng nói !

vkthang

Xe container
Cụ cãi nhau với đội đấy rồi à? Hay cũng tưởng tượng để chém thôi?