[Funland] Vinaphone trì trệ

chinhatm

Xe container
Thế người thuê sim (ngũ quý, lục quý...) mang sim ra là được sang tên luôn, không mất tiền mua à???
Đây chỉ là đổi sim vật lý, nâng cấp khả năng truy cập mạng của sim thôi, chứ có sang tên đâu hay thay đổi thông tin gì đâu?
Còn sang tên thì khác, không những phải có giấy tờ cá nhân, mà còn phải chứng minh được cái sim đó là của mình. Hiên nay Vinaphone đang yêu cầu cung cấp 5-10 số thường gọi.

Dichvuthe

Xe máy
Đây chỉ là đổi sim vật lý, nâng cấp khả năng truy cập mạng của sim thôi, chứ có sang tên đâu hay thay đổi thông tin gì đâu?
Còn sang tên thì khác, không những phải có giấy tờ cá nhân, mà còn phải chứng minh được cái sim đó là của mình. Hiên nay Vinaphone đang yêu cầu cung cấp 5-10 số thường gọi.
Thì thế, cụ kia đang bảo cầm sim ra thì cho đổi chính chủ luôn. Còn chỉ đổi sim, không sang tên thì lại khác.

chinhatm

Xe container
Thì thế, cụ kia đang bảo cầm sim ra thì cho đổi chính chủ luôn. Còn chỉ đổi sim, không sang tên thì lại khác.
Ý bác ấy là, nếu không chính chủ thì khuyến nghị sang tên cho chính chủ, nếu muốn thì khách hàng sang tên (tất nhiên là lúc ấy sẽ phải đủ thủ tục), nếu không muốn thì chỉ đổi sang sim 4G và không thay đổi thông tin nào cả.
Trường hợp của tôi, sim của con gái, nên sẽ không có nhu cầu sang tên, thế mà lại bắt chính chủ ra mới đổi sim 4G thì quá là cứng nhắc, trì trệ, sai cả chủ trương của lãnh đạo

LienPhuong

Xe điện
Là em làm, em cũng làm như các bạn ấy. SIM được coi như là tài sản của mình, các bạn ấy làm không đúng nguyên tắc, đến khi gặp phải vấn đề gì đâu đó thì ai chịu trách nhiệm?
Hôm nay không làm được, mai đi qua, vào làm mấy phút thì xong rồi. Em đã từng làm hai SIM, chỉ mất khoảng 5,6 phút gì đó.
Sim là tài sản riêng mà các bạn ấy tự ý đổi tên chủ sở hữu xoành xoạch. Cơ mà em không biết topic bao cụ kêu gào vụ việc này đi đâu rồi.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Cũng là đặc điểm chung của các doanh nghiệp nhà nước.
Tôi có cái sim cũ muốn đổi sang sim 4G để dùng. Xem trên mạng thấy chỉ cần mua sim trắng về, với vài thao tác đơn giản (nhắn tin theo cú pháp) là sim trắng đã được gán số của mình.
Nhân tiện nên ra cửa hàng Vinaphone: Hỏi mua sim trắng, không bán, chỉ đổi tại chỗ. Ok, thế thì đổi tại chỗ, hóa ra cũng không được, vì phải đúng người đứng tên sim mới đổi được, mặc dù không thay đổi bất cứ thông tin nào.
Về nhà, lên Shopee đặt mua sim trắng 25k, bấm vài dòng nhắn tin là đã có sim 4G mới.
Thật ngạc nhiên là Vinaphone vẫn còn trì trệ đến thế, chẳng trách gì mất hết thị phần.
Uả VinaPhone trì trệ chỗ nào nhỉ , e đọc mãi ko ra :(

LienPhuong

Xe điện
Vinaphone đang tự động đổi tên mà, bao cụ kêu rồi đấy.

Ural 75

Xe tăng
Việc người ta mang được đúng cái SIM ấy ra, gọi điện, liên lạc được. Trả lời đủ thông tin => khuyến nghị đổi tên cho đúng chính chủ luôn.

Còn kiểu ông chồng đi đổi hộ bà vợ/ hay các cụ thân sinh thì nên lưu ý đưa thông tin người nhà ra.
Em nhớ đợt đi đổi sang sim 4G cho gấu, cầm cả sim cũ, CMTND ra mà cũng không được đổi, cứ phải chính chủ mới phiền chứ.

chinhatm

Xe container
Uả VinaPhone trì trệ chỗ nào nhỉ , e đọc mãi ko ra :(
Chủ trương của Vinaphone là tạo thuận lợi cho khác hàng trong việc đổi sim, hướng dẫn khách hàng ra các cửa hàng Vinaphone mua sim trắng về làm vài thao tác là xong.
Thực tế, cửa hàng Vinaphone không chịu bán sim trắng, bắt đổi tại chỗ, lại còn bắt chính chủ mới được đổi, gây khó khăn không cần thiết cho khách hàng.
Đó là sự trì trệ, trên một đằng, dưới một néo, chủ trương của lãnh đạo mà nhân viên không biết...

inovavgj

Xe container
cứ có chữ vina là lắm tiền mà ì ạch là đúng rồi

Cụ thớt không phải chính chủ họ không đổi cho là đúng rồi. Nếu sim chính chủ họ kiện ngược thì ai chịu đây. Em dùng vina thấy ổn nhất trong các nhà mạng. Em dùng gần 20 năm rồi.

chinhatm

Xe container
Cụ thớt không phải chính chủ họ không đổi cho là đúng rồi. Nếu sim chính chủ họ kiện ngược thì ai chịu đây. Em dùng vina thấy ổn nhất trong các nhà mạng. Em dùng gần 20 năm rồi.
Dân tình cứ suy nghĩ à uôm thế này chẳng trách gì nhân viên VNphone cũng à uôm theo.
Đúng là đúng thế nào? Chính chủ kiện cái gì khi mà sim vẫn đứng tên họ, tiền vẫn nguyên, mọi thứ vẫn nguyên, chỉ có mỗi thay đổi là vào mạng nhanh hơn?

Iron Mask

Xe tải
Thế người thuê sim (ngũ quý, lục quý...) mang sim ra là được sang tên luôn, không mất tiền mua à???
Cụ lại đánh võng quá. Người ta chỉ thay cái XÁC SIM chứ không thực hiện bất kỳ giao dịch nào liên quan đến chuyển quyền sở hữu, tiêu dùng

present

Xe điện
Trên trang web của Vinaphone có hướng dẫn đấy. Dùng sim cũ bấm *098*2*Số-serial-sim-mới# -> OK . Thế là xong
Cụ add cái link hướng dẫn của Vina xem nào.
Ngoài ra cụ nói có sim cũ rồi ko cần chính chủ vậy ngộ nhỡ cụ chôm được cái sim đó thì sao?
Đổi gì thì đổi mà cụ ko chứng minh được quyền sở hữu cái sim đó thì đương nhiên ko ai làm cho cụ cả.
Họ làm chặt như vậy cũng chỉ để tránh tranh chấp ko đáng có có thể xảy ra thôi, đọc bài của cụ thấy lưỡi cụ ít sụn lắm!

poiuy

Xe ba gác
Bác chịu khó tìm hiểu đã:
- Việc đổi sim từ 3G lên 4G không liên quan đến chính chủ hay không, giống như đi sửa cái xe máy, ai mang đi sửa chẳng được? Ở đây không có giao dịch nào hay thay đổi thông tin nào cả.
- Mua trên shopee là chính tổng đài Vinaphone hướng dẫn. Sim trắng có thể mua ở mọi cửa hàng Vinaphone hoặc các trang TMĐT.
- Dù mua ở bất cứ đâu, việc đổi sim cũng do Vinaphone thực hiện, qua hệ thống tự động hoặc qua nhân viên.
- Trường hợp này, qua hệ thống tự động thì rất đơn giản (không quan tâm đến chính chủ hay không), nhưng qua nhân viên Vunaphone thì không thể làm được
Cụ bảo việc đổi sim không liên quan đến chính chủ là sai, Có những người dùng sim trên thiết bị chỉ nhận sim 3G mà không nhận sim 4G, nếu không phải họ muốn đổi sim mà lại có người khác đổi hộ rồi họ không dùng được sim đó nữa thì sẽ bị ảnh hưởng quyền lợi. Còn so với sửa xe máy là không phù hợp vì xe hỏng rồi sửa chứ sim không hỏng mà đổi sang sản phẩm khác.

chinhatm

Xe container
Cụ add cái link hướng dẫn của Vina xem nào.
Ngoài ra cụ nói có sim cũ rồi ko cần chính chủ vậy ngộ nhỡ cụ chôm được cái sim đó thì sao?
Đổi gì thì đổi mà cụ ko chứng minh được quyền sở hữu cái sim đó thì đương nhiên ko ai làm cho cụ cả.
Họ làm chặt như vậy cũng chỉ để tránh tranh chấp ko đáng có có thể xảy ra thôi, đọc bài của cụ thấy lưỡi cụ ít sụn lắm!
Bác lười google thì cũng phải chịu khó suy nghĩ một tí chứ:
- Tại sao nhân viên Vinaphone đòi hỏi chính chủ, trong khi đó chính hệ thống tự động của Vinaphone lại không cần?
- Chẳng ai nói không cần chính chủ, mà tôi nói việc đổi sim 4G không làm thay đổi bất cứ thông tin nào, không cần phải chính người đăng ký sim đến cửa hàng để thực hiện.
- Nếu tôi chôm được sim mà tôi vẫn muốn sử dụng thì tôi đăng ký chính chủ luôn chứ khó gì? Chỉ cần đưa CMT với vài số thường liên lạc ra là sim đã đứng tên mình.
- Làm chặt với trường hợp thay đổi thông tin (thay đổi người đứng tên hẳng hạn), chứ không tha đổi bất cứ thông tin nào thì chặt để làm gì?

Hệ thống tự động của Vinaphone thì rất đơn giản:
https://myvinaphone.com/doi-sim-4g-vinaphone-tai-nha.html

chinhatm

Xe container
Cụ bảo việc đổi sim không liên quan đến chính chủ là sai, Có những người dùng sim trên thiết bị chỉ nhận sim 3G mà không nhận sim 4G, nếu không phải họ muốn đổi sim mà lại có người khác đổi hộ rồi họ không dùng được sim đó nữa thì sẽ bị ảnh hưởng quyền lợi. Còn so với sửa xe máy là không phù hợp vì xe hỏng rồi sửa chứ sim không hỏng mà đổi sang sản phẩm khác.
Bác nên nhớ, để đổi được sim thì cần phải có sim cũ. Người đứng tên sim, vì lý do nào đó mà không phải là người sử dụng sim, mà lại có nhu cầu chỉ sử dụng sim 3G (chắc tỷ lệ này cực kỳ hiếm) thì phải chấp nhận, vì đưa sim cho người khác dùng.

Chính hệ thống tự động Vinaphone cho phép đổi, chẳng cần biết là ai, miễn là biết đọc, biết bấm số:

poiuy

Xe ba gác
Bác nên nhớ, để đổi được sim thì cần phải có sim cũ. Người đứng tên sim, vì lý do nào đó mà không phải là người sử dụng sim, mà lại có nhu cầu chỉ sử dụng sim 3G (chắc tỷ lệ này cực kỳ hiếm) thì phải chấp nhận, vì đưa sim cho người khác dùng.

Chính hệ thống tự động Vinaphone cho phép đổi, chẳng cần biết là ai, miễn là biết đọc, biết bấm số:
Tính sở hữu trong trường họp ở nhà và ở cửa hàng nó có khác nhau, 1 cái mình tự làm tự chịu, 1 cái mình yêu cầu dịch vụ thực hiện.
Cái xe của mình mình tự lái: OK. Mình cho mượn xe: OK. Người mượn xe lại cho người khác mượn: không OK.

lucky226

Xe tải
Ai mua sim trắng Vina 4G về tự thay ko ạ :)
E bán 20k thôi :D

chinhatm

Xe container
Tính sở hữu trong trường họp ở nhà và ở cửa hàng nó có khác nhau, 1 cái mình tự làm tự chịu, 1 cái mình yêu cầu dịch vụ thực hiện.
Cái xe của mình mình tự lái: OK. Mình cho mượn xe: OK. Người mượn xe lại cho người khác mượn: không OK.
Bác chỉ cần biết, hệ thống của Vinaphone không yêu cầu chính người đăng ký hay ai phải là người thực hiện đổi sim.
Chỉ có một số nhân viên Vinaphone và bác (chắc một số người nữa) thấy cần phải chính người đăng ký đi đổi sim, mặc dù không thay đổi bất cứ thông tin nào