[Funland] Vinaphone trì trệ

chinhatm

Xe container
Khi bác khiếu nại: sao cái sim cũ của tôi không còn sử dụng được nữa? Tôi bị ăn cắp sim blah blo, thì vinaphone sẽ trả lời cho bác là tự tay bác nhắn tin đổi sim vào ngày giờ này.

Còn nếu kiểm tra lại mà thấy nhân viên xyz của vinaphone thực hiện đổi sim, mà người yêu cầu lại không chính chủ, sai với quy định, thế là nhân viên sẽ phải giải trình.
Rủi ro đến không phải ở cái sim mà ở khách hàng, do đó giao dịch tại quầy luôn cần chứng thực.
Rất vô lý khi mà vinaphone cung cấp 2 cách đổi sim, bác cố ý chọn cách phức tạp hơn rồi chê bai.
Bác không hiểu vấn đề rồi.
Dù là tự đổi tại nhà hay đổi tại cửa hàng đều là do người sử dụng sim đề nghị Vinaphone đổi sim 4G, chỉ khác nhau là thông qua hệ thống tự động hay là thông qua nhân viên Vinaphone thôi. Đổi bằng cách nào cũng phải được Vinaphone chấp nhận, và tất nhiên là Vinaphone sẽ chịu trách nhiệm (nếu có).
Còn chọn cách khó hơn à? Bác đọc cho kỹ, tôi nhân tiện qua cửa hàng Vinaphone nên vào mua sim trắng, nhưng họ không bán (Mặc dù trang web của họ nói là bán ở các cửa hàng Vinaphone), mà chỉ đổi tại chỗ và lại còn yêu cầu chính chủ nữa

sparta.leonidas

Xe cút kít
Em còn bị hiện tượng gọi đi mà tổng đài thông báo “ Sổ đt này không có” :))
Mà mình vừa gọi ông bạn từ danh bạ xong, gọi lại thì bị báo thế.
Chuẩn ạ ! Em cũng thỉnh thoảng bị như vậy lão ạ

sparta.leonidas

Xe cút kít
Cả công ty em dùng SIM Vina ( gói doanh nghiệp gì gì đó) mới đau chứ, chất lượng gọi tậm tà tậm tịt.
Em đang dùng gói 4000 phút nội mạng và 400 phút ngoại mạng. Tạm được dù đôi khi có khó chịu thật :D

kvboto

Xe container
Cũng là đặc điểm chung của các doanh nghiệp nhà nước.
Tôi có cái sim cũ muốn đổi sang sim 4G để dùng. Xem trên mạng thấy chỉ cần mua sim trắng về, với vài thao tác đơn giản (nhắn tin theo cú pháp) là sim trắng đã được gán số của mình.
Nhân tiện nên ra cửa hàng Vinaphone: Hỏi mua sim trắng, không bán, chỉ đổi tại chỗ. Ok, thế thì đổi tại chỗ, hóa ra cũng không được, vì phải đúng người đứng tên sim mới đổi được, mặc dù không thay đổi bất cứ thông tin nào.
Về nhà, lên Shopee đặt mua sim trắng 25k, bấm vài dòng nhắn tin là đã có sim 4G mới.
Thật ngạc nhiên là Vinaphone vẫn còn trì trệ đến thế, chẳng trách gì mất hết thị phần.
1. Cụ mua shoppee, chẳng biết ai, ông nào chịu trách nhiệm, bán có đúng luật pháp quy định không ?
2. Ra cửa hàng chính "hãng", quy định nhà nước là chính chủ hoặc có giấy ủy quyền mới được giao dịch, tránh trộm cắp, kiện cáo,...
3. Quy định pháp luật hiện nay thì sim phải là chính chủ (đăng ký bằng chứng minh thư của mình)

Cụ chủ đặt vấn đề và ví von,... đánh giá có vẻ nhầm lẫn quy phạm hành vi,...

chinhatm

Xe container
1. Cụ mua shoppee, chẳng biết ai, ông nào chịu trách nhiệm, bán có đúng luật pháp quy định không ?
2. Ra cửa hàng chính "hãng", quy định nhà nước là chính chủ hoặc có giấy ủy quyền mới được giao dịch, tránh trộm cắp, kiện cáo,...
3. Quy định pháp luật hiện nay thì sim phải là chính chủ (đăng ký bằng chứng minh thư của mình)

Cụ chủ đặt vấn đề và ví von,... đánh giá có vẻ nhầm lẫn quy phạm hành vi,...
Bác chịu khó tìm hiểu đã:
- Việc đổi sim từ 3G lên 4G không liên quan đến chính chủ hay không, giống như đi sửa cái xe máy, ai mang đi sửa chẳng được? Ở đây không có giao dịch nào hay thay đổi thông tin nào cả.
- Mua trên shopee là chính tổng đài Vinaphone hướng dẫn. Sim trắng có thể mua ở mọi cửa hàng Vinaphone hoặc các trang TMĐT.
- Dù mua ở bất cứ đâu, việc đổi sim cũng do Vinaphone thực hiện, qua hệ thống tự động hoặc qua nhân viên.
- Trường hợp này, qua hệ thống tự động thì rất đơn giản (không quan tâm đến chính chủ hay không), nhưng qua nhân viên Vunaphone thì không thể làm được

phucsminh

Xe tăng
E dùng vina tháng chưa đến 200k. 4Gb bét tè lè nhè chả bao giờ phải ngợi
Mỗi cái về vugf sâu vùng xa thì hơi oải :))

ngocvietcode

Xe tải
Bác không hiểu vấn đề rồi.
Dù là tự đổi tại nhà hay đổi tại cửa hàng đều là do người sử dụng sim đề nghị Vinaphone đổi sim 4G, chỉ khác nhau là thông qua hệ thống tự động hay là thông qua nhân viên Vinaphone thôi. Đổi bằng cách nào cũng phải được Vinaphone chấp nhận, và tất nhiên là Vinaphone sẽ chịu trách nhiệm (nếu có).
Còn chọn cách khó hơn à? Bác đọc cho kỹ, tôi nhân tiện qua cửa hàng Vinaphone nên vào mua sim trắng, nhưng họ không bán (Mặc dù trang web của họ nói là bán ở các cửa hàng Vinaphone), mà chỉ đổi tại chỗ và lại còn yêu cầu chính chủ nữa
Nói mãi mà bác không hiểu nhỉ. Ở đây có 3 bên: bác, vinaphone và nhân viên. Bác đổi qua hệ thống tự động thì không sao, bác đổi qua nhân viên, thì vinaphone sẽ chịu trách nhiệm với bác còn nhân viên sẽ phải chịu trách nhiệm với vinaphone.
Khách hàng nhiều người củ chuối lắm bắt bẻ nhau từng tí một, thế nhưng cái gì cũng muốn nhanh muốn tiện muốn được ưu tiên.

chinhatm

Xe container
Nói mãi mà bác không hiểu nhỉ. Ở đây có 3 bên: bác, vinaphone và nhân viên. Bác đổi qua hệ thống tự động thì không sao, bác đổi qua nhân viên, thì vinaphone sẽ chịu trách nhiệm với bác còn nhân viên sẽ phải chịu trách nhiệm với vinaphone.
Khách hàng nhiều người củ chuối lắm bắt bẻ nhau từng tí một, thế nhưng cái gì cũng muốn nhanh muốn tiện muốn được ưu tiên.
Bác nhầm lẫn to rồi.
Ở đây chỉ có 2 bên: Vinaphone và khách hàng (tôi).
Khách hàng đề nghị Vinaphone đổi sim 4G, thông qua 1 trong 2 cách:
- Đổi qua hệ thống tự động: Khách hàng tự mua sim trắng, thao tác theo cú pháp, thế là xong.
- Đổi qua nhân viên: Nhân viên yêu cầu đúng người đăng ký sim đến tận nơi khai báo, rồi cũng cung cấp sim trắng rồi làm thủ tục chuyển đổi trên hệ thống, thế là xong.
Cả 2 cách này đều là do Vinaphone đổi sim cho khách hàng và Vinaphone chịu trách nhiệm trước khách hàng về việc đổi sim này.
Bác không nhận thấy được bản chất của sự việc: Hệ thống của Vinaphone thì không yêu cầu chính người đăng ký sim phải làm thao tác đổi, mà ai làm cũng được, miên là biết đọc, biết bấm nút. Còn khi thông qua nhân viên lại đòi hỏi chính chủ, đó là sự trì trệ, quan liêu, đòi hỏi những thứ mà chính hệ thống Vinaphone không đòi hỏi.

Optimusblack

Xe đạp
Cũng là đặc điểm chung của các doanh nghiệp nhà nước.
Tôi có cái sim cũ muốn đổi sang sim 4G để dùng. Xem trên mạng thấy chỉ cần mua sim trắng về, với vài thao tác đơn giản (nhắn tin theo cú pháp) là sim trắng đã được gán số của mình.
Nhân tiện nên ra cửa hàng Vinaphone: Hỏi mua sim trắng, không bán, chỉ đổi tại chỗ. Ok, thế thì đổi tại chỗ, hóa ra cũng không được, vì phải đúng người đứng tên sim mới đổi được, mặc dù không thay đổi bất cứ thông tin nào.
Về nhà, lên Shopee đặt mua sim trắng 25k, bấm vài dòng nhắn tin là đã có sim 4G mới.
Thật ngạc nhiên là Vinaphone vẫn còn trì trệ đến thế, chẳng trách gì mất hết thị phần.
Thật sự tôi rất tiếc cho VNPT, 1 đơn vị có hạ tầng rất mạnh, có bề dày lịch sử phát triển, đội ngũ anh tài cực mạnh. Chỉ vì cái cơ chế với cách vận hành tệ hại mới bết bát như ngày hôm nay. Rất nhiều nhân sự thường thường bậc trung ở VNPT, sang đơn vị khác họ lột xác hoàn toàn. Vì sao ? Vì cơ chế vận hành, cách dùng người tốt hơn VNPT.
Trong khi các đơn vị khác họ tiến lên mạnh mẽ với nhiều thành tựu to lớn, VNPT vẫn loay hoay tái cơ cấu, tái nhiều quá thành chín hết rồi. Các lãnh đạo và nhân viên toàn bộ máy vẫn chưa thoát hẳn khỏi tư duy cũ vẫn COCC, vẫn vơ vét ... còn lâu VNPT mới mạnh được. Để VNPT chết thì không chết nhưng sức sống sẽ không khỏe.

ntarror

Xe máy
em thấy mạng vina dùng như cc em sai lầm khi chuyển qua cái mạng này.

toyennha

Xe lăn
Em còn bị hiện tượng gọi đi mà tổng đài thông báo “ Sổ đt này không có” :))
Mà mình vừa gọi ông bạn từ danh bạ xong, gọi lại thì bị báo thế.
Hế hế số gấu em cũng thế. Em gọi thỉnh thoảng báo như cụ từng biết . mà đặt biệt đt gấu em cứ để vào hộc bên phụ là y như rằng bị :(

Mualabay

Xe đạp
Mình dùng 4G Mobifone cũng ổn mà , không như các bạn nói đâu.

Iron Mask

Xe tải
Các bác có vấn đề thì có. Tại sao cửa hàng Vinaphone không bán SIM trắng? Họ cho lưu hành SIM trắng trên thị trường thì cửa hàng của họ phải có.
Sự thực đây chỉ có 1 là chính sách của họ không thống nhất, lôm côm.

Vấn đề thứ 2 là các cụ cứ nói chữ chính chủ, hồi đầu tháng VNPT tự gán thông tin thuê bao tùm lum lên, bảo làm hộ các TB để đủ thông tin, tránh bị thu hồi SIM rác thì họ có quan tâm đến chữ chính chủ không?

Cũng chữ chính chủ, các cụ cứ nhắn tin tra cứu thông tin thuê bao xem thuê bao của các cụ do ai đứng tên, đứng bao nhiêu thuê bao. Mạng nào cũng dính hết, nhưng làm láo đổi cả thông tin các thuê bao lâu năm thì bao lâu nay chỉ thấy mỗi cụ VNpT lần này thôi.

Dichvuthe

Xe máy
Việc người ta mang được đúng cái SIM ấy ra, gọi điện, liên lạc được. Trả lời đủ thông tin => khuyến nghị đổi tên cho đúng chính chủ luôn.

Còn kiểu ông chồng đi đổi hộ bà vợ/ hay các cụ thân sinh thì nên lưu ý đưa thông tin người nhà ra.
Thế người thuê sim (ngũ quý, lục quý...) mang sim ra là được sang tên luôn, không mất tiền mua à???