[Funland] Vinaphone trì trệ

chinhatm

Xe container
Người dùng tự đổi thì người dùng tự chịu trách nhiệm. Bác không tự làm mà đòi nhân viên làm sai nguyên tắc rồi mai ra khiếu nại, thì nhân viên sẽ bị kỉ luật.
Người dùng chỉ tự đổi được với sự cho phép của Vinaphone, hay nói cách khác Vinaphone hỗ trợ khách hàng tự đổi sim 4G tại nhà, chỉ bằng 1 vài thao tác đơn giản, cho nên Vinaphone vẫn sẽ chịu trách nhiệm nếu có gì đó xảy ra.
Vậy, theo bác sẽ có rủi ro gì xảy ra nếu như chủ nhân của cái sim đó vào mạng nhanh hơn?

Toietmoi

Xe điện
Vinaphone họ là đúng đấy cụ.
Cũng như ngân hàng, cụ có thể ở nhà chuyển tiền online nhưng nếu cụ ra PGD thì phải trình CMND ra để chứng minh chính chủ tài khoản.

chinhatm

Xe container
Em biết số của cụ, em chạy ra mua cái sim trắng về em đổi thì có lấy số của cụ được không ạ?
Cái sim trắng đấy nó ở đâu ra thế cụ? Liệu có phải do nhân viên của vina họ tuồn ra bán không ạ?
Em sợ giống cái phốt mua sim 3G ấy. Tới lúc lại mất cmn cả số.
Sim trắng do Vinaphone bán ra một cách chính thức, công khai, và hướng dẫn đổi sim cũng có trên trang web của Vinaphone.
Chỉ người đang có sim mới đổi được, vì phải thao tác trên sim muốn đổi, sau khi thành công thì sim cũ bỏ đi, số chuyển sang sim mới

Iron Mask

Xe tải
Cũng như ngân hàng, cụ có thể ở nhà chuyển tiền online nhưng nếu cụ ra PGD thì phải trình CMND ra để chứng minh chính chủ tài khoản.
Nói k đúng chút nào cả. Chính sách do doanh nghiệp đặt ra để kinh doanh và bảo vệ khách hàng.
Tất cả khái niệm giao dịch đều phải đúng là chính chủ làm, hoặc có uỷ quyền.

Tuy nhiên, đây không phải là giao dịch, chẳng khác gì sửa chữa hỏng hóc, thay cái SIM bằng SIM tốt hơn. Chẳng lẽ cái đường internet ở nhà cụ hỏng, người ký hợp đồng k ở nhà, vnpt đến sửa cứ bắt thằng chủ nhà phải có mặt mà ký giấy xác nhận sửa chữa.

Toietmoi

Xe điện
Nói k đúng chút nào cả. Chính sách do doanh nghiệp đặt ra để kinh doanh và bảo vệ khách hàng.
Tất cả khái niệm giao dịch đều phải đúng là chính chủ làm, hoặc có uỷ quyền.

Tuy nhiên, đây không phải là giao dịch, chẳng khác gì sửa chữa hỏng hóc, thay cái SIM bằng SIM tốt hơn. Chẳng lẽ cái đường internet ở nhà cụ hỏng, người ký hợp đồng k ở nhà, vnpt đến sửa cứ bắt thằng chủ nhà phải có mặt mà ký giấy xác nhận sửa chữa.
Không phải GD nhưng thực hiện quyền sở hữu mà cụ.
Cụ không thể so sánh với việc sửa mạng internet ở nhà được vì nó không làm thay đổi bản chất của chủ sở hữu.

chinhatm

Xe container
Hai cái đó khác nhau bác ạ.
Đổi sim không thay đổi bất cứ thông tin nào, kể cả người đăng ký, người đang sử dụng sim, gói cước, số tiền trong tài khoản...
Còn chuyển tiền thì khác hẳn, chắc chẳng cần phải nói

chinhatm

Xe container
Không phải GD nhưng thực hiện quyền sở hữu mà cụ.
Cụ không thể so sánh với việc sửa mạng internet ở nhà được vì nó không làm thay đổi bản chất của chủ sở hữu.
Đổi sim cũng không thay đổi bất cứ cái gì, càng không thay đổi về sở hữu, ngoài khả năng truy cập 4G tốt hơn.

Toietmoi

Xe điện
Đổi sim cũng không thay đổi bất cứ cái gì, càng không thay đổi về sở hữu, ngoài khả năng truy cập 4G tốt hơn.
Nhưng liên quan đến quyền sở hữu mà cụ, ví dụ em ra PGD yêu cầu đổi sim của cụ sang 4G, nhỡ đâu đến khi cụ kiện thì sao. Mà tại PGD không bán SIM trắng thì dở hơi quá cụ nhỉ.
Nhưng các quy định đều có hướng mở, theo em Vinaphone cũng nên nghiên cứu lại cách làm sao cho thuận tiện với khách hàng nhưng vẫn đảm bảo quyền của chủ thuê bao không bị người khác xâm phạm.

toyennha

Xe lăn
Sim vợ cụ. Cho cụ đổi xui xui cụ đi đánh ghen
Sim cụ cho vợ đổi xui xui vợ cụ cánh ghen
Sim f1 cụ cho cụ đổi xui xui cụ cấm nó yêu.
Ở vì nhưng lý do đó an mạng xảy ra thì..... :((

Yello

Xe tải
Hai cái đó khác nhau bác ạ.
Đổi sim không thay đổi bất cứ thông tin nào, kể cả người đăng ký, người đang sử dụng sim, gói cước, số tiền trong tài khoản...
Còn chuyển tiền thì khác hẳn, chắc chẳng cần phải nói
Em không biết cụ đổi SIM ở nhà thì soạn thảo tin nhắn ra sao vì em ra điểm giao dịch để đổi. Họ làm theo nguyên tắc là đổi cho chính chủ. Cụ có thể nói rõ về cú pháp tin nhắn khi đổi tại nhà được không nhỉ?

tranhoa28

Xe tăng
Sáng sáng em thấy vinaphone quảng cáo mạng 4G nhanh nhất VN đấy.
Nhưng mà đúng là ra CH Vinaphone và vnpt ức chế thật, mobi em thấy cũng ko khá hơn

chinhatm

Xe container
Nhưng liên quan đến quyền sở hữu mà cụ, ví dụ em ra PGD yêu cầu đổi sim của cụ sang 4G, nhỡ đâu đến khi cụ kiện thì sao. Mà tại PGD không bán SIM trắng thì dở hơi quá cụ nhỉ.
Nhưng các quy định đều có hướng mở, theo em Vinaphone cũng nên nghiên cứu lại cách làm sao cho thuận tiện với khách hàng nhưng vẫn đảm bảo quyền của chủ thuê bao không bị người khác xâm phạm.
Phải cầm sim theo chứ bác, để còn khai báo số sim cũ, sim mới.
Ví dụ, bác muốn thay sim của tôi thành 4G thì bác phải cầm sim của tôi theo. Hơn nữa, việc nâng cấp lên sim 4G chẳng làm hại ai. Kể cả không muốn dùng 4G vẫn có thể cài đặt chỉ dùng 3G hoặc 2G mà. Cho nên sẽ không có rủi ro nào hết.

chinhatm

Xe container
Em không biết cụ đổi SIM ở nhà thì soạn thảo tin nhắn ra sao vì em ra điểm giao dịch để đổi. Họ làm theo nguyên tắc là đổi cho chính chủ. Cụ có thể nói rõ về cú pháp tin nhắn khi đổi tại nhà được không nhỉ?
Trên trang web của Vinaphone có hướng dẫn đấy. Dùng sim cũ bấm *098*2*Số-serial-sim-mới# -> OK . Thế là xong

sparta.leonidas

Xe cút kít
Sim trắng do Vinaphone bán ra một cách chính thức, công khai, và hướng dẫn đổi sim cũng có trên trang web của Vinaphone.
Chỉ người đang có sim mới đổi được, vì phải thao tác trên sim muốn đổi, sau khi thành công thì sim cũ bỏ đi, số chuyển sang sim mới
Danh bạ theo sim cũ có bị ảnh hưởng gì không cụ ?

Michael J

Xe điện
làm tùy tiện, ko đúng nguyên tắc thì luôn đơn giản, nhanh nhảu.
cụ đừng nhầm lẫn.
Vấn đề là làm sao làm thế lại được? Còn cái quy trình của nó thì quá lằng nhằng nhiêu khê.

ngocvietcode

Xe tải
Người dùng chỉ tự đổi được với sự cho phép của Vinaphone, hay nói cách khác Vinaphone hỗ trợ khách hàng tự đổi sim 4G tại nhà, chỉ bằng 1 vài thao tác đơn giản, cho nên Vinaphone vẫn sẽ chịu trách nhiệm nếu có gì đó xảy ra.
Vậy, theo bác sẽ có rủi ro gì xảy ra nếu như chủ nhân của cái sim đó vào mạng nhanh hơn?
Khi bác khiếu nại: sao cái sim cũ của tôi không còn sử dụng được nữa? Tôi bị ăn cắp sim blah blo, thì vinaphone sẽ trả lời cho bác là tự tay bác nhắn tin đổi sim vào ngày giờ này.

Còn nếu kiểm tra lại mà thấy nhân viên xyz của vinaphone thực hiện đổi sim, mà người yêu cầu lại không chính chủ, sai với quy định, thế là nhân viên sẽ phải giải trình.
Rủi ro đến không phải ở cái sim mà ở khách hàng, do đó giao dịch tại quầy luôn cần chứng thực.
Rất vô lý khi mà vinaphone cung cấp 2 cách đổi sim, bác cố ý chọn cách phức tạp hơn rồi chê bai.