[Funland] Vì sao người Việt ngày nay dùng chữ quốc ngữ, viết bằng các chữ cái latinh?

202

Xe container
Vấn đề là cùng để viết 1 câu đơn giản là I love you chẳng hạn, ai sẽ viết nhanh và tốn ít thời gian công sức hơn thôi.
Cái đó phụ thuộc vào ngôn ngữ mỗi dân tộc. Chữ viết để mô tả ngôn ngữ

tratida

Xe container
Vấn đề là cùng để viết 1 câu đơn giản là I love you chẳng hạn, ai sẽ viết nhanh và tốn ít thời gian công sức hơn thôi.
tốn ít thời gian nó ko phải ý chính cụ ơi. Chứ thực tế nó dùng body langue, ngôn ngữ người câm nhanh hơn, hoặc cầm tay, day... là xong

Sent from Other Universe via OTOFUN

tratida

Xe container
Cái này cũng giống như mấy ông sang Lào, Cam ghi béng tiếng Lào, Cam bằng tiếng Việt cho dễ nói ấy mà (tôi đã đọc 1 cuốn học tiếng Cam cấp tốc, toàn chữ Việt :) )
Vấn đề là cái dân sở tại nó chịu sửa đổi, xây dựng hoàn thiện để biểu diễn tiếng địa phương tốt nhất mới là vấn đề.

tratida

Xe container
Mấy ông kiểu Bùi Hiền giờ sang Cam, Miến, Lào, Thái.. vận động dùng cái hệ chữ viết của ổng có khi lại hay (tất nhiên phải cùng dân bản địa chỉnh lý)

Nov

Xe điện
Người dân Việt nam xem biểu diễn ở Nhát Hát lớn có cần (nên) biết ơn người Pháp không?
Lính Taliban chạy Humvee có cần (nên) biết ơn lính Mỹ để lại xe không?

Em liều đoán là các cụ dòng Tên sáng tạo ra bộ chữ với Mục đích chính là tạo thuận lợi cho nhiệm vụ của các cụ ấy chứ không hẳn Mục đích chính là vì nước Việt đang không có 1 bộ chữ để tiếp cận tri thức.
Vậy thôi giờ em đổi ý kiến. Em thấy em chẳng cần phải cảm ơn ông Tây ấy làm gì nữa. Mục đích sáng tạo cái chữ ấy của lão, có phải là để nâng cao dân trí , truyền bá kiến thức cho người dân VN đâu. Mấy lão này đẻ ra cái chữ quốc ngữ này là để tuyên truyền thôi. Mấy bọn Pháp thấy hay hay thì dùng tiếp. Cụ Hồ thấy hay hay thì tiếp tục. Cụ Tongia nói rất đúng, Taliban không cần phải cảm ơn người Mỹ vì khi bỏ chạy đã để lại mấy con xe zeep. Người VN đếch cần phải tỏ lòng biết ơn với mấy tay giáo sỹ làm gì cả. Vì chúng nó sáng tạo ra chữ là để cai trị đất này đấy chứ, vì lợi ích chính bọn chúng.
Em trả lời thay cụ ấy

Cai trị có 2 kiểu cai trị hành chính và cai trị tinh thần.
Xâm lăng cũng có 2 kiểu xâm lăng lãnh thổ và xâm lăng văn hóa.

Phong trào tỏa ra thế giới cướp nước ở quy mô toàn cầu của Chủ nghĩa thực dân thế kỷ 15- thế kỷ 20 chúng nó tiêu diệt bao nhiêu dân tộc, hủy hoại bao nhiêu nền văn hóa bản địa ở Á, Phi, Mỹ, Úc...
Bồ Đào Nha, Tây Ban Nha hay Anh, Pháp... thì lúc đó cũng đều là lũ đua nhau đi cướp nước người cả.

Mà mấy cụ tu sĩ thì hay đi nhờ pháo hạm sang nên nhiều lúc yêu cầu dân các nước thuộc địa đều phải quý mến cả thì nó cũng hơi khó cho người ta thôi.
Chứ nói căm ghét thì quá lời rồi.
When the missionaries came to Africa they had the Bible and we had the land. They said 'Let us pray.' We closed our eyes. When we opened them we had the Bible and they had the land.
(Desmond Tutu)

"Khi người da trắng đến, họ có cuốn Kinh Thánh, chúng tôi có đất đai. Họ nói "Chúng ta hãy cùng cầu nguyện!" Chúng tôi nhắm mắt lại. Lúc mở mắt ra, chúng tôi có cuốn Kinh Thánh còn họ có tất cả đất đai lãnh thổ của chúng tôi".

Duyvu2019

Xe hơi
Chứng tỏ Pháp đô hộ Việt Nam nhưng vẫn có chính sách duy trì và phát triển chữ Quốc ngữ Việt nam, chứ không ép dân ta phải dùng chữ Pháp, tiếng Pháp.
Nói đi thì nói lại, nếu không bị Thực dân Pháp đô hộ, thì Việt Nam có lẽ vẫn dùng chữ Hán -Nôm đến nay. Mà dùng chữ Hán-Nôm thì nó vừa khó viết, khó đọc, khó nhớ mặt chữ....rất khó phát triển nền Văn học.

Ơn giời, thế quái nào thật tình cờ Việt nam lại thoát được cái chữ Hán ngoằn nghèo....:))
Chính sách cái gì cụ, cần phân biệt rõ:
1- bối cảnh thời đó chữ coi là quốc ngữ là chữ Nôm
2- chữ la tinh bị coi là ngoại lai
Vậy chính sách duy trì phát triển chữ quốc ngữ Việt Nam là cụ tự nghĩ ra rồi.
Có thể hiểu như thế này:
1-Việc chữ quốc ngữ ra đời là do hội truyền giáo thực hiện, tức có mục đích truyền giáo
2-Phong trào bài văn hoá tây ở ta rất cao nên tiếng Pháp không thể mở rộng ra đc. Đội Pháp thấy chữ Việt la tinh sát với tiếng Việt nên đưa vào trường dạy (ban đầu cũng cưỡng ép học)
3- Lượng người biết chữ Việt La tinh chỉ có 5% dân số (chủ yếu là hệ thống phục vụ cho Pháp vs trí thức tại 1 số thành phố lớn ) thì hỏi cụ “chính sách phát triển cái gì”
Chữ Việt la tinh chỉ thật sự bùng nổ khi Bác Hồ cùng team thực hiện phong trào “bình dân học vụ “, chọn tiếng Việt la tinh vì ưu điểm dễ học và đơn giản hơn nhiều so với chữ Nôm, phù hợp với bối cảnh bần nông mù chữ chiếm 95% dân số bấy giờ.

Dan du an

Xe ba gác
Chữ Nôm : Khó viết, khó nhớ mặt chữ.
Chữ Hán: Tương tự
Nên chỉ dành cho gia đình nào có điều kiện, con nhà quan chức, hoặc ở thành phố. Nông thôn đa phần mù chữ
Chữ Latinh : đọc sao viết vậy, dễ nhớ, dễ thuộc, dễ dạy. Nên chọn chữ quốc ngữ là lựa chọn tốt nhất.
Em thấy nên bỏ các loại dấu cho dễ nữa. Có lẽ nên huy động một lần cải cách toàn diện chữ hiện tại.

Dan du an

Xe ba gác
Em không hiểu có ngôn ngữ nào cũng ghép các chữ cái đánh vần như tiếng Việt hiện tại không. Cái này hay mà các ngôn ngữ khác như tiếng Anh, Pháp toàn thấy từ nào biết từ đấy giống kiểu chữ tượng hình nhỉ

Duyvu2019

Xe hơi
Trả lời câu hỏi của thớt thì phải dựa vào bối cảnh lịch sử, là chuỗi các diễn biến lịch sử khiến chữ Việt La tinh trở thành chữ quốc ngữ.
1- Ra đời
Thực ra chữ Việt la tinh ra đời là sự đóng góp từ cả một hội đồng các tu sĩ nhằm mục đích truyền giáo, trong đó giáo sĩ Alexandre de Rhodes là đầu tàu đưa ra ý tưởng và thực hiện, mất gần 200 năm mới hoàn thiện với rất nhiều người đóng góp trong đó có cả người Việt . Giai đoạn này chữ Việt la tinh chỉ phục vụ mục đích truyền giáo. Ko có tính đại chúng.
2- Chính sách ngu dân của Pháp
“Nhờ ơn” Pháp, đến 95% dân số VN mù chữ, chữ Nôm gần như đoạn tuyệt, do vậy khi có một chữ mới dễ học hơn thì sẽ tiếp thu hơn. Chứ nếu mà 1 xã hội được sống bình thường, người người biết chữ Nôm thì chưa chắc chữ La tinh đã chiếm sóng (khi ta chưa biết chữ thì dễ học chữ mới chứ đã biết 1 ngôn ngữ rồi thì khó học thêm)
3- Phong trào bài Tây ở VN cao dẫn đến việc ko thể đưa tiếng Pháp làm ngôn ngữ chính, Pháp lựa chọn tiếng Việt la tinh đưa vào trường học để dễ cai trị, ban đầu dân ko chịu học nhưng nhờ chính sách ép buộc nên có thể nói giai đoạn này chữ Việt la tinh bắt đầu được truyền bá ra ngoài hội truyền giáo, tuy nhiên chỉ có khoảng 5% chủ yếu là trí thức, địa chủ cùng hệ thống tay sai Pháp được học.
4- Bác Hồ lãnh đạo người Việt giành chính quyền:
Có thể nó đây là nguyên nhân quan trọng nhất vì chữ Việt la tinh chính thức trở thành chữ quốc ngữ vs đc phổ cập đến đại chúng, lý do là:
- Bác Hồ cùng team lãnh đạo đều là các trí thức từng học tiếng Pháp nên việc có thiện cảm với chữ la tinh là bình thường
- Chữ Nôm quá khó học ko phù hợp cho việc phổ cập nhanh và rộng (nên nhớ chữ Nôm ra đời chính là để thoát chữ hán nên mấy cụ bảo chữ Nôm là ảnh hưởng từ Tàu là ko đúng).
- Ngược với chữ Nôm, chữ quốc ngữ rất dễ học, đơn giản (tính ưu việt của chữ la tinh)
Vì vậy ngay bản tuyên ngôn độc lập Bác Hồ đã dùng chữ Việt la tinh, đỉnh điểm là phong trào “Bình dân học vụ” chính là dấu mốc chữ la tinh chính thức trở thành “chữ quốc ngữ” ở VN
Tuy nhiên, để thuyết phục được người dân học chữ ko đơn giản, thời Pháp từng phải cưỡng ép mãi mới được vài %, nhưng nhờ vào uy tín của bác Hồ cùng sự nỗ lực của cả 1 hệ thống lúc bấy giờ đã giúp phần lớn dân Việt hưởng ứng , chứ ông Pháp mà hô hào chắc chỉ ăn chửi chứ mấy người học.
Tóm cái váy lại, chữ quốc ngữ la tinh được chọn chủ yếu nhờ 2 yếu tố chính:
1- Lựa chọn của phe thắng cuộc, phe được lòng dân
2- Tính ưu việt của chữ la tinh trong bối cảnh 1 đất nước lầm than dưới ách thực dân ( nếu ko có chính sách ngu dân nếu ko có bối cảnh đó thì chữ Nôm hoàn toàn có thể mới là chữ quốc ngữ ngày nay).
Đọc Cmt 1 số cụ vinh danh công lao Pháp, nói thật công lao của Pháp lớn nhất là “làm người Việt lầm than cả trăm năm”.
Cướp 100 cho lại 1-2 đó k phải công lao mà là cái giá phải trả để còn cướp tiếp, chứ ăn cả 100 thì “ăn được à“.
Nên 1 số nhỏ người Pháp có công với VN, VN luôn ghi nhận, còn tội ác tày trời của Pháp thì luôn phải nhớ.

Chỉnh sửa cuối:

cod

Xe buýt
Em không hiểu có ngôn ngữ nào cũng ghép các chữ cái đánh vần như tiếng Việt hiện tại không. Cái này hay mà các ngôn ngữ khác như tiếng Anh, Pháp toàn thấy từ nào biết từ đấy giống kiểu chữ tượng hình nhỉ
Tiếng Việt - chữ Việt, theo em là loại ngôn ngữ đặc thù và độc nhất khi có thể đọc âm Hán, viết kiểu Latinh đc (đây là 2 hệ chữ viết - ngôn ngữ lớn nhất thế giới). Nhờ kiểu từ đơn âm mà viết Latinh, mình ko dính phải 2 nhược điểm lớn của 2 hệ ngôn ngữ trên.

Điển hình: người Việt có thể dùng tiếng Việt làm thơ theo bất cứ thể loại nào trên thế giới nhưng riêng thơ lục bát và song thất lục bát thì chỉ có ở VN. Thơ của Tây như dạng văn xuôi ngắt dòng chứ ko mang tính âm nhạc như của VN. Thơ Tàu thì chỉ nhìn chữ cũng ko thấy nó vần với nhau như mình.

Dân miền núi TM

Xe điện
Cụ tái định nghĩa chịu ơn người Làm ơn cho mình, bất kể màu da sắc tộc, với sùng bái người ngoại quốc ngẫu nhiên, đây là một phương thức ngụy biện.

Việc em lên tiếng đả kích người ko biết hàm ơn ân nhân, và đả kích người không thích sùng bái ngoại quốc, rõ ràng không phải là hành vi giống nhau để cụ gộp chung về 1 mối.

Em cho là, bắt bẻ, lèo láicâu chữ để tạo lợi thế cho mình khi tranh luận, không phải là hành vi mà bậc quân tử nên làm.

PS: cụ hàm ý de Pina hay de Rhodes là quân xâm lược thì cứ tập trung phân tích luận điểm ấy, thay vì gộp chung công tội với người âu châu thời kỳ khác. Bởi vì nếu cứ mà khái quát vô tội vạ, không giới hạn, thì cũng là bắt tội Marie Cuirrie xả bom nguyên tử lên người dân Hiroshima, vì đằng nào cũng là nhờ nghiên cứu của bà mà ra cả.
Có nhiều lịch sử, cái chúng ta nhìn thấy chưa chắc là tốt nhất hay tệ nhất.
Loài người thì có chữ viết hay không cũng chả quan trọng, cụ cứ tính số người biết chữ trong cả lịch sử loài người thì rõ. Không biết khéo còn sống lâu hơn.
Chúng ta ở hiện tại có thể là giai đoạn biết chữ nhiều nhất, tiến bộ nhất ... nhưng chưa chắc đã thông thái nhất vì khả năng cao là đang đánh đổi lấy việc kết thúc nền văn minh sớm nhất.
Vậy nên việc chê người Áp gà là vớ vẩn.

Loài người thì có chữ viết hay không cũng chả quan trọng, cụ cứ tính số người biết chữ trong cả lịch sử loài người thì rõ. Không biết khéo còn sống lâu hơn.
Chúng ta ở hiện tại có thể là giai đoạn biết chữ nhiều nhất, tiến bộ nhất ... nhưng chưa chắc đã thông thái nhất vì khả năng cao là đang đánh đổi lấy việc kết thúc nền văn minh sớm nhất.
Bác đúng là từ trên núi xuống ;))
Nhờ có chữ viết mà tri thức của loài người được lưu giữ và truyền bá rộng khắp như hiện nay.

• Vodka
Reactions: 202

cod

Xe buýt
Em ạ cụ!

Cụ cho rằng ko biết chữ, chịu cảnh nhìn thấy thú rừng, sấm chớp, mưa gió, động đất đều sợ đ... ra khố, chui hang, quấn lá là hạnh phúc và thông thái thì em mời cụ sang rừng già châu Phi sống cho nó lâu ạ!

Dân miền núi TM

Xe điện
Em ạ cụ!

Cụ cho rằng ko biết chữ, chịu cảnh nhìn thấy thú rừng, sấm chớp, mưa gió, động đất đều sợ đ... ra khố, chui hang, quấn lá là hạnh phúc và thông thái thì em mời cụ sang rừng già châu Phi sống cho nó lâu ạ!
Cụ không nhớ Châu Âu có cả 10 thế kỷ mông muội à? Xa hơn thì người Ai Cập cổ có cần những chữ tượng hình mà các học giả vẫn đang nghiên cứu ko?

Dân miền núi TM

Xe điện
Bác đúng là từ trên núi xuống ;))
Nhờ có chữ viết mà tri thức của loài người được lưu giữ và truyền bá rộng khắp như hiện nay.
Lão trưởng bản Áp gà:
90 tỷ người không biết chữ đã tồn tại dc 200.000 năm , 10 tỷ người biết chữ tồn tại chưa chắc dc 500 năm. Chọn cái nào???

Vietex

Xe điện
Chữ Hàn Quốc cũng là chữ tượng thanh, ghép vần như mình. Cháu học qua rồi. Nghe nói chữ tiếng Nga ngố cũng thế.

cod

Xe buýt
Cụ không nhớ Châu Âu có cả 10 thế kỷ mông muội à? Xa hơn thì người Ai Cập cổ có cần những chữ tượng hình mà các học giả vẫn đang nghiên cứu ko?
Hình như cụ đang ko hiểu chính mình nói cái gì. Ko biết cụ troll hay là ... thật nữa 🤣🤣