[Funland] Vì sao người Việt ngày nay dùng chữ quốc ngữ, viết bằng các chữ cái latinh?

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Cái đó phụ thuộc vào ngôn ngữ mỗi dân tộc. Chữ viết để mô tả ngôn ngữ
À nhưng cụ ấy đang so sánh thứ chữ mô tả ngôn ngữ với mô tả hình ảnh mà.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều lịch sử, cái chúng ta nhìn thấy chưa chắc là tốt nhất hay tệ nhất.
Loài người thì có chữ viết hay không cũng chả quan trọng, cụ cứ tính số người biết chữ trong cả lịch sử loài người thì rõ. Không biết khéo còn sống lâu hơn.
Chúng ta ở hiện tại có thể là giai đoạn biết chữ nhiều nhất, tiến bộ nhất ... nhưng chưa chắc đã thông thái nhất vì khả năng cao là đang đánh đổi lấy việc kết thúc nền văn minh sớm nhất.
Vậy nên việc chê người Áp gà là vớ vẩn.
Thà một phút huy hoàng rồi chợt tối cụ à. Cụ muốn sống dùng điện thoại máy tính ko hay muốn nhóm lửa vào hang ngủ đến sáng mai dậy đi săn?

Dân miền núi TM

Xe điện
:D
Thà một phút huy hoàng rồi chợt tối cụ à. Cụ muốn sống dùng điện thoại máy tính ko hay muốn nhóm lửa vào hang ngủ đến sáng mai dậy đi săn?
Cụ phải hỏi người Châu Âu xem sao họ chui vào chăn suốt 10 thế kỷ.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
:D

Cụ phải hỏi người Châu Âu xem sao họ chui vào chăn suốt 10 thế kỷ.
Tại họ bị rợ german nó đánh phá đấy chứ. Em thà làm chó thời bình còn hơn làm người thời loạn, nhất là còn được xài máy tính điện thoại.

Dân miền núi TM

Xe điện
Em có sống được đến thế đâu mà lo. Cụ muốn sống trong hang đi ngủ sớm hàng ngày để lo chuyện trăm năm à? Ngưỡng mộ quá.
Các cụ vẫn mâu thuẫn vậy. Thích xài internet nhưng vẫn đi cắm trại trong rừng.
Đội Áp gà trông thế nhưng còn nhất quán hơn.:D

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao ko được mâu thuẫn nhỉ. Ai cũng chỉ có một cuộc sống. Như cụ chê chữ viết nhưng vẫn xài viết lấy viết để chứ có vào hang sống đâu. Đó sẽ là động lực để phát triển starlink hoặc để cụ phấn đấu giàu như qua vào hang tu hành chẳng hạn.

Các cụ afgan cũng thế. Sùngđạo thì cứ ôm bom cảm tử đi nổ lên ngoại đạo để được lên với alla đi chứ sao lại đi giành quyền điều hành đất nước làm gì. Cuộc sống thế gian chỉ là tạm bợ, cần gì phải thế.

Chỉnh sửa cuối:

Kiên Khùng

Xe điện
Dù các ông giáo sĩ kia tạo ra chữ quốc ngữ vì động cơ gì thì nó cũng đang đem lại nhiều lợi ích cho chúng ta. Có biết ơn hay tôn vinh họ, em thấy cũng chả có gì sai. Nhiều cụ ở đây chủ nghĩa dân tộc còn cực đoan hơn cả em.
Dưới mồ mấy giáo sĩ tây lông cười khẩy bọn Annam gen Z xài thứ chữ Latin fake hàng chợ giời, build sẵn dựa trên mã nguồn mở kiểu ký âm, nghe gì viết nấy chỉ để truyền đạo cho thổ dân dễ dàng hơn.
Thứ chữ chứa khuyết tật ngữ pháp mang tính hệ thống đó đc xài vài trăm năm nay đã thành cố tật, mỗi câu có thể hiểu chục cách khác nhau mà không thể nâng cấp lên thành loại chữ không thể hiểu sai như chữ Latin bản premium (các ngôn ngữ châu Âu được xây dựng với cấu trúc ngữ pháp chặt chẽ) vì đặc trưng của chữ viết là không thể dễ dàng sửa vì thói quen lẫn khối lượng tài liệu chồng chất hàng trăm năm.
Họ cười người Việt rơi tõm vào cái nệm êm ái nhưng yếu ớt là chữ quốc ngữ. Biết đọc biết viết, hiểu nôm na thì đc nhưng để diễn đạt các cấu trúc phức tạp, hàn lầm nhằm hiểu sâu, hiểu đúng bản chất các vấn đề khoa học, tư tưởng, logic thì yếu nhớt.
Dùng thì dùng. Cám ơn thì cám ơn nhưng đội lên đầu thờ lạy thì không. Vì thứ chữ này đang kìm hãm sức tư duy của người Việt. Dùng đầu đường xó chợ thì tạm.
Chỉ cần mở bất cứ trang báo nào hàng ngày, mỗi câu phát biểu bằng tiếng Việt của nhân vật nào đó bị bẻ nghĩa, xuyên tạc dễ dàng, làm trò cười là hiểu tiếng Việt yếu thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

Dân miền núi TM

Xe điện
Tại sao ko được mâu thuẫn nhỉ. Ai cũng chỉ có một cuộc sống. Như cụ chê chữ viết nhưng vẫn xài viết lấy viết để chứ có vào hang sống đâu. Đó sẽ là động lực để phát triển starlink hoặc để cụ phấn đấu giàu như qua vào hang tu hành chẳng hạn.

Các cụ afgan cũng thế. Sùngđạo thì cứ ôm bom cảm tử đi nổ lên ngoại đạo để được lên với alla đi chứ sao lại đi giành quyền điều hành đất nước làm gì. Cuộc sống thế gian chỉ là tạm bợ, cần gì phải thế.
Cụ chỉ nhìn theo chiều thuận nên nó thế. Em ko đánh giá cao hay đánh giá thấp chữ viết hiện tại vậy thôi.
Rõ ràng cụ chỉ thấy lịch sử hiện tại trước mắt với starlink, laptop... :D

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chỉ nhìn theo chiều thuận nên nó thế. Em ko đánh giá cao hay đánh giá thấp chữ viết hiện tại vậy thôi.
Rõ ràng cụ chỉ thấy lịch sử hiện tại trước mắt với starlink, laptop... :D
Vậy làm sao để thấy được tương lai để mà đánh giá thế cụ, phải vào hang thiền à? Và làm vậy thì được gì? Em đang được tiện nghi vì có chữ viết thì em khen, cụ được tiện nghi cụ lại ko khen thì mâu thuẫn quá, ko bằng mấy anh già làng af gan nữa.

QueViet

Xe tăng
.....
Thứ chữ chứa khuyết tật ngữ pháp mang tính hệ thống đó đc xài vài trăm năm nay đã thành cố tật, mỗi câu có thể hiểu chục cách khác nhau mà không thể nâng cấp lên thành loại chữ không thể hiểu sai như chữ Latin bản premium
....
Dùng thì dùng. Cám ơn thì cám ơn nhưng đội lên đầu thờ lạy thì không. Vì thứ chữ này đang kìm hãm sức tư duy của người Việt. Dùng đầu đường xó chợ thì tạm.
Chỉ cần mở bất cứ trang báo nào hàng ngày, mỗi câu phát biểu bằng tiếng Việt của nhân vật nào đó bị bẻ nghĩa, xuyên tạc dễ dàng, làm trò cười là hiểu tiếng Việt yếu thế nào.
...
mấy cụ bỉ bôi ofers / chữ quốc ngữ / tiếng Việt ???Tưởng thế nào, lôi ra mấy cái ví dụ xa lơ xa lắc ... mà có lẽ chỉ các cụ... mới biết

Chỉnh sửa cuối:

Kiên Khùng

Xe điện
mấy cụ bỉ bôi ofers / chữ quốc ngữ / tiếng Việt ???Tưởng thế nào, lôi ra mấy cái ví dụ xa lơ xa lắc ... mà có lẽ chỉ các cụ... mới biết
Hằng ngày bọn tôi vật lộn với các thể loại luật thông tư nghị định quy chuẩn tiêu chuẩn nên biết cái yếu của TV ntn cụ ạ.

Dân miền núi TM

Xe điện
Vậy làm sao để thấy được tương lai để mà đánh giá thế cụ, phải vào hang thiền à? Và làm vậy thì được gì? Em đang được tiện nghi vì có chữ viết thì em khen, cụ được tiện nghi cụ lại ko khen thì mâu thuẫn quá, ko bằng mấy anh già làng af gan nữa.
Đc nhiều cụ! Quan trọng nhất là sống sót.:D

QueViet

Xe tăng
Hằng ngày bọn tôi vật lộn với các thể loại luật thông tư nghị định quy chuẩn tiêu chuẩn nên biết cái yếu của TV ntn cụ ạ.
Cụ lại mắc lỗi thiên kiến, ít chịu gúc gờ rồi. :D
Một ông giáo tiếng Anh nói rằng học T. A càng học càng khó, giống như leo cột mỡ.... tôi hiểu rằng sau cái vỏ ngôn ngữ là cả một nền văn hóa. Huống hồ T . V là tiếng mẹ đẻ của tôi , còn các cụ thì tôi không dám chắc.

Dân miền núi TM

Xe điện
Một ông giáo tiếng Anh nói rằng học T. A càng học càng khó, giống như leo cột mỡ.... tôi hiểu rằng sau cái vỏ ngôn ngữ là cả một nền văn hóa. Huống hồ T . V là tiếng mẹ đẻ của tôi , còn các cụ thì tôi không dám chắc.
Cụ lái đi xa với chủ đề thớt rồi.:D