[Funland] Vì sao người Việt ngày nay dùng chữ quốc ngữ, viết bằng các chữ cái latinh?

omerta77

Xe điện
Ngu dân dễ trị. Mãi sau 1945 Bác Hồ mới chỉ đạo phong trào diệt giặc dốt. Tỷ lệ mù chữ mới giảm xuống

theanh90

Xe tăng
Em nghĩ cũng do tiếng Việt thuận lợi để ký âm nữa. Chứ bọn Tàu, Nhật giờ cũng muốn ký âm như thế mà có đc đâu. Tàu chả thèm ký âm kiểu Latin rỏ dãi ra. Ai đời đọc báo mà học xong trung học cũng chưa đọc đc hết 1 bài báo mà ko cần tra từ điển.
Tiếng nhật tàu đều kí âm được hết cụ ạ, không có giới hạn nào đâu, âm nhạc còn có ký âm là nốt nhạc cơ mà

Trà Lý

Xe tăng
Theo quy tắc cúng 4 đòi vì từ đời thứ 5 trở đi đã được đầu thai hoặc nếu chưa rõ đầu thai hay không thì cúng chung tại nhà thờ họ... suy ra dần dần sớ cúng gửi xuống âm phủ cũng phải bằng chữ quốc ngữ không thì các cụ nhà mình chịu không biết con cháu thưa gửi kêu xin phù hộ cho cái gì?
Sau này em với các cụ già đi khéo lúc đó chữ quốc ngữ lại là ngoại ngữ (như chữ nôm bây giờ), mình lại kiếm ăn bằng nghề viết sớ quốc ngữ và cúng thuê... ha ha.

cu mậm

Xe buýt
Em coi việc tôn vinh những người sáng tạo và tổng hợp ra chữ viết tiếng Việt là xứng đáng.
Cái mình chắt lọc từ kho tàng tri thức nhân loại hay phát kiến cá nhân, bất kể chế độ xã hội, mục đích phát minh, xuất xứ, tôn giáo... để sử dụng và phát triển cho chính mình thì sao phải chửi bới, bới móc họ?
Mấy ông giáo sĩ phương Tây này, phải chăng họ có dính dáng đến thực dân Pháp nên phải phủ nhận, phủ định sạch trơn đóng góp của họ mới là sạch?
Hãy xem những thứ ngoại lai trước TK 17 vào mình có gì và được tôn vinh, mang lại giá trị gì.
Riêng TK 19÷20 thì bọn đế quốc đem vào kiến trúc, quy hoạch, nghệ thuật, cơ sở hạ tầng chắc chắn có BẢN CHẤT LÀ PHỤC VỤ XÂM LƯỢC, ĐÔ HỘ, BÓC LỘT dân ta và trong những thứ đó bây giờ có những gì đang được chính thức (pháp chế hóa) việc bảo tồn, tôn vinh?

P/S: Hôm nay có thớt phục dựng bảo tồn cái cổng trại lính ở Hàng Bài đó. Các cụ thông tuệ, sạch, có học sang đó để chửi cho nó thành người trên nhiều người.
Gìn giữ giá trị lịch sử khác với tôn vinh, ta đâu có tôn vinh thực dân Pháp vì mấy cái công trình đó?