[Funland] Vì sao người Việt ngày nay dùng chữ quốc ngữ, viết bằng các chữ cái latinh?

Dân miền núi TM

Xe điện
Người dân Việt nam xem biểu diễn ở Nhát Hát lớn có cần (nên) biết ơn người Pháp không?
Lính Taliban chạy Humvee có cần (nên) biết ơn lính Mỹ để lại xe không?

Em liều đoán là các cụ dòng Tên sáng tạo ra bộ chữ với Mục đích chính là tạo thuận lợi cho nhiệm vụ của các cụ ấy chứ không hẳn Mục đích chính là vì nước Việt đang không có 1 bộ chữ để tiếp cận tri thức.
Chẳng qua nó tiện và hợp với người Việt thì dùng thôi chứ với hội Ả rập thì còn lâu. :D

giang.nguyen

Xe điện
Em đọc mà chẳng hiểu ý cụ muốn gì. Chúng ta đều đã công nhận công lao sáng tạo ra chữ Quốc ngữ của mấy ông giáo sỹ, bằng chứng là chúng ta đã công nhận nó được sáng tạo bởi họ và taất cả các tài liệu có liên quan đều đã ghi rằng nó được sáng tạo bởi mấy ô g đó. Em ở còm trên cũng đã nói công sáng tạo thuộc về họ. Vậy cụ còn muốn đất nước VN phải làm gì nữa để ghi nhận công ơn ? Lập đền thờ, xây lăng tưởng niệm hay là làm gì?
Còn phổ truyền và phát triển được đến như ngày nay, thì công lớn là của cụ Hồ và Việt Minh. Nó cũng giống như cái đèn điện chẳng hạn, Edison là người sáng chế ra. Nhưng có công triển khai sản xuất hàng loạt và phổ biến đến toàn dân lại là công của các nhà sản xuất và phân phối. Đứng ở phương diện này mà nhìn , ông Edison hay mấy ông giáo sỹ còn phải cảm ơn các nhà sản xuất. Không có họ thì cái sáng tạo của ông cũng vứt xó mà thôi.
Nói về chữ viết, tại sao nhà cầm quyền lại đóng vai trò quan trọng trong việc phổ truyền một loại chữ, vì nó phù hợp với mục đích của họ. Như Ấn độ chẳng hạn, em không rõ người Ấn có sáng tạo ra được chữ viết riêng của họ không, nhưng người Anh là người cai trị và họ quyết định tiếng Anh phải là thứ tiếng được dùng chính thống và là quốc ngữ. Như vậy nếu người Ấn có sáng tạo ra được chữ viết riêng của mình thì cũng bị dẹp sang một bên, thậm chí có khi còn bị tiêu diệt, cả người viết và người nói thứ tiếng ấy. Các nước thuộc địa ở châu Phi cũng vậy thôi. Nhiều nước phải dùng tiếng Pháp làm tiếng phổ thông. Gửi cụ thông tin về phong trào " Bình dân học vụ". Theo thống kê thì ở thời điểm đó 95% dân số VN mù chữ, và chỉ có 1,8% người được học hành. Người Pháp trước đó đã quy định chữ quốc ngữ là chữ viết chính thống. Cụ Hồ nhận thấy nhiều ưu điểm của nó như dễ nhớ, dễ học, và dễ tìm thầy dạy...nên đã chọn nó để phổ truyền. Nếu lúc bấy giờ mà có một chuyên gia ngôn ngữ giỏi , tham khảo chữ quốc ngữ chẳng hạn, chế cháo ra một loại chữ nó khang khác đi một tý rồi đưa cho cụ Hồ thì có lẽ cụ Hồ cũng chọn loại chữ ấy cũng nên.
"Chẳng qua cũng chỉ là công sáng tạo"
"không có ông này thì cũng có ông khác"
"chẳng qua là không có bộ nào khác"
"Chẳng qua là thiếu vắng nguòi như bùi hiền ở thế kỷ 17"

Em cảm nhận rõ cách cụ ghi nhớ công lao mà

"Chẳng qua cũng chỉ là công sáng tạo"
"không có ông này thì cũng có ông khác"
"chẳng qua là không có bộ nào khác"
"Chẳng qua là thiếu vắng nguòi như bùi hiền ở thế kỷ 17"

Em cảm nhận rõ cách cụ ghi nhớ công lao mà
Thế cụ muốn em và đất nước này phải ghi nhận công lao của ông ý như thế nào? Em hỏi ở trên rồi đó: xây lăng, đúc tượng, lập đền thờ, lập bảo tàng., treo băng rôn biểu ngữ...hay từng nhà ở VN phải lập bàn thờ ông ấy? Cụ đưa ra yêu cầu cụ thể đi chứ em thấy mông lung quá?

giang.nguyen

Xe điện
Thế cụ muốn em và đất nước này phải ghi nhận công lao của ông ý như thế nào? Em hỏi ở trên rồi đó: xây lăng, đúc tượng, lập đền thờ, lập bảo tàng., treo băng rôn biểu ngữ...hay từng nhà ở VN phải lập bàn thờ ông ấy? Cụ đưa ra yêu cầu cụ thể đi chứ em thấy mông lung quá?
Mỗi khi cụ có ý định dè bỉu ông ấy thì đừng dùng thứ chữ do ông ấy sáng tạo là được mà cụ

Mỗi khi cụ có ý định dè bỉu ông ấy thì đừng dùng thứ chữ do ông ấy sáng tạo là được mà cụ
Thật em chẳng hiểu cụ thế nào nữa? Như nào mà lại là dè bỉu nhỉ? Nếu thế thì cái còm của cụ TONGIA ở trên cụ sẽ quy nó ra là gì nhỉ? Em bắt đầu thấy nghi ngờ động cơ của cụ rồi đấy.

giang.nguyen

Xe điện
Thật em chẳng hiểu cụ thế nào nữa? Như nào mà lại là dè bỉu nhỉ? Nếu thế thì cái còm của cụ TONGIA ở trên cụ sẽ quy nó ra là gì nhỉ? Em bắt đầu thấy nghi ngờ động cơ của cụ rồi đấy.
"chẳng qua là..." há chẳng phải dè bỉu, phủ nhận công lao sao cụ?

"chẳng qua là ko có bộ chữ nào khác"
Dễ vậy thì cả ngàn năm người Việt phải làm ra được dăm ba bộ chữ khả dĩ rồi. Cần gì phải nhờ đến ông tây làm thay cho điều ấy.

Em chẳng quan tâm gì đến cụ Tongia là ai. Cụ ấy chẳng phải người đang đối thoại giữa cụ và em thì ý kiến của cụ ấy liên quan gì mà em phải quan tâm.

kienvinh

Xe lăn
Có thể thời đấy cũng gặp thiên thời địa lợi nên phổ biến được chữ quốc ngữ. Khéo nếu chữ quốc ngữ chỉ vừa được phát minh ra năm ngoái thì còn cãi nhau ỏm tỏi, chưa chắc đưa vào sử dụng được.

Trích Wiki:

Ngày 1 Tháng Giêng năm 1879 thì lại có lệnh khẳng định các văn kiện chính thức phải dùng chữ Quốc ngữ.

"chẳng qua là..." há chẳng phải dè bỉu, phủ nhận công lao sao cụ?

"chẳng qua là ko có bộ chữ nào khác"
Dễ vậy thì cả ngàn năm người Việt phải làm ra được dăm ba bộ chữ khả dĩ rồi. Cần gì phải nhờ đến ông tây làm thay cho điều ấy.

Em chẳng quan tâm gì đến cụ Tongia là ai. Cụ ấy chẳng phải người đang đối thoại giữa cụ và em thì ý kiến của cụ ấy liên quan gì mà em phải quan tâm.
Vậy thôi giờ em đổi ý kiến. Em thấy em chẳng cần phải cảm ơn ông Tây ấy làm gì nữa. Mục đích sáng tạo cái chữ ấy của lão, có phải là để nâng cao dân trí , truyền bá kiến thức cho người dân VN đâu. Mấy lão này đẻ ra cái chữ quốc ngữ này là để tuyên truyền thôi. Mấy bọn Pháp thấy hay hay thì dùng tiếp. Cụ Hồ thấy hay hay thì tiếp tục. Cụ Tongia nói rất đúng, Taliban không cần phải cảm ơn người Mỹ vì khi bỏ chạy đã để lại mấy con xe zeep. Người VN đếch cần phải tỏ lòng biết ơn với mấy tay giáo sỹ làm gì cả. Vì chúng nó sáng tạo ra chữ là để cai trị đất này đấy chứ, vì lợi ích chính bọn chúng.

giang.nguyen

Xe điện
Vậy thôi giờ em đổi ý kiến. Em thấy em chẳng cần phải cảm ơn ông Tây ấy làm gì nữa. Mục đích sáng tạo cái chữ ấy của lão, có phải là để nâng cao dân trí , truyền bá kiến thức cho người dân VN đâu. Mấy lão này đẻ ra cái chữ quốc ngữ này là để tuyên truyền thôi. Mấy bọn Pháp thấy hay hay thì dùng tiếp. Cụ Hồ thấy hay hay thì tiếp tục. Cụ Tongia nói rất đúng, Taliban không cần phải cảm ơn người Mỹ vì khi bỏ chạy đã để lại mấy con xe zeep. Người VN đếch cần phải tỏ lòng biết ơn với mấy tay giáo sỹ làm gì cả. Vì chúng nó sáng tạo ra chữ là để cai trị đất này đấy chứ, vì lợi ích chính bọn chúng.
Giáo sĩ nào cai trị đất này hả cụ?
Hay là cụ định gán ghép cả vấn đề Pháp thuộc địa 200 năm sau cho cả tiền nhân phía trước?

de Pina người Bồ, Alexander de Rhodes người vatican, chữ quốc ngữ dựa trên nền tảng chữ Bồ, một phần nhỏ là mượn từ Ý, Hy Lạp cổ, Latin cổ.

Dòng Tên mà các cụ ấy phục vụ lại có xuất xứ từ... Tây Ban Nha

Cụ Pina hay Cụ Rhodes gây trọng tội gì cho dân xứ này để mà cụ phải căm phẫn, hả cụ?

Chỉnh sửa cuối:
Hay là cụ định gán ghép cả vấn đề Pháp thuộc địa 200 năm sau cho cả tiền nhân phía trước?

de Pina người Bồ, Alexander de Rhodes người vatican, chữ quốc ngữ dựa trên nền tảng chữ Bồ, một phần nhỏ là mượn từ Ý, Hy Lạp cổ, Latin cổ.

Cụ Pina hay Cụ Rhodes gây trọng tội gì cho dân xứ này để mà cụ phải căm phẫn, hả cụ?
Vâng . em xin lỗi cụ. Thôi em dừng.

Dân miền núi TM

Xe điện

Đội này lúc nào chả đi cùng quá trình thực dân hóa.
Việt Nam, Ấn Độ, In đô, xứ Ả rập .... có sức kháng cự tốt chứ như đội Nam Mỹ giờ chả cải đạo và nói tiếng Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha hết rồi.

TONGIA

Xe lừa

Em trả lời thay cụ ấy

Cai trị có 2 kiểu cai trị hành chính và cai trị tinh thần.
Xâm lăng cũng có 2 kiểu xâm lăng lãnh thổ và xâm lăng văn hóa.

Phong trào tỏa ra thế giới cướp nước ở quy mô toàn cầu của Chủ nghĩa thực dân thế kỷ 15- thế kỷ 20 chúng nó tiêu diệt bao nhiêu dân tộc, hủy hoại bao nhiêu nền văn hóa bản địa ở Á, Phi, Mỹ, Úc...
Bồ Đào Nha, Tây Ban Nha hay Anh, Pháp... thì lúc đó cũng đều là lũ đua nhau đi cướp nước người cả.

Mà mấy cụ tu sĩ thì hay đi nhờ pháo hạm sang nên nhiều lúc yêu cầu dân các nước thuộc địa đều phải quý mến cả thì nó cũng hơi khó cho người ta thôi.
Chứ nói căm ghét thì quá lời rồi.

giang.nguyen

Xe điện
Em trả lời thay cụ ấy

Cai trị có 2 kiểu cai trị hành chính và cai trị tinh thần.
Xâm lăng cũng có 2 kiểu xâm lăng lãnh thổ và xâm lăng văn hóa.

Phong trào tỏa ra thế giới cướp nước ở quy mô toàn cầu của Chủ nghĩa thực dân thế kỷ 15- thế kỷ 20 chúng nó tiêu diệt bao nhiêu dân tộc, hủy hoại bao nhiêu nền văn hóa bản địa ở Á, Phi, Mỹ, Úc...
Bồ Đào Nha, Tây Ban Nha hay Anh, Pháp... thì lúc đó cũng đều là lũ đua nhau đi cướp nước người cả.

Mà mấy cụ tu sĩ thì hay đi nhờ pháo hạm sang nên nhiều lúc yêu cầu dân các nước thuộc địa đều phải quý mến cả thì nó cũng hơi khó cho người ta thôi.
Chứ nói căm ghét thì quá lời rồi.
Thế cái đất Việt này chỉ có thờ đạo Mẫu thôi chứ các đạo hiện hành bây giờ cũng toàn ngoại lai cả

Ngay cả nền tảng quân-thần, nho học cũng là ngoại lai chứ có cái nào xuất phát từ dân bản địa đâu cụ?

Cứ đổ thừa là xâm lăng văn hóa, phải lên án cả thì gộp chung lại mà chửi hết.

À ngay cả cái học thuyết M....cũng đâu phải học thuyết bản địa đâu cụ ơi.

Nội xưng đế, ngoại xưng thần. Triều đình lúc đó cũng là thần phục ngoại lai mà cụ.

Ta phải đả đảo hết từ chữ Hán, chữ Nôm cho đến hết thảy thứ văn hóa ngoại lai đi kèm với nó mới là phải đạo cụ ạ.

Mà 1600s thì em chả tin có cái pháo hạm nào nổ ở Tuy Hòa Phú Yên đất ấy. Có chăng đi nhờ thương thuyền thì có đấy, cụ ạ.

Cái trị văn hóa tinh thần cho đến hành chính thời đó là ngoại lai Nho giáo, chứ có nhúm giáo dân giáo sĩ mạn Phú Yên Bình Định mà cai trị nỗi gì cụ ơi.

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Đầu cua tai nheo toàn bộ vụ Hán-Nôm-Quốc Ngữ có thể hiểu nôm na như sau:

1.Toàn bộ các nước đồng văn với Trung Hoa, sau 1 thời gian thu nhận và sử dụng chữ Hán, thì đều nhận thấy số lượng con chữ biểu ý của chữ Hán đã không thể giúp ghi lại được hết lời văn bạch thoại của nước mình, và từ đó đều mày mò cách tạo thêm con chữ để ghi chép thêm các lời văn này, và đó đều gọi là "Nôm". Mỗi nước có một kiểu Nôm, và Nôm của An Nam là 1 trong những kiểu "Nôm" như vậy. Do Nôm là kiểu phái sinh tự do nên lắm kiểu, thiếu hoàn thiện, không được chuẩn hóa, thiếu thống nhất, cho tới ... chẳng hạn, truyện Kiều là đỉnh cao về sự hoàn thiện của chữ Nôm - VN (vin Nguyễn Du).

2.Trước khi sáng tạo ra chữ quốc ngữ, các nhà truyền giao PT đều đã lập ra các từ điển phiên âm rất hoàn chỉnh cách phát âm những từ trong tiếng Việt có nghĩa tương đương với tiếng Bồ, Pháp, ... Đây là nền tảng vững chắc cho của quá trình tạo ra chữ quốc ngữ sau này.

3. Dựa trên kết quả của các từ điển phát âm này, các giáo sỹ tiến thêm 1 bước "dài" nữa là tạo thêm cho người VN một hệ thống chữ cái (biểu âm) nữa, là gốc của chữ quốc ngữ ngày nay, chắc vì cũng quá sợ chữ Nôm. Trong các giáo sỹ này có một số cụ người Ba Lan (và Séc nữa thì phải) nên có xu hướng dùng dấu để biểu thị dấu thanh như chữ Ba Lan và Séc. Nếu không có các cụ Ba Lan, Séc này thì có lẽ tiếng Việt ngày nay sẽ viết theo kiểu không dấu như tiếng Anh, Pháp hay chữ không dấu của GenZ bây giờ.

4. Thực ra, chữ quốc ngữ của VN có thể coi 1 là ví dụ của việc La tinh hóa chữ viết nói chung: TQ, Nhật, Hàn đều có các phiên bản La tinh hóa này như Bính âm (TQ), Rōmaji (Nhật), Romaja (Hàn) và đều được quy chuẩn để áp dụng chính thức tầm những năm ... 2000 (sau VN gần 100 năm), chắc do thấy con dân VN học chữ viết và tiếp thu kiến thức phổ thông quá nhanh :)) Chữ Bính Âm của TQ cũng dùng dấu thanh như quốc ngữ VN (5 thanh so với 6 thanh của VN: không có ngã, nặng, nhưng có "khinh âm"), chữ Rōmaji và Romaja của Nhật và Hàn thì không có dấu thanh do đặc thù âm điệu của ngôn ngữ 2 nước này.

P/s: Chữ viết biểu ý hay biểu âm đều có mặt lợi và bất lợi. Biểu ý có lợi thì giúp cho nhiều dân tộc khác ngôn ngữ có thể hiểu nhau qua văn bản, đời sau hiểu văn bản đời trước hàng nghìn nằm một cách khá chính xác; điều này biểu âm không làm được. Biểu âm thì dễ dàng đọc ghi chính xác lời nói hàng ngày, các từ ngữ mới, nhưng sau một thời gian khi lời nói biến đổi thì sẽ như vịt nghe sấm, tức phát âm được nhưng không hiểu nghĩa. Trước có một dạo đòi dạy chữ Hán trong cấp phổ thông vì lo ngại này.

Thực ra ông Bùi Hiền cũng cải biên trên nền la tinh (Việt), có điều nó bất ổn.
Em không thạo về ngôn ngữ học, các cụ cho em hỏi là chữ Nôm xưa kia có phải cải cách từ chữ Hán không, có có ưu điểm gì và nhược điểm gì không vậy? Tạm so sánh với chữ Hán.

Chỉnh sửa cuối:
我愛你 - wǒ ài nǐ - ngộ ái nị.
Đấy, các cụ cứ nhìn là thấy cái nào dễ viết, dễ nhớ hơn.

tratida

Xe container
Kiểu ngôn ngữ dùng bảng chữ cái ghi lại âm thanh nó khoa học,bài bản.Nó là kiểu tượng thanh,khác tượng hình. Không phải kiểu tượng hình để ghi lại âm thanh,khó hiểu,dễ quên.
May mà ngày xưa ép dân mình học Quốc ngữ đấy.Ở châu Á mình có bọn Hàn là ngôn ngữ khá giống mình,cũng dùng chữ cái dùng ghi lại âm thanh.Bảng chữ cái cũng tựa tựa bảng latin.
Chữ tượng hình bây giờ chính là các icon. Nên chuẩn hoá ngôn ngữ tượng hình này trên toàn thế giới.

Sent from Other Universe via OTOFUN

Đầu cua tai nheo toàn bộ vụ Hán-Nôm-Quốc Ngữ có thể hiểu nôm na như sau:

1.Toàn bộ các nước đồng văn với Trung Hoa, sau 1 thời gian thu nhận và sử dụng chữ Hán, thì đều nhận thấy số lượng con chữ biểu ý của chữ Hán đã không thể giúp ghi lại được hết lời văn bạch thoại của nước mình, và từ đó đều mày mò cách tạo thêm con chữ để ghi chép thêm các lời văn này, và đó đều gọi là "Nôm". Nôm của An Nam là 1 trong những kiều "Nôm" như vậy. Do Nôm là kiểu phái sinh tự do nên lắm kiểu, thiếu hoàn thiện, không được chuẩn hóa, thiếu thống nhất, cho tới ... truyện Kiều là đỉnh cao về sự hoàn thiện của chữ Nôm (vin Nguyễn Du).

2.Trước khi sáng tạo ra chữ quốc ngữ, các nhà truyền giao PT đều đã lập ra các từ điển phiên âm rất hoàn chỉnh cách phát âm những từ trong tiếng việt có nghĩa tương đương với tiếng Bồ, Pháp, ... Đây là nền tảng vững chắc cho của quá trình tạo ra chữ quốc ngữ.

3. Dựa trên kết quả của các từ điển phát âm này, các giáo sỹ tiến thêm 1 bước "dài" nữa là tạo thêm cho người VN một hệ thống chữ cái (biểu âm) nữa, là gốc của chữ quốc ngữ ngày nay, chắc vì cũng quá sợ chữ Nôm. Trong các giáo sỹ này có một số cụ người Ba Lan (và Séc nữa thì phải) nên có xu hướng dùng dấu để biểu thị dấu thanh như chữ Ba Lan và Séc. Nếu không có các cụ Ba Lan, Séc này thì có lẽ tiếng Việt ngày nay sẽ viết theo kiểu không dấu như tiếng Anh, Pháp hay chữ không dấu của GenZ bây giờ.

4. Thực ra, chữ quốc ngữ của VN có thể coi 1 là ví dụ của việc La tinh hóa chữ viết nói chung, TQ, Nhật, Hàn đều có các phiên bản La tinh hóa này như Bính âm (TQ), Rōmaji (Nhật), Romaja (Hàn) và đều được quy chuẩn để áp dụng chính thức tầm những năm ... 2000 (sau VN gần 100 năm), chắc do thấy con dân VN học chữ viết và tiếp thu kiến thức phổ thông quá nhanh :)) Chữ Bính Âm của TQ cũng dùng dấu thanh như quốc ngữ VN (5 thanh so với 6 thanh của VN: không có ngã, nặng, nhưng có "khinh âm"), chữ Rōmaji và Romaja của Nhật và Hàn thì không có dấu thanh do đặc thù âm điệu ngôn ngữ 2 nước này.

P/s: Chữ viết biểu ý hay biểu âm đều có mặt lợi và bất lợi. Biểu ý có lợi thì giúp cho nhiều dân tộc khác ngôn ngữ có thể hiểu nhau qua văn bản, đời sau hiểu văn bản đời trước hàng nghìn nằm một cách khá chính xác; điều này biểu âm không làm được. Biểu âm thì dễ dàng đọc ghi chính xác lời nói hàng ngày, các từ ngữ mới, nhưng sau một thời gian khi lời nói biến đổi thì sẽ như vịt nghe sấm, tức phát âm được nhưng không hiểu nghĩa. Trước có một dạo đòi dạy chữ Hán trong cấp phổ thông vì lo ngại này.
Nó còn là vấn đề tiến hoá nữa cụ. Từ xa xưa động vật giao tiếp, truyền tin với nhau qua âm thanh chứ không phải chữ viết, vậy nên bộ phận phụ trách phần giải mã tín hiệu âm thanh trong não động vật tiến hoá hơn và có cấu trúc phức tạp hơn phần giải mã chữ viết.
Thời Phật Thích Ca thuyết pháp cũng có chữ viết để chép lại đâu, vẫn là truyền miệng thôi.

Nhật họ cũng phiên ra 1 bộ chữ.
Rhodes mon men, bị chặn không cho vào.

Họ có phải ngửi cái cụ nói không?
Dân tộc Nhật không có bộ chữ mới thì có tiếp cận được tri thức không?
Vấn đề là cùng để viết 1 câu đơn giản là I love you chẳng hạn, ai sẽ viết nhanh và tốn ít thời gian công sức hơn thôi.