[Funland] trường quốc tế hay công lập. em phân vân quá.

Batman

Xe điện
Mọi còn đường đều dẫn tới thành Rome, người dắt con đi được đến thành rome từ trường công lập cho hay.

Batman

Xe điện
Không biết ngoài Hà Nội thế nào mà nhiều cụ chê trường công dạy ngoại ngữ kém.
Chứ SG nhiều đứa học trường công mà Ielts 8.0 là chuyện bình thường. Nhất là PTNK, LHP, TĐN
Bé út nhà em cũng trường công, năm nay lên lớp 12, Thành thạo 3 ngoại ngữ English, German, Chiness. Gần như là tự cày, chỉ có tiếng Đức là có học thêm trung tâm.
Hôm qua em đi hội chợ, thấy mình nghe tiếng anh người trung nói, như vịt nghe sấm.
Bản thân tiếng anh mình đã kém rồi, lại nghe đội đó nói, há mồm ra mới hiểu được nhau.
Trước miền bắc tiếng anh thì hơi tệ, nhưng giờ thì khác rồi cụ.

Chứ SG nhiều đứa học trường công mà Ielts 8.0 là chuyện bình thường. Nhất là PTNK, LHP, TĐN
Bé út nhà em cũng trường công, năm nay lên lớp 12, Thành thạo 3 ngoại ngữ English, German, Chiness. Gần như là tự cày, chỉ có tiếng Đức là có học thêm trung tâm.
Chương trình học thì nhiều người nói trường quốc tế toàn diện hơn, cũng đúng so với một số trường công, nhưng ở SG thì tụi học sinh trường quốc tế vẫn phải công nhận tụi hs PTNK & LHP là top level, kiểu như Ams ngoài HN.
Cụ nghĩ chỉ học ở trường mà chiến được IELTS trên 6.5 á?

Website
joombooking.com
Học trường công chưa chắc đã theo được đến lớp 12, thi cấp 3 có đỗ không đã. Định hướng thế nào do bố mẹ, nhưng dựa vào khả năng của các cháu, như tình hình hiện tại bây giờ thì rõ ràng đến cấp 3 năng lực của các cháu trường công tốt hơn trường tư và trường quốc tế rồi.

Học trường công chưa chắc đã theo được đến lớp 12, thi cấp 3 có đỗ không đã. Định hướng thế nào do bố mẹ, nhưng dựa vào khả năng của các cháu, như tình hình hiện tại bây giờ thì rõ ràng đến cấp 3 năng lực của các cháu trường công tốt hơn trường tư và trường quốc tế rồi.
Cụ đang nói đến năng lực gì của HS C3 để so sánh vậy? Mỗi gia đình 1 khả năng nhận thức, khả năng tài chính và định hướng cho con khác nhau, gia đình giàu có thì đa phần họ ko muốn gây áp lực việc học lên đầu con của họ, tạo điều kiện cho chúng phát triển toàn diện hơn là việc cày sách vở lấy kiến thức kiểu "bác học"

tunglam2806

Xe tăng
Chương trình học thì nhiều người nói trường quốc tế toàn diện hơn, cũng đúng so với một số trường công, nhưng ở SG thì tụi học sinh trường quốc tế vẫn phải công nhận tụi hs PTNK & LHP là top level, kiểu như Ams ngoài HN.
Nhiều bạn học công ngoại ngữ tốt mà cụ. Nhất là các bạn chuyên chọn thì đầy. Ngoại ngữ quan trọng nhưng nó chỉ là công cụ. Thế hệ bây giờ khó đem ngoại ngữ ra đề đè nhau được nữa. Chưa kể nếu đi dục học thì ngoại ngữ càng chả là cái gì quá ghê gớm cả. Đi dục học nhìn tụi học trường quốc tế với tụi chuyên chọn mới thấy khoảng cách rõ rệt. Bọn chuyên chọn nó ở level hoàn toàn khác luôn.

Bảo công dạy ngoại ngữ kém em e hơi phiến diện. 1 bên công hoàn toàn bằng tiếng anh, 1 bên tuần có 4 tiết. So sánh vậy nói công dạy kém là thiếu công bằng.

alceste

Xe điện
Cụ nghĩ chỉ học ở trường mà chiến được IELTS trên 6.5 á?
Học được mợ ạ, vì nếu chương trình ở sách giáo khoa khá đầy đủ về ngữ pháp và từ rồi. IELTS 6.5 ko phải cái gì đó quá kinh khủng đâu. Nếu khoảng 7,0 tiếng Anh ở lớp, mua sách và băng về ôn thì khoảng 1-2 tháng là lên được. 7.5 hay 8 hay 8.5 sẽ đòi hỏi phải có tip và vốn từ rộng hơn, nhưng 6.5 thì chuẩn sách giáo khoa 12 cụ ạ.

duckxanh

Xe hơi
Nhiều bạn học công ngoại ngữ tốt mà cụ. Nhất là các bạn chuyên chọn thì đầy. Ngoại ngữ quan trọng nhưng nó chỉ là công cụ. Thế hệ bây giờ khó đem ngoại ngữ ra đề đè nhau được nữa. Chưa kể nếu đi dục học thì ngoại ngữ càng chả là cái gì quá ghê gớm cả. Đi dục học nhìn tụi học trường quốc tế với tụi chuyên chọn mới thấy khoảng cách rõ rệt. Bọn chuyên chọn nó ở level hoàn toàn khác luôn.

Bảo công dạy ngoại ngữ kém em e hơi phiến diện. 1 bên công hoàn toàn bằng tiếng anh, 1 bên tuần có 4 tiết. So sánh vậy nói công dạy kém là thiếu công bằng.
Trường quốc tế không phân biệt học giỏi hay dốt đa số vào được hết, trường chuyên thì phải thi rất nhiều, nên bản thân các bạn trong trường đấy toàn người giỏi của cả thành phố tập trung cả vào thì so sánh học giỏi hơn trường quốc tế là phải rồi, bác học trường công bác khen thế mà lại đi so sánh buồn cười thế.

Bây giờ so sánh trường quốc tế với trường thường thôi, không phải trường top 5, thì thế nào, mời bác nói.

Học được mợ ạ, vì nếu chương trình ở sách giáo khoa khá đầy đủ về ngữ pháp và từ rồi. IELTS 6.5 ko phải cái gì đó quá kinh khủng đâu. Nếu khoảng 7,0 tiếng Anh ở lớp, mua sách và băng về ôn thì khoảng 1-2 tháng là lên được. 7.5 hay 8 hay 8.5 sẽ đòi hỏi phải có tip và vốn từ rộng hơn, nhưng 6.5 thì chuẩn sách giáo khoa 12 cụ ạ.
À, nói thì dễ ý mà bác

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Nghe các cụ chém trên này thì có vẻ học sinh nước ta học giỏi nhất thế giới rồi, các thầy cô giáo cũng toàn đẳng cấp quốc tế rồi. Khỏi cần chơi với bọn tây làm gì, cứ trường làng mà học thôi.

Khanhnho

Xe buýt
Học sinh trường công và trường qt có định hướng học tập khác nhau, so sánh khập khiễng lắm. Bản thân em là sản phẩm trường chuyên những năm 200x đây, nhưng e ko thích cái môi trường giống lò luyện gà nên hướng con e học qt hết, nhằm cân bằng giữa học tập và nhu cầu phát triển khác của các con. Từ thời em học một số bạn chung lớp đã từ chối tham gia luyện hsg quốc gia quốc tế để có thời gian làm việc khác rồi. Mục đích của nhiều phụ huynh trường qt ko phải kq học tập khủng, mà đơn giản là “cân bằng” giữa thời gian học tập trên lớp và các trải nghiệm khác.

Ngoài ra các cụ cũng đừng suốt ngày lôi chuyên chọn để khè các bạn qt. Tuy ko cày mửa mật nhưng học hành ko xoàng đâu. Gửi cụ tham khảo kết quả học tập của các cháu bên Concordia năm vừa rồi nhé:
Concordia năm nay

4 Upen ( 2 wharton)
1 Stanford
2 Cornel
2 Duke
1 UC Berkery
1 Yale
1 UCLA
2 John Hopkin
2 northwestern
1. Vanderbit ( full Merit scholarship)
1 Michigan
1 Emory
1 usc ( 28 nu)

Ps: Dạ em là Bắc ở phòng tham vấn tâm lý và tư vấn đại học của trường Concordia. Rất cảm ơn admin Trần Phương và các anh chị phụ huynh đã quan tâm tới trường và chia vui cùng các con.

Concordia năm nay có 31 bạn học sinh cuối cấp và có 25 bạn nộp hồ sơ vào các trường của Mỹ. Các bạn còn lại apply vào các trường tại UK, Hàn Quốc cũng nhận được acceptance từ các trường rất danh giá như KAIST (được so sánh như MIT của Hàn Quốc), University of Aberdeen (#1 medical school in UK)…

Kết quả này là sự xứng đáng cho những nỗ lực tuyệt vời của các con, gia đình và thầy cô trong suốt một thời gian dài. Em và trường cũng rất vui mừng cho các con và hi vọng các con sẽ là những người Việt trẻ thành công trên chặng đường sắp tới.
Các bạn trường công nhiều em rất nghị lực và giỏi, nhưng tư duy phèn lắm do hạn chế từ gia đình bố mẹ, vật nhau với bọn vừa giỏi vừa giàu sao nổi mà so.

tunglam2806

Xe tăng
Trường quốc tế không phân biệt học giỏi hay dốt đa số vào được hết, trường chuyên thì phải thi rất nhiều, nên bản thân các bạn trong trường đấy toàn người giỏi của cả thành phố tập trung cả vào thì so sánh học giỏi hơn trường quốc tế là phải rồi, bác học trường công bác khen thế mà lại đi so sánh buồn cười thế.

Bây giờ so sánh trường quốc tế với trường thường thôi, không phải trường top 5, thì thế nào, mời bác nói.
Trường công chiếm đại đa số trong hệ thống giáo dục. Nên có đủ mọi thành phần từ dốt đến giỏi. Còm trước em có nói 1 bên học full tiếng anh, 1 bên học tuần 4 tiết đem so sánh quá khiên cưỡng. Còn nếu cứ so sánh gượng ép 1 chút thì phải so bạn học quốc tế với bạn học công nhưng có đi học thêm mới công bằng. Trong trường hợp này em không nghĩ bạn học công sẽ kém hơn bạn học quốc tế. Cứ đem chứng chỉ ielts ra so cụ nhỉ? Quá nhiều bạn học công có kết quả ielts tốt phải không cụ

Mít tố nữ

Xe tăng
May thật, em chả phải suy nghĩ đau đầu như cụ cứ trường công thẳng tiến vì làm gì có tiền cho con học quốc tế.
Mười mấy năm trước, lúc em mới có một nhóc vào lớp 1, là con đầu cháu sớm của hai họ nội ngoại, bố chồng em cũng gợi ý cho cháu học quốc tế ông bà sẽ hỗ trợ thêm. Lúc đó em chỉ bảo ông còn có nhiều đứa cháu nữa mà, chả nhẽ đứa cho đứa không mà cho hết sao xuể thế là ông thôi luôn. Còn em thì xác định con cái đã đầu tư thì phải như nhau nên tự biết sức mình không gồng nổi cho mấy đứa.

haitotbung

Xe tải
Có đủ tiền theo lâu dài cho 2 đứa theo học trường tư 12 năm thì theo bạn ạ.
Tôi biết bạn mới có 1 đứa, nhưng tầm nhìn phải cover được 2 đứa.

autobahn-hanoi

Xe tăng
em có 1 bé 4 tuổi, cũng gọi là có khả năng giao tiếp nghe hiểu tiếng anh. em đang định cho bé học trường quốc tế tây úc hệ mầm non lên đến hết năm lớp 12.
em phân vân giữa công và tư quá.
Công thì học phí rẻ, nhưng bù lại các con quá ít học tiếng anh nên có thể sẽ qua mất độ tuổi vàng. Nạn học thêm, chạy theo thành tích mù quáng mà không cần biết các con cần gì và muốn gì và còn những bất cập khác.
Tư thì em nhận thấy ngoài việc hơn hẳn về môi trường ngoại ngữ thì còn những hoạt động, thực hành giúp kích thích phát triển tư duy cho các bé ổn hơn và còn nhiều lợi ích khác
các cụ, mợ có cho con học công hoặc tư cho em xin ý kiến với ạ. em chân thành cảm ơn
em bình loạn chút nhé: 1. Tiếng Anh: k quan trọng như bác thớt nghĩ đâu, nó chỉ là cái cuốc cái xẻng, cũng chả khác win word excel...bạn có cho con bạn học quốc tế đủ 12 năm thì ngôn ngữ mẹ đẻ và số 1 vẫn là tiếng việt, nó sẽ chẳng bao giờ nói đc tiếng Anh như tiếng mẹ đẻ, vì nó k có môi trường tiếng Anh phủ kín xung quanh. Tất nhiên học tiếng Anh từ bé là tốt, nhưng k nên coi trọng nó hơn các môn học lý thuyết, thực hành và kỹ năng khác. 2. học quốc tế hay công lập: so sánh này là rất khập khễnh, như so bánh rán bánh chưng với bò bit tết kobe 5 sao. 3. bỏ qua khía cạnh tài chính thì dĩ nhiên là cho con học quốc tế chứ. 4. học công lập thì ra đời ngon hơn quốc tế không? nếu đại học ở VN và sinh sống ở VN thì các cháu học công lập ăn đứt các cháu quốc tế (mặt bằng trí tuệ tương đương nhau nhé).

dheIa

Xe điện
Cụ cần tìm hiểu kỹ. Nhiều trường có chữ quốc tế ở cái tên, nhưng thực ra nội dung thì lại không phải.
...
SG thì em ko biết nhưng ngoài HN, chuẩn quốc tế thì em thấy chỉ có Unis ở Ciputra với Trường Qt Pháp Alexandre Yersin bên Long Biên.
À, còn trường His trên đường Liễu Giai nữa!

Ngoài ra tuyền giả cầy. Quốc tế gì mà tuyền ta học ^^
Nhưng dân mình đc cái dễ tính. Nghe đến quốc tế là mặc định tốt nên khi nghe ai bảo có con học quốc tế là trầm trồ lắm. Thế cũng coi như là thành công rồi. Vì ít nhất thì cũng thể hiện đc cái cần khoe là nhà đông xèng ^^

3005

Xe tăng
Cái này tùy mục tiêu của gia đình thôi. Nếu nhắm vào Ivy League thì định hướng con đi theo hệ chuyên hoặc trường quốc tế loại top. Cả 2 loại này đều xét đầu vào rất gắt, áp lực học cao. Còn nếu không áp lực việc phải cày cuốc làm gì, gia đình có nền tảng để giáo dục tại gia đình, đủ điều kiện học phí thì cứ tìm trường quốc tế tốt mà học thôi.
Cụ lưu ý chọn môi trường học cho con phù hợp với lối sống gia đình nữa. Nếu văn hóa tại gia đình của cụ hiện đại, thiên hướng phương Tây thì nên cho con học quốc tế. Nếu học trường công sẽ bị chênh sau khó dạy con đấy.

Còn chuyện tiếng Anh thì em thấy cũng dễ. Lứa vợ chồng em và các em của em học trường công cả mà ai cũng 2 ngoại ngữ. Cái khó nhất với học tiếng Anh bây giờ không phải là môi trường (giờ quá dễ giải quyết). Em út em học dịp Covid chỉ ngồi nhà học qua Zoom tuần 3 buổi là được 8.0 IELTS (điểm xuất phát khoảng 5.0) mất đúng 1 năm. Cái khó là phải yêu thích học, học không biết chán. Rảnh nó cứ chơi game, chat chit, đọc báo, xem youtube bằng tiếng Anh thì trình lên vù vù. Em gái em hồi 2008 chỉ ngồi xem Disney channel chẳng học lớp nào mà thi cũng 6.5. Cụ cứ xây dựng môi trường để con cái thật yêu thích việc học thì mọi thứ đơn giản hết. Nó không xuất sắc ở trên trường thì ra đời cũng vẫn thành công. Xã hội càng ngày càng đòi hỏi khả năng học hỏi liên tục và trọn đời. 12 năm học hay 16 năm học cũng chỉ là một phần của cuộc đua thôi.

Traumap

Đi bộ
Cái này nó nằm trong tư tưởng trong đầu mợ rồi, mợ có thành kiến nên nhìn đâu cũng thấy tệ hại ;)) hoặc một sự kiện bình thường thì qua định kiến của mợ thành điều tệ hại.
Em nói thật em tiếp xúc trường công nhiều, tất nhiên là các trường top trên, em chưa bao h thấy các trường hợp như mợ nói. cháu chắt trong nhà học trường công rất nhiều, quan sát tiếp xúc hàng ngày, thầy cô nhà trường thì nói thật em chưa gặp đứa nào rượu chè thuốc, trường công Tây thì em thấy nhiều.

Mợ đi chấp 1 đứa bé 3 tuổi khéo còn kô biet **** you là gì, ngon tay thối laf gì mà có khi chỉ là nó làm 1 hành động gập ngón tay vô tình, thì qua lăng kính của mợ cái gì cũng thành định kiến.

Câu trả lời cho cả mợ và con mợ là quốc tế thẳng tiến. Đỡ mệt mợ, con mợ và cả những người xung quanh. Nếu mợ cho con học trường công thì chắc nhà trường và giáo viên bị hành đến khổ mất vì các thành kiến của mợ.
Cụ nói vậy là ko phải rồi. Em đứng cạnh nhà e lúc đấy cụ ah. Bé ko giơ lên như vậy. Em hỏi cái này là xấu con biết ko. Thế mà bé nó vẫn làm như vậy lần 2 lần 3 ạ. Con em ra chạy chơi ngoài sân thì e vẫn nghe thấy bé đấy chửi bạn bè là con chó đấy ạ. Ko phải cái gì cụ ko thấy ko biết là ko có cụ nhé.

Traumap

Đi bộ
Em cũng thấy giống mợ, TA quan trọng nhưng ko phải là lý do để chọn trường, vì nếu muốn thì học ở đâu chả đc, tự học qua internet còn đc nữa là.
Chưa kể học qte thì Tviet thường rất khó mà giỏi đc, mình là ng Việt sống ở VN mà tiếng Việt ko sõi em thấy buồn cười.
Các lý do mà mợ chủ thớt đưa ra em đều ko thấy xác đáng để lựa chọn trường. Vì học công cũng đều có giải pháp để xóa bỏ hay hạn chế các vde đã nêu.
Ví dú:
1. TA có thể học thêm, bố mẹ dạy hoặc học trung tâm, chưa kể nhà còn có trung tâm TA nên nghe rất buồn cười.
2. Bệnh thành tích: bệnh này là của bố mẹ chứ ko phải của nhà trường, bạn bé nhà em em học tư mà thấy thi thố còn kinh hơn con lớn hồi bé học công.
3. Tệ nạn học thêm là do gia đình, cô ko ép cũng ko dám ép. Hai đứa nhà em hồi C1 thì đứa lớn hoc công, đứa bé học tư đều ko học thêm cả, và chấp nhận ở mức giữa lớp ko cần top. Cứ đi họ về làm đủ bài trên lớp là cô ko bao giờ phàn nàn.

Đứa sau nhà em chọn học tư vì 1. gần nhà (nhà em lười đưa đón nên chỉ chọn trường đi bộ đc). 2. học chương trình đủ nặng phù hợp khả năng của nó. 3. học phí trong khả năng của gia đình ko phải suy nghĩ (con lớn thì lúc đó nghèo hơn). 4. thầy cô tôn trọng tự do của học sinh hơn (cái này thì có cả pro and cons). 5. đồ ăn ngon hơn. 6. các bạn học đồng đều hơn.
Cụ ạ. Con em khi vào trường học rất ngoan ạ. Nói chuyện với các gv nước ngoài rất tốt vì e đã có thời gian cho bé học đơn ngữ từ 1 đến 3 tuồi rồi ạ. Nhà em có trung tâm. Nhưng bụt nhà ko thiêng đâu cụ ạ. Cứ vào lớp là con mệt con muốn chơi với ba mẹ. Bé mới chỉ 4 tuổi thôi cụ ạ. Bệnh thành tích thì cụ nghĩ sao mà 1 lớp 40 em mà 36 em xuất sắc và 4 e còn lại là học sinh giỏi ở cấp 1 cấp 2 ạ ?.