[Funland] trường quốc tế hay công lập. em phân vân quá.

STElectrics

Xe lăn
Phong trảo ấy mà. Con em đi học mấy khoá về kéo với gõ được vài bài. Giờ đến nốt nhạc cũng quên hết. Toàn các bác chúng nó lôi đi học đấy.

Kể ra em rất thích con biết chơi 1 loại nhạc cụ gì đó. Tiếc là cả 2 đứa đều không có 1 chút năng khiếu âm nhạc nào. Nếu có chút thôi em cũng đầu tư ép đi học.:))
Thằng nhà em hồi tiểu học em cũng mong muốn nó chơi được guitar nên lôi nó ra dạy. Được dăm buổi em thấy nó miễn cưỡng chứ chả hứng thú gì nên thôi ngay.

starsn

Xe điện
Phong trảo ấy mà. Con em đi học mấy khoá về kéo với gõ được vài bài. Giờ đến nốt nhạc cũng quên hết. Toàn các bác chúng nó lôi đi học đấy.

Kể ra em rất thích con biết chơi 1 loại nhạc cụ gì đó. Tiếc là cả 2 đứa đều không có 1 chút năng khiếu âm nhạc nào. Nếu có chút thôi em cũng đầu tư ép đi học.:))
Nhạc cụ phải tập hàng ngày, nó là commitment chứ không phải chỉ là sở thích, kiểu đi học cho vui thì không theo được. Con gái em tập piano năm đầu em cũng nghĩ không có năng khiếu/ sở thích nhưng tính nó disciplined nên giờ đến grade 5 abrsm rồi, không nhận ra cách đây 2 năm nữa.

sutubungto

Xe buýt
Tụi Unis quả là hơi lơ ngơ, nhưng những gì tụi nó đã làm được, thì người nhớn cũng phải thừa nhận đấy bác.
Vì tụi nó dũng cảm và nghĩ ra đủ thứ.
Trước hết, nó bắt học sinh phải bơi tôn tốt một tý. Rồi học đàn kèn sáo, thợ mộc, .....

Tôi có lần chứng kiến, lâu rồi, tụi nó ra đề bài: Nhà trường cấp 2 suất học bổng, và tài trợ 50%; phần 2 suất 50% còn lại, tụi bây nhặt về đây.
Điều kiện: không xin phụ huynh, và cần chứng từ minh bạch.
Vậy là, tụi nó làm đủ trò: khi đá bóng thì bày thịt ra nướng và bán và vận động phụ huynh đến xem để mua.
Tổ chức biểu diễn âm nhạc ở đâu đó, và bán vé (không rẻ, mặc dù buổi diễn bị chê là như shjt).
Ra BQL khu Ciputra đề nghị bán dịch vụ vệ sinh đường phố gì đó, và chém cũng khá đắt.
.....

Và, tụi nó nhặt về đủ học bổng cho 2 bạn học sinh.

Tôi nghĩ, đấy là cái họ muốn dạy bọn trẻ con, chứ họ có lẽ không biết cách dạy những gì vĩ đại và chấn động và nừng nẫy.
Cũng vì thế, tui kiên quyết không cho con học ở đây. 😁
Những trò kiếm tiền kiểu này thi tôi học trường làng và từng làm từ thế kỷ trước rồi. Éo mịa ngày bé học một buổi, ra đồng một buổi dầm mưa dãi nắng. Đói quá thì phải tìm cách kiếm ăn thôi chứ có cái éo gì mà quốc tế mới dạy được.

Không lái ẩu

Xe buýt
Em có 3 đứa năm nay lớn vào 10. Giữa vào 7, út vào lớp 2.
Em thấy các vấn đề chất lượng giảng dạy thì em ko dám đánh giad nhưng về điều kiện trang thiết bị thực hành, và đặc biệt sự hưng phấn trong việc học hành của các con thì em đánh giá rất cao vì mỗi ngày đi học về là các con như thêm 1 niềm vui mới, thay vì các chị em con chú bác của chúng thì rất căng thẳng, mêt mỏi và sợ học.
Về học phí thì nhà em 3 chadu cùng học nên đc giảm còn khoảng 110tr/1nam mà ko tốn thêm các loại phụ phí rồi phí học thêm nữa.
Nếu cụ có định cho con học quốc tế thì em nghĩ Vinschool có lẽ phù hợp nhất về học phí.

Khoai Cún

Xe tăng
Em đọc các ý kiến xong hoa hết cả mắt.
Mợ chủ châc cho con học quốc tế hoặc tư thôi chứ nhag có điều kiện, cho vào trường công học, rồi 50-60 cháu/lớp, lại phải chuyển mệt lắm.
Đấy là nói về kinh tế, còn chất lượng, phương pháp... thì còn tùy khả năng tiếp nhận của cháu nó, bố mẹ chẳng quyết được đâu. Nếu cháu có khả năng học thì trường công tốt mà, có cơ hội cạnh tranh, cố gắng, đột phá... hơn tư.
Con em chậm, học mãi mới vào nên bắt buộc bố mẹ phải cày cho học tư, chứ con mà chịu nổi nhiệt em thả học công cho nhàn.

Sunny family

Xe đạp
Em đọc các ý kiến xong hoa hết cả mắt.
Mợ chủ châc cho con học quốc tế hoặc tư thôi chứ nhag có điều kiện, cho vào trường công học, rồi 50-60 cháu/lớp, lại phải chuyển mệt lắm.
Đấy là nói về kinh tế, còn chất lượng, phương pháp... thì còn tùy khả năng tiếp nhận của cháu nó, bố mẹ chẳng quyết được đâu. Nếu cháu có khả năng học thì trường công tốt mà, có cơ hội cạnh tranh, cố gắng, đột phá... hơn tư.
Con em chậm, học mãi mới vào nên bắt buộc bố mẹ phải cày cho học tư, chứ con mà chịu nổi nhiệt em thả học công cho nhàn.
Không phải cứ vào tư là chậm đâu cụ ah. các bạn học trường quốc tế năng động và có khả năng giải quyết vần đề theo chiều hướng tư duy tích cực chứ ko máy móc đâu cụ ạ.
Cứ nhìn vào kỳ thi toán vừa rồi của các cháu thì biết. Trong trường học sinh giỏi nhiều mà thay đổi đề theo dạng tư duy là há mồm cả ra.

Sunny family

Xe đạp
Nếu nói học trường QT toàn nhà có đk thì đúng, nhưng ko thể kết luận học trường Quốc tế thì giỏi hơn trường công được :)) Thường thì các cháu học rất giỏi lại toàn con nhà nghèo ;))
Cụ chắc chắn chứ?

Sunny family

Xe đạp
Mợ có thể tôn trọng diễn đàn và người đọc bằng các viết hoa đầu câu, để dấu câu đúng vị trí và ngắt câu đúng ngữ pháp được không ạ? Em đọc nói thật rất tức mắt.

Mợ con mới có 4 tuổi, tức là mợ sinh năm khoảng 9x, nói hơi thô là nhà em có thể đẻ được ra mợ, mà mợ nói năng hơi thiếu tôn trọng người khác quá ạ. Xin lỗi vì comment hơi thẳng.
oh, thế nc như thế là thiếu tôn trọng ah. Thế cụ phải hiểu là muốn được người khác tôn trọng thì bản thân mình nên tôn trọng mọi người trước mới phải chứ? Tôi chả khoe khoang tẹo nào. Chả có cm nào tôi khoe khoang của cải nhà tôi, thế mà cụ ở trên vào bảo tôi lập thớt vớ vẩn để khoe khoang. Nhét chữ vào mồm tôi thì Tôi bảo kém văn minh thì có gì sai nào? Nói kém văn minh vậy là còn lịch sự đấy ạ.
Cụ cho là cụ lớn, nhưng cụ quên mất là kiến thức, kinh nghiệm và trải nghiệm nó lại không dựa vào con số tuổi cụ nhé.
Còn cụ bảo cụ có thể đẻ ra được tôi.
Cụ lại không tôn trọng tôi rồi, có thể các cháu 9x nhà cụ thì cụ đẻ được chứ kiểu gì cụ cũng không đẻ được tôi cụ nhé, cụ nói có thể đẻ được vậy là ý gì?

Chỉnh sửa cuối:

duynq87

Xe hơi
Em cho 2 đứa học trường công, thấy cũng tốt mà. Trường quốc tế thì em lại không ưng nhiều điểm. Các cụ cứ đề cao tiếng Anh, chứ với em thì các con phải giỏi tiếng Việt, giỏi tư duy, còn tiếng Anh, đàn sáo.... chỉ hỗ trợ thêm thôi chứ không phải là yếu tố quyết định. Giáo dục thì không thể phó mặc cho nhà trường, mà tại gia đình quan trọng lắm. Nên ở trường học cái gì ở bạn bè , về nhà vẫn phải căn chỉnh, hướng dẫn. Còn chuyện thành tích thì cũng là phong trào, con dao 2 lưỡi. Không có cũng không ổn, mà thái quá thì cũng dở. Em giữ thái độ cân bằng, dạy con hiểu ý nghĩa, học cách thích nghi môi trường thực tế.

ZARG

Xe container
Tụi Unis quả là hơi lơ ngơ, nhưng những gì tụi nó đã làm được, thì người nhớn cũng phải thừa nhận đấy bác.
Vì tụi nó dũng cảm và nghĩ ra đủ thứ.
Trước hết, nó bắt học sinh phải bơi tôn tốt một tý. Rồi học đàn kèn sáo, thợ mộc, .....

Tôi có lần chứng kiến, lâu rồi, tụi nó ra đề bài: Nhà trường cấp 2 suất học bổng, và tài trợ 50%; phần 2 suất 50% còn lại, tụi bây nhặt về đây.
Điều kiện: không xin phụ huynh, và cần chứng từ minh bạch.
Vậy là, tụi nó làm đủ trò: khi đá bóng thì bày thịt ra nướng và bán và vận động phụ huynh đến xem để mua.
Tổ chức biểu diễn âm nhạc ở đâu đó, và bán vé (không rẻ, mặc dù buổi diễn bị chê là như shjt).
Ra BQL khu Ciputra đề nghị bán dịch vụ vệ sinh đường phố gì đó, và chém cũng khá đắt.
.....

Và, tụi nó nhặt về đủ học bổng cho 2 bạn học sinh.

Tôi nghĩ, đấy là cái họ muốn dạy bọn trẻ con, chứ họ có lẽ không biết cách dạy những gì vĩ đại và chấn động và nừng nẫy.
Cũng vì thế, tui kiên quyết không cho con học ở đây. 😁
Cụ đã thử apply cho con cụ vào Unis chưa :)

Vào được cũng không phải dễ đâu ah.

Dở người

Xe điện
Thằng nhà em hồi tiểu học em cũng mong muốn nó chơi được guitar nên lôi nó ra dạy. Được dăm buổi em thấy nó miễn cưỡng chứ chả hứng thú gì nên thôi ngay.
Thằng cu nhà em thì ngược lại.
Nó xin đi học guitar ở nhà thiếu nhi được đâu vài tháng. Rồi theo thầy tư được tầm 15 buổi. Cuối cùng lệch ca quá phải nghỉ.
Giờ ôm đàn tự tập ở nhà. Chơi tàm tạm nhưng ham mê, rảnh là ôm đàn. Dành dụm được đồng nào là xin mẹ đổi đàn. Tốn tiền mẹ.
Giờ trẻ con có điều kiện để tiếp cận được dễ dàng các loại kiến thức. Quan trọng chúng nó có thích không thôi.

New car 2023

Xe container
Cụ đã thử apply cho con cụ vào Unis chưa :)

Vào được cũng không phải dễ đâu ah.
Tôi thậm chí không buồn nghĩ đến việc apply vô đó.

Ngoài việc có đủ tiền (tôi không buồn hỏi con số - hình như là 25K - 40K/năm gì đó), tụi nó có quy định về Tỷ lệ tối đa dân bản địa.
Và trước hết, phải ưu tiên cho các cháu con đội ngoại giao viên ở nước ngoài về; đôi khi số này khá lớn.

Và vài thứ khác.
Thế nên, Vào được cũng không phải dễ, mà là very khó ạ; trong đó, cái sự Chung đủ học phí là đơn giản nhất và dễ nhất.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Nếu nói học trường QT toàn nhà có đk thì đúng, nhưng ko thể kết luận học trường Quốc tế thì giỏi hơn trường công được :)) Thường thì các cháu học rất giỏi lại toàn con nhà nghèo ;))
Vãi thật, đến giờ phút này vẫn còn có quan điểm học rất giỏi lại toàn con nhà nghèo. Đương nhiên, nhà nghèo ở đây phải được hiểu là hộ nghèo theo tiêu chí được chính phủ công bố nhé.

Sunny family

Xe đạp
Vãi thật, đến giờ phút này vẫn còn có quan điểm học rất giỏi lại toàn con nhà nghèo. Đương nhiên, nhà nghèo ở đây phải được hiểu là hộ nghèo theo tiêu chí được chính phủ công bố nhé.
Thế mới có cái để nói. Toàn các cụ tư duy như thế.