[Funland] trường quốc tế hay công lập. em phân vân quá.

Traumap

Đi bộ
Giờ bọn trẻ ko giống mình hồi xưa, nó chơi game, xem youtube, xem phim, đọc truyện bằng TA là ngon hết.
Bọn chơi game nó hay chơi với đội qte thì toàn nói và viết TA thôi.
Mà ngữ pháp cũng rất qtrong, bọn VN sang Tây viết có khi còn ngon hơn đội Âu Mỹ vì luyện ngữ pháp ác.
Con em mới 4 tuổi thôi cụ ạ. Cho con coi ipad liên tục vậy br sẽ tự kỉ ạ. Giao tiếp 2 chiều mới giỏi đc. Còn chỉ 1 chiều như xem thiết bị điện tử ko ổn ạ

Mr. Toàn

Xe điện
Học sinh trường công và trường qt có định hướng học tập khác nhau, so sánh khập khiễng lắm. Bản thân em là sản phẩm trường chuyên những năm 200x đây, nhưng e ko thích cái môi trường giống lò luyện gà nên hướng con e học qt hết, nhằm cân bằng giữa học tập và nhu cầu phát triển khác của các con. Từ thời em học một số bạn chung lớp đã từ chối tham gia luyện hsg quốc gia quốc tế để có thời gian làm việc khác rồi. Mục đích của nhiều phụ huynh trường qt ko phải kq học tập khủng, mà đơn giản là “cân bằng” giữa thời gian học tập trên lớp và các trải nghiệm khác.

Ngoài ra các cụ cũng đừng suốt ngày lôi chuyên chọn để khè các bạn qt. Tuy ko cày mửa mật nhưng học hành ko xoàng đâu. Gửi cụ tham khảo kết quả học tập của các cháu bên Concordia năm vừa rồi nhé:

Các bạn trường công nhiều em rất nghị lực và giỏi, nhưng tư duy phèn lắm do hạn chế từ gia đình bố mẹ, vật nhau với bọn vừa giỏi vừa giàu sao nổi mà so.
Ra nước ngoài học em thấy các bạn trường tư hội nhập tốt hơn đó. Đám bạn con em học trường tư ra nước ngoài nó tham gia vào đội tennis, dàn nhạc, đội kịch (cấp 3) nên hòa nhập với có bạn nhanh. Các bạn trường công hầu như bị tách nhiều

Smile1102

Xe container
Cụ ạ. Con em khi vào trường học rất ngoan ạ. Nói chuyện với các gv nước ngoài rất tốt vì e đã có thời gian cho bé học đơn ngữ từ 1 đến 3 tuồi rồi ạ. Nhà em có trung tâm. Nhưng bụt nhà ko thiêng đâu cụ ạ. Cứ vào lớp là con mệt con muốn chơi với ba mẹ. Bé mới chỉ 4 tuổi thôi cụ ạ. Bệnh thành tích thì cụ nghĩ sao mà 1 lớp 40 em mà 36 em xuất sắc và 4 e còn lại là học sinh giỏi ở cấp 1 cấp 2 ạ ?.
Cụ vào qte khéo điểm còn cao hơn, đơn cử bọn học ở Mỹ còn 4.x/4 ko ít, nhiều trường có khi trung bình của bọn vào trường còn gần 4. ấy chứ. Bọn VN thầy cô cũng phải nương tay mới có đủ GPA để đi du học. Chẳng qua mình chưa quen thôi. Trung tâm thì cũng có thầy có cô, ko dạy thì quảng cho ng khác dạy, hoặc đi trung tâm khác.
Tất nhiên có đkien thì mợ cho con học theo mong muốn của gia đình thôi, việc đó là rất bthuong. Chỉ thấy mợ phân tích điểm yếu nó ko đc đúng trọn tâm lắm và hơi lệch lạc tí.

Traumap

Đi bộ
Cụ vào qte khéo điểm còn cao hơn, đơn cử bọn học ở Mỹ còn 4.x/4 ko ít, nhiều trường có khi trung bình của bọn vào trường còn gần 4. ấy chứ. Bọn VN thầy cô cũng phải nương tay mới có đủ GPA để đi du học. Chẳng qua mình chưa quen thôi. Trung tâm thì cũng có thầy có cô, ko dạy thì quảng cho ng khác dạy, hoặc đi trung tâm khác.
Tất nhiên có đkien thì mợ cho con học theo mong muốn của gia đình thôi, việc đó là rất bthuong. Chỉ thấy mợ phân tích điểm yếu nó ko đc đúng trọn tâm lắm và hơi lệch lạc tí.
Em là sản phẩm của trường quốc tế 12 năm và du học nước ngoài ra đây cụ ạ. E học trầy trật mới đc GPA tốt chứ ko thoải mái đâu ạ. Lớp 10 11 của e hồi đó chỉ có 3 bạn GPA 3,8 trong đó có e. Còn các bạn khác loanh quanh 3.3 3.5 thôi ạ. Chưa ai max đc 4.0 cụ ạ. Còn trường công thì 1 lớp 40 em xuất sắc 38 em và tỉ lệ tốt nghiệp 99% thì hơi cao ạ

Traumap

Đi bộ
Học trường công chưa chắc đã theo được đến lớp 12, thi cấp 3 có đỗ không đã. Định hướng thế nào do bố mẹ, nhưng dựa vào khả năng của các cháu, như tình hình hiện tại bây giờ thì rõ ràng đến cấp 3 năng lực của các cháu trường công tốt hơn trường tư và trường quốc tế rồi.
Chương trình tích hợp của trường công dạy 8 tiết/tuần. Thời lượng này quá ít để học sinh học cả 3 môn Tiếng Anh, Toán, Khoa học một cách đầy đủ. Để so sánh, ở các trường song ngữ và đơn ngữ, chỉ riêng môn tiếng Anh đã cần đến ít nhất 8 tiết/tuần. Do đó, chỉ với 8 tiết/tuần cho 3 môn học, chương trình tích hợp buộc phải cắt chương trình, học sinh chỉ được học bề nổi (phớt phớt), ở mức giới thiệu khái niệm, chứ không thể giỏi. Thế ý kiến của cụ thế nào.

Smile1102

Xe container
Em là sản phẩm của trường quốc tế 12 năm và du học nước ngoài ra đây cụ ạ. E học trầy trật mới đc GPA tốt chứ ko thoải mái đâu ạ. Lớp 10 11 của e hồi đó chỉ có 3 bạn GPA 3,8 trong đó có e. Còn các bạn khác loanh quanh 3.3 3.5 thôi ạ. Chưa ai max đc 4.0 cụ ạ. Còn trường công thì 1 lớp 40 em xuất sắc 38 em và tỉ lệ tốt nghiệp 99% thì hơi cao ạ
Mợ hỏi trường công xem điểm bao nhiêu, trường công bthuong lên C3 điểm ko còn cao như mợ nghĩ. Cấp 1 thì đúng là cao nhưng BGD cũng ko khuyến khích chấm điểm nữa nên chỉ mang ý nghĩa khuyến khích. Cấp 2 điểm thấp dần và cấp 3 thấp nhất.
Chưa kể thời hiện tại và quá khứ cũng khác nhau rồi.
Giờ trường công C3 điểm cao chỉ có các cháu học chuyên thôi và cũng loanh quanh 9.x với x nhỏ nhỏ, rất ít bạn đc 3.8-4.0. Còn bạn em con đi Mỹ học ở VN cũng bthuong nhưng sang đó điểm 3.8-4.0 nhiều và thậm chí còn 4.x nữa (do học các môn AP).
Mợ xem trường mợ bao bạn trượt tôtz nghiệp?
Nói chung tất cả các thứ bệnh đều do.mình mà ra là chủ yếu chứ đừng đổ lỗi cho XH.

Smile1102

Xe container
Chương trình tích hợp của trường công dạy 8 tiết/tuần. Thời lượng này quá ít để học sinh học cả 3 môn Tiếng Anh, Toán, Khoa học một cách đầy đủ. Để so sánh, ở các trường song ngữ và đơn ngữ, chỉ riêng môn tiếng Anh đã cần đến ít nhất 8 tiết/tuần. Do đó, chỉ với 8 tiết/tuần cho 3 môn học, chương trình tích hợp buộc phải cắt chương trình, học sinh chỉ được học bề nổi (phớt phớt), ở mức giới thiệu khái niệm, chứ không thể giỏi. Thế ý kiến của cụ thế nào.
Vậy ý kiến cùa mợ là học quốc tế sẽ học sâu học nặng hơn công? (nhiều thời lượng hơn?
Mà em nghe các cụ mợ hay phàn nàn các cháu phải học nhiều quá, cần giảm tải cơ mà nhỉ?
Và nguyên nhân cùa mợ là con học công thì hời hợt nên mới vào qte để học?

tunglam2806

Xe tăng
May thật, em chả phải suy nghĩ đau đầu như cụ cứ trường công thẳng tiến vì làm gì có tiền cho con học quốc tế.
Mười mấy năm trước, lúc em mới có một nhóc vào lớp 1, là con đầu cháu sớm của hai họ nội ngoại, bố chồng em cũng gợi ý cho cháu học quốc tế ông bà sẽ hỗ trợ thêm. Lúc đó em chỉ bảo ông còn có nhiều đứa cháu nữa mà, chả nhẽ đứa cho đứa không mà cho hết sao xuể thế là ông thôi luôn. Còn em thì xác định con cái đã đầu tư thì phải như nhau nên tự biết sức mình không gồng nổi cho mấy đứa.
Quả hỗ trợ giống nhà em phết. :DNhà em cuồng học tiếng anh từ nhỏ trước khi vào đại học chữ to, cuồng học quốc tế. Mọi ngừoi sẵn sàng tài trợ đủ 12 năm học phí cho các con em. Nhưng em không, em cho học công cách nhà 500m. Tiếng anh lớp 4 mới cho đi làm quen ở trung tâm. Quan điểm của em là gắn kết hết mức có thể với văn hoá việt, tiếng việt tốt đã rồi muốn ngoại ngữ gì thì tính sau.

tunglam2806

Xe tăng
Bệnh thành tích thì cụ nghĩ sao mà 1 lớp 40 em mà 36 em xuất sắc và 4 e còn lại là học sinh giỏi ở cấp 1 cấp 2 ạ ?.
Lớp con em c1 38 bạn thì chỉ có 9 bạn xuất sắc. 25 bạn hoàn thành tốt, 4 bạn hoàn thành.

Còn đứa c2 thì xem tỷ lệ cả khối nó giỏi chỉ chiếm khoảng 25-30%. Tb cỡ khoảng 5%. Yếu kém cũng có luôn. Còn lại là khá.

Thông tin tới 90% xuất sắc quả thật em chưa thấy lớp nào trường nào luôn.

LaziCat

Xe lăn
Cái này nó nằm trong tư tưởng trong đầu mợ rồi, mợ có thành kiến nên nhìn đâu cũng thấy tệ hại ;)) hoặc một sự kiện bình thường thì qua định kiến của mợ thành điều tệ hại.
Em nói thật em tiếp xúc trường công nhiều, tất nhiên là các trường top trên, em chưa bao h thấy các trường hợp như mợ nói. cháu chắt trong nhà học trường công rất nhiều, quan sát tiếp xúc hàng ngày, thầy cô nhà trường thì nói thật em chưa gặp đứa nào rượu chè thuốc, trường công Tây thì em thấy nhiều.

Mợ đi chấp 1 đứa bé 3 tuổi khéo còn kô biet **** you là gì, ngon tay thối laf gì mà có khi chỉ là nó làm 1 hành động gập ngón tay vô tình, thì qua lăng kính của mợ cái gì cũng thành định kiến.

Câu trả lời cho cả mợ và con mợ là quốc tế thẳng tiến. Đỡ mệt mợ, con mợ và cả những người xung quanh. Nếu mợ cho con học trường công thì chắc nhà trường và giáo viên bị hành đến khổ mất vì các thành kiến của mợ.
Bậc học phổ thông trường công ở VN tuy cơ sở vật chất kém so với tư thục nhưng chất lượng học em thấy ổn. Trong gia đình em và một số bạn bè, tụi nhỏ học trường công rồi đi du học không hề kém cạnh các bạn trường tư, thậm chí kiến thức nền còn vững và giỏi hơn. Còn về ý thức thì đâu cũng có lọ có chai, có ngoan, có hư.
Nói chung là mợ thớt hỏi để mà hỏi thôi chứ mợ ấy chọn trường tư rồi còn gì :D. Trường nào em không biết chứ hệ thống trường Tây Úc cũng là trường tư thục thường thường thôi, gắn chữ Quốc tế vào làm gì không biết.

Traumap

Đi bộ
Vậy ý kiến cùa mợ là học quốc tế sẽ học sâu học nặng hơn công? (nhiều thời lượng hơn?
Mà em nghe các cụ mợ hay phàn nàn các cháu phải học nhiều quá, cần giảm tải cơ mà nhỉ?
Và nguyên nhân cùa mợ là con học công thì hời hợt nên mới vào qte để học?
Cụ đọc kỹ lại đi ạ. Cụ đọc lướt quá ạ. E bảo số tiết tiếng anh nhiều hơn ạ. E bảo học nặng hơn bao giờ cụ ạ. Cụ nóng quá

Traumap

Đi bộ
Bậc học phổ thông trường công ở VN tuy cơ sở vật chất kém so với tư thục nhưng chất lượng học em thấy ổn. Trong gia đình em và một số bạn bè, tụi nhỏ học trường công rồi đi du học không hề kém cạnh các bạn trường tư, thậm chí kiến thức nền còn vững và giỏi hơn. Còn về ý thức thì đâu cũng có lọ có chai, có ngoan, có hư.
Nói chung là mợ thớt hỏi để mà hỏi thôi chứ mợ ấy chọn trường tư rồi còn gì :D. Trường nào em không biết chứ hệ thống trường Tây Úc cũng là trường tư thục thường thường thôi, gắn chữ Quốc tế vào làm gì không biết.
Thế ạ cụ. Trường quốc tế thật là trương nào cụ ạ

sinichit52

Xe container
Em xếp lot ngồi hóng cho F2 là vừa. Thật ra em rất muốn tìm hiểu môi trường quốc tế từ cấp 1 đến hết cấp 3. Mông các cụ mơcó con học quốc tế vào nhận xét ạ.
May quá, có mợ là sản phẩm của trường quốc tế đây rồi. Em đang muốn tìm hiểu về cấp 3 của trường quốc tế. Mợ có thể review về các tiết thực hành Lab được không. Con em bảo tụi bạn nó( SV Đức) làm Lab tốt lắm. Nếu quốc tế của mình cũng thế thì quá ổn, mỗi học phí không phù hợp với số đông.

Smile1102

Xe container
Cụ đọc kỹ lại đi ạ. Cụ đọc lướt quá ạ. E bảo số tiết tiếng anh nhiều hơn ạ. E bảo học nặng hơn bao giờ cụ ạ. Cụ nóng quá
Cụ đề cập Toán, Khoa Học Và TA ạ. Riêng về TA thì ko bàn nhưng như em nói ko phải ko khắc phục đc, nhất là với gia đình mợ.
Anyway em ko bảo trường tư hay qte ko tốt. Mỗi loại hình có thế mạnh riêng của nó, tùy vào mong muốn hoàn cảnh của gia đình mà chọn.
Ngoài ra dù mợ lên hỏi nhưng ngay cả cách đặt đầu bài đã có thiên vị rồi. Mợ chưa học công nên chỉ nghe nói tới mặt tối của nó mà chưa từng trải nghiệm. Mặt tối này nhiều khi nó chỉ mang tính cá thể thôi.

Smile1102

Xe container
Em xếp lot ngồi hóng cho F2 là vừa. Thật ra em rất muốn tìm hiểu môi trường quốc tế từ cấp 1 đến hết cấp 3. Mông các cụ mơcó con học quốc tế vào nhận xét ạ.
May quá, có mợ là sản phẩm của trường quốc tế đây rồi. Em đang muốn tìm hiểu về cấp 3 của trường quốc tế. Mợ có thể review về các tiết thực hành Lab được không. Con em bảo tụi bạn nó( SV Đức) làm Lab tốt lắm. Nếu quốc tế của mình cũng thế thì quá ổn, mỗi học phí không phù hợp với số đông.
Em cũng cân nhắc cho bạn thứ 2 nhà em học qte hay song ngữ rồi cuối cùng lại quay về chuyên ạ hiuhiu.
Vì em cảm thấy, sau khi nghe ngóng là trường qte thì rào cản chủ yếu là tiền, chuyên chọn thì rào cản là kiến thức. Nhà em trung bình ko giàu, lại muốn con học trong môi trường trọng kiến thức hơn nên lại đành phải tiếp tục theo hướng này.
Vụ thực hành hay mợ thử tìm các nhóm bên ngoài xem.

duckxanh

Xe hơi
Thực ra nếu có khả năng vào Ams thì ko cần quốc tế đâu. vì trong đấy các bạn có nhiều cái hay, không chỉ là học nhé. các bạn rất nhanh nhẹn. Nên các bạn học ams giỏi và nhanh nhẹn có khi hơn Quốc tế về nhiều cái đấy.

sinichit52

Xe container
Em cũng cân nhắc cho bạn thứ 2 nhà em học qte hay song ngữ rồi cuối cùng lại quay về chuyên ạ hiuhiu.
Vì em cảm thấy, sau khi nghe ngóng là trường qte thì rào cản chủ yếu là tiền, chuyên chọn thì rào cản là kiến thức. Nhà em trung bình ko giàu, lại muốn con học trong môi trường trọng kiến thức hơn nên lại đành phải tiếp tục theo hướng này.
Vụ thực hành hay mợ thử tìm các nhóm bên ngoài xem.
Em vẫn đang tìm mợ ạ. UNIS, BIS thì em chưa mò ra. Trường Pháp thì em có thông tin, nhưng toàn theo nghệ thuật, kinh tế, luật nên em vẫn mù mờ.

Mít tố nữ

Xe tăng
Quả hỗ trợ giống nhà em phết. :DNhà em cuồng học tiếng anh từ nhỏ trước khi vào đại học chữ to, cuồng học quốc tế. Mọi ngừoi sẵn sàng tài trợ đủ 12 năm học phí cho các con em. Nhưng em không, em cho học công cách nhà 500m. Tiếng anh lớp 4 mới cho đi làm quen ở trung tâm. Quan điểm của em là gắn kết hết mức có thể với văn hoá việt, tiếng việt tốt đã rồi muốn ngoại ngữ gì thì tính sau.
=D>
Em thì chả sợ tiếng Việt hay tiếng Anh oánh nhau. Em chỉ sợ mình không chủ động được trong việc học tập của con phải phụ thuộc người khác.

Smile1102

Xe container
Em vẫn đang tìm mợ ạ. UNIS, BIS thì em chưa mò ra. Trường Pháp thì em có thông tin, nhưng toàn theo nghệ thuật, kinh tế, luật nên em vẫn mù mờ.
Em có anh quen con học trường SIS thì phải, xong thuê gia sư dạy Toán Lý Hóa. Anh ý bẩu TA với mấy môn XH thì bọn này dạy ngon rồi, nhưng anh vẫn thấy nó cứ phải Toán Lý Hóa ngon thì mới cạnh tranh đc với đội Tây.
Em thấy đó cũng là option tốt.
Tuy nhiên em sợ vào chỗ toàn con nhà giàu mà mình nhà nghèo với cả các bạn cũng hơi Tây quá, em thích nó có tí "phèn phèn" hơn :D

phuongmit

Xe cút kít
Lớp con em c1 38 bạn thì chỉ có 9 bạn xuất sắc. 25 bạn hoàn thành tốt, 4 bạn hoàn thành.

Còn đứa c2 thì xem tỷ lệ cả khối nó giỏi chỉ chiếm khoảng 25-30%. Tb cỡ khoảng 5%. Yếu kém cũng có luôn. Còn lại là khá.

Thông tin tới 90% xuất sắc quả thật em chưa thấy lớp nào trường nào luôn.
Toàn thông tin nghe nói đấy cụ :)) vì sao, vì thông tư hướng dẫn đánh giá xếp loại ở cấp 1 không chế % xuất sắc để tránh lạm phát. Có lần e còn nghe có cụ trên này bảo trong SG 100% đạt xs và cụ đấy gặp ở 100% hs trên địa bàn thành phố cơ ;)) quả này chắc GĐ sở cũng phải gọi cụ đấy = số đt :))