[Funland] trường quốc tế hay công lập. em phân vân quá.

sinichit52

Xe container
Em có anh quen con học trường SIS thì phải, xong thuê gia sư dạy Toán Lý Hóa. Anh ý bẩu TA với mấy môn XH thì bọn này dạy ngon rồi, nhưng anh vẫn thấy nó cứ phải Toán Lý Hóa ngon thì mới cạnh tranh đc với đội Tây.
Em thấy đó cũng là option tốt.
Tuy nhiên em sợ vào chỗ toàn con nhà giàu mà mình nhà nghèo với cả các bạn cũng hơi Tây quá, em thích nó có tí "phèn phèn" hơn :D
Dạ, em cũng khoái con em phèn phèn, là người VN. Nó vẫn đang tự hào là người duy nhất trong nhóm khi nói TV không chêm tiếng Đức vào.
Mấy chương trình quốc tế của các trường tư thì em có biết, em cũng đánh giá không cao về các môn tư nhiên. Con em bảo vào Lab còn yếu hơn con.

Tony_Le

Xe container
em cũng biết thế, nhưng chính em cũng thấy các trường công giỏi gần nhà em cũng rượu chè thuốc lá xổ nho nhiều lắm ạ, còn học thêm thì em ko mặn mà lắm, thấy các bé học thêm học bớt trầy trật cuối cùng cũng chỉ lý thuyết, em kinh doanh loại hình trung tâm tiếng anh và IT nên bé nhà em có khả năng giao tiếp ổn với ng nc ngoài, chỉ 2 cụ nhà em cứ bảo em vào trường công cho rẻ, mà e thấy nhiều cái bất cập quá, học phí quốc tế với em ko thành vấn đề
Mợ chê trường công quyết liệt, nhà lại thừa tiền thì chốt Cuốc tế đi chứ cần gì hỏi nhỉ?

Đáng ra câu hỏi phải là: Xin hỏi các cụ mợ nên chọn trường Cuốc tế nào với chi phí tầm xxx triệu/năm?

Website
joombooking.com
Chương trình tích hợp của trường công dạy 8 tiết/tuần. Thời lượng này quá ít để học sinh học cả 3 môn Tiếng Anh, Toán, Khoa học một cách đầy đủ. Để so sánh, ở các trường song ngữ và đơn ngữ, chỉ riêng môn tiếng Anh đã cần đến ít nhất 8 tiết/tuần. Do đó, chỉ với 8 tiết/tuần cho 3 môn học, chương trình tích hợp buộc phải cắt chương trình, học sinh chỉ được học bề nổi (phớt phớt), ở mức giới thiệu khái niệm, chứ không thể giỏi. Thế ý kiến của cụ thế nào.
Không phải học nhiều hay ít mà học sinh sẽ giỏi hơn, cấp 1 2 thì không nói, đầu vào của các trường công cấp 3 sẽ cao hơn. Mà cấp 1,2 học quốc tế thì khó thì vào trường công cấp 3 lắm. Cụ có thể nhìn là có thấy cháu nào học trường quốc tế mà nổi trội lên và thành công đâu, toàn từ trường công hết. Quan trọng là năng lực của học sinh và đặt vào đúng chỗ.

Smile1102

Xe container
Dạ, em cũng khoái con em phèn phèn, là người VN. Nó vẫn đang tự hào là người duy nhất trong nhóm khi nói TV không chêm tiếng Đức vào.
Mấy chương trình quốc tế của các trường tư thì em có biết, em cũng đánh giá không cao về các môn tư nhiên. Con em bảo vào Lab còn yếu hơn con.
Bọn nó rèn tư duy và trâu bò thì vào guồng nhanh thôi, có thể lúc đầu bỡ ngỡ tí rồi quen ngay.
Em thấy Lab với đội trẻ con thì chắc cũng đơn giản thôi, tất nhiên nó làm bài học sinh động trực quan hơn nhưng nếu nhà ai để ý và tâm huyết thì tự thực hành đc khối. Giờ sách thực hành khoa học thường thức cũng bán đầy ý mợ.
Như con em ông nó dạy thể tích, diện tích, kích thước, đo lường.... là ông mang dụng cụ tới dạy cháu luôn. Chỉ đơn giản là với thước và cốc đo thôi :D. Rồi thực hành đo diện tích, chu vi nhà luôn..

sinichit52

Xe container
Bọn nó rèn tư duy và trâu bò thì vào guồng nhanh thôi, có thể lúc đầu bỡ ngỡ tí rồi quen ngay.
Em thấy Lab với đội trẻ con thì chắc cũng đơn giản thôi, tất nhiên nó làm bài học sinh động trực quan hơn nhưng nếu nhà ai để ý và tâm huyết thì tự thực hành đc khối. Giờ sách thực hành khoa học thường thức cũng bán đầy ý mợ.
Như con em ông nó dạy thể tích, diện tích, kích thước, đo lường.... là ông mang dụng cụ tới dạy cháu luôn. Chỉ đơn giản là với thước và cốc đo thôi :D. Rồi thực hành đo diện tích, chu vi nhà luôn..
Cu con sướng thế. Tụi này tầm này đang tò mò, cái gì cũng muốn tự làm.

Tranha131076

Xe tăng
em có 1 bé 4 tuổi, cũng gọi là có khả năng giao tiếp nghe hiểu tiếng anh. em đang định cho bé học trường quốc tế tây úc hệ mầm non lên đến hết năm lớp 12.
em phân vân giữa công và tư quá.
Công thì học phí rẻ, nhưng bù lại các con quá ít học tiếng anh nên có thể sẽ qua mất độ tuổi vàng. Nạn học thêm, chạy theo thành tích mù quáng mà không cần biết các con cần gì và muốn gì và còn những bất cập khác.
Tư thì em nhận thấy ngoài việc hơn hẳn về môi trường ngoại ngữ thì còn những hoạt động, thực hành giúp kích thích phát triển tư duy cho các bé ổn hơn và còn nhiều lợi ích khác
các cụ, mợ có cho con học công hoặc tư cho em xin ý kiến với ạ. em chân thành cảm ơn
Cấp 1: thì bạn nên cho học trường quốc tế, trường tư có môi trường tiếng Anh tốt: Vì đây là giai đoạn vàng trong việc học tiếng Anh. Hết cấp 1 nếu học tốt thì sau con bạn có thể tự học tiếng anh 1 cách thụ đông (qua báo đài, phim truyện, đọc sách ...) được rồi chứ kg mất thời gian học tiếng Anh nữa.

Cấp 2: Nên chọn trường chuyên hoặc trường chất lượng cao mang tính công lập, môi trường học tập khắc nghiệt 1 chút (đầu vào trình độ học sinh của trường tốt nhất là ở mức cao): vì đây là giai đoạn con bắt đầu hình thành tính cách độc lập, trường nghe và học theo bạn hơn nghe bố mẹ. Thế nên nếu con có 1 môi trường bạn bè tốt, mang tính cạnh tranh cao >>> sẽ tạo cho con phát triển tính chiến đấu trong 1 tập thể cao hơn!

Cấp 3: Cái này thì tùy thuộc vào định hướng học đại học. Tuy nhiên vào cấp 3 thì có thể chọn trường nào mà giảm tải các môn chuyên môn mà tăng cường kỹ năng sống >>> vì thật ra việc thi vào đại học bây giờ dễ hơn rất nhiều việc thi vào Cấp 3.

Smile1102

Xe container
Cu con sướng thế. Tụi này tầm này đang tò mò, cái gì cũng muốn tự làm.
Hồi bé thôi giờ ông chán dạy rồi. Ông P. giáo sư tiến sĩ khoa học ạ, nên ông dạy thì bố của bản chất luôn mà bọn này nó lưòi học, rồi ông già nên chả buồn dạy chúng nó nữa. Ông toàn dạy kiểu thực nghiệm thôi.

Mít tố nữ

Xe tăng
Cu lớn nhà em học trường công trong SG, trường thường không chuyên. Bữa em có việc đến trường gặp đứa học sinh đầu tiên nó đã khẽ cúi chào, em hoa mắt lại tưởng nó ở lớp con mình nhưng đến đứa thứ 2 cũng vậy, làm mình lịch sự cũng phải cười chào hỏi lại tụi nhỏ. Sau này mới biết trường có quy định học sinh khi gặp thầy cô hay khách đến trường phải chào. Cũng hay nhỉ các cụ mợ!

Khanhnho

Xe buýt
Em có anh quen con học trường SIS thì phải, xong thuê gia sư dạy Toán Lý Hóa. Anh ý bẩu TA với mấy môn XH thì bọn này dạy ngon rồi, nhưng anh vẫn thấy nó cứ phải Toán Lý Hóa ngon thì mới cạnh tranh đc với đội Tây.
Em thấy đó cũng là option tốt.
Tuy nhiên em sợ vào chỗ toàn con nhà giàu mà mình nhà nghèo với cả các bạn cũng hơi Tây quá, em thích nó có tí "phèn phèn" hơn :D
Toán Lý Hoá các bạn bên UNIS và mấy trường IB học ngon lắm mợ. Em dân chuyên tổng hợp ngày trước mà giải mấy bài đánh dấu đỏ trong sách của chúng nó cũng vã mồ hôi, chưa kể các bài essay rất hay mà trường ngoài ko có đâu. Trường QT có đặc điểm lớp nhỏ học nhẹ nhưng lên lớp cao khó lòi mắt, thế nhưng bọn trẻ vẫn bắt nhịp và xử lý rất ngon. Cá nhân em đánh giá đám giỏi của trường qt ko thua gì dân chuyên chọn ở mấy môn TLH đâu.

Khanhnho

Xe buýt
Em vẫn đang tìm mợ ạ. UNIS, BIS thì em chưa mò ra. Trường Pháp thì em có thông tin, nhưng toàn theo nghệ thuật, kinh tế, luật nên em vẫn mù mờ.
UNIS rất khó vào, ko phải có tiền là vào được đâu cụ. Em xếp waiting list từ 2017 đến giờ con em vẫn ko được gọi. BIS thì học phí căng top 1, toàn nhà giàu gộc. Trường Pháp học phí mềm nhưng nếu bố mẹ ko biết Tiếng Pháp và các thứ liên quan cũng hơi khó đồng hành cùng con.

Smile1102

Xe container
Toán Lý Hoá các bạn bên UNIS và mấy trường IB học ngon lắm mợ. Em dân chuyên tổng hợp ngày trước mà giải mấy bài đánh dấu đỏ trong sách của chúng nó cũng vã mồ hôi, chưa kể các bài essay rất hay mà trường ngoài ko có đâu. Trường QT có đặc điểm lớp nhỏ học nhẹ nhưng lên lớp cao khó lòi mắt, thế nhưng bọn trẻ vẫn bắt nhịp và xử lý rất ngon. Cá nhân em đánh giá đám giỏi của trường qt ko thua gì dân chuyên chọn ở mấy môn TLH đâu.
Em cũng chưa có trải nghiệm qte nên nghe ngóng là chính thôi ạ.

Laceti2010

Xe tăng
Hai nhóc nhà em học QT giả cầy. Đứa lớn năm nay chuẩn bị hết lớp 1, đọc thông viết thạo cả TA và TV, nói hơi lởm. Toán thì giải ngon lành mấy cái đề thi kiểu Timo. So với tập thể nó đứng giữa, còn so với các bạn trường ngoài như thế nào em ko quan tâm lắm. Đứa nhỏ học mẫu giáo nhỡ, nói cả TV lẫn TA đều lưu loát và ko bị lẫn lộn, đã bắt đầu có thể đọc và viết. Quan trọng là hai đứa nhà em học rất nhàn và cực happy khi đến trường, yêu thầy mến bạn. Phụ huynh nói chung văn minh, quan tâm con cái, ham du lịch và đương nhiên đều rất có điều kiện :D Em tạm hài lòng dù trường vẫn còn khá nhiều vấn đề.
Con Cụ học trường gì thế ạ?

sinichit52

Xe container
UNIS rất khó vào, ko phải có tiền là vào được đâu cụ. Em xếp waiting list từ 2017 đến giờ con em vẫn ko được gọi. BIS thì học phí căng top 1, toàn nhà giàu gộc. Trường Pháp học phí mềm nhưng nếu bố mẹ ko biết Tiếng Pháp và các thứ liên quan cũng hơi khó đồng hành cùng con.
UNIS công nhận khó vào cụ nhỉ. Cảm ơn cụ đã thông tin rất chi tiết, em cũng nghĩ học trường quốc tế càng lên cao càng khó. Khi mà hệ thống nhất trường quốc tế phải đảm bảo cả hệ gymnasium trong đô thì không thể có chuyện học nhẹ nhàng được.

tado261

Xe tăng
Các cụ mải chém, còn mợ té đi đâu rồi

alceste

Xe điện
UNIS công nhận khó vào cụ nhỉ. Cảm ơn cụ đã thông tin rất chi tiết, em cũng nghĩ học trường quốc tế càng lên cao càng khó. Khi mà hệ thống nhất trường quốc tế phải đảm bảo cả hệ gymnasium trong đô thì không thể có chuyện học nhẹ nhàng được.
Em thấy UNIS khó vào vì 1 phần con em người Việy kô phải là đối tượng tuyển sinh chính. Thế nên chỉ có 1 số lượngít trong tổng số lượng tuyển sinh thôi.

sinichit52

Xe container
TH cụ ạ. Trường QT làng :D
Quốc tế làng Kim Liên
Em thấy UNIS khó vào vì 1 phần con em người Việy kô phải là đối tượng tuyển sinh chính. Thế nên chỉ có 1 số lượngít trong tổng số lượng tuyển sinh thôi.
Tiêu chí tuyển của nó cũng khác, nhiều khi F1 có phụ huynh làm ở các tổ chức QT lại dễ vào hơn con em đại gia. Bởi vậy, để đáp ứng cả tiền lẫn tiêu chí kia thì người Việt cũng không có nhiều.

alceste

Xe điện
=D>
Em thì chả sợ tiếng Việt hay tiếng Anh oánh nhau. Em chỉ sợ mình không chủ động được trong việc học tập của con phải phụ thuộc người khác.
Toàn thông tin nghe nói đấy cụ :)) vì sao, vì thông tư hướng dẫn đánh giá xếp loại ở cấp 1 không chế % xuất sắc để tránh lạm phát. Có lần e còn nghe có cụ trên này bảo trong SG 100% đạt xs và cụ đấy gặp ở 100% hs trên địa bàn thành phố cơ ;)) quả này chắc GĐ sở cũng phải gọi cụ đấy = số đt :))
Nhiều cụ mợ trên này hay mặc bệnh đấy lắm giáo sư ạ
Thậm chí có cu gặp một cháu học sinh không biết được mấy lần, không biết đã nói chuyện với cháu được bao nhiêu câu, về quy nạp là cả hệ thống giáo dục Vinh làm cho học sinh dở ông dở thằng như ở trên trời. Mà có khi cháu nó hoàn toàn bình thường nhưng gặp ông chú chán quá nó cũng kô buồn trả lời tiếp chuyện.
Quốc tế làng Kim Liên
Tiêu chí tuyển của nó cũng khác, nhiều khi F1 có phụ huynh làm ở các tổ chức QT lại dễ vào hơn con em đại gia. Bởi vậy, để đáp ứng cả tiền lẫn tiêu chí kia thì người Việt cũng không có nhiều.
Đúng mợ ạ, vì UNIS xây dựng ban đầu (tại tất cả các nước) là để con em các chuyên gia làm trong các tổ chức thuộc cơ quan LHQ và các cơ quan ngoại giao như các DSQ, rồi một số tổ chức quốc tế, NGỜ có chỗ học, vì các bác do chủ yếu đi theo nhiệm kỳ, nhiều thì 5 năm ít thì 1-2 năm nên có 1hệ để các con các bác ý ở nước nào cũng học đc 1 cách tương đối. Để vận hành hiệu quả thì mới mở rộng thêm cho các đối tượng khác hạn chế, vì thế kô phải thi vào khó mà chẳng qua kô phải đối tượng tuyển sinh chính thôi.
Mỗi năm cũng có một số lượng rất ít học sinh người Việt học ở đó, nhưng cũng là con em ngoại giao do bố mẹ cũng đi các đại sứ quán tại các nước khác, bởi vì theo ngành ngoại giao thì cứ đi một nhiệm kỳ rồi phải về Việt Nam, sau đó ít nhất mấy năm sau mới đi tiếp. Thế thôi chứ cũng kô phải cái gì ghê gớm quá đâu. Được cái kinh nghiệm sống và trải nghiệm của nhiều bạn học sinh đa dạng vì đã từng sống ở nhiều nước.

nghichnham

Xì hơi lốp
Em tuyển 1 bạn du học sinh từ Anh về, đào tạo rồi cho vào làm hơn 1 năm mà vừa vẫn phải cho nghỉ. Ko bằng mấy bạn đào tạo ở các trường ĐH top đầu của VN đâu.

Em cùng quan điểm cụ MrHarvey . Hãy giỏi tiếng Việt trc đã. Thêm các môn ngoại khóa (thể thao, nghệ thuật, kỹ năng mềm,...) để phát triển cả thể chất, tinh thần.

Tiếng Anh ngày trc là lợi thế cạnh tranh quan trọng đối với thế hệ 7x - 8x thôi. Từ cuối 9x e thấy nó khá là phổ thông rồi. Em thì ko muốn quá tốn nguồn lực cho những thứ ko mang lại sự khác biệt.

tunglam2806

Xe tăng
=D>
Em thì chả sợ tiếng Việt hay tiếng Anh oánh nhau. Em chỉ sợ mình không chủ động được trong việc học tập của con phải phụ thuộc người khác.
Oánh nhau là có thật mợ ạ. Cháu em có 2 thằng quốc tế từ nhỏ. Chả có chút gì văn hoá thuần việt cả. Lai căng khá nhiều văn hoá tây. Bố mẹ nó không thấy sao chứ với em là không hạp nổi. Rồi lại vấn đề chi phí nữa. Quan điểm em phải thật dư dả mới nên học quốc tế. Chi phí học chỉ nên tầm <30% thu nhập thì ok. Chứ cố quá dễ hụt hơi lắm. Thay vì cố đua thì ta tìm con đường khác hài hoà hơn. Số tiết kiệm được để giành cho con sau này.:D

Vậy nên thẳng tưng là không cho con học quốc tế được vì nghèo phỏng mợ.😂