[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ xung đột giữa HS và GV lớp 12D4, THPT Đa Phúc, Sóc Sơn, HN

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Một lần em và ông xã đang ăn sáng, 1 bé khoảng hơn 10 tuổi bán quạt giấy (nhưng kiểu là ăn xin thì đúng hơn là thực sự bán quạt) mời chồng em mua nhưng ông ấy không mua, thế là bé đấy quỳ luôn làm bọn em hết hồn, em định đưa tiền cho nó thì chồng em đã đỡ nó dậy ấn ngồi xuống ghế, hỏi có ăn phở không thì chú mời, chứ chú không có nhu cầu mua quạt. Nó nói không rồi chạy mất. Chồng em có nguyên tắc không cho tiền ăn xin, trẻ bán rong vì cho rằng toàn bị chăn dắt. Em thì nửa tin nửa ngờ, vẫn thương nên hay cho nhưng khi có cả chồng ở đó thì sẽ không cho vì tôn trọng chồng. Việc em bé đấy quỳ mà chỉ có em thôi là em đã cuống quýt cho tiền để nó đứng dậy rồi đấy, nhưng chồng em thì làm như vậy và giải thích 1 là vẫn giữ nguyên tắc không cho tiền, không mua của trẻ không đi học, 2 là thấy nó quỳ mà cho lần sau nó lại quỳ. Lúc đấy mà bị ai chụp ảnh xong tung lên mạng thì không biết cdm nghĩ câu chuyện nó như thế nào nữa 🤣
Giờ thì em đã hiểu tại sao bọn đàn ông hay quỳ xuống để cầu hôn dồi, làm thế để đối tác phải cuống quýt nhận lời không lại sợ xung quanh người ta nghĩ khác mợ nhể :))

thanh040506

Xe trâu
Giờ thì em đã hiểu tại sao bọn đàn ông hay quỳ xuống để cầu hôn dồi, làm thế để đối tác phải cuống quýt nhận lời không lại sợ xung quanh người ta nghĩ khác mợ nhể :))
Bác già dồi, cố quỳ lại k đứng dậy được đâu đấy.

114hangbong

Xe cút kít
Có những cô giáo như mẹ mợ thật là đáng trân trọng.
Giống như các cô giáo của em ngày xưa. Cái ngày nghèo khó đó thật ấp áp tình cảm.

Tuy nhiên, ngày nay, có những cô giáo hành xử đối với học sinh của mình đến mức hành vi đó vi phạm cả luật pháp thì khó có thể trân trọng cô giáo đó được.
Học trò mẹ em toàn gọi cô giáo là U với Bu thôi. Nhưng giờ thời buổi nó cũng khác nhiều, học trò hư hỗn không ít. Có lần một sinh viên nghỉ học nhiều quá nên bố em không cho thi. Nó đến ở lỳ nhà em suốt nửa ngày mà bố em căng kiên quyết không là không làm mẹ em khiếp quá phải xuống gọi bảo vệ lên nhờ can thiệp. Sau việc đấy bà trách ông mãi vì để sự việc căng thẳng không may nó động chân động tay có phải mình thiệt không. Mình không cho nó thi là mình đúng nhưng thái độ phải phân tích cho nó một cách độ lượng chứ đừng căng lên nó oán trách mình.

edc

Xe lăn
Trong vụ này, cô giáo không phải chỉ là hành xử quá đà mà là hành vi vi phạm pháp luật. Điều này đã rõ ràng, không có gì bàn cãi.

Còn phản ứng của học sinh là bất thường chỉ là suy đoán theo cách nhìn của mợ.
Theo cách nhìn của một số người khác thì phản ứng của bạn học sinh là bình thường.
Hai cách nhìn này đều chỉ là suy đoán.

Vậy chúng ta cùng ngồi đợi kết quả điều tra của bên công an xem kết luận cuối cùng là gì?
Xem xem cách nhìn nào, nhận định nào sẽ đúng với kết luận cuối cùng hơn.
Cụ việc gì phải đợi KQ bên CA điều tra. Vì cả 2 cô và trò sẽ làm hoà và bỏ qua hết cho nhau. Chỉ có các cụ bên ngoài nhìn ở góc độ, khía cạch khác nhau thôi. :)

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Bố mợ rắn thật, cô T ngày xưa có việc gì là ngồi mắng tụi em xa xả 2-3 tiết liền nhưng cuối buổi học sinh nó tỏ ra hối hận là cô tha ngay.

À đấy là cô mắng mấy đứa bọn con gái trong lớp nhé, chứ e không bị mắng, nên e rất khoái ngồi nghe cô mắng, mấy tiết liền không phải học gì cả, cảm thấy rất thoải mái dễ chịu :">

Học trò mẹ em toàn gọi cô giáo là U với Bu thôi. Nhưng giờ thời buổi nó cũng khác nhiều, học trò hư hỗn không ít. Có lần một sinh viên nghỉ học nhiều quá nên bố em không cho thi. Nó đến ở lỳ nhà em suốt nửa ngày mà bố em căng kiên quyết không là không làm mẹ em khiếp quá phải xuống gọi bảo vệ lên nhờ can thiệp. Sau việc đấy bà trách ông mãi vì để sự việc căng thẳng không may nó động chân động tay có phải mình thiệt không. Mình không cho nó thi là mình đúng nhưng thái độ phải phân tích cho nó một cách độ lượng chứ đừng căng lên nó oán trách mình.

Chỉnh sửa cuối:

acquyphuthinh

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trước một vấn đề cụ thể, có bằng chứng ghi lại bằng hình ảnh rõ ràng mà nhiều cụ/mợ vẫn cố gắng phân tích ngược chiều dư luận. Có lẽ các cụ mợ đấy có sở thích là lập luận trái ngược lại số đông, thích phản biện lại người khác, vậy thì những sự vụ như này là cơ hội rất tốt để các cụ mợ đó thực hành.
Vẫn nhớ có cậu học trò vỗ ngực tự đăng lên mxh cá nhân nhận mình là: “chưa tranh luận thua ai bao giờ”. Lúc đó đọc xong cũng chỉ cười trừ, vì nghĩ tuổi trẻ háo thắng. Mà giờ lên đây vẫn gặp nhiều cụ mợ đã có tuổi, có con rồi vẫn lập luận theo kiểu bắt bẻ câu chữ, buồn cười nhất là cứ lôi luật này luật kia ra để chứng minh cơ sở truy tố vi phạm luật An ninh mạng 😆.
Các cụ mợ nên nhớ văn nói hay văn viết vẫn có khác biệt khi ở tình huống nhất định. VD:
- Khi đứng ở đám đông, thấy một người cư xử bất thường, các cụ nhận xét: “chắc con này nó thần kinh ko bình thường”, rất khác với việc lên mạng nhận xét là người này có “dấu hiệu bệnh thần kinh/động kinh”. Tất nhiên là ko dám dạy bảo gì các cụ mợ cho rằng có thể nói vậy một cách bthg, vì có lẽ các cụ mợ đó luôn chuẩn bị sẵn sàng tư thế phản biện lại với người khác.
Từ bao giờ mà một vấn đề bất cập, tiêu cực trong xã hội ngoài bên phản đối lại có một bên mang ra mổ sẻ theo cách công kích nạn nhân, dùng các ví dụ ko liên quan, rồi cứ phải căng não lên tranh luận, thậm trí có cụ còn nói phải suy tính trước còm của người khác sẽ nói gì khi tranh luận??? Mục đích để chứng minh cho điều gì? Nếu chỉ để thoả mãn cái tôi của các cụ mợ thích ngược dòng thì quả thật rất buồn cười và vô giá trị đối với xã hội.

Chỉnh sửa cuối:
Em thấy cả nhà em làm gv, bạn bè làm gv cũng nhiều mà chưa gặp trường hợp quì xuống van xin như người nhà cụ. Mà chấm thi coi thi năm nào chả có trường hợp vi phạm qui chế vấn đề là mình xử lý thế nào thôi.
Em bốt ở đây rồi cụ nhé, người thật việc thật, chả phải "người nhà, bạn bè" gì nữa. Cụ không tin thì em cũng chịu. Người nhà, bạn bè cụ chưa gặp không có nghĩa là nó không tồn tại, thậm chí không có nghĩa là nó không phổ biến.

just for fun

Xe lăn
Trước một vấn đề cụ thể, có bằng chứng ghi lại bằng hình ảnh rõ ràng mà nhiều cụ/mợ vẫn cố gắng phân tích ngược chiều dư luận. Có lẽ các cụ mợ đấy có sở thích là lập luận trái ngược lại số đông, thích phản biện lại người khác, vậy thì những sự vụ như này là cơ hội rất tốt để các cụ mợ đó thực hành.
Vẫn nhớ có cậu học trò vỗ ngực tự đăng lên mxh cá nhân nhận mình là: “chưa tranh luận thua ai bao giờ”. Lúc đó đọc xong cũng chỉ cười trừ, vì nghĩ tuổi trẻ háo thắng. Mà giờ lên đây vẫn gặp nhiều cụ mợ đã có tuổi, có con rồi vẫn lập luận theo kiểu bắt bẻ câu chữ, buồn cười nhất là cứ lôi luật này luật kia ra để chứng minh cơ sở truy tố vi phạm luật An ninh mạng 😆.
Các cụ mợ nên nhớ văn nói hay văn viết vẫn có khác biệt khi ở tình huống nhất định. VD:
- Khi đứng ở đám đông, thấy một người cư xử bất thường, các cụ nhận xét: “chắc con này nó thần kinh ko bình thường”, rất khác với việc lên mạng nhận xét là người này có “dấu hiệu bệnh thần kinh/động kinh”. Tất nhiên là ko dám dạy bảo gì các cụ mợ cho rằng có thể nói vậy một cách bthg, vì có lẽ các cụ mợ đó luôn chuẩn bị sẵn sàng tư thế phản biện lại với người khác.
Từ bao giờ mà một vấn đề bất cập, tiêu cực trong xã hội ngoài bên phản đối lại có một bên mang ra mổ sẻ theo cách công kích nạn nhân, dùng các ví dụ ko liên quan, rồi cứ phải căng não lên tranh luận, thậm trí có cụ còn nói phải suy tính trước còm của người khác sẽ nói gì khi tranh luận??? Mục đích để chứng minh cho điều gì? Nếu chỉ để thoả mãn cái tôi của các cụ mợ thích ngược dòng thì quả thật rất buồn cười và vô giá trị đối với xã hội.
Cháu nói cụ nghe, khi gặp một trường hợp (cụ thể ở đây là xem clip + với đọc báo + tư duy logic, người ta đưa ra góc nhìn của họ. Như thế nào là ngược dòng? Có phải đám đông luôn đúng đâu? Cụ thấy đấy, rất nhiều trường hợp đám đông đã sai.
Cụ thể trong trường hợp này, nội dung chúng ta phân tích nát ra rồi, một số người thì chắc chắn rằng chuyện là như này, như kia, một số người thì lại thấy rằng, vẫn có những khả năng này có thể xảy ra, và để kiểm chứng thì đợi cơ quan điều tra. Trường hợp này, cháu tò mò hỏi quan điểm cá nhân của cụ, nếu trong 1 trường hợp cụ thấy suy nghĩ của mình khác với đám đông, cụ sẽ cố gắng nghĩ theo đám đông hay giữ quan điểm của mình?
Dưới góc nhìn của cháu, thấy 1 người bỗng dưng nằm ra đất + với báo đưa tin là nhân chứng tại hiện trường bảo là co giật. Đây là triệu chứng điển hình của bệnh động kinh thì cháu bảo là có khả năng bị chứng động kinh. Chẳng qua các cụ thiếu hiểu biết, cho rằng chứng động kinh là triệu chứng thần kinh (ý là tâm thần) thì mới có phản ứng như vậy. Chứ giả sử thay chứng động kinh bởi một bệnh khác, ví dụ như nghi ngờ bệnh tim đi (nếu ko có co giật + nhân chứng nói mặt tái xanh + toát mồ hôi) thì các cụ lại thương cảm ngay hihi. Nhưng rất tiếc, cụ có đi hỏi ai đi nữa thì tự dưng ngất + co giật thì điều đầu tiên họ nghĩ tới phải là chứng động kinh mà thôi. Cụ nhớ nhé, sơ cứu một người ngất + kèm co giật phải khác với sơ cứu một người ngất + kèm toát mồ hôi, da và niêm mạc xanh xao và khác với ngất thông thường. Và 1 điều cần nhớ kỹ, chứng động kinh NOT bệnh thần kinh, không có gì phải xấu hổ hết. Nếu ai bảo cụ là tâm lý yếu cụ cứ mắng người ta 1 trận, nhưng nếu có triệu chứng động kinh mà người ta chỉ cho cụ, khuyên cụ đi khám thì cụ phải cảm ơn người ta. Một người mà có tiền sử tâm lý yếu, phải đi tư vấn tâm lý thì sau này khá bất lợi khi có những tranh chấp gì đấy (ấy là cháu xem phim quá 180 phút/ngày thì thấy thế, có mấy tổng tài đến lúc tranh giành quyền lực, họ phát hiện ra trong quá khứ bị các triệu chứng tâm lý yếu nên đã thua, hoặc các vụ kiện tranh giành quyền nuôi con, nếu nữ chính mà tâm lý yếu thì rất dễ bị xử thua, ôi! Nói đến đây cháu mới thấy các cụ bảo bạn hs nữ là tâm lý yếu có khi có âm mưu gì đấy, con người ta như thế dám bảo là tâm lý yếu, lưu truyền mãi trên mạng)
Nhìn cái ảnh bạn hs post lên Facebook nhìn chán quá, ko hiểu thẩm mỹ để đâu. Không biết tự bản thân bạn ấy có thấy xấu không? Các cmt có chê và nhận xét nhìn ảnh cô giáo như acb gì đó giống các cụ nói không? Nếu là các cụ các mợ, mọi người có nỡ đưa hình đó lên Facebook ko ạ? Mặc dù bạn ấy nói Mẹ Phượng rất ưng, chả hiểu ưng ở điểm nào (quan điểm cá nhân về cái đẹp, chắc ko có đúng sai)

Chỉnh sửa cuối:

Cosaodau

Xe hơi
Em thì tin có rất nhiều người tốt chứ không riêng giáo viên, và cũng đi đôi với cơ số người xấu ngoài sức tưởng tượng của nhiều người.
Cụ nói chuẩn rồi. tự nhiên mà. Chỗ nào cũng có người thís, ngườithat. Nếu may mắn là người this nhiều hơn that và ngược lại.
Nghề giáo cũng vậy. về mặt bằng chung thì đa phần là thầy cô tốt, nghề chọn người. Nhưng ko có nghĩa cứ là giáo viên là tốt nhé. Thỉnh thoảng có người chọn nghề giáo cũng hỉ nộ ái ố khủng luôn đó.
Quay về trường hợp này, cô chủ nhiệm chắc có tính khí “ cương quyết, khôn khéo” nổi tiếng nhiều năm nên Bí thư lớp mới sợ đến mức … đột phát bệnh luôn . trên mạng đã nhiều thông tin là cô nói mua bánh cho lớp ở cửa hàng xyz ( cơ sở của cô hay lui tới) . bí thư lớp lại mua hàng khác khiến cô giận ra mặt rồi - nói em phải tự xử lý số bánh đó). sau đó diến biến nghiêng về khả năng bí thư sợ quá mà bất tỉnh luôn do nỗi sợ vượt khả năng chịu đựng khi cháu ra khóc ngoài cửa
… Thương cháu bí thư lớp vì đã có một ký ức không muốn nhớ ở năm cuối cấp. Làm sao mà quên được đây.

Chỉnh sửa cuối:

Sâu Róm

Xe tải
Ak ak, vẫn chưa dừng à các cụ mợ?

Aocom

Xe buýt
Một lần em và ông xã đang ăn sáng, 1 bé khoảng hơn 10 tuổi bán quạt giấy (nhưng kiểu là ăn xin thì đúng hơn là thực sự bán quạt) mời chồng em mua nhưng ông ấy không mua, thế là bé đấy quỳ luôn làm bọn em hết hồn, em định đưa tiền cho nó thì chồng em đã đỡ nó dậy ấn ngồi xuống ghế, hỏi có ăn phở không thì chú mời, chứ chú không có nhu cầu mua quạt. Nó nói không rồi chạy mất. Chồng em có nguyên tắc không cho tiền ăn xin, trẻ bán rong vì cho rằng toàn bị chăn dắt. Em thì nửa tin nửa ngờ, vẫn thương nên hay cho nhưng khi có cả chồng ở đó thì sẽ không cho vì tôn trọng chồng. Việc em bé đấy quỳ mà chỉ có em thôi là em đã cuống quýt cho tiền để nó đứng dậy rồi đấy, nhưng chồng em thì làm như vậy và giải thích 1 là vẫn giữ nguyên tắc không cho tiền, không mua của trẻ không đi học, 2 là thấy nó quỳ mà cho lần sau nó lại quỳ. Lúc đấy mà bị ai chụp ảnh xong tung lên mạng thì không biết cdm nghĩ câu chuyện nó như thế nào nữa 🤣
Yêu chồng thế là rất tốt, chúc mừng vc mợ.
Tuy nhiên mợ nên bảo chồng lần sau đừng đụng vào nó, nó nà lăn ra đất thì phiền to. Cái đứa mà đến quỳ gối còn dám làm thì ko biết nó sẽ dám làm những gì nữa đâu.

TorienT

Xe container
Yêu chồng thế là rất tốt, chúc mừng vc mợ.
Tuy nhiên mợ nên bảo chồng lần sau đừng đụng vào nó, nó nà lăn ra đất thì phiền to. Cái đứa mà đến quỳ gối còn dám làm thì ko biết nó sẽ dám làm những gì nữa đâu.
À môn quỳ gối này thời trẻ cụ mợ nào đưa nhau vào công viên Lê nin tâm hự thì thấy đầy ấy mà. Đang thề non hẹn biển (lừa nhau) thì nó đi ra quỳ phịch cái cúi đầu như bổ củi luôn, mâx level. Lần đầu cháu hoảng phết mất toi nửa bát phở để đuổi nó đi, đến lần sau thì cháu mắng luôn là tối nào tao chả vào đây, cút.

Yeuaibaygio

Xe container
Khách quan thôi, vô tình khác với đám đông nên bị gọi là ngược chiều dư luận. Cũng không có nghĩa chiều dư luận luôn luôn đúng cụ ạ.

Mục đích của em thì em nói nhiều lần rồi: xem xét dư luận xã hội (khá thú vị) và rút kinh nghiệm dạy con là chính, già rồi thực hành thực tỏi gì nữa.

Các phỏng đoán dựa trên hành vi thôi, các cụ mợ xem xét hành vi của cô giáo và phán thiếu đạo đức, phải đuổi việc, có thể bị xử lý hình sự, thì người khác xem xét các biểu hiện của cháu học sinh, cũng có thể phỏng đoán bệnh lý được.

Chỉnh sửa cuối: