[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ xung đột giữa HS và GV lớp 12D4, THPT Đa Phúc, Sóc Sơn, HN

Aocom

Xe buýt
À môn quỳ gối này thời trẻ cụ mợ nào đưa nhau vào công viên Lê nin tâm hự thì thấy đầy ấy mà. Đang thề non hẹn biển (lừa nhau) thì nó đi ra quỳ phịch cái cúi đầu như bổ củi luôn, mâx level. Lần đầu cháu hoảng phết mất toi nửa bát phở để đuổi nó đi, đến lần sau thì cháu mắng luôn là tối nào tao chả vào đây, cút.
Ghê nhể. Tối nào cụ cũng đi lừa à :))

Yeuaibaygio

Xe container
Vào thời điểm bắt đầu chia lớp cho khối 10 THPT Đa Phúc. Học sinh NTKC (thời điểm đó chưa được bầu làm bí thư lớp), sức học trung bình thứ hạng 317/675 (hoặc thấp hơn), nhưng đã tập hợp các bạn 10D4 để làm quen. Có thể thấy NTKC có tố chất lãnh đạo.
Lớp con nhà em từ lớp 4, 5 đến lớp 9, theo quan sát của em, những cháu hoạt động nhiều trên mạng xã hội đều là các cháu bạo dạn, trong đó nhiều cháu khá nghịch. Một số cháu (cả nam và nữ) còn đề nghị kết bạn zalo, fb với em, tất nhiên là em không đồng ý. :))

Yeuaibaygio

Xe container
Cháu đang cố gắng phân tích mối quan hệ của cô P và học sinh NTKC tại sao đang từ tốt đẹp lại chuyển sang trạng thái xấu.
Em cũng hiểu ý mợ khi còm trước mợ nói bạn ý còn gọi cô P là mẹ.
Chi tiết này cũng gợi lên cho em một số suy nghĩ, nhưng em giữ cho em thôi, em không nói ra đây đâu :)

Yeuaibaygio

Xe container
Hi hi hi, sao tự nhiên cháu cảm thấy "nhột nhột" vậy ta? Cháu cũng là đứa hay lăng quăng trên mạng xã hội, nhưng cháu không đề nghị kết bạn với phụ huynh trong lớp, cháu muốn kết bạn với phụ huynh cả nước (cháu vào đọc bài ở OF từ năm lớp 10 và chính thức là thành viên của OF với độ tuổi là 17 năm 9 tháng).
Em có bảo thế là xấu đâu Mợ. Em chỉ nhận xét là các cháu đều bạo dạn và có những cháu khá nghịch. Không xấu hoặc em chưa thấy xấu. Tuy nhiên nhóm zalo riêng nhiều lúc các cháu nói tục, các bạn nam gửi link phim se.x cho nhau, phụ huynh phát hiện và cảnh báo trên nhóm phụ huynh (con em không trong nhóm, là do nó không muốn vào).
Còn kết bạn zalo, fb với các cháu thì em không đồng ý, đơn giản vì không liên quan, không cần thiết.

duytrinh85

Xe điện
Đọc vụ này lại nhớ vụ 4 chú công an đánh hai cháu sinh viên cũng có rất nhiều cụ/ mợ vào ngược dòng rất mạnh nào là vi phạm, mất dạy… và kết quả mấy chú công an về với quần chúng. Tóm lại lấy cái sai để trị cái sai là ăn đòn ngay.

Phòng và vé

Xe tải
Vào thời điểm bắt đầu chia lớp cho khối 10 THPT Đa Phúc. Học sinh NTKC (thời điểm đó chưa được bầu làm bí thư lớp), sức học trung bình thứ hạng 317/675 (hoặc thấp hơn), nhưng đã tập hợp các bạn 10D4 để làm quen. Có thể thấy NTKC có tố chất lãnh đạo.

Ảnh chụp màn hình 2023-10-05 065214.jpg
Với tính cách như vậy khó có khả năng bị cô giáo dọa mà hoảng hốt dẫn tới việc quỳ lạy trong vô thức được nhỉ.
- Chỉ có thể suy luận bạn này rất thích vị trí hiện có của mình nên khi bị cô giáo dọa cắt chức -> bạn đã nẩy ra ý quỳ lạy, khóc lóc thì sẽ dễ dàng xin tha dc hơn ( có thể bạn nghĩ cũng đơn giản ở hành động này)
- Về phía cô giáo thì cũng là người nóng tính nên khi bất ngờ gặp phải tình huống học sinh quỳ, khóc trước cửa lớp thì rất sốc và xấu hổ ( sợ các giáo viên khác, học sinh, BGH nghĩ đã làm gì quá với hs) nên mới có hành động bột phát là kéo, lôi hs đứng dậy

Trong sự việc này em đánh giá cả 2 điều là nguyên nhân và cả 2 cũng đều là người bị hại. Tuy nhiên thiệt thòi hơn vẫn nằm ở phía cô giáo do với vị trí của mình cô đã không kiềm chế được cảm xúc dẫn tới sự việc đi quá xa.

Dở người

Xe điện
Lớp con nhà em từ lớp 4, 5 đến lớp 9, theo quan sát của em, những cháu hoạt động nhiều trên mạng xã hội đều là các cháu bạo dạn, trong đó nhiều cháu khá nghịch. Một số cháu (cả nam và nữ) còn đề nghị kết bạn zalo, fb với em, tất nhiên là em không đồng ý. :))
Cái này thì chuẩn ạ.
Từ MXH có thể nhận thấy tính cách cơ bản của các con. Như bé lớn nhà em hoạt động trên MXH có thể nói là khá tích cực. Từ sinh hoạt online, offline nhóm bò sát, nhóm sóc chuột cho tới việc tranh luận trên facebook, thậm chí hồi dịch còn giải quyết mâu thuẫn bạn bè qua nhóm online. Ngoài đời cháu mạnh dạn, tự tin, lý luận tốt và có thể nói là khá cứng rắn. Ở lớp cháu cũng là bí thư đoàn và tất nhiên học lực ổn.

Thực sự, em chưa thấy bí thư chi đoàn nào mà nhát và rụt rè. Vì vai trò bí thư chi đoàn của các lớp đều tham gia phong trào rất nhiều, đi họp trường họp khối, phát biểu trước đông người là chuyện bình thường. Ngoài ra còn lên kế hoạch, chỉ đạo các bạn thực hiện nhiệm vụ đoàn giao. Nếu nhát, ngại ngần sẽ không dám làm, có giao cũng không dám nhận nhiệm vụ. Huống gì bí thư chi đoàn là do bầu cử qua đại hội, các bạn cũng sẽ không bầu một bạn vừa nhát, vừa rụt rè vào vai trò thủ lĩnh.

Nên thực sự vì việc nhỏ thế này mà một bí thư chi đoàn quỳ trước cô giáo em cứ thấy gợi gợi sao đó. Em cũng không bảo cô giáo đúng vì con đi học em biết, lắm giáo viên gớm guốc lắm chứ không vừa.
Mà nghe nói trường đã mời công an. Chờ kết luận của cơ quan chức năng vậy chứ đoán già đoán non cũng khó lắm.

TorienT

Xe container
Cháu xin viết lại:

Cháu đang cố gắng phân tích mối quan hệ của cô P và học sinh NTKC tại sao đang từ tốt đẹp (NTKC gọi cô P là mẹ) lại chuyển sang trạng thái làm cô P bùng nổ xung đột.
Mất kiểm soát cả cô và trò thôi bạn. Sau đấy thì nó bị phóng đại cảm xúc qua truyền thông và qua chúng ta.

TorienT

Xe container
Cháu cũng nghĩ thế
Bản chất câu chuyện cháu nghĩ nó chỉ có thế, nếu dập ngay lập tức thì nó chẳng là cái gì. Giờ thì chúng ta (cộng đồng) được bữa chém gió rồi quên ngay, nhà báo được ít view còn cả cô và trò sẽ ăn đòn tương đối.

Yeuaibaygio

Xe container
Cháu xin viết lại:

Cháu đang cố gắng phân tích mối quan hệ của cô P và học sinh NTKC tại sao đang từ tốt đẹp (NTKC gọi cô P là mẹ) lại chuyển sang trạng thái làm cô P bùng nổ xung đột.
Theo cá nhân em, tạm gọi là "có vẻ tốt đẹp" ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Bản chất câu chuyện cháu nghĩ nó chỉ có thế, nếu dập ngay lập tức thì nó chẳng là cái gì. Giờ thì chúng ta (cộng đồng) được bữa chém gió rồi quên ngay, nhà báo được ít view còn cả cô và trò sẽ ăn đòn tương đối.
Ấy, dập thì dư luận lại bảo là giấu nhẹm đi, bao che các thứ các thứ...

Cứ đưa ra công khai cũng không sao, em chỉ tiếc là clip bị lan truyền, nhưng hình như gia đình cháu học sinh và cháu vẫn thấy ổn là tốt rồi.

TorienT

Xe container
Ấy, dập thì dư luận lại bảo là giấu nhẹm đi, bao che các thứ các thứ...

Cứ đưa ra công khai cũng không sao, em chỉ tiếc là clip bị lan truyền, nhưng hình như gia đình cháu học sinh và cháu vẫn thấy ổn là tốt rồi.
Dư luận thì cần món nhậu thôi mợ, em đứng ở góc độ phụ huynh bảo vệ con cái thì thấy công khai online là cách nhanh nhất để mọi thứ dở đi vì dư luận thì chả chịu trách nhiệm áp lực gì (nên nói gì chả được) - như em và mợ đang chém búa xua. Tốt nhất là đối diện thực tế, đánh giá đúng vấn đề và các bên gặp mặt trực tiếp giải quyết trong thiện chí. Một phụ huynh 10 năm kinh nghiệm xử lí cho biết.

Dở người

Xe điện
Thể thao nữa Mợ ạ.
Tính cách một người bộc lộ khá rõ rệt khi chơi thể thao. Em chơi cầu lông và em thấy vậy.
Chuẩn luôn.
Thể thao thể hiện rất rõ cá tính của một người. cạnh tranh, ganh đua, dễ chịu, thoải mái, rộng rãi..., thể hiện rõ rệt. Nhất là với những môn đối kháng. Em thì tập môn không đối kháng nhưng có thi đấu tại các hội thao quần chúng. Ông nào cay cú, văng miểng khi thua thì trong đời sống cũng hay cạnh tranh, so đo hơn thua.
Nhiều ông nhận xét thằng nào tiểu nhân trên sân thể thao thì ngoài đời cũng tiểu nhân. Em thấy đúng.

TorienT

Xe container
Chuẩn luôn.
Thể thao thể hiện rất rõ cá tính của một người. cạnh tranh, ganh đua, dễ chịu, thoải mái, rộng rãi..., thể hiện rõ rệt. Nhất là với những môn đối kháng. Em thì tập môn không đối kháng nhưng có thi đấu tại các hội thao quần chúng. Ông nào cay cú, văng miểng khi thua thì trong đời sống cũng hay cạnh tranh, so đo hơn thua.
Nhiều ông nhận xét thằng nào tiểu nhân trên sân thể thao thì ngoài đời cũng tiểu nhân. Em thấy đúng.
Chuẩn cụ ạ, chơi thể thao là cách rèn luyện cả thân lẫn tâm.

Thành Thị 1

Xe điện
Cháu xin viết lại:

Cháu đang cố gắng phân tích mối quan hệ của cô P và học sinh NTKC tại sao đang có vẻ tốt đẹp (NTKC gọi cô P là mẹ) lại chuyển sang trạng thái làm cô P bùng nổ xung đột.
Cháu lưu ý thêm là cái phần trên mạng cũng chỉ là phần nổi của 1 mối quan hệ thôi nhé, ko nên vội vàng đưa ra kết luận về cả tảng băng (bao gồm cả phần chìm), nếu mình chưa có những chứng cứ gián tiếp để dự đoán phần chìm!!!!

Yeuaibaygio

Xe container
Với tính cách như vậy khó có khả năng bị cô giáo dọa mà hoảng hốt dẫn tới việc quỳ lạy trong vô thức được nhỉ.
- Chỉ có thể suy luận bạn này rất thích vị trí hiện có của mình nên khi bị cô giáo dọa cắt chức -> bạn đã nẩy ra ý quỳ lạy, khóc lóc thì sẽ dễ dàng xin tha dc hơn ( có thể bạn nghĩ cũng đơn giản ở hành động này)
- Về phía cô giáo thì cũng là người nóng tính nên khi bất ngờ gặp phải tình huống học sinh quỳ, khóc trước cửa lớp thì rất sốc và xấu hổ ( sợ các giáo viên khác, học sinh, BGH nghĩ đã làm gì quá với hs) nên mới có hành động bột phát là kéo, lôi hs đứng dậy

Trong sự việc này em đánh giá cả 2 điều là nguyên nhân và cả 2 cũng đều là người bị hại. Tuy nhiên thiệt thòi hơn vẫn nằm ở phía cô giáo do với vị trí của mình cô đã không kiềm chế được cảm xúc dẫn tới sự việc đi quá xa.
Nói chuyện nhiều với bọn trẻ con thì sẽ biết nhiều khi bọn chúng nghĩ hoặc thực hiện những "tiểu xảo" khá buồn cười, nhưng đúng là còn non và xanh lắm. Như F1 em thì em hay nói chuyện, để có tư tưởng gì chệch hướng thì phân tích và xử lý luôn.

Có năm F1 em cũng không ưa cô thể dục, nó bảo cô gọi nó là con béo (hơi béo tí thôi :D, nhưng em thấy cô gọi thế là không được) và khi tập bài thể dục thì nó tập tốt hơn các bạn nhưng vẫn bị cô bắt tập lại còn mấy đứa kia thì đạt (cái này là chủ quan của F1 em không xác minh được).

Em phân tích đủ các tình huống để giải quyết vấn đề tâm lý mà hầu như ngày nào có tiết thể dục nó cũng về phàn nàn, nhức hết cả đầu. Đến mức em phải hỏi con có tự giải quyết được không, nếu không mẹ sẽ đến trường gặp cô để trao đổi. Mãi mới yên. Mà giờ nó vẫn không thích cô này dù không học nữa. Trước đó nó hay gọi cô ấy là bà thể dục và bị em chỉnh liên tục.

Em khuyến cáo F1 đừng có ghét ai, vì như vậy gây nên các cảm xúc tiêu cực gây hại cho chính mình. Không hợp thì hạn chế tiếp xúc, có mâu thuẫn gì thì cố gắng tìm cách giả quyết theo hướng tích cực.