[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ xung đột giữa HS và GV lớp 12D4, THPT Đa Phúc, Sóc Sơn, HN

dtrung

Xe điện
Với tính cách như vậy khó có khả năng bị cô giáo dọa mà hoảng hốt dẫn tới việc quỳ lạy trong vô thức được nhỉ.
- Chỉ có thể suy luận bạn này rất thích vị trí hiện có của mình nên khi bị cô giáo dọa cắt chức -> bạn đã nẩy ra ý quỳ lạy, khóc lóc thì sẽ dễ dàng xin tha dc hơn ( có thể bạn nghĩ cũng đơn giản ở hành động này)
- Về phía cô giáo thì cũng là người nóng tính nên khi bất ngờ gặp phải tình huống học sinh quỳ, khóc trước cửa lớp thì rất sốc và xấu hổ ( sợ các giáo viên khác, học sinh, BGH nghĩ đã làm gì quá với hs) nên mới có hành động bột phát là kéo, lôi hs đứng dậy

Trong sự việc này em đánh giá cả 2 điều là nguyên nhân và cả 2 cũng đều là người bị hại. Tuy nhiên thiệt thòi hơn vẫn nằm ở phía cô giáo do với vị trí của mình cô đã không kiềm chế được cảm xúc dẫn tới sự việc đi quá xa.
Trong một clip mà bác nào đó pót sau đó bối cảnh là bạn HS đã được đưa vào nằm trong phòng y tế hay lớp học thì cô giáo vẫn đứng cạnh nói với HS là cô đừng làm trò, tôi biết thừa cô thế nào.... còn bạn HS vẫn đang nằm ngất, mấy người đứng cạnh thì chỉ đứng xem không nói gì. Có thể thấy là cô giáo có nhận định, niềm tin là bạn HS đang giở trò. Như vậy hành xử của cô giáo là xuất phát từ niềm tin này, nên nó dẫn đến sự thiếu kiềm chế và phản cảm, còn tất nhiên là niềm tin này của cô có thể sai tức là bạn HS hoảng loạn thật chứ không phải làm trò.

nguyentoan.uct

Xe điện
Nói chuyện nhiều với bọn trẻ con thì sẽ biết nhiều khi bọn chúng nghĩ hoặc thực hiện những "tiểu xảo" khá buồn cười, nhưng đúng là còn non và xanh lắm. Như F1 em thì em hay nói chuyện, để có tư tưởng gì chệch hướng thì phân tích và xử lý luôn.

Có năm F1 em cũng không ưa cô thể dục, nó bảo cô gọi nó là con béo (hơi béo tí thôi :D, nhưng em thấy cô gọi thế là không được) và khi tập bài thể dục thì nó tập tốt hơn các bạn nhưng vẫn bị cô bắt tập lại còn mấy đứa kia thì đạt (cái này là chủ quan của F1 em không xác minh được).

Em phân tích đủ các tình huống để giải quyết vấn đề tâm lý mà hầu như ngày nào có tiết thể dục nó cũng về phàn nàn, nhức hết cả đầu. Đến mức em phải hỏi con có tự giải quyết được không, nếu không mẹ sẽ đến trường gặp cô để trao đổi. Mãi mới yên. Mà giờ nó vẫn không thích cô này dù không học nữa. Trước đó nó hay gọi cô ấy là bà thể dục và bị em chỉnh liên tục.

Em khuyến cáo F1 đừng có ghét ai, vì như vậy gây nên các cảm xúc tiêu cực gây hại cho chính mình. Không hợp thì hạn chế tiếp xúc, có mâu thuẫn gì thì cố gắng tìm cách giả quyết theo hướng tích cực.
Thế nên là nhiều khi nhiều người không phải là giáo viên mà là thợ dạy, mà không hẳn là thợ dạy mà là công nhân cho nền giáo dục,mà không phải là giáo dục mà là dạy học, cũng ko phải dạy học mà chỉ là .... Không biết diễn tả gì về cái nền giáo dục bây giờ nữa

TorienT

Xe container
Phân tích kỹ vụ việc giữa cô P và NTKC có thể rút ra nhiều kinh nghiệm với các phụ huynh khác để giúp F1 tránh được xung đột với giáo viên ạ.
Chú mặc định đứng về phía giáo viên. Nếu ngày nào không thể đứng nữa thì sẽ chuyển lớp, chuyển trường cho F1. Chứ cứ thằng thầy, con cô xong đòi giáo viên đứng lên làm á thần thì nó abc lắm.

edc

Xe lăn
Vào thời điểm bắt đầu chia lớp cho khối 10 THPT Đa Phúc. Học sinh NTKC (thời điểm đó chưa được bầu làm bí thư lớp), sức học trung bình thứ hạng 317/675 (hoặc thấp hơn), nhưng đã tập hợp các bạn 10D4 để làm quen. Có thể thấy NTKC có tố chất lãnh đạo.

Ảnh chụp màn hình 2023-10-05 065214.jpg
Mợ phải xem thông tin này có đúng không. Vì lớp trưởng, bí thư, bph lớp ở thời điểm hiện tại mà em biết. Toàn tự nhiên công bố. :D

Yeuaibaygio

Xe container
Phân tích kỹ vụ việc giữa cô P và NTKC có thể rút ra nhiều kinh nghiệm với các phụ huynh khác để giúp F1 tránh được xung đột với giáo viên ạ.
Mục đích chính của em khi chém gió tích cực trong thớt này cũng là như thế ạ.

Không chỉ tránh xung đột với giáo viên. Em vẫn khuyến cáo F1 là tránh cả xung đột với người thân và tất cả những người khác. Khi nó than vãn về những vấn đề trường lớp, sau khi phân tích em thường kèm câu, sau này ra đời, đi làm còn khó khăn, phức tạp hơn nhiều. Kèm theo câu nữa, là quan trọng nhất là tính mạng và sức khỏe, tất cả các vấn đề khác đều có cách xử lý.

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ phải xem thông tin này có đúng không. Vì lớp trưởng, bí thư, bph lớp ở thời điểm hiện tại mà em biết. Toàn tự nhiên công bố. :D
Lớp trưởng và Ban chi hội có thể như cụ nói.
Còn Bí thư là phải qua đại hội, được bầu cử và có quyết định chuẩn y. Tất nhiên nhân sự hầu hết được chuẩn bị trước đại hội.

edc

Xe lăn
Lớp trưởng và Ban chi hội có thể như cụ nói.
Còn Bí thư là phải qua đại hội, được bầu cử và có quyết định chuẩn y. Tất nhiên nhân sự hầu hết được chuẩn bị trước đại hội.
Nhân sự đã được chuẩn bị sẵn sàng :D
Em nghĩ việc gắn lên cháu nó tố chất lãnh đạo thấy hơi quá. Không biết tố chất LD thế nào. Nhưng sự việc to tiếng giữa cô và trò vừa qua (việc k đáng có) lại đẩy câu chuyện phức tạp lên tầm cao mới. Việc này đang thấy êm ròi!

motthoidongbim

Xe điện
Nhìn cái ảnh bạn hs post lên Facebook nhìn chán quá, ko hiểu thẩm mỹ để đâu. Không biết tự bản thân bạn ấy có thấy xấu không? Các cmt có chê và nhận xét nhìn ảnh cô giáo như acb gì đó giống các cụ nói không? Nếu là các cụ các mợ, mọi người có nỡ đưa hình đó lên Facebook ko ạ? Mặc dù bạn ấy nói Mẹ Phượng rất ưng, chả hiểu ưng ở điểm nào (quan điểm cá nhân về cái đẹp, chắc ko có đúng sai)
Thời điểm post là 2022. Khi đó vẫn chưa có gì xảy ra.
Ảnh bạn ý làm tặng cô. Dù xấu hay đẹp thì là tấm lòng bạn ý. Bạn ý giỏi IT lắm sao?
Con e nó làm cái thiệp tặng em. Trông nó chẳng ra làm sao nhưng e thấy đó là cái thiệp đẹp nhất trên TG này. Mợ có suy nghĩ vậy thì chắc ko ưng và cho vào sọt rác rồi nhỉ?

just for fun

Xe lăn
Thời điểm post là 2022. Khi đó vẫn chưa có gì xảy ra.
Ảnh bạn ý làm tặng cô. Dù xấu hay đẹp thì là tấm lòng bạn ý. Bạn ý giỏi IT lắm sao?
Con e nó làm cái thiệp tặng em. Trông nó chẳng ra làm sao nhưng e thấy đó là cái thiệp đẹp nhất trên TG này. Mợ có suy nghĩ vậy thì chắc ko ưng và cho vào sọt rác rồi nhỉ?
Giỏi hay dốt IT thì liên quan gì đến việc bình phẩm tấm hình xấu hay đẹp ạ?

edc

Xe lăn
NTKC là cán bộ Đội nhiều năm khi học ở THCS Quang Tiến (huyện Sóc Sơn).
Các cháu nó đoàn hay đội ở cấp 2-3 cũng chỉ là bước hô khẩu hiệu thôi mợ (C3 1 năm không biết có SH hay k). Đoàn C2 gần như không hoạt động gì (hiếm khí) vì các cháu đến năm lớp 9 mới kết nạp đoàn 1 phần nhỏ. Lên C3 (lớp 12) mấy hoàn thành kết nạp hết các đoàn viên. Vậy nên công tác đoàn - đội chỉ là 1 bước làm quen, không mạnh như mợ nghĩ đâu.
Cá nhân em thấy thực tế trong lớp học, thì bạn lớp phó Phụ trách học tập mấy là phải linh hoạt và năng động, không phải lớp trưởng đâu mợ. Vì rất nhiều việc :)

motthoidongbim

Xe điện
Cháu xin viết lại:

Cháu đang cố gắng phân tích mối quan hệ của cô P và học sinh NTKC tại sao đang có vẻ tốt đẹp (NTKC gọi cô P là mẹ) lại chuyển sang trạng thái làm cô P bùng nổ xung đột.
Hãy đặt mình vào vị trí gv. 1 ngày xử lý va chạm vs rất nhiều vs bọn “thứ 3”. Hỉ, nộ, ái, ố nó diễn ra thường xuyên. Ngoài ra còn những mqh gia đình, xã hội nữa. Có thể mang bực tức từ ngoài vào trường or ngược lại. Nên làm nghề gv đòi hỏi phải “thiền”. Còn không “thiền” được thì hãy đổi nghề. Nghề chọn người, chứ người khó mà chọn nghề.
Như ở cmt khác e có kể gv f1 nhà e. Vào năm học mày tao, mắng hs ngu ... bị phhs ý kiến, có ph có qhe vs cấp cao nữa. Bph có trao đổi vs cô. Cô đã thay đổi. Nhưng được 2 tuần thì lại bắt đầu đâu vào đó. Thì em mới nhận ra : 1. Là phản ứng, hành xử chưa đúng của gv có thể là bột phát, nhất thời. 2. Là bản tính của gv rồi.
Như cô P thì ko tiếp xúc, klq gì nên em không biết. Còn như gv f1 nhà e thì chắc bản tính rồi. F1 nhà e ko bị mắng nhưng rồi sẽ có phhs khác, chỉ cần cú ghi âm và đăng lên or báo cáo lãnh đạo thì chắc cô lại “mất dạy”.
Nồi cơm của mình thì đi mà giữ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Nhân sự đã được chuẩn bị sẵn sàng :D
Em nghĩ việc gắn lên cháu nó tố chất lãnh đạo thấy hơi quá. Không biết tố chất LD thế nào. Nhưng sự việc to tiếng giữa cô và trò vừa qua (việc k đáng có) lại đẩy câu chuyện phức tạp lên tầm cao mới. Việc này đang thấy êm ròi!
Nhân sự ở đâu chẳng được chuẩn bị trước ạ, việc này có cả quy định và quy trình, thủ tục hướng dẫn thực hiện rồi. Còn việc thực hiện có đảm bảo hay không là chuyện khác ạ.
Bầu cử tổng thống Mỹ thì các đảng cũng phải chuẩn bị ứng viên mà cụ, mấy ông ứng viên tự do có trúng bao giờ đâu.
Cái gọi là tố chất lãnh đạo là so với các bạn cùng trang lứa, cũng không có gì ghê gớm, thậm chí các cháu mầm non, lớp 1 chỉ cần cô giáo cho lên bục hô thử, cháu nào hô to, dõng dạc là đã được xếp vào nhóm có tố chất lãnh đạo rồi.
Mấy hôm nay em cũng không thấy các báo đưa tin thêm về vụ này nữa, không biết "êm'' theo hướng tích cực hay không tích cực. Thật ra cũng phù hợp thời gian cô P bị tạm đình chỉ công tác đến 16/10/2023, báo chí chẳng còn gì mới để khai thác về nhà trường và cô P trong thời gian này.

motthoidongbim

Xe điện
Giỏi hay dốt IT thì liên quan gì đến việc bình phẩm tấm hình xấu hay đẹp ạ?
“Nhìn cái ảnh bạn hs post lên Facebook nhìn chán quá, ko hiểu thẩm mỹ để đâu. Không biết tự bản thân bạn ấy có thấy xấu không?” 🤗🤗🤗

Yeuaibaygio

Xe container
Các cháu nó đoàn hay đội ở cấp 2-3 cũng chỉ là bước hô khẩu hiệu thôi mợ (C3 1 năm không biết có SH hay k). Đoàn C2 gần như không hoạt động gì (hiếm khí) vì các cháu đến năm lớp 9 mới kết nạp đoàn 1 phần nhỏ. Lên C3 (lớp 12) mấy hoàn thành kết nạp hết các đoàn viên. Vậy nên công tác đoàn - đội chỉ là 1 bước làm quen, không mạnh như mợ nghĩ đâu.
Cá nhân em thấy thực tế trong lớp học, thì bạn lớp phó Phụ trách học tập mấy là phải linh hoạt và năng động, không phải lớp trưởng đâu mợ. Vì rất nhiều việc :)
Bí thư đi họp và tham gia các hoạt động liên tục đấy cụ, cả trong năm học và dịp nghỉ hè.

Còn đoàn viên bình thường thì không để ý lắm thật. Bọn cấp 3 lớp em giờ nhiều đứa chỉ nhớ lớp trưởng mà quên béng đứa nào đã từng làm bí thư chi đoàn của lớp:

just for fun

Xe lăn
“Nhìn cái ảnh bạn hs post lên Facebook nhìn chán quá, ko hiểu thẩm mỹ để đâu. Không biết tự bản thân bạn ấy có thấy xấu không?” 🤗🤗🤗
Thì đúng thế mà. Không hiểu bạn ấy nghĩ sao chứ người ngoài nhìn thấy xấu, ở đây có vài cụ cũng nhất trí là nó xấu (cũng có thể cụ thấy đẹp, nếu cụ thấy đẹp thì cũng là bình thường, giống như bạn ấy nói là cô P rất ưng tấm hình đó).
F1 cháu mà có vẽ hình cháu ko đẹp, tặng riêng cháu thì ko sao, nhưng post lên mạng thì cháu sẽ bảo nó gỡ xuống nếu ko ưng.
P/s: xin lỗi cụ vì đã hiểu nhầm ý của câu “bạn ý giỏi IT lắm sao”, thành “bạn giỏi IT lắm sao”, vì thế nên mới có còm “giỏi hay dốt IT thì liên quan gì đến việc bình phẩm xấu hay đẹp”. Thành thật xin lỗi!

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
NTKC gọi cô P là mẹ (nhưng không rõ cô P có xem NTKC như con hay không?, đây là câu hỏi cháu chưa có lời giải đáp)
Mợ làm em nhớ đến 1 cô người quen của gia đình em, cô gọi tất cả các cháu xã hội là con xưng mẹ, nhiều con lắm, đến mức lâu không gặp quên cả tên con ;))

Yeuaibaygio

Xe container
Thì đúng thế mà. Không hiểu bạn ấy nghĩ sao chứ người ngoài nhìn thấy xấu, ở đây có vài cụ cũng nhất trí là nó xấu (cũng có thể cụ thấy đẹp, nếu cụ thấy đẹp thì cũng là bình thường, giống như bạn ấy nói là cô P rất ưng tấm hình đó).
Nếu con em làm tấm hình đó và hỏi ý kiến em, chắc chắn em sẽ bảo nó chỉnh lại một số chi tiết và màu sắc. Còn nó không nghe thì mình kệ thôi. Có chuyện gì thì đó là bài học cho nó.

114hangbong

Xe cút kít
Bố mợ rắn thật, cô T ngày xưa có việc gì là ngồi mắng tụi em xa xả 2-3 tiết liền nhưng cuối buổi học sinh nó tỏ ra hối hận là cô tha ngay.

À đấy là cô mắng mấy đứa bọn con gái trong lớp nhé, chứ e không bị mắng, nên e rất khoái ngồi nghe cô mắng, mấy tiết liền không phải học gì cả, cảm thấy rất thoải mái dễ chịu :">
Vâng cụ ơi, về mặt chiến tranh tâm lý thì không ai bằng các bà rồi, học trò cứ phải tâm phục khẩu phục thôi. Biết là trò hư phải mắng nhưng kiểu mắng các bà là vừa mắng vừa dạy nhất là giáo viên Văn nên lọt tai lắm. :))