[Funland] Thỏa thuận tiền hôn nhân: có nên không?

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Em Ví dụ cái xe ô tô cụ đi, cái nhà cụ ở đang đứng tên cụ ghi hình thành năm 2010, giấy đăng ký kết hôn của cụ ghi năm 2015, đến 2020 cụ ly hôn thì cái xe cái nhà là tài sản riêng của cụ. Còn những tài sản nào mà cụ hoặc vợ cụ mua từ 2015 đến nay thì là tài sản chung khi ly hôn thì chia cho nhau. Em nghĩ vậy.
Không đơn giản như vậy, nên mới cần thỏa thuận tiền hôn nhân có công chứng trước khi cưới đó cụ.

Lavender168

Xe buýt
Thỏa thuận tiền hôn nhân, theo em hiểu, chỉ là thỏa thuận về tài sản của mỗi bên trước khi ĐKKH, nếu có. Ví dụ bố mẹ vk/ck cho nhà của đất đai, tài sản...Chứ tài sản phát sinh sau khi cưới là của chồng công vợ, nếu còn tính % này kia thì lượn cho nhanh, sống làm sao nổi =))
Công nhận nhiều người có vấn đề về đọc hiểu. Đã nói tiền hôn nhân thì lại cứ bàn về việc tài sản trong hôn nhân ??

Chỉnh sửa cuối:

Mũi tên bạc

Xe container
Văn hóa ở ta mà đề nghị thỏa thuận hôn nhân mà do gia đình chú rể hoặc chú rể đề nghị thì chắc chắn gia đình cô dâu sẽ bàn lùi cho dù biết như thế cũng hay!

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Một số cụ mợ cho rằng nếu anh A đề nghị chị B cùng thảo luận và ký thỏa thuận tiền hôn nhân thì chứng tỏ anh A yêu chị B chưa đủ.

Em thì nghĩ ngược lại, nếu anh A đề nghị bàn bạc thỏa thuận tiền hôn nhân mà chị B tức giận bỏ anh A thì chứng tỏ chị B yêu anh A chưa đủ (hoặc chả yêu tí nào).

phuonghue1802

Xe máy
Nhà em bình quyền cụ ạ. Vợ chồng đều đi làm việc, tài khoản cùng đứng tên chung, không ai hơn quyền ai cả. Vợ nấu ăn thì chồng rửa bát v.v... Ai cần xài tiền cho điều gì thì chỉ cần nói cho người kia biết . Chuyện gì lớn thì cùng nhau bàn tính rồi quyết định , còn chuyện gái gú, nhậu nhẹt thì càng không có xảy ra.

Trước khi bước vào hôn nhân mà tính toán quá rỏ, ít hay nhiều, cũng cho thấy tính cách của người đó ( đàn ông hay đàn bà đều giống nhau). Những người như thế, tránh trước là tốt nhất.
e xin vote mợ 1 phiếu.

Fim

Xe điện
Em xác định gấu cầm hết, đời chả cần gì

em thấy toàn cụ rất anh hùng và có vẻ quyết liệt trong vấn đề gia đình và những mâu thuẫn xảy ra thường ngày ....nhưng em nghe phong phanh giang hồ đồn rằng 95% ọp phơ ta nể vợ và chỉ có 5% là sợ vợ phỏng các cụ ,vậy lên chém dư này em ít tin ,nhận luôn cho lành :)) :)):))

Langthang_Mercedes

Xe container
Một số cụ mợ cho rằng nếu anh A đề nghị chị B cùng thảo luận và ký thỏa thuận tiền hôn nhân thì chứng tỏ anh A yêu chị B chưa đủ.

Em thì nghĩ ngược lại, nếu anh A đề nghị bàn bạc thỏa thuận tiền hôn nhân mà chị B tức giận bỏ anh A thì chứng tỏ chị B yêu anh A chưa đủ (hoặc chả yêu tí nào).
Xuất phát từ quan điểm làm gì thì làm đàn ông cũng phải trả tiền nên nó mới thế. Lấy nhau về thì tiền của chồng là của vợ và vợ tay hòm chìa khóa nó mới vậy. Rạch ròi một chút là bảo vậy lấy nhau làm đếu gì.

Cá nhân em ủng hộ rạch ròi từ đầu, HĐ tiền hôn nhân, trong quá trình chung sống trách nhiệm rõ ràng, càng về sau thì chia sẻ thêm vào cho đến khi không quan tâm đến tài sản nữa là đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

phuonghue1802

Xe máy
Em thì nghĩ thế này: Kể cả khi ta có đi qua 10 cuộc hôn nhân đổ vỡ chúng ta cũng không thể làm cho cuộc hôn nhân thứ 11 hạnh phúc, bền vững được. Bởi hôn nhân chỉ được học bằng hạnh phúc chứ không phải bằng khổ đau. Người sở hữu một hôn nhân hạnh phúc sẽ thông tuệ về hôn nhân hơn người sở hữu nhiều cuộc hôn nhân đổ vỡ. Hãy học cách nuôi dưỡng hôn nhân bằng hạnh phúc sẽ đến chứ đừng bằng khổ đau đã qua. Chúng ta luôn sai chí mạng vì học cách nuôi dưỡng hôn nhân bằng kinh nghiệm khổ đau. Như cái cách chúng ta chỉ thấy giá trị khi đã để mất. Hãy yêu nhau vì những điều hạnh phúc sẽ đến. Hãy nuôi dưỡng hôn nhân bằng tương lai cả 2 đang cùng nhau hướng tới. Định giá cho một cuộc hôn nhân không phải để bán mua. Mà là để học cách cùng nhau trân trọng. Mà là để cùng nhau nhìn xa hơn nơi mình đang đứng. Mà là để động viên nhau, chăm sóc nhau mỗi ngày. Nhiều hơn ngày hôm qua. Tốt hơn ngày hôm qua. Hạnh phúc hơn ngày hôm qua. Chỉ vậy thôi. Em nghĩ thế vì căn bản 1 cuộc hôn nhân nên được xây dựng từ tình yêu, chứ không phải toan tính vụ lợi.
Còn nếu mà cô A lấy anh B vì anh B giàu có, tiềm lực tốt chứ k phải vì yêu anh ấy. Anh B lấy cô A mà ko phải cô C vì cô A đẹp hơn, có thu nhập tốt hơn, được hưởng gia tài kếch xù hơn ... thì em xin không bàn tới. Bởi nền tảng hôn nhân không phải là tình yêu mà có.
Nói thế không có nghĩa là e phủ định cái tốt của việc thỏa thuận tiền hôn nhân. Trước khi kết hôn, nếu như có thể thẳng thắn với nhau trách nhiệm và nghĩa vụ của cả 2 được cũng là cái tốt. Chồng yêu thương, san sẻ cùng vợ; vợ thương chồng, chăm sóc chu toàn gia đình bên chồng, 2 vợ chồng không phân biệt đối xử 2 bên nội, ngoại là tốt nhất. Còn về quản lý tiền bạc e thấy cũng không nên tịch thu hết tiền của chồng. Nhiều nhà kể vợ cầm hết tiền, chồng đến đồng tiền đổ xăng cũng không có thì e thấy ko ổn. Có độc lập, tự do mới có hạnh phúc. Nhưng mà phân rạch ròi là ai đóng góp bnhieu, bnhieu %, ly hôn sẽ chia tnao e thấy n làm nta cảm thấy mất cái tình :3

Langthang_Mercedes

Xe container
Thú thật, em rất sợ sự rạch ròi quá mức về tiền bạc trong hôn nhân. Cũng có thể do em nghèo nên không hoặc chưa cảm thấy mối đe dọa nào đó bắt nguồn từ vấn đề này. Rộng ra 1 chút, việc thanh toán mỗi khi nhậu nhẹt với bạn bè cũng vậy. Mình áng chừng nó sẽ hết trong khoảng thế này thì khi cầm bill nó nhích lên chút chút cũng không sao. Thời gian chết khi chủ chi cầm bill dò từng khoản nó mới "khắc nghiệt" làm sao, nhất là khi ta được mời.
Đây gọi là sỹ diện hão. Cầm bill so từng mục thực chất là xem nhà hàng nó có nhầm nhọt gì không chứ liên quan quái gì đến ông được mời mà "khắc nghiệt". Nếu phải share bill thì lại càng sòng phẳng bởi những ông trả tiền lại lầm bầm sao đắt thế vì một món bị nhầm.

Chỉnh sửa cuối:

thanhgamo

Xe container
Em Ví dụ cái xe ô tô cụ đi, cái nhà cụ ở đang đứng tên cụ ghi hình thành năm 2010, giấy đăng ký kết hôn của cụ ghi năm 2015, đến 2020 cụ ly hôn thì cái xe cái nhà là tài sản riêng của cụ. Còn những tài sản nào mà cụ hoặc vợ cụ mua từ 2015 đến nay thì là tài sản chung khi ly hôn thì chia cho nhau. Em nghĩ vậy.
Nếu cụ muốn bán cái nhà mà cụ cho rằng là của riêng cụ kia nếu không có chữ ký của vợ cụ thì đừng hòng mà bán được.
Cái đó là thực tế chứ không phải em nghĩ :D

TuDongVietPhat

Xe hơi
Hình như là chả có luật nào cấm không được có hợp đồng tiền hôn nhân cả?
Em thấy vấn đề không phải là ở luật, mà ở chỗ 2 người cho chấp nhận có một thỏa thuận như vậy hay không.
Không cấm thỏa thuận tiền hôn nhân, nhưng luật VN không công nhận thỏa thuận tiền hôn nhân cụ ạ

2209

Xe tải
Người Việt Nam mình vốn có lối suy nghĩ duy tình nên không áp dụng được đâu. Cái này chỉ áp dụng được ở những cặp mà cả hai rất hợp về tính cách, tư duy hiện đại và phải trưởng thành rồi.
Với những bạn trẻ nhỏ tuổi hoặc ít va chạm xã hội thì tình yêu của họ mong manh lắm, chỉ cần ngồi bàn về nghĩa vụ tài chính với gia đình là họ đã thấy mất lãng mạn và tình yêu phai nhạt rồi.

present

Xe điện
Rất nên làm vậy nhé!

tranduykhanh18

Xe hơi
Ngày xưa thời Ông bà ko sao, thời nay em nghĩ nên có. Vì tranh chấp Vợ- Chồng, gia đình về tài sản quá nhiều.

anhha26

Xe hơi
Em ủng hộ việc này, văn minh. Lúc yêu thì không suy nghĩ gì nhưng hết yêu là vì chuyện nọ chuyện kia làm hỏng hết tình cảm đã có