[Funland] Thỏa thuận tiền hôn nhân: có nên không?

windy1

Xe điện
he he còn tùy cụ ơi, vì nếu đã thỏa thuận từ trc hôn nhân thì lúc bán nhà đi đầu tư 2 vk ck cùng ký và vk phải đồng ý bán nhà, hơn nữa đầu tư cũng vẫn phải là 2 người cùng đầu tư, trừ khi vk gà công nghiệp thì dễ lừa =))
Em gặp rồi cụ ạ. Cô bạn của em bị nè. Ta nói, bị thằng chồng gạt , lấy hết tiền, bi thảm thì thôi . Lúc ly dị thì tài khoản chẳng còn được bao nhiêu tiền để chia hai .

Ngày xưa, em luôn nhìn gia đình bạn và ngưỡng mộ cuộc sống của họ và không bao giờ dám nghĩ có ngày em sẽ có được cuộc sống như thế .

Sau 1 thời gian, em gặp lại. Nói chuyện thì mới biết họ ly dị rồi và nghe được thằng chồng của cô ấy là người quá tệ . Ngay cả tiền phụ cấp cho con, nó cũng không cung cấp luôn .Hôn nhân của họ vỏn vẹn có 5 năm thời gian thôi.

cháu lên 3

Xe container
Em gặp rồi cụ ạ. Cô bạn của em bị nè. Ta nói, bị thằng chồng gạt , lấy hết tiền, bi thảm thì thôi . Lúc ly dị thì tài khoản chẳng còn được bao nhiêu tiền để chia hai .

Ngày xưa, em luôn nhìn gia đình bạn và ngưỡng mộ cuộc sống của họ và không bao giờ dám nghĩ có ngày em sẽ có được cuộc sống như thế .

Sau 1 thời gian, em gặp lại. Nói chuyện thì mới biết họ ly dị rồi và nghe được thằng chồng của cô ấy là người quá tệ . Ngay cả tiền phụ cấp cho con, nó cũng không cung cấp luôn .Hôn nhân của họ vỏn vẹn có 5 năm thời gian thôi.
thực ra với quan điểm sống của em thì em chả bao giờ tiếc, coi như tan vỡ thì thôi, tài sản em cũng làm lại từ đầu, nhiều người phụ nữ cũng chọn ra đi không tài sản luôn

TraiKhongSo

Xe tăng
Trên và xung quanh ng cháo:
Tiền bạc, tâm hồn, thể xác.,.,.. đều thuộc quyền chiếm hữu của vợ
gấu nó thích j thì nó làm, mk chỉ có 1 quyền là...tuân lệnh
nên méo dám nghiên cứu cái thỏa thuận nài, mời cc xơi cả ạ

windy1

Xe điện
thực ra với quan điểm sống của em thì em chả bao giờ tiếc, coi như tan vỡ thì thôi, tài sản em cũng làm lại từ đầu, nhiều người phụ nữ cũng chọn ra đi không tài sản luôn
Cô bạn em từ ngày đó, bị ám ảnh nặng nề. Có vài ông thích cô ấy, muốn tiến tới. Cô bạn em cứ so sánh gia cảnh, tiền tài của họ, cứ sợ mình bị gạt lần nữa, nên cảm thấy không ai phù hợp, rồi ở vậy tới giờ luôn. Còn đứa con gái, bố mẹ ly dị , gia đình ly tán, trở nên khó dạy và lớn lên , chẳng nên thân luôn.

Skoda_Favorit

Xe container
Nên thế nếu cụ chủ làm ra tiền nhiều và ngược lại!

Vulcan V70

Xe trâu
Không có thoả thuận mỗi đêm ngủ chung là bao nhiêu hả bác CS?
:))

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Thỏa thuận tiền hôn nhân, theo em hiểu, chỉ là thỏa thuận về tài sản của mỗi bên trước khi ĐKKH, nếu có. Ví dụ bố mẹ vk/ck cho nhà của đất đai, tài sản...Chứ tài sản phát sinh sau khi cưới là của chồng công vợ, nếu còn tính % này kia thì lượn cho nhanh, sống làm sao nổi =))

cháu lên 3

Xe container
Cô bạn em từ ngày đó, bị ám ảnh nặng nề. Có vài ông thích cô ấy, muốn tiến tới. Cô bạn em cứ so sánh gia cảnh, tiền tài của họ, cứ sợ mình bị gạt lần nữa, nên cảm thấy không ai phù hợp, rồi ở vậy tới giờ luôn. Còn đứa con gái, bố mẹ ly dị , gia đình ly tán, trở nên khó dạy và lớn lên , chẳng nên thân luôn.
E cũng thế cụ à, sau 2 lần thì giờ e cũng sợ đàn bà, sợ họ lại 1 lần nữa lừa dối mình, ko nói đến chuyện vật chất nhưng tcam thì họ luôn lừa dối

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nên thế nếu cụ chủ làm ra tiền nhiều và ngược lại!
Em không làm ra nhiều tiền nhưng vẫn thấy cần.
Thậm chí người nghèo (như em) còn cần hơn người giàu, bởi vì sai lầm thì cái giá phải trả rất đắt, mà người nghèo thì nhiều khi chỉ cần một sai lầm nhỏ thôi là sạt nghiệp.
Có thỏa thuận từ đầu thì sau này nếu hôn nhân không duy trì được thì ta cứ theo thỏa thuận mà thực hiện, chia tay trong hòa thuận, chia tay nhanh chóng, gọn gàng, không tốn nhiều tiền cho luật sư. Trong thời gian trước và trong ly hôn không có sự hiểu lầm, không có sự nghi kỵ lẫn nhau (trong các lĩnh vực mà bản thỏa thuận đã quy định), vì vậy sẽ không có các hành động tẩu tán tài sản, gây thiệt hại cho cả hai bên.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]

darthvader

Xe điện
Trước khi lấy nhau, đi công chứng toàn bộ tài sản có trước hôn nhân thì sau này nhỡ có gì xảy ra có phải chia những thứ có trong danh sách công chứng không ạ, em chưa thử món này :)

windy1

Xe điện
Đàn ông hay đàn bà, đều có người tốt và người xấu trong xã hội ngày nay.

Em tin rằng vẫn còn người tốt, có lẻ duyên cụ chưa đến, để gặp được đúng người đó thôi .

minhtuan_te

Xe tăng
Trước khi lấy nhau, đi công chứng toàn bộ tài sản có trước hôn nhân thì sau này nhỡ có gì xảy ra có phải chia những thứ có trong danh sách công chứng không ạ, em chưa thử món này :)
Theo em nghĩ tài sản trước hôn nhân là của ai thì sau này ly hôn vẫn là tài sản riêng của người đó ( điều kiện là tài sản đó có ghi tài sản của mình và khi nào) còn tài sản hình thành sau hôn nhân mới là tài sản chung khi ly hôn cần phải chia.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Về quy định pháp luật (Lý), thì Luật Hôn nhân Gia đình 2014 đã công nhận rất rõ về việc Vợ Chồng tự xây dựng chế độ tài sản

Điều 47. Thỏa thuận xác lập chế độ tài sản của vợ chồng

Trong trường hợp hai bên kết hôn lựa chọn chế độ tài sản theo thỏa thuận thì thỏa thuận này phải được lập trước khi kết hôn, bằng hình thức văn bản có công chứng hoặc chứng thực. Chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận được xác lập kể từ ngày đăng ký kết hôn.

Điều 48. Nội dung cơ bản của thỏa thuận về chế độ tài sản của vợ chồng

1. Nội dung cơ bản của thỏa thuận về chế độ tài sản bao gồm:

a) Tài sản được xác định là tài sản chung, tài sản riêng của vợ, chồng;

b) Quyền, nghĩa vụ của vợ chồng đối với tài sản chung, tài sản riêng và giao dịch có liên quan; tài sản để bảo đảm nhu cầu thiết yếu của gia đình;

c) Điều kiện, thủ tục và nguyên tắc phân chia tài sản khi chấm dứt chế độ tài sản;

d) Nội dung khác có liên quan.

2. Khi thực hiện chế độ tài sản theo thỏa thuận mà phát sinh những vấn đề chưa được vợ chồng thỏa thuận hoặc thỏa thuận không rõ ràng thì áp dụng quy định tại các điều 29, 30, 31 và 32 của Luật này và quy định tương ứng của chế độ tài sản theo luật định.

Điều 49. Sửa đổi, bổ sung nội dung của thỏa thuận về chế độ tài sản của vợ chồng

1. Vợ chồng có quyền sửa đổi, bổ sung thỏa thuận về chế độ tài sản.

2. Hình thức sửa đổi, bổ sung nội dung của thỏa thuận về chế độ tài sản theo thỏa thuận được áp dụng theo quy định tại Điều 47 của Luật này.

Để biết chi tiết thì các Kụ Mợ cứ mở luật ra xem kỹ, vì nó dẫn chiếu đến các điều khoản liên quan khác

Về tình, cái này dân Á Đông - văn minh ăn đũa Khổng giáo rất lùng nhùng bởi cái sỹ hão
Lúc đã ghét nhau thì cái kim cũng muốn chia, tài sản là tiền là máu thì phải rõ ràng, thế mà lúc đến với nhau thì cứ ra vẻ là đek quan tâm
Đêk quan tâm thì khi giải tán cứ balo mà đi đi

Thế nên cứ rõ ràng chẻ hoe ra là tốt nhất, em thật

Một khách của em mới đây nhất làm món này là VC 1 cậu sinh năm 1991, vợ 1990
Cô vợ thì thuộc nhóm ngậm thìa vàng
Anh chồng thì tay làm nên
Họ làm 1 cái văn bản liệt kê rõ: 1 căn hộ ở XXX là chung, 1 căn ở HHH là riêng anh, 1 nhà ở YYY là riêng chị, cái Mẹc trắng C là của Chị, cái Yaris là của anh .... rất chi tiết và cả 2 bên cùng vui

Em nhìn nhận thấy xã hội phát triển theo hướng này rất tích cực
Em nghĩ giống cụ. Cụ làm ngành luật nên cụ hiểu bản chất vấn đề.
Sự mập mờ, bùng nhùng chính là nguyên căn của mâu thuẫn, của sự bực tức, không bằng lòng, nghi kị, lừa dối, lẩn tránh trách nhiệm,...

darthvader

Xe điện
Theo em nghĩ tài sản trước hôn nhân là của ai thì sau này ly hôn vẫn là tài sản riêng của người đó ( điều kiện là tài sản đó có ghi tài sản của mình và khi nào) còn tài sản hình thành sau hôn nhân mới là tài sản chung khi ly hôn cần phải chia.
Về lý thì như vậy, nhưng khi chốt nhau ở Tòa thì cần giấy tờ gì chứng minh, em muốn hỏi vậy

samoclan

Xe điện
Thêm khoản giường ai người ý ngủ =)) . Toà hết nhờ.

minhtuan_te

Xe tăng
Về lý thì như vậy, nhưng khi chốt nhau ở Tòa thì cần giấy tờ gì chứng minh, em muốn hỏi vậy
Em Ví dụ cái xe ô tô cụ đi, cái nhà cụ ở đang đứng tên cụ ghi hình thành năm 2010, giấy đăng ký kết hôn của cụ ghi năm 2015, đến 2020 cụ ly hôn thì cái xe cái nhà là tài sản riêng của cụ. Còn những tài sản nào mà cụ hoặc vợ cụ mua từ 2015 đến nay thì là tài sản chung khi ly hôn thì chia cho nhau. Em nghĩ vậy.

Website
noithatvecto.com
Tất cả là trên tinh thần tự nguyện, khi gặp nhau mà đưa ra bản này co lẽ tình yêu không thể nảy sinh trên những toán tính thé này dc. nếu chấp nhận đến với nhau thì ko còn thật lòng thật dạ, và khi đổ vỡ họ không tuân theo giấy tờ thì nhiều khi cũng chẳng thể giải quyết.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Lập GĐ các cụ gọi là "Góp" gạo thổi cơm chung rồi mà, góp bao nhiêu ... cần trao đổi rõ với nhau thường xuyên, định kỳ hàng quý chẳng hạn, chốt được văn bản thì cũng tốt: ghi biên bản ra sổ chi tiêu chung của gia đình chẳng hạn.

Lâu lâu cũng có cái để đọc lại, như nhật ký gia đình luôn. Có ly dị chia tài sản cũng là sơ cứ để phân chia.

Nhân gần đây đọc nhiều vấn đề về hôn nhân gia đình, càng ngày em càng thấy có lẽ nên có hợp đồng (ký trên giấy tờ) và thỏa thuận (miệng) trước và trong suốt thời gian hôn nhân.j
Em thấy các vấn đề xung đột (trong hôn nhân cũng như mọi mối quan hệ khác) là do không thống nhất về ranh giới trách nhiệm, quyền hạn.
Nghe có vẻ như là cách giải quyết khô khan lạnh lùng cho một mối quan hệ tình cảm là chính, nhưng nó có nhiều cái lợi.
Hầu hết các cuộc hôn nhân đổ vỡ mà em chứng kiến đều là do mâu thuẫn nhau về ranh giới, trách nhiệm-quyền hạn giữa hai người, do vợ hoặc chồng (hoặc cả hai) không đạt được yêu cầu của người kia về khoản này khoản nọ, nhưng nhiều khi không biết yêu cầu đó là gì.

Em đơn cử một dạng thỏa thuận tiền hôn nhân:
- Về tài chính: phần này ký tá trên giấy tờ hẳn hoi và có giá trị pháp lý
+ Thu nhập và tài sản của ai người nấy giữ, sau khi đã thực hiện các trách nhiệm tài chính chung
+ Thỏa thuận đóng góp hàng tháng vào chi phí chung: chồng ..%, vợ ...%
+ Thỏa thuận đóng góp hàng tháng vào tài sản chung: chồng ..%, vợ ...%
+ Thỏa thuận nếu chia tay thì giá trị phần tài sản chung sẽ chia ..% cho chồng, ...% cho vợ, phương thức thanh lý và chia tài sản: .....
+ Trách nhiệm tài chính khi có ốm đau hoặc các trường hợp đặc biệt khác
+ Quy định thời hạn, quá trình review định kỳ... của các thỏa thuận trên
+ Trách nhiệm tài chính khi ly hôn: trợ cấp nuôi con, v.v.. (vầng, chuẩn bị cho ly hôn từ trước khi kết hôn :) )

- Về quyền lợi và trách nhiệm với gia đình: phần này chỉ là thỏa thuận miệng, hoặc ghi ra giấy cho khỏi quên thôi chứ không có giá trị pháp lý
+ Trách nhiệm trong việc dạy dỗ con cái (con chung, con riêng), phương pháp dạy dỗ con
+ Phân công việc trong gia đình
+ Các mục tiêu chung của gia đình
+ ....

Tất nhiên là vẫn phải có tinh thần tương trợ và yêu thương nhau, cái đó khỏi phải nói phỏng ạ.

Cái này Tây nó làm suốt, nhưng ở Việt Nam thì rất hiếm gặp.
Vấn đề là em cũng chỉ có lý thuyết thế và cũng không dám chắc 100% là có đúng hay không.
Vậy theo CCCM thì có nên làm thế không, lợi hại gì ạ?
Đặc biệt mong cụ mợ nào đã làm thỏa thuận tiền hôn nhân rồi, hoặc biết các trường hợp như vậy, vào chia sẻ.

kvboto

Xe container
Nhân gần đây đọc nhiều vấn đề về hôn nhân gia đình, càng ngày em càng thấy có lẽ nên có hợp đồng (ký trên giấy tờ) và thỏa thuận (miệng) trước và trong suốt thời gian hôn nhân.
Em thấy các vấn đề xung đột (trong hôn nhân cũng như mọi mối quan hệ khác) là do không thống nhất về ranh giới trách nhiệm, quyền hạn.
Nghe có vẻ như là cách giải quyết khô khan lạnh lùng cho một mối quan hệ tình cảm là chính, nhưng nó có nhiều cái lợi.
Hầu hết các cuộc hôn nhân đổ vỡ mà em chứng kiến đều là do mâu thuẫn nhau về ranh giới, trách nhiệm-quyền hạn giữa hai người, do vợ hoặc chồng (hoặc cả hai) không đạt được yêu cầu của người kia về khoản này khoản nọ, nhưng nhiều khi không biết yêu cầu đó là gì.

Em đơn cử một dạng thỏa thuận tiền hôn nhân:
- Về tài chính: phần này ký tá trên giấy tờ hẳn hoi và có giá trị pháp lý
+ Thu nhập và tài sản của ai người nấy giữ, sau khi đã thực hiện các trách nhiệm tài chính chung
+ Thỏa thuận đóng góp hàng tháng vào chi phí chung: chồng ..%, vợ ...%
+ Thỏa thuận đóng góp hàng tháng vào tài sản chung: chồng ..%, vợ ...%
+ Thỏa thuận nếu chia tay thì giá trị phần tài sản chung sẽ chia ..% cho chồng, ...% cho vợ, phương thức thanh lý và chia tài sản: .....
+ Trách nhiệm tài chính khi có ốm đau hoặc các trường hợp đặc biệt khác
+ Quy định thời hạn, quá trình review định kỳ... của các thỏa thuận trên
+ Trách nhiệm tài chính khi ly hôn: trợ cấp nuôi con, v.v.. (vầng, chuẩn bị cho ly hôn từ trước khi kết hôn :) )

- Về quyền lợi và trách nhiệm với gia đình: phần này chỉ là thỏa thuận miệng, hoặc ghi ra giấy cho khỏi quên thôi chứ không có giá trị pháp lý
+ Trách nhiệm trong việc dạy dỗ con cái (con chung, con riêng), phương pháp dạy dỗ con
+ Phân công việc trong gia đình
+ Các mục tiêu chung của gia đình
+ ....

Tất nhiên là vẫn phải có tinh thần tương trợ và yêu thương nhau, cái đó khỏi phải nói phỏng ạ.

Cái này Tây nó làm suốt, nhưng ở Việt Nam thì rất hiếm gặp.
Vấn đề là em cũng chỉ có lý thuyết thế và cũng không dám chắc 100% là có đúng hay không.
Vậy theo CCCM thì có nên làm thế không, lợi hại gì ạ?
Đặc biệt mong cụ mợ nào đã làm thỏa thuận tiền hôn nhân rồi, hoặc biết các trường hợp như vậy, vào chia sẻ.
Rất lên làm nếu 2 bên chênh lệch nhau quá về tài sản sở hữu trước khi cưới nhau. Nó rất văn minh, và sau này xử lý, hành sự cũng lịch sự.