[Funland] Thỏa thuận tiền hôn nhân: có nên không?

kites1

Xe điện
Lúc còn trẻ thì cứ nghĩ là yêu nhau thì quan trọng gì, có tình yêu là có tất cả. Nhưng có gia đình rồi mới biết có tiền mới làm cho gia đình HP ( có tiền chưa chắc HP nhưng thiếu tiền thì chắc chắn không thể HP được)
Em thấy không đúng như vậy tất cả đâu cụ , còn tuỳ thuộc vào bản tính của con người nữa . Có rất nhiều cặp vợ chồng nghèo lắm, chạy ăn từng bửa , họ vẫn sống trong hạnh phúc đấy.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Thỏa thuận tiền hôn nhân thì cũng tốt, rất văn minh! Nhưng có nhiều trường hợp sau hôn nhân, có con rồi mà vẫn không tin tưởng và luôn đề phòng nhau: Cơ quan em vừa có trường hợp hai vợ chông đã có con học lớp 8, vừa rồi mua nhà chung cư. Không rõ nguồn tiền như nào nhưng vợ bắt chồng cam kết từ chối quyền sở hữu, thừa kế tài sản để sổ đỏ chỉ có tên vợ. Tất nhiên mỗi cây mỗi hoa, nhưng nếu là người chồng trong trường hợp này thì CCCM nghĩ như nào?

Em (và chắc là cả cụ nữa) không đủ thông tin để đánh giá bất kỳ ai trong gia đình đó.
Em nghĩ vậy.

Langthang_Mercedes

Xe container
Thỏa thuận tiền hôn nhân thì cũng tốt, rất văn minh! Nhưng có nhiều trường hợp sau hôn nhân, có con rồi mà vẫn không tin tưởng và luôn đề phòng nhau: Cơ quan em vừa có trường hợp hai vợ chông đã có con học lớp 8, vừa rồi mua nhà chung cư. Không rõ nguồn tiền như nào nhưng vợ bắt chồng cam kết từ chối quyền sở hữu, thừa kế tài sản để sổ đỏ chỉ có tên vợ. Tất nhiên mỗi cây mỗi hoa, nhưng nếu là người chồng trong trường hợp này thì CCCM nghĩ như nào?
Chi tiết thì chả ai biết nó là gì, họ biết với nhau thôi, nếu họ vẫn hạnh phúc thì vẫn tốt chứ nhỉ, sao phải nghĩ.

Em bán nhà mấy lần nhưng có 2 lần vợ đứng tên tài sản riêng, chồng ký từ chối tài sản này trước mặt em luôn, vẫn vui vẻ. Mà tài sản lớn chứ không nhỏ nhé.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
- Em à, anh yêu em chứ không thèm tài sản của em đâu...
- Ui anh yêu của em! Thế thì tốt quá! Bây giờ mình ký vào cái thỏa thuận này rồi cuối năm mình về một nhà nhé?
- Cái gì thế này? Cô không tin tôi à? Cô coi tôi là người thế nào mà bảo tôi ký cái này?!!!!

binhsu7273

Xe cút kít
Câu rả nhời dư gáo nước lạnh vào chủ Thớt, mà nhiệt độ đang là mùa Đông. ;));));))

Ghét nhất là đám tiểu nhân nhảy vào xổ những cái tiểu nhân của mình ra làm hỏng hết những nội dung nghiêm túc.
Đã lấy nhau là đã định đi chung một con thuyền, sướng cùng hưởng khổ cùng chịu. Khó khăn coi như 1 cùng giải quyết. Những khó khăn, bất ngờ, tai nạn, ốm đau, hy sinh vì mục đích chung trong cs cụ hợp đồng thế nào? Mà rồi một tỉ thứ xảy ra trong cs, đến rồi mới biết chứ cụ biết trước được mà hợp đồng đâu.

Langthang_Mercedes

Xe container
Câu rả nhời dư gáo nước lạnh vào chủ Thớt, mà nhiệt độ đang là mùa Đông. ;));));))
Quan trọng là không hiểu chủ thớt nói gì thôi chứ câu trả lời thế không nói ra ai cũng biết.

binhsu7273

Xe cút kít
Quan trọng là không hiểu chủ thớt nói gì thôi chứ câu trả lời thế không nói ra ai cũng biết.
Kẻ "Tiểu Nhân" mới lấy thước để đo lòng "Quân Tử", còn chuẩn bị phòng trừ những thứ tốt nhất cho mình ngay cả về mặt Tình Cảm, Cuộc Sống.
Chắc chắn là Đại Tiểu Nhân. :)

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Lại nói về tài sản có trước hôn nhân:
Luật quy định là tài sản đó không phải là tài sản chung, nhưng lúc ly dị thì cũng không đơn giản (nếu không có thỏa thuận hôn nhân).
Ví dụ:
Trước khi cưới, anh A có cái nhà 2 tầng ở địa chỉ 123 phố XYZ, trị giá 5 tỷ.
Anh A cưới chị B mà không có thỏa thuận tiền hôn nhân.
Sống với nhau được vài năm, anh A dùng thu nhập của mình đập đi xây lại thành khách sạn mini 6 tầng, cho thuê được 50 triệu / tháng.
Hôn nhân kéo dài 15 năm thì ly dị.
Ở thời điểm ly dị, căn nhà đó có giá trị 50 tỷ.
Vậy phần của anh A là bao nhiêu, của chị B là bao nhiêu?

Langthang_Mercedes

Xe container
Kẻ "Tiểu Nhân" mới lấy thước để đo lòng "Quân Tử", còn chuẩn bị phòng trừ những thứ tốt nhất cho mình ngay cả về mặt Tình Cảm, Cuộc Sống.
Quan điểm của cụ thế thì cần quái gì la liếm trong thớt này, nói mỗi câu xong đi ra là được rồi.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Kẻ ngu thường muốn kéo người khác xuống ngu ngang mình.

Alex.N

Xe buýt
Em nghĩ đây là quan điểm chứ không phải mạt sát đâu cụ, cụ mở topic nên cởi mở chút.

Em là gái, nếu bắt đầu lấy nhau mà tài sản riêng của chồng dưới 20-30t (và không có gì chắc chắn ts kiếm được suốt đời trên 100t) mà đòi HD hôn nhân là em nghĩ loại đấy không đáng để lấy.

Đã lấy nhau là đã định đi chung một con thuyền, sướng cùng hưởng khổ cùng chịu. Khó khăn coi như 1 cùng giải quyết. Những khó khăn, bất ngờ, tai nạn, ốm đau, hy sinh vì mục đích chung trong cs cụ hợp đồng thế nào? Mà rồi một tỉ thứ xảy ra trong cs, đến rồi mới biết chứ cụ biết trước được mà hợp đồng đâu.

Chẳng lẽ cứ động khó khăn là đi tìm luật sư sửa hợp đồng.

Em nói thật với cụ, em thấy người Mỹ không bình thường, nếu cụ so với dân châu Âu. Thị trường luật ở Mỹ vô cùng màu mỡ, cực kỳ nhiều người bình thường có luật sư gia đình chứ không chỉ người giàu như cụ nói. Nhiều người trả bill luật sư như trả bill điện nước (em biết do gia đình làm công ty luật). Đó không phải là một xã hội tiến bộ mà là một xã hội cực đoan. Người ta không thể nhượng bộ, reasonable với nhau, nên lúc nào cũng nhăm nhăm đi kiện. A broken society.

Nói gì thì nói, mỗi người mỗi cảnh, cụ thấy cần HD thì cứ tiến hành thôi. Em chẳng bao giờ nghĩ đến hd, mà cũng chẳng bao giờ cần đến. Một là vì em có gd hạnh phúc. Hai là nếu có phải chia tay em biết chồng em là loại người nào.
Ahihi bạn đừng bao giờ nghĩ rằng ng đàn ông trc hôn nhân, trong hôn nhân và khi ly hôn là 1 nhé. Đó có thể hoàn toàn 3 con người khác nhau đấy.
Đặc biệt, cả đàn ông lẫn đàn bà, đôi khi chỉ khi đứng trc toà tranh chấp thì mới biết đc bộ mặt thật của nhau. Nhưng khi đó biết thì đã cũng muộn rồi, chỉ có thể an ủi là mình đã đúng khi ly hôn với một ng cực kỳ đê tiện và tráo trở, còn cuộc đời mình và con mình cũng đã tan nát rồi.
Đó là thực tế đấy bạn, nên còn hạnh phúc thì biết mình có phúc, hết duyên thì nhẹ nhàng chia tay. Nói chung, tiền k phải vấn đề lớn khi ta có thể làm ra tiền và k vì nó mà bị mất đi cái gì. Còn nếu đã đẩy tới ranh giới vì tiền mà mất đi gia đình, tình cảm con cái, tính mạng sức khoẻ người thân thì lúc đó tiền k chỉ là vật ngang giá chung đâu. Nó là hận thù, là đau đớn và cả tiếc nuối nữa đấy. Em vẫn ủng hộ việc thoả thuận trước về mọi tài sản chung riêng trước và trong hôn nhân ngay trc khi kết hôn. Hãy thoả thuận khi 2 bên còn vui vẻ hơn là khi 1 bên hoặc có khi cả 2 bên đã tổn thương. Rắc rối phiền hà và tổn thương có thể bị nhìn nhận tăng n lần so với thực tế khi con ng đặt cảm xúc vào đó.

binhsu7273

Xe cút kít

truongtuongtu

Xe hơi
:D thế thành ra hợp đồng hôn nhân. Các cụ có công của chồng công vợ rồi theo e ko nên rạch ròi quá dấu ít quỹ đen là được ồi

minhtuan_te

Xe tăng
Nếu cụ muốn bán cái nhà mà cụ cho rằng là của riêng cụ kia nếu không có chữ ký của vợ cụ thì đừng hòng mà bán được.
Cái đó là thực tế chứ không phải em nghĩ :D
Vâng em cũng nghĩ vậy, nếu ko ly hôn thì các tài sản muốn mua bán thì phải có chữ ký của vợ và chồng , nó chỉ tách bạch khi phân chia tài sản khi ly hôn thôi cụ ạ. https://luatminhkhue.vn/chia-tai-san-sau-ly-hon-theo-quy-dinh-moi-nhat-.aspx

Bus_nhanh

Xe điện
Nếu thuộc diện có tài sản lớn thì nên làm, còn lại thì làm cũng đâu có ý nghĩa vì làm gì có tiền và tài sản.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Ahihi bạn đừng bao giờ nghĩ rằng ng đàn ông trc hôn nhân, trong hôn nhân và khi ly hôn là 1 nhé. Đó có thể hoàn toàn 3 con người khác nhau đấy.
Đặc biệt, cả đàn ông lẫn đàn bà, đôi khi chỉ khi đứng trc toà tranh chấp thì mới biết đc bộ mặt thật của nhau. Nhưng khi đó biết thì đã cũng muộn rồi, chỉ có thể an ủi là mình đã đúng khi ly hôn với một ng cực kỳ đê tiện và tráo trở, còn cuộc đời mình và con mình cũng đã tan nát rồi.
Đó là thực tế đấy bạn, nên còn hạnh phúc thì biết mình có phúc, hết duyên thì nhẹ nhàng chia tay. Nói chung, tiền k phải vấn đề lớn khi ta có thể làm ra tiền và k vì nó mà bị mất đi cái gì. Còn nếu đã đẩy tới ranh giới vì tiền mà mất đi gia đình, tình cảm con cái, tính mạng sức khoẻ người thân thì lúc đó tiền k chỉ là vật ngang giá chung đâu. Nó là hận thù, là đau đớn và cả tiếc nuối nữa đấy. Em vẫn ủng hộ việc thoả thuận trước về mọi tài sản chung riêng trước và trong hôn nhân ngay trc khi kết hôn. Hãy thoả thuận khi 2 bên còn vui vẻ hơn là khi 1 bên hoặc có khi cả 2 bên đã tổn thương. Rắc rối phiền hà và tổn thương có thể bị nhìn nhận tăng n lần so với thực tế khi con ng đặt cảm xúc vào đó.
Em thấy nhiều quý cô thay đổi cũng kinh lắm :D
Chỉ cần cưới xong là đã khác rồi.
Và đến lúc ly hôn thì họ có thể biến hẳn thành con quỷ dữ.
Nhiều người sẵn sàng mang con cái ra làm vũ khí để làm hại chồng, bất chấp hậu quả đến chúng nó ra sao.

Mà nguyên nhân sâu xa cũng là do thất vọng.
Lúc yêu và cưới thì phụ nữ thường đặt rất nhiều kỳ vọng (mơ hồ) vào cuộc hôn nhân. Những kỳ vọng này bản thân cô ta cũng không biết cụ thể là gì, và chắc chắn là không được liệt kê ra chi tiết để nói cho người kia biết.
Họ chỉ hình dung đại khái những hình ảnh lãng mạn, cầm tay nhau, nấu ăn chung, đi du lịch, kiểu công chúa - hoàng tử, và hoàng tử thì vừa đẹp, vừa khỏe, vừa giàu, vừa thông minh.
Đến lúc sống chung thì không những hoàng từ của mình hóa ra là lão nông dân hôi hám, mà lại còn vác theo cả bà mẹ chồng, cô em chồng, bà cô bên chồng, đám bạn của chồng, lại lười làm việc nhà, hay bù khú nhậu nhẹt, v.v...

Cứ thế năm này qua tháng khác, những mong đợi chưa bao giờ kịp liệt kê ra đã bị tiêu tan dần, gây nên tâm lý chán chường, rồi dẫn đến tâm lý phẫn uất, đổ tại cho người chồng.

Đến lúc chồng cô ta phạm lỗi lầm gì đó dẫn tới ly hôn, ngoại tình chẳng hạn, thì thực sự là cô vợ chuyển sang tâm lý căm thù. "Mày làm hỏng đời bà"
Và cô ta tìm mọi cách để trả thù.

Tất nhiên diễn biến tâm lý như trên chỉ là những trường hợp hơi đặc biệt (dù cũng không phải là quá hiếm).

Chỉnh sửa cuối:

viper

Xe hơi
Em chẳng có gì trước khi cưới nên ủng hộ việc này để sống cho nó thoải mái, đỡ phải lăn tăn nhìn ngó ai để sống, mặc dù giờ giải tán là ra đường trắng tay luôn :D, gì thì gì chứ cứ sở hữu những thứ mình tự làm ra mới thoải mái, tự chủ được

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Đó đâu phải là lỗi của các quý cô? lỗi là ở ông nông dân kia đã không được cái điểm gì lại còn không chung thủy.

Lấy người không chung thủy đúng là phí cả một đời, thà sống một mình với cái bóng còn hơn.
Thì em có nói là lỗi của ai đâu. Chỉ ví dụ về chuyện người ta thay đổi trong hôn nhân.

MS903

[Tịch thu bằng lái]
Em bảo viết thỏa thuận tiền hôn nhân thì lại bị chửi :D
Cụ phân tích tình huống đó rõ giúp em xem thoả thuận đó sẽ làm được gì. Em chưa hiểu lắm thì phải. Đúng tình huống đó nhé.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phân tích tình huống đó rõ giúp em xem thoả thuận đó sẽ làm được gì. Em chưa hiểu lắm thì phải. Đúng tình huống đó nhé.
Tình huống này hả mợ?

Em tàu ngầm đã lâu. Nay có chuyện cần các cao nhân chỉ giáo.
For fun nhưng thật!

Bà xã em thay đổi tư tưởng ghê gớm sau khi tham gia các khóa học online có, offline có về thay đổi tư duy, khóa học tạo động lực, bán hàng, internet như Tư duy triệu phú, Đánh thức sự giàu có, xây dựng nhân hiệu, kinh doanh trên internet... của Babylons, Phạm Thành Long, Trần Toản, ... Rồi tham khóa học tình người của Hội tán trợ chữ thập đỏ tình người.

Cách nghĩ, mục tiêu của bà xã em giờ cứ to đùng to đoàng, cao và xa lắm lắm. Lúc nào cũng đau đáu muốn giúp người, cứu đời trong khi em còn chưa thấy bà xã làm tròn vai với gia đình. Nên em và bà xã giờ khó nói chuyện, chia sẻ với nhau, nhiều lúc căng thẳng.

Các cụ cho em xin đôi nhời tư vấn!

Cụ ổn chưa ạ
Em vô tình đọc dc hoàn cảnh của cụ y hệt em
Nó còn học thiền nữa
Em nói mãi ko dc , nhờ cả ng nhà và bạn bè nữa
Đành phải đâm đơn dù thg 2 đứa nhỏ
Xong rồi
Nó đã học vào nhg cái này
Nó sẽ rất quyết tâm để đạt đc mục tiêu mớ hão
Và quyết tâm đầu tiên là quyết tâm tàn nhẫn
Bác nào có người quen tham gia hội TÌNH NGƯỜI rồi mà muốn tìm hiểu hội này như thế nào thì alo em sẵn sàng chia sẻ. Giờ tự tin kinh nghiệm đầy mình luôn: Vk em theo được hơn 2 năm. Lôi kéo được hơn 10 người vào rồi.
Tình trạng hiện tại: VC đã li thân, tài chính hết, con cái bỏ bê. Nhưng ra ngoài vẫn thể hiện hạnh phúc viên mãn để lôi kéo thêm nhiều người.
Ai bảo là bọn này trả thù nhưng em cũng chẳng quan tâm. Nói thẳng luôn là đứa nào mà bảo bọn này tốt thì C.Ú.T
SĐT: 0974.168.705 ( Zalo)
View attachment 5743481
Trong các trường hợp này nếu chị vợ "nhiệt tình" quá, anh chồng không ngăn cản được, rồi mâu thuẫn vợ chồng kéo dài, nguy cơ thiệt hại tài chính lớn, v.v... thì nếu có thỏa thuận tiền hôn nhân thì anh chồng có thể tự giải thoát được, nguy cơ thiệt hại tài chính chỉ nằm trong phần tài sản vợ (và 1 nửa của phần tài sản chung) thôi.
Nếu phải ly hôn thì nhiều vấn đề đã rạch ròi từ đầu, lúc chia tách cũng dễ dàng hơn, tránh được quá trình kiện tụng, tranh cãi, nghi ngờ nhau kéo dài.