[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

OmegaO9

Xe container
Xôi, trứng gà luộc cho lành và chắc bụng
Nó lại là chuẩn luôn mà cụ. Thường trước bài tập dài hay race FM, em toàn làm 1 bát cơm ruốc. Chắc bụng, yên tâm ngon lành. Nói gì thì nói, thực phẩm dù đắt đến mấy cũng không bằng quen dạ. Còn trong race thì mấy thứ bổ sung kia nó ở vế sau.

OmegaO9

Xe container
Giao thông là một phần thôi cụ còn điều kiện thời tiết

Việt Nam mình nắng nóng chạy muộn là nắng lên thì hẹo luôn, do vậy các giải hay bắt đầu lúc 3h sáng. Chứ Boston vừa rồi nó chạy lúc 7h00 sáng, như ở VN chạy hết COT là ra 14h30 chiều. Qua 12h trưa chính ngọ chắc thăng luôn ấy chứ =))
Boston xuất phát không sớm vậy đâu cụ,
chia ra nhiều lines và muộn là khoảng 11h đấy ạ.

Hự.

Xe điện
Nó lại là chuẩn luôn mà cụ. Thường trước bài tập dài hay race FM, em toàn làm 1 bát cơm ruốc. Chắc bụng, yên tâm ngon lành. Nói gì thì nói, thực phẩm dù đắt đến mấy cũng không bằng quen dạ. Còn trong race thì mấy thứ bổ sung kia nó ở vế sau.
Nếu là đi race thì bữa tối trước sáng hôm sau chạy em thường chén khoai lang, khoai tây, thịt gà, hoặc pizza, mỳ Ý nếu đi các nơi có đồ này. Còn ngay trước khi xuất phát thì thường là sáng sớm nên ko dậy sớm trước 1-2 tiếng để ăn nặng gì được. Ăn nặng sát quá thì em hay bị xóc bụng ko chạy được. Có race oái oăm xuất phát vào buổi chiều như giải Điện gió Quảng Bình thì 2 tiếng trước khi chạy em nạp cháo yến mạch + chuối. Còn chạy tập thì em ko dùng gel hay ăn gì, chỉ nước thôi, hoặc cùng lắm làm cái kẹo, để cơ thể nó chịu khổ cho quen.

allan

Xe hơi
Em cũng chạy nhưng không ham hố gì đi race gì cả. Cái môn chạy nó phải tuỳ từng tạng người và thời gian luyện tập phải theo bậc thang lên dần dần để cơ thể nhất là quả tim nó quen dần cường độ, nhiều cụ ham quá mới chạy vài ba tháng đã đăng kí HM FM, vào race có thể hoàn thành được vì có động lực nhưng nó không tốt cho cơ thể đâu. mà thời gian này thấy các cuộc marathone cũng dần thương mại hoá rồi, hầu như tuần nào cũng có giải tổ chức.

• Vodka
Reactions: rfs

Máy cắt cỏ

Xe tăng
E hôm nào không trực thì chạy tầm 6km vs đạp xe 15km .
Hôm nào đi trực thì buổi sáng tranh thủ đạp xe 1 tiếng .
Mấy món này cũng dễ gây nghiện phết .
Thấy ngưỡng mộ cccm chạy FM, HM nhưng e ko phấn đấu mức đó do mình chạy theo khả năng và chạy để khỏe nên ko cần cố quá
Khi cụ thấy nghiện, cụ duy trì luyện tập thường xuyên thì tự nhiên chân cụ kéo cụ đến finish line HM, FM, nó đến rất tự nhiên.

Phỗng new

Xe điện
Nọ nói chuyện với cậu em làm bên ngân hàng, ông tướng mới tập chạy đc đôi năm, nuốt được 2 cái FM đã hăm hở chạy Ultra, kết quả là dính chấn thương khá nặng :(

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Khi cụ thấy nghiện, cụ duy trì luyện tập thường xuyên thì tự nhiên chân cụ kéo cụ đến finish line HM, FM, nó đến rất tự nhiên.
Vâng , hy vọng 1 ngày ko xa em đạt đc HM FM . Giờ cứ tập vì sức khỏe phục vụ vợ con đã cụ nhỉ

• Vodka
Reactions: rfs

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Vâng , hy vọng 1 ngày ko xa em đạt đc HM FM . Giờ cứ tập vì sức khỏe phục vụ vợ con đã cụ nhỉ
Đợt cô vy không được tụ tập đá bóng, tennis nên em chạy bộ cho cơ thể được vận động, chạy túc tắc cho vui, không quan tâm nhanh/chậm hay cự ly, chạy nhẹ nhàng thấy mệt thì nghỉ....đến 1 ngày HM, FM đến 1 cách tự nhiên (tất nhiên chỉ là hoàn thành thôi)

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Nọ nói chuyện với cậu em làm bên ngân hàng, ông tướng mới tập chạy đc đôi năm, nuốt được 2 cái FM đã hăm hở chạy Ultra, kết quả là dính chấn thương khá nặng :(
Nhiều người nghĩ chạy bộ không bị chấn thương như các môn thể thao đối kháng...nhưng không phải vậy, chạy bộ vẫn chấn thương như thường

OmegaO9

Xe container

OmegaO9

Xe container
Nhiều người nghĩ chạy bộ không bị chấn thương như các môn thể thao đối kháng...nhưng không phải vậy, chạy bộ vẫn chấn thương như thường
Chạy bộ nếu không để ý thì chấn thương nó không khác gì đối kháng đâu cụ, cũng như sức bền tích luỹ theo ngày tháng thì ở chạy bộ nó là sự lặp đi lặp lại, chỉ khác là nó chủ yếu đến từ vùng chân. Thậm chí các loại chấn thương gân, gót, gan chân có thời gian điều trị vô cùng lâu (1-2 năm). Còn các loại như đau ống đồng hay IT band thì không đáng ngại.

OmegaO9

Xe container
Nếu là đi race thì bữa tối trước sáng hôm sau chạy em thường chén khoai lang, khoai tây, thịt gà, hoặc pizza, mỳ Ý nếu đi các nơi có đồ này. Còn ngay trước khi xuất phát thì thường là sáng sớm nên ko dậy sớm trước 1-2 tiếng để ăn nặng gì được. Ăn nặng sát quá thì em hay bị xóc bụng ko chạy được. Có race oái oăm xuất phát vào buổi chiều như giải Điện gió Quảng Bình thì 2 tiếng trước khi chạy em nạp cháo yến mạch + chuối. Còn chạy tập thì em ko dùng gel hay ăn gì, chỉ nước thôi, hoặc cùng lắm làm cái kẹo, để cơ thể nó chịu khổ cho quen.
Dinh dưỡng của cụ khá ổn đấy ạ. Thấy khuyến cáo là ăn tinh bột, ít xơ, ít mỡ và kiêng hải sản trước race là đẹp.
Với dinh dưỡng cho tập luyện, ý kiến cá nhân của em là những bài nhẹ dưới 20km có thể chỉ cần nước lọc cũng được. Nhưng với tempo thì ít nhất cần bổ sung dinh dưỡng sau tập, đặc biệt là với long run. Hơn 1 năm trước, em cũng có quan điểm không dùng gel, muối khi tập để tăng sức chịu đựng của cơ thể, nhưng thực tế là khi tập có thể vượt qua hoặc cố vượt qua. Song khi vào race, cơ thể lại phản ứng ngược lại, vì một quá trình trước đã cố ép cơ thể nhịn, nên cơ thể nảy sinh cảm giác không muốn nạp gì cả => cảm giác đụng tường đến khá nhanh.

chievo

Xe điện
Em đã chính thức đạt dc sub 4 FM tại giải mid9 tuần trước (giải FM thứ 2 của em). Thành tích của em là 3h56 phút các cụ ạ.

bomong

Xe điện
Dinh dưỡng của cụ khá ổn đấy ạ. Thấy khuyến cáo là ăn tinh bột, ít xơ, ít mỡ và kiêng hải sản trước race là đẹp.
Với dinh dưỡng cho tập luyện, ý kiến cá nhân của em là những bài nhẹ dưới 20km có thể chỉ cần nước lọc cũng được. Nhưng với tempo thì ít nhất cần bổ sung dinh dưỡng sau tập, đặc biệt là với long run. Hơn 1 năm trước, em cũng có quan điểm không dùng gel, muối khi tập để tăng sức chịu đựng của cơ thể, nhưng thực tế là khi tập có thể vượt qua hoặc cố vượt qua. Song khi vào race, cơ thể lại phản ứng ngược lại, vì một quá trình trước đã cố ép cơ thể nhịn, nên cơ thể nảy sinh cảm giác không muốn nạp gì cả => cảm giác đụng tường đến khá nhanh.
Một lần chạy 42km Puluong, do lo lắng không đủ năng lượng nên dọc đường đã ăn của btc khoảng 20 gói gel, cơ mà thấy khỏe không đau bụng.

QDV2012

Xe tăng
Giải tổ chức ở thành phố hầu hết được bắt đầu từ nửa đêm đấy cụ, như giải Hà Nội midnight vừa tổ chức xong.
Dù người tham gia có khỏe mấy thì em thấy nửa đêm chạy marathon 42km cũng là không phù hợp với nhịp sinh học cơ thể, dễ gây biến chứng cho sức khỏe lắm.
Thực ra thì chạy FM cơ bản đã hại người rồi cụ

Nhưng cái chính là trước và sau khi chạy FM mình phản ứng ra sao thôi. M9 nhiều anh chị em đã luyện đổi nhịp sinh học từ trước rồi. Sau race nhiều elite họ phục hồi còn cực kỹ chứ không lêu phêu như nhiều người.

Nên nói gì thì nói vấn đề nó như vậy rồi cái chính là anh em có tìm phương án giải quyết ko thôi

chievo

Xe điện
Thực ra thì chạy FM cơ bản đã hại người rồi cụ

Nhưng cái chính là trước và sau khi chạy FM mình phản ứng ra sao thôi. M9 nhiều anh chị em đã luyện đổi nhịp sinh học từ trước rồi. Sau race nhiều elite họ phục hồi còn cực kỹ chứ không lêu phêu như nhiều người.

Nên nói gì thì nói vấn đề nó như vậy rồi cái chính là anh em có tìm phương án giải quyết ko thôi
Nên theo ý kiến của cụ, một năm nên chạy tối đa bao nhiêu giải FM ạ?

kloven0912

Xe tải
Một lần chạy 42km Puluong, do lo lắng không đủ năng lượng nên dọc đường đã ăn của btc khoảng 20 gói gel, cơ mà thấy khỏe không đau bụng.
Khiếp, cụ ăn nhiều gel thế, em chạy race FM chỉ uống viên 2-3 viên muối, gel thì lâu lắm không dùng đến.

rfs

Xe điện
Gel có hả cụ, mà 42 cụ chén nhiều vậy, 42km chắc chỉ tầm 5-6 CP thôi