[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

haivina

Xe điện
Các bác mê chạy bộ lưu ý nhé:

"Khi cãi nhau với tôi, anh ta nói chạy bộ là cuộc sống của anh ta và anh ta có thể chết vì nó", cô Triệu nêu lý do vì sao hai vợ chồng đường ai nấy đi.

Mới đây, cô Triệu ở thành phố Trường Sa (tỉnh Hồ Nam, Trung Quốc) tố cáo chồng cũ nhốt con gái 5 tuổi của họ trong ô tô nhiều giờ để tham gia cuộc thi chạy marathon. Sự việc khiến cô rất phẫn nộ.

"Con gái kể với tôi rằng khi bố tham gia cuộc thi chạy đã để con bé trong xe một mình. Suốt khoảng thời gian đó, anh ta đưa cho con bé đồ ăn sáng cùng chiếc điện thoại di động để ngồi chơi và xem phim hoạt hình", cô Triệu phản ánh.

Cô Triệu cho biết gia đình tan vỡ cũng vì chồng cũ (anh Bành) quá nghiện chạy bộ. Sau khi ly hôn, chồng cũ nhận được quyền nuôi con. Hôm anh Bành tham gia hội thao, lẽ ra con gái phải đi học như thường lệ, nhưng thực tế đến gần trưa, con bé mới được đưa đến trường mẫu giáo.

Trước lời cáo buộc của vợ cũ, anh Bành cho biết: "Tôi ngồi trong xe suốt và chỉ chạy được 1,5km. Con bé ngủ trên xe nên tôi ở lại với con. Nếu cô ta không hài lòng thì hãy kiện tôi và đưa con về nuôi".

Không chấp nhận lời giải thích của chồng cũ, cô Triệu cho rằng anh Bành không nên để con gái ngồi một mình trong xe, dù chỉ tham gia chạy bộ một thời gian ngắn vì quá nguy hiểm.

"Thái độ của anh ta là né tránh. Tôi đã nhờ công an can thiệp và tôi cũng đã trao đổi vấn đề này trực tiếp với anh ta rồi. Theo cách anh ta đối xử với tôi trước đây, phản ứng hiện tại của anh ta cũng không khiến tôi ngạc nhiên. Chúng tôi đã nhiều năm không giải quyết được vấn đề mâu thuẫn nên mới ly hôn", cô Triệu nói.

Cô Triệu cho rằng cuộc hôn nhân của họ bắt đầu nhờ môn chạy bộ và kết thúc cũng vì nó. Sau khi gia đình tan vỡ, cô Triệu cũng bị trầm cảm nặng do căng thẳng.

"Sở dĩ tôi từ ủng hộ chuyển sang chán ghét là vì chuyện chạy bộ đã cướp đi gia đình chúng tôi. Anh ta đã trở thành một người hoàn toàn khác và tôi đã đệ đơn ra tòa đòi ly hôn hai lần. Lần đầu, hai vợ chồng được tòa hòa giải. Thái độ của tôi cũng dịu đi và cả hai cùng đặt gia đình lên hàng đầu. Nhưng sau này, tôi phát hiện anh ta vẫn chứng nào tật nấy. Tôi cảm thấy mình bị anh ta lừa và xúc phạm", cô Triệu tâm sự.

QDV2012

Xe tăng
giàu nữa, nghèo em chưa thấy ai chạy dc fm sub 2:30 hết
Thực ra những ai chạy được như vậy bản thân họ phải rất kỷ luật, kiên định và "thông minh" trong việc lập kế hoạch hoàn thành mục tiêu. (1 là phải bỏ hẳn việc để chạy coi chạy là bộ môn kiếm tiền hoặc phân bổ lại thời gian 1 ngày để vừa kiếm tiền vừa tập)

Nên em thấy việc có điều kiện nó cũng dễ hiểu thôi vì những tố chất này người tài cũng thường có rồi.

OmegaO9

Xe container
giàu nữa, nghèo em chưa thấy ai chạy dc fm sub 2:30 hết
Em nghĩ lớp phong trào con cháu mình nó sẽ phá mốc đó đơn giản thôi. Runners Phong trào toàn 3x 4x đã đạt mốc loanh quanh 240 rồi, trong khi phong trào của mình mới rộ được vài năm và nó còn chưa quy củ.
Nhìn sang người anh em Lào, giải tổ chức ở thủ đô mà mức độ quan tâm cũng chưa cao, thậm chí 9/12 chạy mà họ vẫn bán vé đến cuối tháng 11 (chưa kể ăn chơi đến mức có cả giải lứa tuổi cho cự ly 10k)
Cách đây mấy năm, ở mình cũng thế thôi, nhưng qua vài năm mới thấy rất nhiều nhân tố ở mọi lứa tuổi.

• Vodka
Reactions: rfs

xichhoptau

Xe tăng
Đây là ý kiến của VĐV marathon kỳ cựu, kỷ lục gia Nguyễn Chí Đông mời các cụ tham khảo

Ryan848

Xe container
Đây là ý kiến của VĐV marathon kỳ cựu, kỷ lục gia Nguyễn Chí Đông mời các cụ tham khảo
Như ở thớt này và các thớt chạy bộ khác, em cũng từng còm nhiều lần nội dung tương tự như này :)
Phần lớn người chạy PT giờ ko phải là người có "cơ địa" tốt để chạy bền ở mức 21km hay 42km; thậm chí có người còn chưa từng chơi môn thể thao nào trc đó...chả hiểu ham hố gì khi đăng ký những cự ly đó. Nhưng âu cũng là sở thích nguyện vọng cá nhân họ, miễn đừng bị cổ súy và bị "lợi dụng" làm giàu cho các tổ chức lập giải mà đem về chấn thương cho bản thân.

OmegaO9

Xe container
Em nghĩ cụ ấy chưa nói hết ý, và nhà báo hơi thiếu thân bài.
Cụ ấy chơi tổ ngắn, rồi đến tổ trung bình và tổ dài là điều bình thường ở trong tuyển hiện nay, cho đến bây giờ. Bởi vì tổ ngắn chỉ dành cho sức vóc thời thanh niên mà thôi, quãng này diễn ra rất ngắn. Có thể thấy rất nhiều tuyển thủ đang chạy FM hiện nay đi lên theo con đường như vậy.
Quả thật bộ môn này nếu không có kiến thức và kinh nghiệm, rất dễ chấn thương, chân chạy, bỏ chạy. Và FM không phải ai muốn chạy và cải thiện thành tích khả quan cũng không thể nào đốt cháy giai đoạn được, nó hết sức tỷ lệ thuận với khối lượng và công sức bỏ ra.
Ở vế cuối cùng, mời các cụ tham khảo nửa tuần tập của vđv tuyển, để có thể hiểu rằng muốn chạy để "ngất" cũng khó lắm ạ.

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Bác sỹ này tuổi Nhâm Tuất, cùng lứa C Hà, H V Dược... 3 ông này tập tành bài bản, không rượu bia. Ông Dược còn ăn thuần chay, nhưng đã chạy được HM 1h15.
Bia rượu đều thì có V Trần, cũng 82 và đã múc được FM 2h48.
Cao tuổi hơn thì có anh Đ Định-sn 77, vẫn múc được FM 2h43
Nói chung, môn này nó là tích luỹ. Ai cũng có thể tiến bộ nếu có mục tiêu rõ ràng cụ ạ.
Vũ Trần chơi với em là đứa e, Đô 13 quại là ngủ gật. Pr 2h42p thì phải. Cơ địa nó tốt với cả tập luyện khắc nghiệt..

QDV2012

Xe tăng
Em nghĩ cụ ấy chưa nói hết ý, và nhà báo hơi thiếu thân bài.
Cụ ấy chơi tổ ngắn, rồi đến tổ trung bình và tổ dài là điều bình thường ở trong tuyển hiện nay, cho đến bây giờ. Bởi vì tổ ngắn chỉ dành cho sức vóc thời thanh niên mà thôi, quãng này diễn ra rất ngắn. Có thể thấy rất nhiều tuyển thủ đang chạy FM hiện nay đi lên theo con đường như vậy.
Quả thật bộ môn này nếu không có kiến thức và kinh nghiệm, rất dễ chấn thương, chân chạy, bỏ chạy. Và FM không phải ai muốn chạy và cải thiện thành tích khả quan cũng không thể nào đốt cháy giai đoạn được, nó hết sức tỷ lệ thuận với khối lượng và công sức bỏ ra.
Ở vế cuối cùng, mời các cụ tham khảo nửa tuần tập của vđv tuyển, để có thể hiểu rằng muốn chạy để "ngất" cũng khó lắm ạ.
Người chơi phong trào thì cả triệu người, thả một câu cho mẫu lớn to đùng như vậy thì kiểu gì chẳng dính.

Bây giờ công nghệ tốt hỗ trợ, dinh dưỡng cao nên cũng hỗ trợ nhiều cái.

Riêng nói về giầy mấy cụ elite ông nào chẳng có 3,4 đôi siêu xe, tập train có khi cũng vác giày xịn đi rồi. Ngày trước chắc gì đã có những thứ đó. Trước làm gì ông nào biết đai tim, đồng hồ, tiếp cận các tài liệu tập tành của nước ngoài. Bây giờ thì nhan nhản.

Vụ cơm ăn cho tuyển bóng bàn vẫn còn đó, ae hồi trước nghèo lấy gì mà ăn bây giờ thì đồ ăn đầy ra. Ngay đến mấy viên gel, cứ vác 3 bịch marten trên người xem thì ntn :). Em chạy xong làm bịch Recoverity 120k là người như bthg :)

Nói chung mỗi thời mỗi kiểu, xã hội phát triển rồi việc của bây giờ cứ so với 7,8 năm trước :)

chievo

Xe điện
Người chơi phong trào thì cả triệu người, thả một câu cho mẫu lớn to đùng như vậy thì kiểu gì chẳng dính.

Bây giờ công nghệ tốt hỗ trợ, dinh dưỡng cao nên cũng hỗ trợ nhiều cái.

Riêng nói về giầy mấy cụ elite ông nào chẳng có 3,4 đôi siêu xe, tập train có khi cũng vác giày xịn đi rồi. Ngày trước chắc gì đã có những thứ đó. Trước làm gì ông nào biết đai tim, đồng hồ, tiếp cận các tài liệu tập tành của nước ngoài. Bây giờ thì nhan nhản.

Vụ cơm ăn cho tuyển bóng bàn vẫn còn đó, ae hồi trước nghèo lấy gì mà ăn bây giờ thì đồ ăn đầy ra. Ngay đến mấy viên gel, cứ vác 3 bịch marten trên người xem thì ntn :). Em chạy xong làm bịch Recoverity 120k là người như bthg :)

Nói chung mỗi thời mỗi kiểu, xã hội phát triển rồi việc của bây giờ cứ so với 7,8 năm trước :)
Marten em chưa thử? Xịn lắm hả cụ?

Hự.

Xe điện
Marten em chưa thử? Xịn lắm hả cụ?
Thấy nó quảng cáo là hấp thụ nhanh hơn gel thường. Bạn em dùng bảo cũng chẳng thấy khác gì các loại gel khác. Em toàn dùng gel cỏ thôi. 4x k/gói. Có lần thử cây nhà lá vườn dùng bánh sữa khô và lương khô bay thay thế. Cũng ko thấy khác gì. Có mang chuối nhưng bị nát nên vứt bỏ.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
E hôm nào không trực thì chạy tầm 6km vs đạp xe 15km .
Hôm nào đi trực thì buổi sáng tranh thủ đạp xe 1 tiếng .
Mấy món này cũng dễ gây nghiện phết .
Thấy ngưỡng mộ cccm chạy FM, HM nhưng e ko phấn đấu mức đó do mình chạy theo khả năng và chạy để khỏe nên ko cần cố quá

OmegaO9

Xe container
Thấy nó quảng cáo là hấp thụ nhanh hơn gel thường. Bạn em dùng bảo cũng chẳng thấy khác gì các loại gel khác. Em toàn dùng gel cỏ thôi. 4x k/gói. Có lần thử cây nhà lá vườn dùng bánh sữa khô và lương khô bay thay thế. Cũng ko thấy khác gì. Có mang chuối nhưng bị nát nên vứt bỏ.
Maurten nó là gel thuỷ phân hydro cụ ạ, vì vậy nó ngấm và tác dụng rất nhanh, nhất là Caf. Vì vậy nó khác biệt với các loại thường, đặc biệt nó kiểu dạng thạch nên dễ nuốt. Vấn đề là nó đắt nên dùng khi thi đấu là hợp lý.
Tuy nhiên, quan trọng vẫn là hợp với loại nào thôi. Kiểu như Hammer, high5 cũng ổn. Hay Gu Roctane còn sẵn cả muối, amino acid, cafein.
Còn tập bình thường bài không nặng thì cứ chuối, dưa hấu là chuẩn bài ạ.

Mrquickdn

Xe tải
Hôm trước xong giải Hanoi marathon, nghe ông bạn kể lại: Nó đăng ký chạy FM, nhưng chạy được HM thì hết nổi, phải lết đi bộ dọc đường, xong rồi quyết định bỏ cuộc. Nó bảo nếu cố gắng lết thì cũng hoàn thành FM được, nhưng đi dọc đường nghe thiên hạ chửi: Chạy nhanh đi cái, để chúng nó còn dỡ chặn, đm éo làm ăn đek gì được với chúng mày, bla bla...Thế là nó gọi grab về. :D

bomong

Xe điện
Maurten nó là gel thuỷ phân hydro cụ ạ, vì vậy nó ngấm và tác dụng rất nhanh, nhất là Caf. Vì vậy nó khác biệt với các loại thường, đặc biệt nó kiểu dạng thạch nên dễ nuốt. Vấn đề là nó đắt nên dùng khi thi đấu là hợp lý.
Tuy nhiên, quan trọng vẫn là hợp với loại nào thôi. Kiểu như Hammer, high5 cũng ổn. Hay Gu Roctane còn sẵn cả muối, amino acid, cafein.
Còn tập bình thường bài không nặng thì cứ chuối, dưa hấu là chuẩn bài ạ.
Xôi, trứng gà luộc cho lành và chắc bụng

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các Cụ vận động kém nhỉ, em ngày đi bộ chục cây thấy rất bt. Năm ngoái em làm nghề đưa báo, mỗi ngày đi phải tầm 15km. Mà không phải đi người không đâu nhé, phải đẩy cái xe báo to như cái xe cải tiến ở nhà, mẹ... lúc đầu nó nặng dã man, đi đưa dần nó nhẹ đi còn dễ đẩy.
Cụ cho em hỏi giờ cụ còn làm nghề này nữa không ạ? Mà sao đưa báo lại đẩy xe như kiểu xe cút kít hay xe bò cải tiến hả cụ? Đưa báo đến đâu mà nhiều vậy ạ? Chứ đến giờ chỗ em vẫn có bác đưa báo nhưng toàn đi xe máy thôi ạ.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Cụ cho em hỏi giờ cụ còn làm nghề này nữa không ạ? Mà sao đưa báo lại đẩy xe như kiểu xe cút kít hay xe bò cải tiến hả cụ? Đưa báo đến đâu mà nhiều vậy ạ? Chứ đến giờ chỗ em vẫn có bác đưa báo nhưng toàn đi xe máy thôi ạ.
chắc bên tây, chứ vn làm gì có ai đọc báo :D

thichlexus

Xe điện
Hôm trước xong giải Hanoi marathon, nghe ông bạn kể lại: Nó đăng ký chạy FM, nhưng chạy được HM thì hết nổi, phải lết đi bộ dọc đường, xong rồi quyết định bỏ cuộc. Nó bảo nếu cố gắng lết thì cũng hoàn thành FM được, nhưng đi dọc đường nghe thiên hạ chửi: Chạy nhanh đi cái, để chúng nó còn dỡ chặn, đm éo làm ăn đek gì được với chúng mày, bla bla...Thế là nó gọi grab về. :D
Thế nên nhiều giải chạy mới tổ chức lúc nửa đêm để chặn đường thì đỡ bị bà con chửi cụ ạ.
Nhưng phản khoa học vì nửa đêm theo đồng hồ sinh học là lúc cơ thể nghỉ ngơi thì lại bắt cơ thể vận động mạnh quá sức.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
chắc bên tây, chứ vn làm gì có ai đọc báo :D
Dạ không đọc vẫn phát cụ ạ. Bố em khi mừng thọ 80t là được phát báo miễn phí mỗi ngày một tờ ạ. Báo ngày nào cũng đút vứt vào trong nhà chán chả buồn nhặt lên. Lúc trẻ khoẻ tinh mắt nhanh nhẹn thì không có báo đọc. Giờ chây tay yếu, mắt mờ, đầu thần kinh con chả nhận ra nữa mà cứ bắt đọc báo. Đúng phí tiền nhà nước thật. Từ lúc được phát báo đến giờ là 5 năm rồi, gom một đống cho còn khó, bán 1k/kg ko bõ tích bán cụ ạ 😀😀😀

QDV2012

Xe tăng
Thế nên nhiều giải chạy mới tổ chức lúc nửa đêm để chặn đường thì đỡ bị bà con chửi cụ ạ.
Nhưng phản khoa học vì nửa đêm theo đồng hồ sinh học là lúc cơ thể nghỉ ngơi thì lại bắt cơ thể vận động mạnh quá sức.
Giao thông là một phần thôi cụ còn điều kiện thời tiết

Việt Nam mình nắng nóng chạy muộn là nắng lên thì hẹo luôn, do vậy các giải hay bắt đầu lúc 3h sáng. Chứ Boston vừa rồi nó chạy lúc 7h00 sáng, như ở VN chạy hết COT là ra 14h30 chiều. Qua 12h trưa chính ngọ chắc thăng luôn ấy chứ =))

thichlexus

Xe điện
Giao thông là một phần thôi cụ còn điều kiện thời tiết

Việt Nam mình nắng nóng chạy muộn là nắng lên thì hẹo luôn, do vậy các giải hay bắt đầu lúc 3h sáng. Chứ Boston vừa rồi nó chạy lúc 7h00 sáng, như ở VN chạy hết COT là ra 14h30 chiều. Qua 12h trưa chính ngọ chắc thăng luôn ấy chứ =))
Giải tổ chức ở thành phố hầu hết được bắt đầu từ nửa đêm đấy cụ, như giải Hà Nội midnight vừa tổ chức xong.
Dù người tham gia có khỏe mấy thì em thấy nửa đêm chạy marathon 42km cũng là không phù hợp với nhịp sinh học cơ thể, dễ gây biến chứng cho sức khỏe lắm.

• Vodka
Reactions: rfs