[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

thichlexus

Xe điện
Thực ra thì chạy FM cơ bản đã hại người rồi cụ

Nhưng cái chính là trước và sau khi chạy FM mình phản ứng ra sao thôi. M9 nhiều anh chị em đã luyện đổi nhịp sinh học từ trước rồi. Sau race nhiều elite họ phục hồi còn cực kỹ chứ không lêu phêu như nhiều người.

Nên nói gì thì nói vấn đề nó như vậy rồi cái chính là anh em có tìm phương án giải quyết ko thôi
Với người chạy nghiệp dư để rèn luyện sức khỏe thì thuận theo nhịp sinh học mới tăng cường sức khỏe được.
Nhiều cụ chạy còn chưa đúng kỹ thuật đã tham gia HM, FM thì lâu dài chấn thương gân, cơ sẽ dai dẳng và rất khó phục hồi

QDV2012

Xe tăng
Nên theo ý kiến của cụ, một năm nên chạy tối đa bao nhiêu giải FM ạ?
Mỗi người một cơ địa cụ à
Có người họ có khả năng phục hồi nhanh kỷ luật cơ thể tốt thì mỗi tháng làm 1 phát FM cũng được =)).

Còn tối đa bao nhiêu giải thì phụ thuộc vào độ dài kế hoạch đặt ra để đạt FM với thành tích bao nhiêu như thế nào? Có cụ chạy sub4 dễ như ăn kẹo thì cứ phục hồi xong là đi chạy thôi. Còn có những bác đặt mục tiêu cao hơn thì phải mất thời gian chuẩn bị chứ đâu phải đùng phát là đạt được đâu

QDV2012

Xe tăng
Với người chạy nghiệp dư để rèn luyện sức khỏe thì thuận theo nhịp sinh học mới tăng cường sức khỏe được.
Nhiều cụ chạy còn chưa đúng kỹ thuật đã tham gia HM, FM thì lâu dài chấn thương gân, cơ sẽ dai dẳng và rất khó phục hồi
Thì em mới bảo là vấn đề luôn luôn có (chấn thương, khó phục hồi,...) quan trọng là cách mình phản ứng với điều đó ntn ? Chứ biết là không đúng kỹ thuật còn đâm đầu vào, không chỉnh thì dính là phải chịu thôi :D

Còn race midnight cả năm có 1 lần cứ vui đi cụ =)) Bia thuốc lá ae còn hút quanh năm cơ mà :D

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Chạy bộ nếu không để ý thì chấn thương nó không khác gì đối kháng đâu cụ, cũng như sức bền tích luỹ theo ngày tháng thì ở chạy bộ nó là sự lặp đi lặp lại, chỉ khác là nó chủ yếu đến từ vùng chân. Thậm chí các loại chấn thương gân, gót, gan chân có thời gian điều trị vô cùng lâu (1-2 năm). Còn các loại như đau ống đồng hay IT band thì không đáng ngại.
Tuần trước em đẩy sải chân lên 115cm (thường em chạy sải 098cm), nhịp vẫn là nhịp quen thuộc, trong quá trình chạy 10k em thấy hoàn toàn ổn, HR ở zone 4. Ngày hôm sau em thấy đầu gối chân phải có vẻ yếu (không đau). Đến hôm nay em vẫn chưa chạy lại, liệu em có nguy cơ đứt dây chằng đầu gối không cụ?

chievo

Xe điện
Thì em mới bảo là vấn đề luôn luôn có (chấn thương, khó phục hồi,...) quan trọng là cách mình phản ứng với điều đó ntn ? Chứ biết là không đúng kỹ thuật còn đâm đầu vào, không chỉnh thì dính là phải chịu thôi :D

Còn race midnight cả năm có 1 lần cứ vui đi cụ =)) Bia thuốc lá ae còn hút quanh năm cơ mà :D
không biết năm sau còn Mid9 Vnexpress ko cụ nhỉ? em thấy bảo UNND quận Hoàn Kiếm có cái công văn yêu cầu hạn chế tổ chức chạy buổi đêm rùi (kể cả các giải có start ở hồ gươm lúc 3-4 giờ sáng)

King_crimson

Xe tải
Em thấy giờ nhiều người chạy tốt thật, Hạ Long vừa rồi có chân chạy Thái Nguyên ăn kiêng và chạy chân đất FM sub 3. Giải Midnight vừa rồi cũng lại một chân chạy TN mới tinh chạy FM 2:41. Bạn này chắc học khoa thể chất của ĐHSPTN giống với Thế Anh trước đây

OmegaO9

Xe container
Tuần trước em đẩy sải chân lên 115cm (thường em chạy sải 098cm), nhịp vẫn là nhịp quen thuộc, trong quá trình chạy 10k em thấy hoàn toàn ổn, HR ở zone 4. Ngày hôm sau em thấy đầu gối chân phải có vẻ yếu (không đau). Đến hôm nay em vẫn chưa chạy lại, liệu em có nguy cơ đứt dây chằng đầu gối không cụ?
Việc đẩy sải chân (stride) đồng nghĩa với việc tư thế đáp của cụ sẽ có sự khác biệt, cùng với đó là đùi trước và sau sẽ có sự tác động ngay tức khắc, cụ sẽ thấy là khi đến ngưỡng, chân nó sẽ phản đối và cụ sẽ phải trở về dáng cũ (vì chưa đủ tích luỹ). Ở đây em nghĩ là phương tiếp đất của gối sẽ có xu hướng thẳng hơn. Vì vậy dễ đau gối hơn. Còn dây chằng thì chạy bộ rất khó để tác động đến nó gây chấn thương, trừ khi cụ chạy trail bị ngã thì không tính. Xu hướng chung vẫn là tăng guồng (cadence) trước khi tập sải là đẹp cụ ạ, quá trình này mất khá lâu thời gian.

OmegaO9

Xe container
Em thấy giờ nhiều người chạy tốt thật, Hạ Long vừa rồi có chân chạy Thái Nguyên ăn kiêng và chạy chân đất FM sub 3. Giải Midnight vừa rồi cũng lại một chân chạy TN mới tinh chạy FM 2:41. Bạn này chắc học khoa thể chất của ĐHSPTN giống với Thế Anh trước đây
Ku em FM 2:41 đó là Quân chùa, mới chạy FM thôi, còn em nó tích luỹ cự ly ngắn rất lâu rồi cụ ạ. Nó thuộc dạng tập luyện cưỡng bức, tức là liên tục nhồi tốc độ, liên tục 10km pace 340-350, gần đây mới tập dài, và nó lại phát huy hiệu quả tức thì.

OmegaO9

Xe container
Mỗi người một cơ địa cụ à
Có người họ có khả năng phục hồi nhanh kỷ luật cơ thể tốt thì mỗi tháng làm 1 phát FM cũng được =)).

Còn tối đa bao nhiêu giải thì phụ thuộc vào độ dài kế hoạch đặt ra để đạt FM với thành tích bao nhiêu như thế nào? Có cụ chạy sub4 dễ như ăn kẹo thì cứ phục hồi xong là đi chạy thôi. Còn có những bác đặt mục tiêu cao hơn thì phải mất thời gian chuẩn bị chứ đâu phải đùng phát là đạt được đâu
Thực sự là năm nay, chính xác là sau Hạ Long Vne, các chân chạy nổi lên nhiều thật. Mà toàn kiểu phá vỡ nguyên tắc, nhồi khối lượng liên tục. Kiểu như 3 tuần 3 cái FM liên tiếp, mà lại có tận 2 PR. Thế nên việc phục hồi có thể đúng với người này và chưa chính xác với người khác. Có lẽ nguyên nhân là từ dinh dưỡng cụ nhỉ. Nếu trước đây chạy xong cái FM (all out) thì phải treo chân ít nhất vài ngày, thì giờ đây, ngày hôm sau có thể bắt đầu vào việc được rồi.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Việc đẩy sải chân (stride) đồng nghĩa với việc tư thế đáp của cụ sẽ có sự khác biệt, cùng với đó là đùi trước và sau sẽ có sự tác động ngay tức khắc, cụ sẽ thấy là khi đến ngưỡng, chân nó sẽ phản đối và cụ sẽ phải trở về dáng cũ (vì chưa đủ tích luỹ). Ở đây em nghĩ là phương tiếp đất của gối sẽ có xu hướng thẳng hơn. Vì vậy dễ đau gối hơn. Còn dây chằng thì chạy bộ rất khó để tác động đến nó gây chấn thương, trừ khi cụ chạy trail bị ngã thì không tính. Xu hướng chung vẫn là tăng guồng (cadence) trước khi tập sải là đẹp cụ ạ, quá trình này mất khá lâu thời gian.
Lúc em chạy tăng sải thì em thấy rất ổn (buổi đó thực ra em chạy 12k theo cự ly chạy các ngày trong tuần của em), như cụ thông tin thì em yên tâm phần nào với dây chằng. Về guồng chân, em thường chạy quanh 170, em đã thử đẩy guồng lên 200 nhưng HR lên zone 5 luôn, thế là em bỏ đẩy guồng

thichlexus

Xe điện
FM, HM tùy độ tuổi nên lựa sức. Với độ tuổi khoảng ngoài 40 trở ra thì nên lắng nghe cơ thể bằng cách theo dõi các chỉ số nhịp tim, huyết áp khi chạy chứ không thể đua được với thanh niên đâu ạ.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Thực sự là năm nay, chính xác là sau Hạ Long Vne, các chân chạy nổi lên nhiều thật. Mà toàn kiểu phá vỡ nguyên tắc, nhồi khối lượng liên tục. Kiểu như 3 tuần 3 cái FM liên tiếp, mà lại có tận 2 PR. Thế nên việc phục hồi có thể đúng với người này và chưa chính xác với người khác. Có lẽ nguyên nhân là từ dinh dưỡng cụ nhỉ. Nếu trước đây chạy xong cái FM (all out) thì phải treo chân ít nhất vài ngày, thì giờ đây, ngày hôm sau có thể bắt đầu vào việc được rồi.
Đôi khi thể lực tốt thì phục hồi nhanh, có lần em FM xong nghỉ 01 ngày lại HM, vẫn làm việc bình thường

taiadau

Xe điện
Lúc em chạy tăng sải thì em thấy rất ổn (buổi đó thực ra em chạy 12k theo cự ly chạy các ngày trong tuần của em), như cụ thông tin thì em yên tâm phần nào với dây chằng. Về guồng chân, em thường chạy quanh 170, em đã thử đẩy guồng lên 200 nhưng HR lên zone 5 luôn, thế là em bỏ đẩy guồng
Cadence thì em cứ chuẩn Kipchoge (avg 186), cơ mà stride length thì ~1/2 cụ ấy thôi, yếu gối chạy bước nhỏ biết sao được :D

OmegaO9

Xe container
Tại từ nhỏ chả được ăn gel, btc cho ăn free nên cố ăn, hihi.
Em vẫn thắc mắc sao cơ thể cụ có thể dung nạp nhiều gel thế nhỉ, nhất là 42 km trail cứ cho là cụ chạy chậm hết tầm 8-9 tiếng đi. Việc nạp từng đó sẽ gây phản ứng ngược, cơ thể sẽ không muốn tiếp nhận đồ fast food đó nữa. Em chứng kiến rất nhiều anh em, năng lượng đi trail chi phí phải tầm 3-4 củ (gel- muối-recover-drink mix-endurance) nhưng lại fail vì bài toán dinh dưỡng, hơi lạm dụng đồ ăn nhanh mà lại bỏ qua đồ tự nhiên của BTC (cháo nóng, xôi...) kết quả là chướng bụng và liverpool, mất điện giải...
50K Mù Cang Chải của em, tầm 30 quả táo mèo rừng (chỉ cắn lấy nước) và 2 cháo, dưa của BTC.

OmegaO9

Xe container
Cadence thì em cứ chuẩn Kipchoge (avg 186), cơ mà stride length thì ~1/2 cụ ấy thôi, yếu gối chạy bước nhỏ biết sao được :D
Avg cad tầm 175-180 và stride tầm 1.25 m là đẹp cụ ạ, Kip có stride loanh quanh mét 9.

taiadau

Xe điện
Avg cad tầm 175-180 và stride tầm 1.25 m là đẹp cụ ạ, Kip có stride loanh quanh mét 9.
1.25m thì đầu gối em ko tải được nên đành chon tăng cadence và chạy bước nhỏ thôi ạ. Em cứ 18x và 0.9x đều như vắt chanh ạ :D

Hự.

Xe điện
Nọ nói chuyện với cậu em làm bên ngân hàng, ông tướng mới tập chạy đc đôi năm, nuốt được 2 cái FM đã hăm hở chạy Ultra, kết quả là dính chấn thương khá nặng :(
Ultra thì thường là chạy trail rồi mà món này đòi hỏi cao hơn ko chỉ về sức bền mà còn hệ cơ gân khớp tối với các pha leo dốc, đổ dốc. Chưa kể thời tiết khắc nghiệt, khó dự đoán trước. Ví dụ có giải trail đúng hôm nắng gắt 39 độ, BTC lại bố trí ít điểm tiếp nước, nhiều runner nằm vật ra đường. Cũng giải đó năm sau thì đúng hôm mưa, dốc núi nhão nhoét, runner ngã oành oạch. Đấy cứ phàn nàn là nắng gắt đi.