[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

.Bo My

Xe container
Hiện trên mạng có kiểu ăn kiêng ăn nhiều thịt ít bột, cơm để giảm béo hoặc để tăng cơ bắp. Theo mình suy đoán thì ăn thịt, protit, whey tuy bớt béo thật nhưng đạm động vật sẽ làm các nội tạng hoạt động mạnh dễ sinh bệnh và mau già. Nếu ăn thịt thay cơm thì cơ thể sẽ đốt phần đạm dư làm năng lượng thay cho việc đốt cơm, như vậy rất hại cho cơ thể.

Cơm (chất bột, trừ đường) là nguồn năng lượng lành và dễ nhất. Việc tăng cơ ngoài 1 ít đạm ra cũng cần rất nhiều năng lượng, cho nên cụ nào muốn tăng cơ nhớ ăn cân bằng chứ đừng chỉ ăn thịt .

xherox

Xe điện
Em là người chạy bộ cẩn thận, luôn khởi động kỹ trước khi chạy, chạy thường xuyên cũng được 5 năm rồi, luôn cảnh báo về chấn thương đầu gối khi chạy bộ, vậy mà đợt cách đây 2 tháng chạy bị đau đầu gối phải, phải nghỉ hơn 2 tháng rồi. thấy đầu gối phải yếu hơn hẳn. Chắc ko chạy được nữa, chán thật.

• Vodka
Reactions: rfs

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Chạy vs đi bộ: (chỉ cần chạy bằng tốc độ đi bộ thôi cũng được)

Nghiên cứu được đăng tải trên tờ Progress in Cardiovascular Disease chỉ ra người thường xuyên chạy bộ sống thọ hơn 3 năm so với người không chạy và giảm nguy cơ tử vong do bất kỳ bệnh lý nào xuống 40%. Những lợi ích ở môn thể thao đặc biệt này là chưa từng được phát hiện ở những môn thể thao khác.

Hội đồng niên U60 ngồi nhậu với nhau là dọa em sau này già thì hỏng hết xương khớp, sợ thì em chả sợ nhưng cũng có tý tâm tư

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Em vẫn 63kg bao năm nay, dù sáng 2 trứng (hôm thì lộn, hôm thì ko) với 1 bát (bún, phở, mỳ, cơm, bánh mỳ... tùy theo hôm đó ăn ở đâu). Hạn chế tối đa ăn nhà hàng. Nhậu thì bỏ bia, chỉ uống rượu (chả kiêng khem chóa gì cả). Ăn trưa, tối thì cú tẹt tèn ten.
Chả tội gì phải kiêng khem.
Em cũng 63kg, cao 172, dài 15cm, chạy bộ 150-200 que/tháng, ăn uống chả phải kiêng khem gì, bia rượu cũng thoải mái có chừng mực (kiểu như hẹn nhậu thì lên lịch sau buổi chạy, không được thì nghỉ nhậu chứ không nghỉ chạy, uống thì vừa tầm không để lăn lê bò toài về nhà gọi huệ ơi)

• Vodka
Reactions: rfs

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Em là người chạy bộ cẩn thận, luôn khởi động kỹ trước khi chạy, chạy thường xuyên cũng được 5 năm rồi, luôn cảnh báo về chấn thương đầu gối khi chạy bộ, vậy mà đợt cách đây 2 tháng chạy bị đau đầu gối phải, phải nghỉ hơn 2 tháng rồi. thấy đầu gối phải yếu hơn hẳn. Chắc ko chạy được nữa, chán thật.
Phiền cụ chia sẻ nguyên nhân chấn thương để anh em runner rút kinh nghiệm, cảm ơn cụ

Bigmoto

Xe container
Thể thao là tốt, tuy nhiên phải phù hợp vs thể trạng và cơ địa nữa, e thì chơi tuốt luốt, chốt lại là đạp xe và kéo xà đơn, kiêng nhậu thì người cũng nhẹ nhàng đi so vs trc.

rfs

Xe điện
Giảm cường độ chạy, tập thêm bổ trợ cụ ơi

beomap2

Xe container
Hội đồng niên U60 ngồi nhậu với nhau là dọa em sau này già thì hỏng hết xương khớp, sợ thì em chả sợ nhưng cũng có tý tâm tư
Chơi thể dục, thể thao như thế nào là tùy thể trạng từng người, tùy đam mê, không ai khuyên được ai. Nhà cháu U70 vẫn đá bóng tuần 3 trận, lúc chơi là thấy người khỏe nhất, lúc nằm ở nhà thấy người nặng nề, rất khó chịu.

.Bo My

Xe container
Cụ chạy đường đất hoặc máy chạy bộ ấy. Hoặc sắm giày chạy có nệm êm nếu ra đường bê tông. Em chạy chỉ 7km/h không cần khởi động.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Chơi thể dục, thể thao như thế nào là tùy thể trạng từng người, tùy đam mê, không ai khuyên được ai. Nhà cháu U70 vẫn đá bóng tuần 3 trận, lúc chơi là thấy người khỏe nhất, lúc nằm ở nhà thấy người nặng nề, rất khó chịu.
Em múc 1 trận/tuần, sướng tê người :D

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
sáng nay, dạo này thấy chạy 10km buổi sáng cũng nhàn nhàn

vihali

Xe container
Dạo này em chạy trên máy, xem youtube hay netflix thấy gần như không để ý thời gian. Mỗi ngày tầm 4 km. Không vận động thấy thèm thèm.

Thêm vụ ở nhà thay cái bàn cố định chiều cao cố định thành bàn nâng hạ, đỡ đau lưng hẳn. Bình thường ở cơ quan em quen đi lại trong khi làm việc (dạy học) nên về nhà đứng thấy quen hơn.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Lịch chạy giờ tới cuối năm của em:
10/9: Hạ Long 42km
17/9: Tech Hà Nội 21km
08/10: VPBank HN 21km
15/10: Hanoi Marathon - Heritage Race (21km và 5km cho 3 mẹ con)
25/11: Hanoi Midnight 42km

kemtrangtien

Xe hơi
Em chạy đường bê tông, giày chuẩn chạy bộ
Hạn chế chạy mặt đường bê tông cụ nhé, nếu không muốn nói là tuyệt đối tránh. Mặt đường bê tông cứng (bê tông xi măng) cảm giác trong lúc chạy khó chịu hơn mặt đường mềm (bê tông nhựa) rất nhiều. Cụ cố gắng chạy ở mặt đường nhựa, dù biết là nó cũng hơi nguy hiểm khi có xe cộ, nhưng nó đỡ h

xherox

Xe điện
Phiền cụ chia sẻ nguyên nhân chấn thương để anh em runner rút kinh nghiệm, cảm ơn cụ
Theo em là do khi chạy lâu năm rồi thì quen cường độ, quãng đường chạy và tốc độ tăng dần lên, đến khi ngưỡng của cơ thể ko chịu được nó cứ bị ảnh hưởng âm thầm dần, đến lúc bị đau hẳn rồi thì lại thành khó chữa.

kemtrangtien

Xe hơi
Lịch chạy giờ tới cuối năm của em:
10/9: Hạ Long 42km
17/9: Tech Hà Nội 21km
08/10: VPBank HN 21km
15/10: Hanoi Marathon - Heritage Race (21km và 5km cho 3 mẹ con)
25/11: Hanoi Midnight 42km
Của em từ giờ đến cuối năm:
Hạ Long FM, Heritage Hanoi FM, Long Biên FM, Midnight HM, Hải Phòng FM

Em chạy hàng ngày để duy trì sức khỏe, không phải để khoe tracklog lên fb. Các giải chạy em thích tham gia vì nó vui, rất vui, không đặt nặng thành tích gì cả.

Heritage Hanoi năm nay em vẫn để mấy mẹ con tham gia 5km, như năm ngoái (lúc còn tên VPBank) để bọn trẻ con nó có dần thói quen vận động :)

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Hạn chế chạy mặt đường bê tông cụ nhé, nếu không muốn nói là tuyệt đối tránh. Mặt đường bê tông cứng (bê tông xi măng) cảm giác trong lúc chạy khó chịu hơn mặt đường mềm (bê tông nhựa) rất nhiều. Cụ cố gắng chạy ở mặt đường nhựa, dù biết là nó cũng hơi nguy hiểm khi có xe cộ, nhưng nó đỡ h
ah, cơ bản là em chạy đường nhựa (công viên, đường khu đô thị), đường bê tông xi măng thì ít, chạy chung đường với xe cộ em cũng ngại (thi thoảng đổi gió chạy cung hồ Tây),