[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Gia cát Lợn

Xe máy
Nghe các cụ khoe e cũng hứng lên muốn chạy bộ thay đi bộ.
Không biết chạy bộ nhiều có tác dụng phụ gì k nhỉ? VD như đạp xe nhiều dễ UT tinh hòn ấy.

baogioco4b

Xe máy
Các cụ chạy bộ khỏe nhỉ, toàn vài cho đến cả chục km, em cũng không tính là yếu, có thể lên xà liên tục tầm 15 cái, hít đất 3-40cái/lần chuẩn form, nhưng chạy bộ thì dù tập đủ cách cũng chỉ được khoảng 1-1.5km ở mức pace 6 là phải dừng lại đi bộ rồi :))
Trừ khi cụ có tố chất chạy bền, còn người thường mới chuyển sang môn chạy bộ thì pace 6 là nhanh đấy, cụ cứ quan niệm chạy bền nghĩa là chạy thả lỏng, chạy dưỡng sinh nhưng thả lỏng dưỡng sinh trong 1 khoảng thời gian dài, tầm 30 phút trở lên (chứ còn thực tế người không chuyên về chạy bộ thì họ chỉ chạy thả lỏng trong tầm 300m đổ lại cho nóng người thôi) cho nó dễ hiểu

vandatAT

Xe container
Có ảnh người săn chắc, body 6 múi mới tin :)

Rivers

Xe container
ai cũng thế thôi cụ ạ, phải dần dần thì nó mới quen được. cụ chạy được đến tận 1.5km là tốt rồi ấy, nhiều người thể thao đều đặn (tennis, bóng bàn, cầu lông) nhưng bảo chạy thì cũng ko được quá 1km đâu.

món chạy này nó có một cái ngưỡng, em hay gọi là "ngưỡng chán". hồi mới chạy, nhiều khi hăm hở hôm nay 5 cây 7 cây, nhưng đến 2.5km chán lè, chả mỏi đâu nhưng tự động dừng. sau này cũng thế, cái ngưỡng chán này nó cứ tăng dần lên, ví dụ định chạy 21km thì ngưỡng chán nó xuất hiện có khi ngay ở km6 hoặc km7

chạy (sức bền) nó không liên quan quá nhiều đến lên xà, hít đất (sức mạnh) đâu cụ :D

cụ cứ dần dần, mệt lại đi bộ, hết mệt lại chạy... cứ dần dần thế... chả mấy mà lại 21 42km ngay ấy mà.
tại cụ chạy pace 6 đấy, chạy sang pace 8 là dài hơn ngay
nếu chân cẳng cụ ko vấn đề gì đặc thù, thì em tin là cụ có thể chạy 42km sau 3 tháng luyện tập
Trừ khi cụ có tố chất chạy bền, còn người thường mới chuyển sang môn chạy bộ thì pace 6 là nhanh đấy, cụ cứ quan niệm chạy bền nghĩa là chạy thả lỏng, chạy dưỡng sinh nhưng thả lỏng dưỡng sinh trong 1 khoảng thời gian dài, tầm 30 phút trở lên (chứ còn thực tế người không chuyên về chạy bộ thì họ chỉ chạy thả lỏng trong tầm 300m đổ lại cho nóng người thôi) cho nó dễ hiểu
Đấy là em tập chạy gần 2 tháng rồi, ngày em có thể chạy được vài km nhưng để chạy liên tục thì chỉ đc 1-1.5 km là cùng.
kiên trì thôi cụ ạ. Có người mới chạy đã chạy được xa nhưng nhiều người thì cần phải luyện tập mới chạy được thế.
Vợ em trước đây chạy 500 m là đứng lại thở, đau bụng... nhưng tiếp tục tập chạy tầm hơn 1 năm thì 10k chạy ok (pace 7), vừa rồi còn chơi được cả HM (pace 8). Quan trọng là có thích và có thời gian luyện không thôi.
Cụ chạy pace 6 được 1k thì chạy chậm lại tầm pace 7-8 sẽ kéo được dài ra. Hoặc chạy mệt thì đi bộ, rồi lại chạy lại. Sức khỏe như cụ nói chắc tầm 2-3 tháng là chạy đc quãng 5-10k bình thường.
Tháng này em đang cố gắng đẩy lên đc mức 2-2.5km, cũng có thể do em tập thể thao hỗn hợp nên tiến bộ chậm.

.Bo My

Xe lăn
Nghe các cụ khoe e cũng hứng lên muốn chạy bộ thay đi bộ.
Không biết chạy bộ nhiều có tác dụng phụ gì k nhỉ? VD như đạp xe nhiều dễ UT tinh hòn ấy.
chạy nó là bản năng tự nhiên nên hầu như không có tác dụng phụ gì. Cứ bắt đầu chạy chậm bằng đi bộ, kéo dài để luyện dai sức, thì cũng không phải học cách khởi động gì cả.

pooka

Xe container
Đấy là em tập chạy gần 2 tháng rồi, ngày em có thể chạy được vài km nhưng để chạy liên tục thì chỉ đc 1-1.5 km là cùng.

Tháng này em đang cố gắng đẩy lên đc mức 2-2.5km, cũng có thể do em tập thể thao hỗn hợp nên tiến bộ chậm.
Cụ đổi sang chạy biến tốc: chạy thật nhanh 100 mét xong đi bộ. Lặp đi lặp lại khoảng 1 tiếng. Chỉ khoảng 1-2 tuần là thử chạy chậm đều sẽ không mệt.

xherox

Xe điện
Em mới chạy được khoảng 10 tháng, trung bình tầm 15-20km/tuần. Gần đây có hiện tượng thi thoảng bị nhói đau ở thắt lưng sau, kéo dài khoảng mấy giây rồi hết. Liệu có phải dấu hiệu chấn thương không cụ?
Có thể đau cơ, đau dây thần kinh toạ, nói chung môn này phải hết sức cẩn thận, ko nên ham chạy nhiều, nhanh, xa cụ ah.

King_crimson

Xe tải
Các cụ chạy gì thì chạy, hãy nhớ đến mục đích chính chứ đừng quá ham hố đua theo phong trào hay chúng bạn rồi chạy quá sức và chấn thương thì cũng mệt lắm ạ. Em chạy FM từ năm 2019, đến giờ em cứ thong dong mà chạy để duy trì thể lực thôi

rongnho

Xe tăng
Em đã bán máy chạy và mua xe đạp tại nhà, tuần cói gắng 3 cuốc 15km, chạy đau đầu gối, ko phải khớp ai cũng đủ khoẻ.

xherox

Xe điện
Em đã bán máy chạy và mua xe đạp tại nhà, tuần cói gắng 3 cuốc 15km, chạy đau đầu gối, ko phải khớp ai cũng đủ khoẻ.
đạp xe cũng ảnh hưởng đầu gối ko kém đâu cụ, phong trào 3 môn phối hợp được lan toả cũng đi kèm ko biết bao nhiêu siêu nhân hỏng đầu gối vì chạy với đạp xe rồi cụ ah.
bơi thì lại hay bị xoang do nước vào mũi nữa chứ.

xherox

Xe điện
Các cụ chạy gì thì chạy, hãy nhớ đến mục đích chính chứ đừng quá ham hố đua theo phong trào hay chúng bạn rồi chạy quá sức và chấn thương thì cũng mệt lắm ạ. Em chạy FM từ năm 2019, đến giờ em cứ thong dong mà chạy để duy trì thể lực thôi
Được như cụ là may mắn, khổ cái là chạy lâu rồi thì cường độ tích luỹ về tinh thần, sức khoẻ nó tăng lên khiến ai cũng bị cuốn theo quãng đường với tốc độ chạy tăng dần lên, nhưng cơ thể nhiều khi lại ko theo kịp được, cơ khớp dùng nhiều nó lại quá tải mới khổ.

rongnho

Xe tăng
đạp xe cũng ảnh hưởng đầu gối ko kém đâu cụ, phong trào 3 môn phối hợp được lan toả cũng đi kèm ko biết bao nhiêu siêu nhân hỏng đầu gối vì chạy với đạp xe rồi cụ ah.
Đỡ hơn chạy nhiều cụ ạ, ko bị trọng lượng cơ thể áp lực lên, chân e yếu nên đạp xe thấy hợp.

xherox

Xe điện
Đỡ hơn chạy nhiều cụ ạ, ko bị trọng lượng cơ thể áp lực lên, chân e yếu nên đạp xe thấy hợp.
Ko ham hố quá thì đạp xe trong nhà cũng an toàn rồi cụ nhỉ, em thấy ko biết bao nhiêu ông đạp xe pro bị ngã gẫy xương vai hoặc thậm chí tai nạn giao thông nặng rồi.

chievo

Xe điện
Cụ còn đi race ko ạ?

HoangAnh1199

Xe đạp
Đạp xe cũng ảnh hưởng gối thế à cụ . Em tuần đạp tầm 100km , thong thả khoảng 30km/h . Cụ làm em hoang mang ghê

• Vodka
Reactions: rfs

xherox

Xe điện
Đạp xe cũng ảnh hưởng gối thế à cụ . Em tuần đạp tầm 100km , thong thả khoảng 30km/h . Cụ làm em hoang mang ghê
Cứ giữ thong thả thì ko sao đâu cụ, em thấy càng bị cuốn theo quãng đường với tốc độ mới hay trả giá

Beu 4x4

Xe điện
Đạp xe ảnh hưởng xấu đến đầu gối ÍT hơn nhiều lần so chạy bộ cụ nhé. Còn ảnh hưởng tốt thì rất lớn vì hoạt động chủ yếu làm trơn khớp và ít chịu lực. Trong đạp xe, gân và cơ tứ đầu đùi chịu đựng nhiều nhất chứ ko phải đầu gối như chạy.
Các bài phục hồi chức năng sau phẫu thuật gối đều ưu tiên đạp xe đầu tiên khi khớp còn yếu.
Em đá bóng, chạy, bơi, xe đạp… bó bột, mổ gối… đủ trò rồi, giờ vưỡn đương chơi ợ.

xherox

Xe điện
Đạp xe ảnh hưởng xấu đến đầu gối ÍT hơn nhiều lần so chạy bộ cụ nhé. Còn ảnh hưởng tốt thì rất lớn vì hoạt động chủ yếu làm trơn khớp và ít chịu lực. Trong đạp xe, gân và cơ tứ đầu đùi chịu đựng nhiều nhất chứ ko phải đầu gối như chạy.
Các bài phục hồi chức năng sau phẫu thuật gối đều ưu tiên đạp xe đầu tiên khi khớp còn yếu.
Em đá bóng, chạy, bơi, xe đạp… bó bột, mổ gối… đủ trò rồi, giờ vưỡn đương chơi ợ.
Cụ bị mổ gối là vì sao và mổ ở đâu thế cụ? em cũng muốn xử lý đc cái đầu gối phải để chạy lại mà chưa biết thế nào.
Ông bạn em đi đá bóng húc đầu gối vào đối thủ cũng đi mổ đóng đinh đến giờ vẫn còn.