[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

pooka

Xe container
Cứ giữ thong thả thì ko sao đâu cụ, em thấy càng bị cuốn theo quãng đường với tốc độ mới hay trả giá
Cụ nói đúng đấy. Các cụ nào chạy mà bị tổn thương khớp gối là do ham chạy dài lấy thành tích. Còn chạy chỉ để giảm cân và giữ sức khỏe thì không hỏng gối được đâu. Mỗi tuần chạy 3 - 4 buổi cách nhật, mỗi buổi 7-10 km , các ngày còn lại xen kẽ đi bộ hoặc tập môn khác nhẹ thì không hỏng khớp được.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em sắp đầu 5. Sáng đạp xe 3 cây kết hợp với thở. Quá cân nên không dám chạy với đi bộ nhiều. Còn xuống nước thì phi vô tư.

Ku_den

Xe tải
Hôm qua em tập. Trước tập và sau tập giảm được 450 gram (cho 0,5 ký). Chủ yếu mất nước theo đường mồ hôi.
Xem như cũng tạm :D

• Vodka
Reactions: rfs

King_crimson

Xe tải
Đạp xe quá tốt mà các cụ, để tránh đau gối thì đạp làm sao đôi chân di chuyển theo 2 mặt phẳng vuông góc với mặt đường thì đầu gối sẽ ít bị xoắn. Khi các cụ chạy thì mỗi một bước chân các cụ phải gánh cả trọng lượng cơ thể, lực phản hồi từ đường lên chân là tương đương. Còn đạp xe thì lực đạp và phản hồi sẽ nhỏ hơn nhiều, đồng nghĩa tác động sẽ nhỏ hơn. Đạp xe nhẹ nhàng cũng không giảm cân mấy đâu ạ, đạp làm sao ra mồ hôi nhiều thì mới hiệu quả tốt. Chú ý cadence từ 85-100 rpm là đẹp

.Bo My

Xe lăn
Em đã bán máy chạy và mua xe đạp tại nhà, tuần cói gắng 3 cuốc 15km, chạy đau đầu gối, ko phải khớp ai cũng đủ khoẻ.
Chết, đau nhưng vẫn phải tập chạy vì nó là động tác cơ bản, có lợi ích không môn nào thay thế được . Làm nhiều thì sẽ khỏe khớp. Yếu thì đi bộ nhanh 6km/h cho chân khỏe một thời gian trước khi chạy

Duchai80

Xe buýt
Các cụ chạy bộ khỏe nhỉ, toàn vài cho đến cả chục km, em cũng không tính là yếu, có thể lên xà liên tục tầm 15 cái, hít đất 3-40cái/lần chuẩn form, nhưng chạy bộ thì dù tập đủ cách cũng chỉ được khoảng 1-1.5km ở mức pace 6 là phải dừng lại đi bộ rồi :))
Em mới tập chạy được gần 6 tháng, ban đầu em chỉ đi bộ nhanh kết hợp chạy bộ chậm tầm pace 10 - 12 rồi tăng dần khoảng cách và pace lên, giờ em có thể chạy 10km page ~ 7.
Món này theo em không bầy đàn khi đang chưa đủ lực được, cứ phải 1 mình và từ từ nâng dần (cái quan trọng là có môi trường để ngắm xung quanh >:) để không chán)

bomong

Xe điện
Em mới tập chạy được gần 6 tháng, ban đầu em chỉ đi bộ nhanh kết hợp chạy bộ chậm tầm pace 10 - 12 rồi tăng dần khoảng cách và pace lên, giờ em có thể chạy 10km page ~ 7.
Món này theo em không bầy đàn khi đang chưa đủ lực được, cứ phải 1 mình và từ từ nâng dần (cái quan trọng là có môi trường để ngắm xung quanh >:) để không chán)
Em đang bị thụt lùi mấy năm nay: Từ FM sub4 năm 2019 >>> đến HM >>> bây h chạy 5km là đi bộ kết hợp để đạt 10km rồi >>> chắc sắp ngắm gà chuối

nam_hoai

Xe tăng
Món chạy này ko biết người gầy như e 50kg có tăng đc cân ko các cụ, tháng nay e bắt đầu chạy 5-7km, chạy về thấy người sảng khoái hẳn, thường người béo chạy cho giảm cân mà e người hơi ốm lại teo thêm nữa thì mệt.

.Bo My

Xe lăn
Món chạy này ko biết người gầy như e 50kg có tăng đc cân ko các cụ, tháng nay e bắt đầu chạy 5-7km, chạy về thấy người sảng khoái hẳn, thường người béo chạy cho giảm cân mà e người hơi ốm lại teo thêm nữa thì mệt.
tăng bình thường nhưng phải ăn đủ, ngủ đủ. Cả béo chạy cũng chưa chắc giảm cân mà nó chuyển bớt mỡ nhưng tăng thịt cơ.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
cụ chạy vừa phải, ăn khỏe lên, nhồi chút chút một đừng vội vã, em chạy tăng từ 55 lên 60kg đây

Duchai80

Xe buýt
Em đang bị thụt lùi mấy năm nay: Từ FM sub4 năm 2019 >>> đến HM >>> bây h chạy 5km là đi bộ kết hợp để đạt 10km rồi >>> chắc sắp ngắm gà chuối
Em giữ sức khỏe (sau khi bs chỉ định huyết áp 😂), nên chỉ xác định dưỡng sinh chứ ko nâng lên nữa

pooka

Xe container
Muốn tăng cân thì chạy về xong cụ làm đôi tạ tay, kéo khoảng 50 cái động tác cơ ngực và 50 cái động tác cơ cánh tay là đủ

leechul

Xe hơi
E cũng mới tập chạy được 3 4 tháng, tuần 3 buổi, 1 ngày chạy 20p (~3km).
Mục tiêu của e chỉ là chạy để khỏe người thì có những lưu ý gì không các cụ ?

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Em tập chạy vài tháng nay. Em thấy nên lắng nghe cơ thể, ko chạy theo thành tích. Cơ thể con người chứ có phải ngựa đâu mà chạy suốt ngày vài chục km. Tất nhiên khi đeo đồng hồ theo dõi, sẽ cảm thấy mọi thứ ngày càng nhẹ nhàng hơn, từ pace, nhịp tim, đến calo.. dẫn đến khuyến khích mình tập nặng hơn. Nhưng em nghĩ qtrong hơn là tập luyện đều đặn.

• Vodka
Reactions: rfs

Mocoitinh

Xe hơi
Hiện trên mạng có kiểu ăn kiêng ăn nhiều thịt ít bột, cơm để giảm béo hoặc để tăng cơ bắp. Theo mình suy đoán thì ăn thịt, protit, whey tuy bớt béo thật nhưng đạm động vật sẽ làm các nội tạng hoạt động mạnh dễ sinh bệnh và mau già.
Nếu ăn thịt thay cơm thì cơ thể sẽ đốt phần đạm dư làm năng lượng thay cho việc đốt cơm, như vậy rất hại cho cơ thể.

Cơm (chất bột, trừ đường) là nguồn năng lượng lành và dễ nhất. Việc tăng cơ ngoài 1 ít đạm ra cũng cần rất nhiều năng lượng, cho nên cụ nào muốn tăng cơ nhớ ăn cân bằng chứ đừng chỉ ăn thịt .
chạy nó là bản năng tự nhiên nên hầu như không có tác dụng phụ gì. Cứ bắt đầu chạy chậm bằng đi bộ, kéo dài để luyện dai sức, thì cũng không phải học cách khởi động gì cả.
Chết, đau nhưng vẫn phải tập chạy vì nó là động tác cơ bản, có lợi ích không môn nào thay thế được . Làm nhiều thì sẽ khỏe khớp. Yếu thì đi bộ nhanh 6km/h cho chân khỏe một thời gian trước khi chạy
Chào cụ Bo My, tình hình là em lướt qua thấy mấy bốt của cụ có vài suy luận mang tính chủ quan và có thể ko có lợi nếu đưa ra như dạng lời khuyên.
Em hơi lười nên ko gúc ra câu trả lời phản biện cho cụ. Nếu cụ vẫn khẳng định là đúng em sẽ trả nhời cụ vào bốt khác :D

.Bo My

Xe lăn
Em hơi lười nên ko gúc ra câu trả lời phản biện cho cụ. Nếu cụ vẫn khẳng định là đúng em sẽ trả nhời cụ vào bốt khác :D
không có dễ gúc phản biện đâu :D . Đúng là suy luận chủ quan nhưng có cân nhắc đấy.
Về chạy thì nói về chạy 6-7 km/h trong vòng 3 cây thì khó có chuyện gì, ai siêu hơn thì người đó phải biết.

Về ăn thì trên mạng đầy những quảng cáo về các chế độ ăn low carb, keto...có cơ sở khoa học rất yếu. Nếu còn nghi ngờ thì cứ ăn theo ông cha ta cả 20.000 năm nay là ăn cân bằng, không bỏ ngũ cốc. Mình chỉ tìm cách lý giải tại sao.

Ví dụ: có người cho rằng vì thịt làm tăng cơ nên ăn toàn thịt sẽ làm tăng cơ nhanh hơn?

Cóp nhặt về: tăng cơ = đạm thịt + rất nhiều năng lượng để tổng hợp cơ. Do đó nên ăn vừa đủ đạm thôi, còn phần "rất nhiều năng lượng" nên dùng chất bột, cơm vì đó là năng lượng lành nhất. Nếu ăn quá nhiều thịt thì cơ thể chỉ đốt thịt dư làm năng lượng. Còn nếu muốn giảm béo thì cứ cắt khẩu phần, cắt bữa nhưng vẫn duy trì cân bằng.

Thôi cho vài bài báo của bác sĩ:

Mocoitinh

Xe hơi
không có dễ gúc phản biện đâu :D . Đúng là suy luận chủ quan nhưng có cân nhắc đấy.
Về chạy thì nói về chạy 6-7 km/h trong vòng 3 cây thì khó có chuyện gì, ai siêu hơn thì người đó phải biết.

Về ăn thì trên mạng đầy những quảng cáo về các chế độ ăn low carb, keto...có cơ sở khoa học rất yếu. Nếu còn nghi ngờ thì cứ ăn theo ông cha ta cả 20.000 năm nay là ăn cân bằng, không bỏ ngũ cốc. Mình chỉ tìm cách lý giải tại sao.

Ví dụ: có người cho rằng vì thịt làm tăng cơ nên ăn toàn thịt sẽ làm tăng cơ nhanh hơn?

Cóp nhặt về: tăng cơ = đạm thịt + rất nhiều năng lượng để tổng hợp cơ. Do đó nên ăn vừa đủ đạm thôi, còn phần "rất nhiều năng lượng" nên dùng chất bột, cơm vì đó là năng lượng lành nhất. Nếu ăn quá nhiều thịt thì cơ thể chỉ đốt thịt dư làm năng lượng. Còn nếu muốn giảm béo thì cứ cắt khẩu phần, cắt bữa nhưng vẫn duy trì cân bằng.

Thôi cho vài bài báo của bác sĩ:
Hì hì, cụ nhắc đến em làm em ngại quá đi. Mấy bài cụ đưa ra, toàn bài cóp nhặt của lều báo, trích dẫn ko ra hồn câu nào của bác sĩ, câu nào tự đưa vào. Kể cả bài của vnexpress cũng chỉ là dịch lại từ một báo lá cải, theo em chúng ta ko nên lấy làm cơ sở khoa học.
Mà em cũng đọc cả từ đầu đến cuối ko thấy chỗ nào đề cập đến phần cụ nói:
"nhưng đạm động vật sẽ làm các nội tạng hoạt động mạnh dễ sinh bệnh và mau già.

Nếu ăn thịt thay cơm thì cơ thể sẽ đốt phần đạm dư làm năng lượng thay cho việc đốt cơm, như vậy rất hại cho cơ thể"

Cụ có nói thêm: "Nếu còn nghi ngờ thì cứ ăn theo ông cha ta cả 20.000 năm nay là ăn cân bằng, không bỏ ngũ cốc. Mình chỉ tìm cách lý giải tại sao.",
thưa cụ, chúng ta ở thời đại khác với thiên nhiên, trình độ y tế, điều kiện xã hội đã khác rất nhiều, nên bản thân cơ thể con người cũng đã thay đổi rất nhiều so với 20.000 năm trước. Ngay cả mức độ hoạt động (nói chung) cũng đã khác nhiều so với 50 năm trước nên chế độ ăn thay đổi là việc bình thường.
Nếu vẫn ở nông thôn, làm ruộng, vào thời vụ bận rộn thì ăn gì thì cũng chả béo lên nhiều đâu cụ có có công nhận ko.
Thêm nữa là em ko hề nói đến việc hoàn toàn thay đổi thành phần dinh dưỡng chỉ ăn thịt ko ăn ngũ cốc. Và ngược lại em cũng ko cổ súy ăn nhiều thịt. Em chỉ thấy những suy luận của cụ (đã bôi đen, chỗ khác em ko bàn) là thiếu cơ sở khoa học, chủ quan và gây hiều lầm về bản chất vấn đề.

Em ko phải chuyên gia dinh dưỡng nhưng học sâu về sinh học nên nếu cụ muốn, ta có thể bàn sâu hơn với các bài báo khoa học từ các tạp trí khoa học uy tín..

Beu 4x4

Xe điện
Cụ bị mổ gối là vì sao và mổ ở đâu thế cụ? em cũng muốn xử lý đc cái đầu gối phải để chạy lại mà chưa biết thế nào.
Ông bạn em đi đá bóng húc đầu gối vào đối thủ cũng đi mổ đóng đinh đến giờ vẫn còn.
Em mổ gối vì đá bóng đứt dây chằng chéo trước. Sau đó để lâu nó gây rách sụn chêm và thoái hoá nhẹ. Em lười nên đến lúc bắt đầu thoái hoá, đau mới đi mổ.
Mổ ở Việt Đức. Nếu bị chéo trước kiêng 1 tháng sau mổ mới tập phục hồi chức năng đc. 6 tháng chạy nhẹ 9 tháng chạy bt 1 năm đá bóng lại đc. Để năm rưỡi càng tốt.
Đứt chéo trước rất thông dụng chiếm 60-70% phẫu thuật gối. Bị chéo sau kiêng gấp đôi nhưng hiếm.

Cụ bị đầu gối làm sao thì đi khám, chụp… Bác sỹ ng ta bảo gì làm nấy chứ sao lại chưa biết thế nào. Cứ ngồi hóng những thằng đi mổ về như em cũng chẳng giúp quyết đúng đc đâu. Chấn thương nó đa dạng mỗi ng mỗi kiểu cứ phải để bác sỹ họ phán cho

Beu 4x4

Xe điện
E cũng mới tập chạy được 3 4 tháng, tuần 3 buổi, 1 ngày chạy 20p (~3km).
Mục tiêu của e chỉ là chạy để khỏe người thì có những lưu ý gì không các cụ ?
Đầu tiên cụ phải giữ đc cái mục tiêu khoẻ người ấy đã ợ. (Nhiều ng là chạy đc thời gian thích nâng cao, thích hội nhóm, thích khoẻ hơn nữa…)
Tiếp theo mua đôi giầy thật tốt (3-5 củ vào, chạy ít cũng đc đôi năm đấy ko đắt đâu)
Tiếp theo cụ phấn đấu trong 1,2 tháng tới thành tích đạt tại 5-8km / 1 lần chạy, pace 6-6.30, cách ngày chạy 1 lần.
Tiếp theo cụ giữ vững lịch và thành tích như thế. Không tăng tốc độ, không tăng cự ly. Không vào hội nhóm đàn đúm nào. Không chạy với bạn bè người yêu…
Đảm bảo cụ sẽ khoẻ người và khoan khoái