[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Muon_biet

Xe cút kít
Hàng xóm khu em khá là thân thiết, đơn giản vì đều là bợm nhậu cả.

Cách đây chừng một năm. Một ngày đẹp 4 ông trong tầng sau một tuần phê phê thì đọ bụng với nhau. Kết quả ông nào cũng gần trăm cả. Mỡ bọc cả gan lẫn máu.

Để thêm vài tuần bia rượu nữa cho phê hẳn thì cả nhóm quyết định phải thể thao bánh bao tuổi tác. Toàn 4x cuối.

2 ông quyết định đi bộ sáng.
2 ông chạy bộ (em bỏ sau 1 tuần sau còn đúng 1 ông).

Gần năm nay em thấy kết quả như sau.
- 2 ông đi bộ thấy không tiến triển. Mỗi sáng hai ông dậy sớm đi bộ chừng 45-1h sau đó đi chợ. Vừa đi vừa nói chuyện tâm sự nên thân nhau hẳn. Vòng bụng vẫn thế, một ông còn to hơn. Mỡ máu mỡ gan đều tiến triển rất đều đặn.

- ông chạy bộ thì thôi rồi. Mặc dù là bếu nhất nhưng sau gần năm vừa rồi chạy trên HG đc FM 42km sub 5h30. Cân nặng từ 77–>64kg. Mỡ chỉ số an toàn. Nhịp tim trung bình giảm hẳn. Ông này giờ điên, ngày nào cũng min 1h chạy cỡ 12-15km. Cuối tuần chạy dài 21-30k nhưng tốn tiền vì ngoài trang bị với mua bib thì dự năm nay ông phải mất tầm 5 chục là ít.

Quan trọng nhất ổng chia sẻ là cái khoản kia tốt hẳn lên cả về tần suất lẫn thời lượng mà không cần uống rượu thuốc :D

Tuy nhiên tình cảm với ae có vẻ kém đi vì ít nhậu hơn. Đặc biệt là trc khi nghỉ lễ vừa rồi ae có tưng bừng nhưng lão chỉ uống nc lọc cụng. Bẩu giữ sức cho giải. Nhưng sau khi về ae ra quán bia thì lão phải chơi 20 cốc, ko thấy say gì.

Và em quyết định chạy lại, mệt gần chết nhưng vì mục tiêu 79–>65kg thì đành vậy. Công nhận mệt nhưng khi vã mồ hôi ra như tắm, ướt cả áo lẫn quần thì phải nói là vô cùng sảng khoái.

Vì thế đừng đi bộ. Hãy chạy. Đừng lý do. Hãy chạy :))

Tùy sức khỏe mỗi người và phù hợp với độ tuổi để qđ đi bộ hay chạy cho phù hợp. Quá sức sẽ là nguy hiểm hơn nhiều, đáng lẽ ba năm mươi lại thành hai năm mươi thì thật thiệt thòi...hjhjhjhj!

hunggal

Xe tăng
Nó nhẹ hơn, êm hơn đường nhựa, nhưng thiếu nắng gió, vitamin D vitamin G...

Bù lại có thể tập khi trời nắng mưa lạnh.
Vâng, cái nào cũng có điểm mạnh, điểm yếu riêng ạ.
Cụ ơi khi chân mình tiếp đất ở ngoài đường, mặt đường nhiều khi gồ gề, lồi lõm... cộng với đôi khi còn đánh võng hay dừng đột ngột tránh vật cản, như vậy thì cơ chân sẽ khỏe hơn cụ ạ, đại ý là như vậy
Cái bác nói cũng hợp lý. Nhưng em có một thời gian chạy công viên nên em sợ ba cái vụ vừa chạy vừa đánh võng tránh nhau lắm. Nó làm mình chạy giật cục, không liên tục rất khó chịu. Giờ em chỉ chạy máy thôi cho lành.

herotran8

Xe tăng
Dạo này em lười chạy, sáng nay chạy phong trào 5km ở Hồ Thuyền Quang mà mệt quá!

Chuoisaubao

Xe đạp

Chạy đi các cụ, em thỉnh thoảng chạy từ nhà tới chỗ vợ làm, xong đi cùng vợ về, lại tăng thêm tình cảm :D

Rivers

Xe container
Món chạy này ko biết người gầy như e 50kg có tăng đc cân ko các cụ, tháng nay e bắt đầu chạy 5-7km, chạy về thấy người sảng khoái hẳn, thường người béo chạy cho giảm cân mà e người hơi ốm lại teo thêm nữa thì mệt.
Sáng cụ làm thêm đôi trứng kèm với bữa sáng chính, giữa trưa 9-10h thêm cốc sữa, chiều làm bát cháo yến mạch trộn sữa trước khi chạy 1-2h, nếu thêm được quả chuối nữa thì tuyệt vời. Cụ lưu ý hạn chế để bụng đói trước khi chạy, xen kẹt thêm các bài chống đẩy kéo xà vào giữa các buổi chạy được thì càng tốt, các bữa chính duy trì như bình thường, em từng 53kg lên 64kg trong vòng gần năm.

VespaHN

Xe hơi
Em đã bán máy chạy và mua xe đạp tại nhà, tuần cói gắng 3 cuốc 15km, chạy đau đầu gối, ko phải khớp ai cũng đủ khoẻ.
Em mua về toàn để đấy vì tự dưng bị lười thiếu động lực tập lắm.

rongnho

Xe tăng
Em mua về toàn để đấy vì tự dưng bị lười thiếu động lực tập lắm.
Em mua loại xe đạp có tựa lưng, vừa đạp vừa xem phim nghe nhạc, đạp quên đi lúc nào ko biết đc 10-15km. Nói chung tập ở nhà phải có triết lý, lúc nào cảm thấy lười nhất mệt nhất thì nên tập 3-5 phút. Sau 3-5 phút mà thấy thực sự cơ thể mệt thì nghỉ. Chiến thắng sức ỳ là khó nhất cụ ạ.

HnA

Xe tăng
Vậy theo các cụ đạp xe thì có giảm được to bụng không? E chỉ cần giảm mỗi cái bụng. E cần tăng cơ giảm mỡ chứ e không cần giảm cân. Đặc biệt là e cần giảm cái bụng. Mà nói thật là các bài tập bụng e tập qua hết rồi, tập mà giảm bụng rất lâu. Chỉ có cách điều chỉnh ăn uống sẽ hiệu quả hơn.

.Bo My

Xe lăn
Vậy theo các cụ đạp xe thì có giảm được to bụng không? E chỉ cần giảm mỗi cái bụng. E cần tăng cơ giảm mỡ chứ e không cần giảm cân. Đặc biệt là e cần giảm cái bụng. Mà nói thật là các bài tập bụng e tập qua hết rồi, tập mà giảm bụng rất lâu. Chỉ có cách điều chỉnh ăn uống sẽ hiệu quả hơn.
bắt đầu chạy bộ chậm đi cụ, chạy bằng đi bộ nhanh ấy rồi nâng dần lên nhưng trước tiên là chạy liên tục 30 phút tập lấy độ bền. Em có dùng cân theo dõi mỡ thì giảm được mỡ bụng (visceral fat)

Sau khi có sức bền thì các cụ tập môn gì thêm cũng dễ.

Đạp xe mà tương đương chạy bộ thì tốc độ hơi bị cao đấy! :D Với lại chạy bộ nó cân bằng toàn thân hơn,đánh tay cũng là 1 cách tập.

Chỉnh sửa cuối:

dinhsuu

Xe buýt
trả lời luôn với cụ là ko nhé, đa số các ông chỉ đạp xe đều bụng to vì khi đạp ko vẫn động gì vùng bụng mấy mà đạp dài xong lại đói thèm ăn nhiều hơn :D

• Vodka
Reactions: rfs

thangmin

Xe tăng
E tập đủ thể loại nhưng nhảy dây vẫn là chủ yếu. Từ 67kg xuống 60kg và đang duy trì mức này

• Vodka

AcMilan90

Xe tăng
  • Vodka

HnA

Xe tăng
bác vẫn nghĩ tập các động tác vùng bụng thì giảm được béo bụng? bác sai hoàn toàn.
- "Tăng cơ giảm mỡ" 4 chữ đơn giảm nhưng nếu ai cũng làm được thì người đẹp như Chris Ronaldo rồi =))
tăng cơ có thể làm cùng giảm mỡ nhưng sẽ khổ cực hơn và hiệu quả chậm hơn.
- Để hiệu quả người ta thường sẽ giảm mỡ trước, rồi mới tăng cơ:
1/ giảm mỡ: muốn giảm mỡ thì phải giảm cân (đừng dại đi hút mỡ bụng tiền mất tật mang) . và sẽ giảm mỡ cả người chứ không thể chỉ giảm mỡ ở bụng (toàn quảng cáo láo để bán hàng) . Nguyên tắc đơn giản là lượng calo (năng lượng) bác ăn uống vào hàng ngày phải ít hơn lượng calo bác tiêu thụ.
Bác cứ nghe em: ngày ăn 3 bữa chính thôi mỗi bữa tầm 1 bát cơm vừa, nhiều chất xơ rau củ, thịt cá thì ăn như bình thường đừng nhiều quá là được. Chỉ ăn 3 bữa như thế tuyệt đối không ăn vặt ko ăn khuya . hạn chế tối đa bia rượu thuốc lá . 1 tuần tập khoảng 4 buổi mỗi buổi 40 phút trở lên. tập là tập cardio (chạy, đạp xe, đi bộ nhanh, bơi)...
2/ sau khi đã giảm mỡ giảm cân đến mức vừa ý thì tăng cơ: thời nay muốn tăng cơ thì cách đơn giản nhất là tập gym đều đặn kèm theo chế độ ăn uống của gymer (bạn có thể search Google)
Hiện e đang theo chế độ này rồi. Đợt tới e sẽ tìm chỗ nào thoáng thoáng để nhảy dây nữa, chắc sẽ ổn hơn.

.Bo My

Xe lăn
Hiện e đang theo chế độ này rồi. Đợt tới e sẽ tìm chỗ nào thoáng thoáng để nhảy dây nữa, chắc sẽ ổn hơn.
3 bữa là hơi dư với người làm văn phòng, có thể bớt thêm 1 tuần bỏ 2 bữa tối trở lên. Nếu ăn nhiều ngọt thì đầu tiên cần bớt lại vì nó sẽ tạo cảm giác đói cồn cào khó chịu dù chỉ bỏ 1 bữa.

• Vodka
Reactions: HnA

leechul

Xe hơi
Đầu tiên cụ phải giữ đc cái mục tiêu khoẻ người ấy đã ợ. (Nhiều ng là chạy đc thời gian thích nâng cao, thích hội nhóm, thích khoẻ hơn nữa…)
Tiếp theo mua đôi giầy thật tốt (3-5 củ vào, chạy ít cũng đc đôi năm đấy ko đắt đâu)
Tiếp theo cụ phấn đấu trong 1,2 tháng tới thành tích đạt tại 5-8km / 1 lần chạy, pace 6-6.30, cách ngày chạy 1 lần.
Tiếp theo cụ giữ vững lịch và thành tích như thế. Không tăng tốc độ, không tăng cự ly. Không vào hội nhóm đàn đúm nào. Không chạy với bạn bè người yêu…
Đảm bảo cụ sẽ khoẻ người và khoan khoái
Thank cụ. E chắc e phải duy trì 3km thêm vài tháng nữa cụ ạ.
Chạy ngược nhé! Để để tia ngắm mấy người khác.
Em chạy phòng tập vào giờ ẩm ương giữa trưa nên chả có bé nào ms đen :))
Chạy bộ chỉ khỏe thân dưới thôi ạ, cụ muốn khỏe đều thì nên có quãng nghỉ xen kẽ và tập thêm thân trên , ví dụ như đu xà, hít đất...Em thì chơi hít đất vì chạy bộ ngoài đường nên không có xà.
Vâng cụ. E sợ tập thêm tốn sức lại mệt người thêm cụ ạ.

.Bo My

Xe lăn
nếu ngày 2 bữa nhưng là bữa sáng và bữa trưa thì khoảng cách sẽ là: 5 tiếng và 17 tiếng - hại dạ dày lắm bạn.
thực tế thì bỏ bữa tối dễ hơn chứ bỏ ăn vặt khó lắm! :D Ngày ăn hai bữa +ăn nhẹ: trứng, trái cây.. Buổi trưa cũng cần vì đang làm việc.

cuongdiv

Xe container
Đầu tiên cụ phải giữ đc cái mục tiêu khoẻ người ấy đã ợ. (Nhiều ng là chạy đc thời gian thích nâng cao, thích hội nhóm, thích khoẻ hơn nữa…)
Tiếp theo mua đôi giầy thật tốt (3-5 củ vào, chạy ít cũng đc đôi năm đấy ko đắt đâu)
Tiếp theo cụ phấn đấu trong 1,2 tháng tới thành tích đạt tại 5-8km / 1 lần chạy, pace 6-6.30, cách ngày chạy 1 lần.
Tiếp theo cụ giữ vững lịch và thành tích như thế. Không tăng tốc độ, không tăng cự ly. Không vào hội nhóm đàn đúm nào. Không chạy với bạn bè người yêu…
Đảm bảo cụ sẽ khoẻ người và khoan khoái
cụ nói đúng hết trừ phần đôi giày. Giày cứ tốt là được. Không nhất thiết phải Đắt tiền chỉ tổ mua thương hiệu thôi.
cụ mua thử giày chạy của Decathlon đi. tầm 800k thôi. đẹp ngang Adidas. độ bền cũng xêm xêm. Em 1 tuần chạy / đi bộ 4 buổi mà đôi giày 3 năm rồi vẫn dùng tốt.
giày đắt tiền như Adidas hay giày mua trong Hoàng Phúc em chỉ để đi cảnh thời trang mặc phối với quần áo.
E nghĩ nếu chạy 21km đổ về thì giày mua sale tầm 2tr như Nike fly5, Adidas boston 11, Asics novablast 3... là ổn rồi

Beu 4x4

Xe điện
cụ nói đúng hết trừ phần đôi giày. Giày cứ tốt là được. Không nhất thiết phải Đắt tiền chỉ tổ mua thương hiệu thôi.
cụ mua thử giày chạy của Decathlon đi. tầm 800k thôi. đẹp ngang Adidas. độ bền cũng xêm xêm. Em 1 tuần chạy / đi bộ 4 buổi mà đôi giày 3 năm rồi vẫn dùng tốt.
giày đắt tiền như Adidas hay giày mua trong Hoàng Phúc em chỉ để đi cảnh thời trang mặc phối với quần áo.
Em đã chạy 2 đôi Decathlon 800 đúng như cụ nói đấy. Rất lỳ, bền và cũng hợp lý. Mỗi đôi phải đc gần 2000km chỉ mòn đế, ko rách thân. Nhưng khi em bắt đầu đau gối (do chạy chăm quá là chính), thử nâng lên đôi Asics Gel Nimbus 24 thì khác hẳn luôn cụ ợ. Nó êm và nảy khác hẳn luôn. Có hôm chạy mưa về hôm sau giầy chưa kịp khô mới xỏ lại đôi Decathlon chạy tạm 1 hôm thì chối ngay.
Em đã đi thử nhưng ko mua Das và Nike. 2 thằng đấy tiền thương hiệu nhiều thật. Em đi chơi, công tác và chạy cả ở Anh hay Eu thì để ý dân chạy nó dùng Asics rất nhiều. Các cụ tham khảo

King_crimson

Xe tải
E nghĩ nếu chạy 21km đổ về thì giày mua sale tầm 2tr như Nike fly5, Adidas boston 11, Asics novablast 3... là ổn rồi
Mấy đôi bác nói chạy FM ngon là đằng khác, độ ổn định tốt, nếu không phải người chạy nhanh thì là lựa chọn hợp lý. Trời nóng em toàn chạy dép