[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

King_crimson

Xe tải
Em đã chạy 2 đôi Decathlon 800 đúng như cụ nói đấy. Rất lỳ, bền và cũng hợp lý. Mỗi đôi phải đc gần 2000km chỉ mòn đế, ko rách thân. Nhưng khi em bắt đầu đau gối (do chạy chăm quá là chính), thử nâng lên đôi Asics Gel Nimbus 24 thì khác hẳn luôn cụ ợ. Nó êm và nảy khác hẳn luôn. Có hôm chạy mưa về hôm sau giầy chưa kịp khô mới xỏ lại đôi Decathlon chạy tạm 1 hôm thì chối ngay.
Em đã đi thử nhưng ko mua Das và Nike. 2 thằng đấy tiền thương hiệu nhiều thật. Em đi chơi, công tác và chạy cả ở Anh hay Eu thì để ý dân chạy nó dùng Asics rất nhiều. Các cụ tham khảo
Đôi Nimbus, Kayano của Asics và Ghost của Brooks nó ở tầm khác hẳn với các đôi khác cụ ạ, yếu điểm là nặng.

Inocent

Xe buýt
Em cũng không hợp với môn dùng chân này, trước đây, chiều nào cũng làm trận bóng, chạy nhiều quá bị dãn dây chằng đầu gối, đi đường thẳng không sao, đi lên cầu thang phải bò từng bước. Nhiều Cụ chơi thể thao đến mức nghiền, ngày nào không chơi như người nghiện thiếu ma túy, theo em chơi thế này là phản tác dụng, bắt cơ thể hoạt động quá mức, trước mắt là cơ-xương - khớp dễ chấn thương, lâu dài có thể sinh nhiều gốc tự do. E giờ tuần 3 lần bơi, mỗi lần 1 tiếng, thấy hợp với cơ thể. Tuổi sau 70, e thấy phù hợp nhất là các Cụ tập Thái Cực Quyền (đúng cách)
Cái gi mà già rồi mới hợp thì tốt hơn nó nên được bắt đầu sớm hơn

cu mậm

Xe buýt
trả lời luôn với cụ là ko nhé, đa số các ông chỉ đạp xe đều bụng to vì khi đạp ko vẫn động gì vùng bụng mấy mà đạp dài xong lại đói thèm ăn nhiều hơn :D
Cứ gì cứ phải vận động vùng bụng thì mới giảm mỡ bụng.

xherox

Xe điện
Em đã chạy 2 đôi Decathlon 800 đúng như cụ nói đấy. Rất lỳ, bền và cũng hợp lý. Mỗi đôi phải đc gần 2000km chỉ mòn đế, ko rách thân. Nhưng khi em bắt đầu đau gối (do chạy chăm quá là chính), thử nâng lên đôi Asics Gel Nimbus 24 thì khác hẳn luôn cụ ợ. Nó êm và nảy khác hẳn luôn. Có hôm chạy mưa về hôm sau giầy chưa kịp khô mới xỏ lại đôi Decathlon chạy tạm 1 hôm thì chối ngay.
Em đã đi thử nhưng ko mua Das và Nike. 2 thằng đấy tiền thương hiệu nhiều thật. Em đi chơi, công tác và chạy cả ở Anh hay Eu thì để ý dân chạy nó dùng Asics rất nhiều. Các cụ tham khảo
GIầy nào cũng chơi chỉ phù hợp cho mấy ông chân tay còn lành lặn, thể chất khỏe mạnh sẵn thôi cụ ah, mà mấy ông đó chạy bộ chân đất, đi dép, giầy xịn hay giầy bata cũng như nhau cả.
Còn đã bị chấn thương rồi, hoặc thể chất ko được trời độ thì phải lựa chọn, tốn tiền hơn, tốn công nghiên cứu hơn mới bảo vệ được cơ thể của mình.

formula_one

Xe tăng
Vậy theo các cụ đạp xe thì có giảm được to bụng không? E chỉ cần giảm mỗi cái bụng. E cần tăng cơ giảm mỡ chứ e không cần giảm cân. Đặc biệt là e cần giảm cái bụng. Mà nói thật là các bài tập bụng e tập qua hết rồi, tập mà giảm bụng rất lâu. Chỉ có cách điều chỉnh ăn uống sẽ hiệu quả hơn.
Đạp xe giảm được mỡ bụng nhưng giảm chậm, nhưng phải kết hợp ăn uống. Chứ nhiều cụ đạp le ve ngắm cảnh xong tụ tập nốc bia thì bụng như cái thùng phuy. Có 1 cách giảm mỡ bụng nhanh và hiệu quả hơn là plank cụ nhé, bài tập này nó dồn hết vào cơ bụng, dễ luyện tập nên hiệu quả cao. Quan trọng tập tành vẫn là kiên trì :D

formula_one

Xe tăng
Đạp xe cũng ảnh hưởng gối thế à cụ . Em tuần đạp tầm 100km , thong thả khoảng 30km/h . Cụ làm em hoang mang ghê
Khiếp, để được như cái thong thả 30km/h của cụ thì em phải cong mông cong đit' chạy như tào tháo đuổi đấy cụ ơi :D

Phỗng new

Xe điện
Giày chạy của Saucony có ok không các cụ?

Alongcamepolly06

Xe container
Khiếp, để được như cái thong thả 30km/h của cụ thì em phải cong mông cong đit' chạy như tào tháo đuổi đấy cụ ơi :D
Vãi cả thong thả 30km/h, chắc xe cụ ấy xịn chứ các thể loại xe đa di năng bây giờ trung bình 20km/h mà ngược gió cũng mướt mồ hôi :))

Bebon

Xe tăng
Giày chạy của Saucony có ok không các cụ?
Ổn cụ ạ. Hiện em dùng 2 đôi Saucony là Kinvara 12 và Endorphin Pro. Chạy như em mỗi tuần cày 40km thì chạy tầm 2 năm ko phải nghĩ. Em dùng thử Nike và Adidas rồi, nói chung nếu ko quá đam mê thương hiệu thì dùng Saucony là đủ ạ.

King_crimson

Xe tải
Vãi cả thong thả 30km/h, chắc xe cụ ấy xịn chứ các thể loại xe đa di năng bây giờ trung bình 20km/h mà ngược gió cũng mướt mồ hôi :))
Xưa em đạp con xe cùi MTB Trinx D700 quãng đường 50km chưa đến 2h, về mỏi và đau khắp người, mất cỡ 2l mồ hôi. Nhiều cụ còn làm cú Cen tốc độ tb trên 30km/h, quá nể

Alongcamepolly06

Xe container
Xưa em đạp con xe cùi MTB Trinx D700 quãng đường 50km chưa đến 2h, về mỏi và đau khắp người, mất cỡ 2l mồ hôi. Nhiều cụ còn làm cú Cen tốc độ tb trên 30km/h, quá nể
Cụ chắc cũng có rèn luyện mới chơi MTB tốc độ đó, khoảng cách đó được, cháu cũng chạy MTB nhưng đi lốp trơn, loại bé mà còn chỉ được 18km/h là thấy mỏi giừ đầu gối cho 1 h đạp tập rồi, lên TB 30km/h đúng phải tập thường xuyên và xe cũng dạng phù hợp hơn rồi.

Phỗng new

Xe điện
Quá Ok cụ ạ, thương hiệu lâu đời chuyên dụng mà cụ.
Ổn cụ ạ. Hiện em dùng 2 đôi Saucony là Kinvara 12 và Endorphin Pro. Chạy như em mỗi tuần cày 40km thì chạy tầm 2 năm ko phải nghĩ. Em dùng thử Nike và Adidas rồi, nói chung nếu ko quá đam mê thương hiệu thì dùng Saucony là đủ ạ.
Em có đôi giày tập của Saucony, cá nhân thấy ổn hơn Nike, Das, Asic. Đang định thử giày chạy của hiệu này xem ntn, cảm ơn các cụ!

King_crimson

Xe tải
Cụ chắc cũng có rèn luyện mới chơi MTB tốc độ đó, khoảng cách đó được, cháu cũng chạy MTB nhưng đi lốp trơn, loại bé mà còn chỉ được 18km/h là thấy mỏi giừ đầu gối cho 1 h đạp tập rồi, lên TB 30km/h đúng phải tập thường xuyên và xe cũng dạng phù hợp hơn rồi.
Em luyện tập ít mà cụ, nếu cụ đau gối thì có thể là do yên thấp hoặc hai chân đạp theo quỹ đạo ko hợp lý, nếu như vậy em nghĩ còn hại gối nữa. Trên này nhiều cụ đạp giỏi, cụ tìm lại các topic đó đọc xem

caphedahp

Xe tải
cụ này giật tít "Đi bộ không tác dụng, phải chạy bộ". là cụ sai hoàn toàn!
cụ chẳng có tý kiến thức nào cả.
- đầu tiên là mục đích của cụ là để làm gì? theo bài cụ đăng thì là để giảm cân, giảm béo, nâng cao sức khỏe.
1/ Đi bộ đều đặn rõ ràng là có tác dụng nâng cao sức khỏe , cải thiện hệ tuần hoàn. tác dụng của đi bộ thì nhiều cụ search Google.
2/ còn câu chuyện giảm cân: thì nguyên lý đơn giản là "calo ăn uống vào hàng ngày phải ít hơn lượng calo tiêu thụ, duy trì như thế đều đặn thì sẽ giảm cân được" . và đương nhiên phải hạn chế bia rượu.
- Bản thân em là minh chứng sống của Đi bộ giảm cân đây: em 1 tuần đi bộ 4 buổi mỗi buổi 30 phút. ăn ngày 3 bữa bình thường nhưng ăn ít tinh bột, tăng ăn chất xơ. Hạn chế bia rượu. gần như tuyệt đối không ăn vặt, không ăn khuya.
Kết quả là sau 13 tháng Đi bộ như thế em đã giảm từ 92kg xuống 72kg
(em cao 1m75).
Hiện tại em vẫn đi bộ tuần 3 buổi , ăn uống điều độ, thi thoảng nhậu, uống trà sữa , cân nặng ổn định ko tăng ko giảm.
- Đi bộ vẫn có những điểm hơn chạy bộ: ít hại khớp gối hơn chạy bộ, có thể vừa đi bộ vừa lướt điện thoại, hôm nào hơi no no thì vẫn đi bộ chầm chậm được cứ rảnh là đi.
Chết thật. Em cũng m76 94kg. Em kiêng tinh bột ok nhưng bia rượu ko kiêng nổi. Hu hu

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Món giầy quan trọng phết ạ. Em chạy mấy đôi này thì cuối cùng ưng nhất là đôi nike ngoài cùng bên trái.

chievo

Xe điện
Cụ đang dùng saucony label gì ạ? Cụ tư vấn cho em nhé. Tuần em cũng 40km như cụ, pace 7:30 ạ

quangmanh123

Xe buýt
Cụ đang dùng saucony label gì ạ? Cụ tư vấn cho em nhé. Tuần em cũng 40km như cụ, pace 7:30 ạ
pace 7 cụ thử dòng Triumph xem, 20 hoặc 21 mới ra, dòng này không đệm cacbon chạy hàng ngày luyện tập khá tốt.

a2z

Xe hơi
Mỗi ngày em chạy bộ 3 Km, nhưng kg đều. nhiều ông u50 rồi toàn chạy thục mạng 10 km một ngày em thấy cũng kg ổn

Ryan848

Xe container
Mỗi ngày em chạy bộ 3 Km, nhưng kg đều. nhiều ông u50 rồi toàn chạy thục mạng 10 km một ngày em thấy cũng kg ổn
3km em nghĩ hơi ít nếu đã chạy dc trên 6 tháng, ông anh em sn69 chăm thể dục như 96, chạy tầm 10km/cữ :D