[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Mocoitinh

Xe hơi
... Vận động vùng nào nó cũng giảm mỡ bụng, quan trọng là chế độ ăn thôi. Calo ăn vào ít hơn calo tập là tự khắc sẽ giảm, chỗ nào nhiều mỡ nó sẽ đốt trước. Tập bụng là để lấy cơ 6 múi tán gái cho dễ :D
Em bổ xung thêm là cái thằng mỡ bụng là cái thằng bựa nhất. Nó gần như sẽ tăng đầu tiên khi thừa năng lượng (ăn nhiều :D) nhưng nó lại là thằng cuối cùng giảm, sau khi chỗ khác đã giảm.
Thế nên các cụ mà chưa bé bụng mà chỉ tập mỗi bụng, thì có tập cả năm cũng chả thấy múi đâu đâu.

QDV2012

Xe tăng
còn phụ thuộc vào thể trạng từng người và theo lứa tuổi nữa chứ cụ nhỉ?
Ngoài gẫy chân (mấy chỗ nối khớp) vs có bệnh về tim mạch thì nên hạn chế chứ chẳng có giới hạn nào ở lứa tuổi đâu cụ.

https://baobinhphuoc.com.vn/news/18/137206/hlv-bui-luong-bieu-tuong-hiem-cua-marathon-viet-nam

85 tuổi vẫn chạy tốt thì các cụ nghĩ nên xem lại câu "chạy đi về già ảnh hưởng xương khớp" :D chủ yếu là có muốn tập luyện hay ko thôi.

Ladyfirst

Xe hơi

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

Tomtep1

Xe tải
em nhờ các cụ chuyên gia chạy bộ tư vấn em phát:
em cao 1,72m, nặng 60kg (thân hình hơi gầy 1 tý :D ). em mới chạy được có 1 tháng (tuần chạy 3 buổi, quãng đường chạy 6km/buổi, trung bình pace 7-8), trước khi chạy khởi động = 10 phút đi bộ, sau khi chạy xong thì cũng đi bộ tầm 10 phút (ko giãn cơ), hôm qua mới chạy lại 4km (chạy chậm lại pace 8-9) cũng thấy hơi đau gối , (chạy rút xuống xem có đau không thì về hơi đau đau 1 chút) đang máu tập thể thao tý thì lại bị đau, nhụt hết cả ý chí :D
Em đang định mua cái bó gối dành cho chạy, ko biết có tác dụng ko cụ nhỉ ?
Bị như trên thì em nên đi bộ hay vẫn chạy bộ được và tần suất tuần chạy bao nhiêu buổi
PS em cũng tiền sử bị đau gout (đã bị 2 lần đau do gout) chỉ số acit uric tầm 500. :(

Mt6366

Xe buýt
Vậy theo các cụ đạp xe thì có giảm được to bụng không? E chỉ cần giảm mỗi cái bụng. E cần tăng cơ giảm mỡ chứ e không cần giảm cân. Đặc biệt là e cần giảm cái bụng. Mà nói thật là các bài tập bụng e tập qua hết rồi, tập mà giảm bụng rất lâu. Chỉ có cách điều chỉnh ăn uống sẽ hiệu quả hơn.
Tập mà giảm riêng dc cái bụng thì đã chả ai đi hút mỡ (nguy hiểm). Theo báo viết thì tập tành nói chung + chế độ ăn hợp lý thì nó giảm cân, giảm thì giảm đều, không có bài tập nào được chứng minh giảm riêng mỡ bụng cả. Mặt giảm mông giảm ngực giảm còn bụng chính ra giảm ít nhất, vì mỡ chỗ ấy rắn chắc nhất (hình như vậy). Thế nên để giảm mỡ bụng chỉ có nhịn cho gầy đét đi, xong rồi chả còn giảm dc mỡ chỗ nào nữa thì nó giảm đến bụng để lấy năng lượng :D.

duongqua

Xe container
Nói gì thì nói, tập gì thì tập nó phải có tính liên tục, hàng ngày hàng tháng hàng năm, coi nó như là ăn cơm đúng bữa thì tập mới có tác dụng, kể cả là đi bộ. Chứ tập buổi nay xong hôm sau mệt, bận việc, trời mưa... thế là tặc lưỡi để hôm khác tập. Vậy thì chả có tác dụng gì mà ngược lại còn có hại. Ví dụ như cạnh nhà e có thằng ku ngồi bán cà phê cả ngày giời quanh năm ngày tháng, mà bán gì đâu, lấy chỗ để tụ tập tập trung buôn dưa lê từ sáng đến tối muộn, làm gì có khách đâu, chỉ toàn mấy ông ngồi buôn chuyện từ sáng đến đêm muộn mới về. Cũng bày đặt hàng tuần đi đá bóng 1 buổi tối. Cái đó thì khỏe sao được, có lẽ ra sân ban chuyền rồi về. Chứ đúng đá bóng thì phải chạy, thay đổi tốc độ liên tục, tập hàng ngày thì cơ bắp nó không bị nhão, nhịp tim làm việc quen rồi, chứ đột nhiên bảo vào sân chạy, riêng đuổi theo bóng cũng đã nôn thốc nôn tháo bất tỉnh tại chỗ rồi chứ đừng nói là chạy 30-40 phút.
Nên đã tập TDTT thì nên kiên trì bền bỉ, thì cơ thể mới khỏe được mà cũng tiêu hao calo cũng như mỡ máu nhiều. Chứ ngược lại tập ít bữa đực bữa cái rồi về ăn bằng thích thì phản tác dụng, phản khoa học.

Ladyfirst

Xe hơi
em cao 1,72m, nặng 60kg (thân hình hơi gầy 1 tý :D ). em mới chạy được có 1 tháng (tuần chạy 3 buổi, quãng đường chạy 6km/buổi, trung bình pace 7-8), trước khi chạy khởi động = 10 phút đi bộ, sau khi chạy xong thì cũng đi bộ tầm 10 phút (ko giãn cơ), hôm qua mới chạy lại 4km (chạy chậm lại pace 8-9) cũng thấy hơi đau gối , (chạy rút xuống xem có đau không thì về hơi đau đau 1 chút) đang máu tập thể thao tý thì lại bị đau, nhụt hết cả ý chí :D
Bị như trên thì em nên đi bộ hay vẫn chạy bộ được và tần suất tuần chạy bao nhiêu buổi
PS em cũng tiền sử bị đau gout (đã bị 2 lần đau do gout) chỉ số acit uric tầm 500. :(
Với pace của bác em nghĩ không có vấn đề gì kể cả việc bác chạy nâng cao gối quá, em nghỉ vài bữa rồi chạy lại xem. Về tốc độ, địa hình, thể trạng cơ thể và cự ly chạy của bác là bình thường, thậm chí em nghĩ bác có thể nghĩ tới những cự ly dài hơn cho các buổi chạy.
Còn cái bó gối ấy vui vui thôi, nếu chạy địa hình thì cần hơn.

QDV2012

Xe tăng
E đoán thôi là chắc gout ảnh hưởng đến một phần xương khớp của bác. Vận động ở ngưỡng nào đó sẽ ảnh hưởng. Pace trung bình 7,8 có thể được hiểu đôi khi sẽ có những quãng 6 hoặc 6:30 hay ko? vì người mới chạy e thấy ko kiểm soát được cái này nếu ko có đồng hồ đo chính xác.

Bác cứ chạy bình thường thôi nhưng hãy bắt đầu với cường độ thấp (đi bộ) kết hợp chế độ ăn uống. Chạy bộ là quãng thời gian dài rất dài chạy chán chê chứ cũng chẳng cần phải nhanh đâu. Chạy bộ là tích lũy chứ nhanh quá cũng chẳng để làm gì. PP bác có thể tham khảo phương pháp MAF

Bổ sung bó gối cũng được, bản thân e cũng đang dùng, nó như cái bộ cơ phụ ấy mà nâng đỡ gối. Ngoài ra, bác nên tham khảo youtube hoặc tham gia các nhóm chạy họ sẽ hướng dẫn bác thêm về dáng chạy. Khớp gối bác bị viêm mà chạy cứ đạp gót huỳnh huỵch thì sao chịu nổi

QDV2012

Xe tăng
các cụ đọc bài này, dài 7 phần nhưng rất hay (nếu ham chạy):
Thích thật, ae bây giờ đi trail nhiều, nhìn mà ham. Mà chắc phải bào đường thêm vài năm nữa e mới lên núi tu được :D

Ladyfirst

Xe hơi
Em thấy chạy bộ là cách lắng nghe cơ thể tốt nhất, cũng là hoạt động mang tính chất bản năng nguyên thủy nhất. Bác nào quan tâm đến chạy bộ cứ follow nhóm 365 trên facebook, em thấy các bác ấy có kiến thức chuyên môn, có kinh nghiệm về sức khỏe, chạy bộ và cũng là nhóm chạy bộ có thành tích rất tốt. Nhóm ấy em thích nhất anh Đinh Linh, bác sĩ chạy bộ tốt lắm, chạy 42km hết 2h47 phút.

• Vodka
Reactions: rfs

Ladyfirst

Xe hơi
Thích thật, ae bây giờ đi trail nhiều, nhìn mà ham. Mà chắc phải bào đường thêm vài năm nữa e mới lên núi tu được :D
vừa rồi có Hà Hậu đạt top 4 UTMB khủng lắm

OmegaO9

Xe container
Vãi cả thong thả 30km/h, chắc xe cụ ấy xịn chứ các thể loại xe đa di năng bây giờ trung bình 20km/h mà ngược gió cũng mướt mồ hôi :))
Xe tốt là một yếu tố quan trọng, nhưng cái cần nhất vẫn là độ chân thôi cụ.

QDV2012

Xe tăng
vừa rồi có Hà Hậu đạt top 4 UTMB khủng lắm
Hà Hậu thì quá đỉnh rồi bác, chạy trail mà tốc độ như chạy road :(

Hẹn bác hôm nào lên hồ Rùa thứ 7 đập tay nhau nhé

• Vodka

OmegaO9

Xe container
Haha cụ mới update thêm môn này rồi à :D

Leak distance ra đây chắc ae khóc thét vs cụ mất =))
Em mới newbie thực sự mà cụ. Hôm 2/9 mới là lần đầu tiên ra đường với giày cá.

• Vodka

QDV2012

Xe tăng
Em mới newbie thực sự mà cụ. Hôm 2/9 mới là lần đầu tiên ra đường với giày cá.
Haha, newbie mà quả nhìn quả tracklog zwift của e thấy hãi hùng thật sự :D
Sắp qua bộ môn iron man chưa cụ ơi

PlaStork

Xe buýt
Vãi cả thong thả 30km/h, chắc xe cụ ấy xịn chứ các thể loại xe đa di năng bây giờ trung bình 20km/h mà ngược gió cũng mướt mồ hôi :))
Tốc độ xe đạp phụ thuộc nhiều yếu tố dù cùng lực đạp. Nhanh nhất là road bike (do tư thế ngồi có lực cản gió thấp nhất, xe nhẹ nhất, lốp bé và trơn nhất, khí động học của xe tốt nhất), sau đó là city/touring và tệ nhất là MTB. Chênh nhau 10-15% tốc độ theo mỗi bậc thứ tự (tức là road bike phải nhanh hơn MTB cỡ 20-30% tốc độ). Road khung carbon chưa đến 6kg còn MTB cỡ 13-15kg khung nhôm.

Road bike không quá khó để đạp đều đều 30km/h trong 1-2 tiếng nhưng MTB với tư thế ngồi thẳng mà duy trì tốc độ này thì phải rất khoẻ, lực đạp tương đương vận động viên đua xe. Các nhóm road thường dùng chiêu núp gió, đảo người dẫn đầu luân phiên thì có thể duy trì 40km/h trong cả tiếng mà không tốn quá nhiều sức.

bomong

Xe điện
Tốc độ xe đạp phụ thuộc nhiều yếu tố dù cùng lực đạp. Nhanh nhất là road bike (do tư thế ngồi có lực cản gió thấp nhất, xe nhẹ nhất, lốp bé và trơn nhất, khí động học của xe tốt nhất), sau đó là city/touring và tệ nhất là MTB. Chênh nhau 10-15% tốc độ theo mỗi bậc thứ tự (tức là road bike phải nhanh hơn MTB cỡ 20-30% tốc độ). Road khung carbon chưa đến 6kg còn MTB cỡ 13-15kg khung nhôm.

Road bike không quá khó để đạp đều đều 30km/h trong 1-2 tiếng nhưng MTB với tư thế ngồi thẳng mà duy trì tốc độ này thì phải rất khoẻ, lực đạp tương đương vận động viên đua xe. Các nhóm road thường dùng chiêu núp gió, đảo người dẫn đầu luân phiên thì có thể duy trì 40km/h trong cả tiếng mà không tốn quá nhiều sức.
30-40km/h mà đụng viên sỏi đá thì toi/ kinh lắm/

PlaStork

Xe buýt
30-40km/h mà đụng viên sỏi đá thì toi/ kinh lắm/
Cho nên em hiểu (chứ không đồng tình) vì sao các cụ đạp xe road kéo nhau vào cao tốc (Láng Hoà Lạc, Nhật Tân - Nội Bài...) chạy dù đường dân sinh ngay bên cạnh.