[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

1500m là một cự ly đáng sợ.
Nó ko nằm ở cự ly ngắn hay tb mà bắt đầu của cự ly dài nên yêu cầu cả sức nhanh, sức bền và sức bền tốc độ nên là nội dung hành xác cửa các vđv chạy.
Các cầu thủ bóng đá yếu nhất nội dung thể lực này, họ chạy tốt 100m, 200m và 3000 m chứ 1500m thường họ yếu hơn vđv nhiều môn khác, như bóng chuyền hay bóng rổ chẳng hạn.
1500m mà hành xác hơn 3000m thì em thấy hơi lạ nhỉ? 1500m với người chạy nhanh thì chỉ tầm 5-6p, trong đó chỉ có khoảng 4p là cơ thể cảm thấy đau do thiếu oxy, còn 3000m thì cơ thể phải chịu đựng cơn đau thiếu oxy đến khoảng 10p.
Với thể lực của em 5000m là hành xác nhất vì chạy được tầm 2000m đầu tiên là não bộ kêu bỏ cuộc rồi.

le_petit

Xe tăng
1500m mà hành xác hơn 3000m thì em thấy hơi lạ nhỉ? 1500m với người chạy nhanh thì chỉ tầm 5-6p, trong đó chỉ có khoảng 4p là cơ thể cảm thấy đau do thiếu oxy, còn 3000m thì cơ thể phải chịu đựng cơn đau thiếu oxy đến khoảng 10p.
Với thể lực của em 5000m là hành xác nhất vì chạy được tầm 2000m đầu tiên là não bộ kêu bỏ cuộc rồi.
Cự ly dài ko được nợ dưỡng, cự ly trung bình đến ngắn nợ dưỡng nhiều hơn dần (đúng hơn cơ thể hoạt động bằng cơ chế riêng, thiếu oxi) cho đến 100m thì nợ dưỡng 90%.
1500m khắc nghiệt vì vừa nợ dưỡng cao vừa phải chạy thời gian dài cụ ah, cơ thể chịu cơ chế "đốt" thiếu khí nên tồn dư nhiều lactic chứ ko được phép đau. nếu đau do thiếu oxi thì ko chạy được cự ly nào cả.
Tất nhiên đấy là phải chạy đến ngưỡng thành tích nào đó của mỗi cự ly.

Húp sụp sụp

Xe điện
Lại nhớ thời đại học môn thể dục như xà kép, chạy bền rất nhiều bạn không qua dc, em tập thể hình quen rồi nên cũng còn vớt vát dc chứ tuần học 1 tiết thể dục mà chơi như vận động viên :)

Hà hay hát

Xe tải
Chia buồn vs gđ cháu

chievo

Xe điện
tổ chức mấy cái này mới đúng là win win này
người chạy thì vừa có động lực tập, vừa có cơ hội học hỏi giao lưu
địa phương thì vừa thúc đẩy du lịch, quảng bá hình ảnh
hãng hàng ko thì bán đc vé
ban tổ chức thì vừa có tiếng vừa có tí miếng
nhãn hàng thể thao nước uống thì tranh thủ quảng bá, bán hàng....
tóm lại là e chưa thấy gì hại, trừ việc chắn đường để chạy có thể làm việc di chuyển của 1 bộ phận người nào đó ko thoải mái :)
sắp tới em chạy giải Tech marathon. cụ chạy không cụ?

chievo

Xe điện
Có giải cho những người top đầu, tùy theo giới tính, độ tuổi. Nhưng đứng bục nhận giải chỉ dành những chân chạy chuyên nghiệp hoặc người chạy phong trào có số má, khi so trong tổng cả cuộc thi có cả chục nghìn người tham gia. Nên đa số người tham gia đều là những người muốn trải nghiệm, người yêu chạy bộ hoặc những người tập luyện đều đặn muốn chinh phục thành tích của bản thân. Em cũng rất hay nhận được nhiều câu hỏi kiểu như : chạy có giải gì không ? sao lại phải mất tiền mua vé khi có thể tự xách giày ra ngoài đường chạy chả mất gì...v...v... Và chỉ có người chạy bộ, nhận thấy giá trị của chạy bộ mang lại và có tham gia qua một giải rồi khắc sẽ có được câu trả lời xác đáng.
sắp tới cụ có tham gia giải Tech marathon không ạ?

congngo

Xe điện
Giờ thì em hiểu rồi ạ! Cám ơn cụ đã khai sáng cho em hihi
Tham gia cho vui mà cụ, cũng là động lực để mình chăm chỉ thể dục thể thao hơn, em cũng vừa đăng ký tham gia nội dung 10Km ở Vnexpress marathon ở Huế tổ chức vào 16 tháng 4 năm 2023.

Chỉnh sửa cuối:

Moriarty

Xe container
Tham gia cho vui mà cụ, cũng là động lực để mình chăm chỉ thể dục thể thao hơn, em cũng vừa đăng ký tham gia nội dung 10Km ở Vnexpress marathon ở Huế tổ chức vào 16 tháng 4 năm 2023.
Nhưng 21-42km thì ko còn vui nữa đâu ạ, đấy là cự li thi đấu rồi, mà thi đấu thì bản chất là đánh đổi sức khỏe để đạt thành tích. Gấu e nó cũng chạy VNE 21km, e can mà ko đc.

vnvodoi

Xe điện
Cái trò này phần nhiều người chơi cho khoẻ vui thôi, chứ kiếm thu nhập thì không phải ai cũng đủ sức .

Như bạn em , thấy đăng fb đi chạy hết giải này đến giải nọ, nhưng là cho vui thôi . Vì nó giờ chủ yếu ở nhà chơi , chồng là đại gia !

El Jefe 2

Xe tăng
Nhưng 21-42km thì ko còn vui nữa đâu ạ, đấy là cự li thi đấu rồi, mà thi đấu thì bản chất là đánh đổi sức khỏe để đạt thành tích. Gấu e nó cũng chạy VNE 21km, e can mà ko đc.
Không căng đến mức thế đâu cụ ơi.

Tất nhiên chạy 21-42 nó mệt nhưng với 99% người tham gia là vượt qua chính mình thôi. Thi đấu chỉ có khoảng 20 chân chạy quen thuộc là đấu với nhau thôi.

Giải Nha trang em vừa chạy, 8500 người dự thi mà có tổng cộng đâu 30 giải các loại. Em chạy 21km vừa chạy vừa chơi, về hơn so với thành tích cá nhân được 3 phút là thấy ok rồi. Còn cậu Lai gì vô địch cự ly 21 chạy nhanh hơn em đến 1 giờ luôn.

network1

Xe tải
Cái này là bất cập đấy ạ. Em để ý những bài tập với bài thi của các trường khá nặng so với mặt bằng chung.
Giáo dục thể chất nên linh động, các em cũng có em this em that, không nhất thiết phải chạy nhẩy nặng mà nên đưa cả cờ tướng cờ vua ô ăn quan, cầu lông bóng bàn bắn bi các thứ các thứ vào✌.
Cũng là giáo dục thể chất chứ cái gì, các em đc quyền chọn !
Toàn bắt chạy hộc mứt ra rồi ko qua thì treo bằng rồi lại phải xin xỏ đi tiền đủ trò…
Rất bất cập luôn cụ à, sức khỏe mà các trường nghĩ là nhồi được như học thuộc lòng vậy. Cả 12 năm học thể dục lơ ngơ, đến lúc đại học thì ép như vận động viên. Cái này thực ra do thầy giáo có linh hoạt và hiểu vấn đề hay ko thôi.

El Jefe 2

Xe tăng
Cái trò này phần nhiều người chơi cho khoẻ vui thôi, chứ kiếm thu nhập thì không phải ai cũng đủ sức .

Như bạn em , thấy đăng fb đi chạy hết giải này đến giải nọ, nhưng là cho vui thôi . Vì nó giờ chủ yếu ở nhà chơi , chồng là đại gia !
vâng vui khỏe, đi chạy ở tỉnh khác cũng coi như 1 chuyến du lịch kết hợp, có ý nghĩa hơn. Chỉ có tốn tiền hơn chứ kiếm thu nhập ăn thua gì. Đội chạy kiếm thu nhập ít lắm, họ đi lại ăn ở đều khá tiết kiệm, tập luyện nghiêm túc, giải nhất cự li 21 giải Nha trang vừa rồi hình như cũng chỉ có gần 20 triệu.

Trong khi em đi thì cả nhà kết hợp đi chơi Nha trang, rủ thêm mấy đội bạn nữa đi cùng. Lúc mình hì hục chạy nó còn ngủ ườn, đến lúc mình về đích nó mới ra yeah yeah được mấy câu, chụp ảnh up fb khoe. Tiền đi chơi, ăn ngủ khách sạn, nhậu nhẹt tốn vãi. Giả sử em có được giải đi nữa vẫn còn lỗ nặng. :)))

vnvodoi

Xe điện
vâng vui khỏe, đi chạy ở tỉnh khác cũng coi như 1 chuyến du lịch kết hợp, có ý nghĩa hơn. Chỉ có tốn tiền hơn chứ kiếm thu nhập ăn thua gì. Đội chạy kiếm thu nhập ít lắm, họ đi lại ăn ở đều khá tiết kiệm, tập luyện nghiêm túc, giải nhất cự li 21 giải Nha trang vừa rồi hình như cũng chỉ có gần 20 triệu.

Trong khi em đi thì cả nhà kết hợp đi chơi Nha trang, rủ thêm mấy đội bạn nữa đi cùng. Lúc mình hì hục chạy nó còn ngủ ườn, đến lúc mình về đích nó mới ra yeah yeah được mấy câu, chụp ảnh up fb khoe. Tiền đi chơi, ăn ngủ khách sạn, nhậu nhẹt tốn vãi. Giả sử em có được giải đi nữa vẫn còn lỗ nặng. :)))
Vâng, cứ xác định là đi chơi cho nó nhẹ đầu, đừng nghĩ đến tài chính .

El Jefe 2

Xe tăng
Vâng, cứ xác định là đi chơi cho nó nhẹ đầu, đừng nghĩ đến tài chính .
vâng vui mà cụ. Vừa khỏe vừa vui, 1 chuyến đi có ý nghĩa.

Chưa nói giờ các mợ các em gái chạy bộ nhiều, xinh lắm, ăn mặc lại đẹp như đi diễn thời trang. chạy cùng ngắm đội đấy mà nghẹn nước bọt lắm.

vnvodoi

Xe điện
vâng vui mà cụ. Vừa khỏe vừa vui, 1 chuyến đi có ý nghĩa.

Chưa nói giờ các mợ các em gái chạy bộ nhiều, xinh lắm, ăn mặc lại đẹp như đi diễn thời trang. chạy cùng ngắm đội đấy mà nghẹn nước bọt lắm.
Khéo miệng có khi từ khoẻ 2 chân thành khoẻ 3 chân =))