[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Bobbo

Xe điện
21 que chạy vui vẻ lâu lâu đi bộ dưới 3h thì bình thường cụ :)

Nhưng tiên quyết cụ phải cóít nhất 2, 3 long run (15km đổ lên) trước khi race để cơ thể làm quen
Cụ chuẩn, muốn ăn HM trước hết phải có vài buổi chạy long run. Ngày thường em bận ko có thời gian nên cuối tuần toàn cố 1 buổi long run

chievo

Xe điện

Nhưng tiên quyết cụ phải cóít nhất 2, 3 long run (15km đổ lên) trước khi race để cơ thể làm quen
cụ ơi ở cự li HM có nhiều trạm nước để nghỉ ko cụ? em chạy tầm 5km rồi nghỉ tí lại chạy tiếp chắc cũng được cụ nhỉ?

chievo

Xe điện

cut off time giải Tech marathon 25.9 sắp tới là tận 4h cụ ạ

Vo_thuong

Xe điện
KT thị trường, có cầu thì có cung. Chắc chắn lợi nhuận đem lại đáng kể ngưofi ta mới làm
tổ chức mà không có lợi nhuận thì ai làm? phong trào giờ cũng đi lên mà!
Thực ra cũng có một số giải người ta làm với mục đích quảng cáo, chẳng hạn như một tỉnh muốn quảng bá du lịch thì họ sẽ nhờ một chuyên gia tổ chức một giải Marathon và bán BIB rất rẻ. Mục đích của họ là để nhiều người bieesi chỗ đó có phong cảnh đẹp, con người thân thiện ... (có Dr Dẻo hay tổ chức cho các tỉnh dưới hình thức này). Giải kiểu này có thể lỗ về mặt kinh tế nhưng lại mang lại lợi ích về mặt du lịch, văn hóa ...
Còn một giải mà chi phí thấp, có thể nói là phi lợi nhuận là giải Long Biên Marathon, cụ nào ở HN mà ko muốn chi phí nhiều thì để ý đăng ký tham gia cái này. BIB có mấy trăm nghìn thôi, có đủ các cự ly 5-10-21 và 42km. Đây là giải của Quận Long Biên nên có thể họ bỏ kinh phí để bù nếu bị lỗ.
Giải Ecopark chi phí cũng ít.
Đại loại thế.

chievo

Xe điện
Thực ra cũng có một số giải người ta làm với mục đích quảng cáo, chẳng hạn như một tỉnh muốn quảng bá du lịch thì họ sẽ nhờ một chuyên gia tổ chức một giải Marathon và bán BIB rất rẻ. Mục đích của họ là để nhiều người bieesi chỗ đó có phong cảnh đẹp, con người thân thiện ... (có Dr Dẻo hay tổ chức cho các tỉnh dưới hình thức này). Giải kiểu này có thể lỗ về mặt kinh tế nhưng lại mang lại lợi ích về mặt du lịch, văn hóa ...
Còn một giải mà chi phí thấp, có thể nói là phi lợi nhuận là giải Long Biên Marathon, cụ nào ở HN mà ko muốn chi phí nhiều thì để ý đăng ký tham gia cái này. BIB có mấy trăm nghìn thôi, có đủ các cự ly 5-10-21 và 42km. Đây là giải của Quận Long Biên nên có thể họ bỏ kinh phí để bù nếu bị lỗ.
Đại loại thế.
cụ đăng kí giải Ecopark tháng 4.2023 ko? thấy bảo chạy trong ecopark phê lắm

114hangbong

Xe cút kít
Bọn Tây Tàu nó cũng tổ chức chạy ác các cụ ạ.
Trong em (dalat), các cộng đồng người nước ngoài hay tổ chức các giải việt dã lắm. Tham gia đủ nam phụ lão ấu, cự li cũng đủ kiểu luôn.
Em từng chứng kiến 1 cụ người Nhật phải ngoài 70 tham gia giải việt dã. Cụ cứ túc tắc túc tắc, lúc chạy lúc nghỉ xen lẫn đi bộ. Mệt quá thì ngồi nghỉ uống nước ăn bánh nữa. Và cụ về cuối cùng đoàn chạy, thua người về đầu 14h. Có sao đâu, vui mà.
Các giải thể thao nói chung, chạy nói riêng cần được tổ chức nhiều hơn, rộng rãi hơn. Thể thao làm con người khỏe mạnh, bớt tệ nạn, bớt tốn kém nguồn lực của xã hội. Thể thao xây dựng cộng đồng vững mạnh.
Giờ sáng với giờ chiều nhìn bà con chạy xe đạp, chạy bộ, đi bộ quanh hồ Xuân Hương thấy lành mạnh quá chừng. Nhìn quán nhậu toàn tiếng zô zô mà ớn luôn.
Ông người Nhật đó thua xa ông Sếp người Nhật của mình rồi. Hồi ông Sếp mình 65 tuổi mà sáng nào cũng làm vòng hồ Tây, ngày nghỉ làm 2 vòng. Trộm vía, Sếp ngồi cạnh nhân viên nữ suốt ngày gồng khoe chuột ở bắp tay, trông còn phong độ hơn hội nhân viên nam U40 trong văn phòng.

dinhsuu

Xe buýt
cụ ơi ở cự li HM có nhiều trạm nước để nghỉ ko cụ? em chạy tầm 5km rồi nghỉ tí lại chạy tiếp chắc cũng được cụ nhỉ?
tùy từng giải nhưng trung bình là tầm 2km-3km có 1 trạm tiếp nước cụ à.

dinhsuu

Xe buýt
Đại loại thế.
BIB HM/FM Long Biên giờ cũng hơn 1 triệu rồi, ko còn rẻ như trước đâu cụ :)

Vo_thuong

Xe điện
BIB HM/FM Long Biên giờ cũng hơn 1 triệu rồi, ko còn rẻ như trước đâu cụ :)
Thế ạ, em tham gia từ 2018 còn mấy năm nay tái phát chấn thương nên ko chơi nữa :(.
Hồi đó em mua một cái HM earlybird có hơn 300k thôi mà cũng đủ các dịch vụ, nói chung là rất ổn.
Tầm 1 tr trở lên là đắt rồi.

Vo_thuong

Xe điện
Ông người Nhật đó thua xa ông Sếp người Nhật của mình rồi. Hồi ông Sếp mình 65 tuổi mà sáng nào cũng làm vòng hồ Tây, ngày nghỉ làm 2 vòng. Trộm vía, Sếp ngồi cạnh nhân viên nữ suốt ngày gồng khoe chuột ở bắp tay, trông còn phong độ hơn hội nhân viên nam U40 trong văn phòng.
Nếu cụ nào chăm chạy Hồ Tây thì sẽ thấy một số ông "Tây" khá già chạy thường xuyên, mà mấy lão đó lớn tuổi nhưng chạy rất nhanh nhé, nhiều khi lướt qua mình như một cơn gió :).
Hồi trước tuần nào e cũng làm một vòng HT vào cuối tuần nhưng 2-3 năm nay thì bỏ vì lưng không hợp với chạy dài, hơi buồn :)

chievo

Xe điện
em 43 rùi các cụ ạ. nên cố gắng đặt mục tiêu chén dc 1 cái HM.
từ giờ đến cuối năm còn tận 4 giải Marathon tại HN:
- Tháng 9: giải Techcombank
- Tháng 10: VPBank
- Tháng 11: Long Biên
- Tháng 12: Vn express Marathon Midnight
có cụ nào đã đăng kí 1 trong 4 giải này ko ạ?

Vo_thuong

Xe điện
43 vẫn còn ngon cụ nhé, mấy ông chạy nổi tiếng thế giới toàn sinh tầm 82-83 tức là khoảng 40 tuổi đó.
Nếu cơ địa ổn (không bị xương khớp gì) thì tập nửa năm là chạy được HM thôi, ko cần đặt mục tiêu thời gian thấp - cứ tà tà là chén được :)

dinhsuu

Xe buýt
43 trong giới chạy phong trào vẫn là trẻ chán :) , em 50+ rồi vẫn đk đủ cả FM 4 giải đấy hehe

chievo

Xe điện
43 vẫn còn ngon cụ nhé, mấy ông chạy nổi tiếng thế giới toàn sinh tầm 82-83 tức là khoảng 40 tuổi đó.
Nếu cơ địa ổn (không bị xương khớp gì) thì tập nửa năm là chạy được HM thôi, ko cần đặt mục tiêu thời gian thấp - cứ tà tà là chén được :)
em chạy tầm 14 tháng nay đều như vắt chanh ngày 5km rồi. chắc sẽ cố gắng làm vài quả long run rồi mới chạy HM dc cụ ạ.

ubisapro

Xe trâu
Đã tổ chức thì koo được lọ cũng được chai :D

VT Entertainment

Xe buýt
Có 1 việc bạn phải làm 1 lần trong đời,
Đó là leo hàm lợn :D
Lên đỉnh ngắm...đồi núi...ko leo hơi phí ạ :))
Tuy nhiên là không phải chị em nào cũng mặc vậy đâu ạ, toàn legging tận cổ chân với áo cao cổ chống nắng thôi, số kia em thấy hiếm :D
Vậy nên ko phải 1 lần leo núi là thấy...núi đâu cụ nhé, có khi vài lần, vài chục lần ý chứ :))
Nói gì thì nói, chả thấy đồi núi thì ngắm bo đì chuẩn ít cần chỉnh của các chị em runner cũng tiếp thêm khối động lực đấy :D

QDV2012

Xe tăng
tầm 15km đổ lên gọi là long run hả cụ?
Đúng rồi cụ từ 15km đổ lên là long run

Em thấy đó là ngưỡng cơ thể cần "vượt qua rào cản", cự ly HM thì là km số 16-17 sẽ rất oải, FM em chưa với tới nhưng nghe đâu đấy là km số 31 - 32.