[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

xherox

Xì hơi lốp
Đến đt em cũng ko cầm theo luôn, nước thì đương nhiên ko vì vướng víu rồi. Căn bản em chạy vừa, tầm 10 km đổ xuống cảm giác chưa thiếu nước lắm
Em mặc quần chạy có cái túi ở giữa 2 bên mông ấy, em nhét điện thoại vào rồi tung tăng ra đường thôi chứ ko cầm gì ở tay, vướng lắm.

bimbimzinzin

Xe tăng
Nếu chạy thiếu nước có thể bị tè ra máu đấy các cụ, vì vậy nếu các cụ chạy > 10km nên bổ xung nước trước và trong khi chạy.
Chạy bộ nhiều quá là bị phản tác dụng, gây hại cho tim mạch..., chỉ nên chạy khoảng 40 -60 phút mỗi ngày, và nghỉ 1 ngày trong tuần.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Chuẩn rồi, em chạy lúc tầm trên 5km lúc nào cũng có bình nước lận lưng, hoặc giắt cạp cuồn 😄😄😄
Nếu chạy thiếu nước có thể bị tè ra máu đấy các cụ, vì vậy nếu các cụ chạy > 10km nên bổ xung nước trước và trong khi chạy.
Chạy bộ nhiều quá là bị phản tác dụng, gây hại cho tim mạch..., chỉ nên chạy khoảng 40 -60 phút mỗi ngày, và nghỉ 1 ngày trong tuần.

pooka

Xe container
Vụ này cũng tùy cơ thể thôi. Em chạy 10 km chẳng bao giờ uống nước giữa chừng cả. Chỉ có uống trước và sau khi chạy xong. Ra mồ hôi nhiều thành quen rồi.

bimbimzinzin

Xe tăng
Vụ này cũng tùy cơ thể thôi. Em chạy 10 km chẳng bao giờ uống nước giữa chừng cả. Chỉ có uống trước và sau khi chạy xong. Ra mồ hôi nhiều thành quen rồi.
Tè ra máu có hai loại, loại nhìn thấy mầu đỏ, sậm, coca...và loại không thể nhìn thấy bằng mắt thường, vì vậy cụ không nên chủ quan không cần tiếp nước khi chạy >10km, nó có thể hại thận và làm tăng Uric máu đấy.

Hự.

Xe điện
Chạy mà ko thấy khát ko có nghĩa là cơ thể ko bị ảnh hưởng gì nhé. Lâu lâu race thì thiếu tí ko sao chứ tập lâu dài hàng ngày thì cứ gì tốt nhất cho cơ thể thì làm các cụ à. Chạy dài thì bình to đeo hông, thậm chí vest nước. Chạy ngắn thì bình mềm cầm tay, 5-10p nhấp 1 ngụm nhỏ.

chievo

Xe điện
Đến đt em cũng ko cầm theo luôn, nước thì đương nhiên ko vì vướng víu rồi. Căn bản em chạy vừa, tầm 10 km đổ xuống cảm giác chưa thiếu nước lắm
cụ còn nhớ em không? năm nay em ko chạy race nào, hàng ngày chạy đều 5km là thấy người khỏe khoắn, pace đều đều 7:30 cụ ạ.

pooka

Xe container
Tè ra máu có hai loại, loại nhìn thấy mầu đỏ, sậm, coca...và loại không thể nhìn thấy bằng mắt thường, vì vậy cụ không nên chủ quan không cần tiếp nước khi chạy >10km, nó có thể hại thận và làm tăng Uric máu đấy.
Uống nước lúc đang chạy có khi nó lại buồn đi ...tè đấy cụ. Tùy theo cơ thể thôi.

Bobbo

Xe điện
cụ còn nhớ em không? năm nay em ko chạy race nào, hàng ngày chạy đều 5km là thấy người khỏe khoắn, pace đều đều 7:30 cụ ạ.
Cụ lừa bay trâu già gặm cỏ non mà, em nhớ chứ. Cụ chạy race làm cái gì, phí tiền còn mang bực, chạy cho vui, khỏe người thôi. Em chịu ko chạy kiểu Maf được, 2 tháng rồi bỏ. Em cứ phải 10 km 1 tiếng về mới đã. Tuần chạy 3, 4 ngày là đủ còn lại nghỉ ngơi

Chỉnh sửa cuối:

chievo

Xe điện
Cụ lừa bay trâu già gặm cỏ non mà, em nhớ chứ. Cụ chạy race làm cái gì, phí tiền còn mang bực, chạy cho vui, khỏe người thôi. Em chịu ko chạy kiểu Maf được, 2 tháng rồi bỏ. Em cứ phải 10 km 1 tiếng về mới đã. Tuần chạy 3, 4 ngày là đủ còn lại nghỉ ngơi
Giờ em cứ chạy 5km hàng ngày. Nhẹ nhàng ko mệt cụ ạ. Cụ có thích tennis (Nole) ko ? Nếu có anh em hôm nào offline cafe xem ạ

PCX2018

Xe buýt
Các cụ ơi có cần sử dụng thêm TPCN khi tập chạy cho ng mới bắt đầu không? vì em mới bắt đầu chạy được tầm 1 tháng, mà thấy có vẻ 2 khớp gối không ổn lắm. Nó đau mỏii nhiều , em sợ nó bị thiếu chất nhờn hoặc sao đó. Vì trước kia gần như em không hoạt động TDTT gì. Nếu cần dùng và bổ sung thì nên bổ sung cái gì và dùng loại nào ổn ạ?

Bobbo

Xe điện
Giờ em cứ chạy 5km hàng ngày. Nhẹ nhàng ko mệt cụ ạ. Cụ có thích tennis (Nole) ko ? Nếu có anh em hôm nào offline cafe xem ạ
Em thích xem nhưng ko có điều kiện off cụ ạ. Nhà em 3 nhóc cơ, nhóc nhỡ có hơn tuổi thôi nên đi đâu cũng khó.

my.eb

Xe điện
Các cụ ơi có cần sử dụng thêm TPCN khi tập chạy cho ng mới bắt đầu không? vì em mới bắt đầu chạy được tầm 1 tháng, mà thấy có vẻ 2 khớp gối không ổn lắm. Nó đau mỏii nhiều , em sợ nó bị thiếu chất nhờn hoặc sao đó. Vì trước kia gần như em không hoạt động TDTT gì. Nếu cần dùng và bổ sung thì nên bổ sung cái gì và dùng loại nào ổn ạ?
Em cùng câu hỏi dư này ạ

QDV2012

Xe tăng
TPCN như những loại bổ sung Glucosamine vẫn tốt, thừa hơn thiếu cụ à. Bản thân em cũng đang dùng mặc dù cường độ tập luyện của e cũng lôm côm =))

Còn việc 2 khớp gối không ổn lắm đơn giản thì khối lượng tập luyện của cụ có vấn đề. Cụ trước khi gần như không có hoạt động TDTT thì cơ thể sẽ không quen với các hoạt này, phương án là cụ nên giảm khối lượng lẫn cường độ lại rồi đi lên từ từ. Xe leo dốc thì phải rà từ số 1 lên số 5 từ xa chứ đứng chân dốc cài số 4 để leo thì hỏng hết cụ à :D

PCX2018

Xe buýt
TPCN như những loại bổ sung Glucosamine vẫn tốt, thừa hơn thiếu cụ à. Bản thân em cũng đang dùng mặc dù cường độ tập luyện của e cũng lôm côm =))

Còn việc 2 khớp gối không ổn lắm đơn giản thì khối lượng tập luyện của cụ có vấn đề. Cụ trước khi gần như không có hoạt động TDTT thì cơ thể sẽ không quen với các hoạt này, phương án là cụ nên giảm khối lượng lẫn cường độ lại rồi đi lên từ từ. Xe leo dốc thì phải rà từ số 1 lên số 5 từ xa chứ đứng chân dốc cài số 4 để leo thì hỏng hết cụ à :D
Vâng cụ. Tháng vừa rồi mỗi ngày e chạy 3km, pace 6, sau đó đi bộ thêm 2km, 6 ngày / tuần. Nhưng thấy có vẻ không ổn. Giờ tạm thời chắc em chỉ đi bộ nhẹ nhàng thôi đã , chờ gối ổn ổn sẽ tập lại.

OmegaO9

Xe container
Cụ chạy Starlake à, thế chắc có khi lướt qua nhau mấy lần vì e hay chạy đó toàn chạy tầm 7h tối khu đó :D.

Tham gia nhóm cũng có hay vì có nhiều ae hướng dẫn về kỹ thuật, cộng đồng vui chơi nữa. Như gần đấy có CLB CV Hòa Bình có hẳn bác trainer đỉnh có giáo án riêng cho từng thành viên cơ :D.

Em thì hay lên hồ gươm với team 365 , nhóm mở gọi là CLB cũng được mà gọi là event cuối tuần cũng được. Có đội chụp ảnh có bàn tiếp nước, lêu hêu chục que rồi đi cafe ăn sáng quá toẹt vời cho ngày thứ 7 cuối tuần :D
Cụ nắm rõ thông tin thế :)) CLB Star thì anh em thật sự rất vui, hoà đồng và chị em đoàn kết thật. Nói chung, đây là một điểm chạy cực hay ở HN, rất dễ để tìm thấy 1 con ma tốc độ ở đây.
Còn giáo án riêng cho từng người thì Hoàng Lê bên em làm rất tốt việc này ạ. Có lẽ không ai chu đáo và lấy phí rẻ như cậu ấy (gần như là hỗ trợ cho vui, còn phí thì để trả bản quyền cho app).

• Vodka
Reactions: rfs

OmegaO9

Xe container
Các bác có các nào để giảm mỡ bụng với mặt không em chạy bộ thôi không thấy đỡ tí nào
Chỉ có cách là giảm lượng tinh bột nạp vào thôi cụ ạ. Chạy ít thì thậm chí còn dễ tăng cân ạ, vì cảm giác ăn cái gì cũng ngon.
Em mới bị tăng 2 kg trong 2 tuần gần đây vì bận nên phải giảm thời gian tập, mặc dù tập cũng khá là đều, khoảng 120+ km/tuần và 2 buổi bổ trợ. Nhưng do tập ít đi mà cơm vẫn nốc đều (3-4 bát/bữa) nên vẫn tăng tự nhiên không cưỡng được.

QDV2012

Xe tăng
Cụ nắm rõ thông tin thế :)) CLB Star thì anh em thật sự rất vui, hoà đồng và chị em đoàn kết thật. Nói chung, đây là một điểm chạy cực hay ở HN, rất dễ để tìm thấy 1 con ma tốc độ ở đây.
Còn giáo án riêng cho từng người thì Hoàng Lê bên em làm rất tốt việc này ạ. Có lẽ không ai chu đáo và lấy phí rẻ như cậu ấy (gần như là hỗ trợ cho vui, còn phí thì để trả bản quyền cho app).
Trước có bài giới thiệu các CLB giải đồng đội Midnight mà cụ nên em biết được :D

Khu Star vẫn đang yên lành, em vẫn mong đây là khu chạy ổn cho 2,3 năm nữa trước khi mấy tòa nhà cc ở đây nó cắt nóc :D. Hy vọng đến lúc đấy chạy được 30km pace 4:30 như cụ =))

Beu 4x4

Xe điện
Em buổi sáng kết hợp cả đi bộ và chạy là 10km, từ nhà em đến công viên là 2,5 km, em đi bộ 2,5km đến, chạy 5km, rồi lại đi bộ 2,5km về nhà. Em năm nay 45 tuổi, em xin hỏi các cụ em chạy và đi bộ như thế có vừa sức không ah ? (tuần em chạy 5 buổi, T7, CN nghỉ). Cụ nào có kinh nghiệm tư vấn em với ah, em mới chạy đc 3 tháng nay. Cảm ơn CCCM.
Rất tốt đấy cụ,
Theo em cụ chỉ nên chạy pace 6,5 đến 7,5 thôi. Và nhất là nghe ngóng đầu gối. Hơi đau nghỉ ngay, nếu đau hàng tuần thì đi khám. Cụ cũng nên mua một đôi giày chạy tương đối khoảng 3 - 6 tr. Lâu dài cụ mới thấy tốt. Ổn nữa làm con Garmin nó cũng thống kê động viên mình nhiều.
Cuối cùng trên này ngoài đội dưỡng sinh còn nhiều cụ chạy chuyên, bán chuyên. Cụ đừng ham theo các cụ ấy rồi tăng khối lượng tăng tốc độ là mệt đấy.
Em cũng đóng đinh chỉ 5km nhưng đều hàng ngày, và chạy 1 mình. 4 năm nay rồi.

.Bo My

Xì hơi lốp
Các bác có các nào để giảm mỡ bụng với mặt không em chạy bộ thôi không thấy đỡ tí nào
tuần nhịn 2 bữa tối xem sao. Hoặc 2 bữa đó cứ ăn rau, trứng, sữa chua không đường. 3 món này muốn ăn bao nhiêu cũng được không tính ký. Hạn chế ăn ngọt, các thức uống có đường. Nếu đang dùng nhiều đường thì khi nhịn ăn sẽ rất cồn cào.