[Funland] Phòng họp Online của các Chuyên gia mạng về mọi lĩnh vực

QD092000

Xì hơi lốp
Nước ko ngập xô trực tiếp vào phàn mặt cầu, ko có xà lan hay tàu va, vậy nó sụp do cái gì nhỉ? Trụ cầu xô lệch đc hay sao, e ko hình dung nổi?

TrangBonBon

Xe tăng
Em thấy vừa sau bão phát là một loạt chuyên gia cây, chuyên gia kết cấu, chuyên gia mõm... xuất hiện dày đặc trên mạng XH kèm theo sự cổ vũ của đội lều báo nằm nhà ăn sẵn. Giờ tình hình lũ trên mạn ngược đang rất đáng sợ, chả thấy các chuyên gia mõm nào đó lên đó mà phán nhỉ.
Em thật, cứ phải dằn mặt phạt mạnh vào nhóm truyền thông thì mới chấn chỉnh lại được, chứ cứ để bọn lều báo vớ vẩn reo rắc tin linh tinh thì XH còn rối loạn hơn nhiều- hay vẫn chưa đủ rắc rối nhỉ?
Nhưng mà Quảng Ninh mấy năm trước là ai làm GĐ sở Xây dựng?

NNS

Xe ngựa
Lấy cột gãy về mang thử tải uốn thử tải gãy là biết thôi cụ ah nhưng mà đứt lìa hẳn thì thấy cũng bất thường, không rõ lên đây hỏi thì toàn thấy các cụ có chuyên môn bỉ bôi, các cụ ý chắc quen copy paste rồi cụ ah thôi bỏ qua vì nói mồm ai chả nói đc kệ m bọn cụ ý
gãy rồi thỉ còn thử cái éo gì nữa mà uốn =))
túm lại là nếu các cái cột điện ngoài kia éo phải cột li tâm dwl mà vẫn đổ bt thép thường như ngày xưa thì sau bão thế này thì gục sạch mẹ nó dồi, tuy có thể nó gục ko đứt lỉa, như 1 số cụ nghĩ thế là .... an toàn :))

quanggialai

Xe điện
View attachment 8729262
Cái này có thể kiểm tra được và đơn vị nào có thể kiển tra khả năng chịu uốn nhỉ, e mới đọc TVN 5847 thì thấy có thông số này, vì cũng chỉ đọc qua đến đây, mời các cụ tiếp
Hầu hết các las xây dựng đều có khả năng thí nghiệm và kiểm tra hết ạ
Để lên 1 cột điện sẽ có nhiều bước kiểm tra, kiểm định
Trước khi làm thì có kiểm tra cốt liệu đầu vào (cát, đá, xi, thủy cục, sắt)
Sau khi làm thì có nén mẫu. Kiểm tra bằng nhiều phương pháp khác nhau như khoan rút lõi, phương pháp bật nảy,.....
Khi kiểm tra xong, đối chiếu với hồ sơ mà có thể xác định đạt hay không đạt.
Thấy nhiều người cảm tính quá. Nhìn qua ảnh mà đã bảo không đạt chất lượng rồi.

viet7500

Xe buýt
Khi nước chảy siết thì ko cần cố cưỡng lại dòng nước mà bơi kiểu gì cụ ạ, giữ cho đầu mình nổi thở được và thả trôi, gặp vật gì nổi thì ôm tạm, khi rơi xuống nước nếu biêt sbowi và bình tĩnh cơ hội sẽ cao hơn, còn ko biết bơi thì cơ hội rất nhỏ, nên em vẫn khuyến khích đi bơi dù bơi bể hay bơi gì, nhưng bơi đều và thường xuyên để dạn nước và kiểm soát hơi thở, nhịp chân tay tốt. Các cụ cứ chê người nọ hay kiểu bơi kia, xuống nước bất đắc dĩ thì bơi ít hay nhiều kiểu gì cũng quý hơn là ko biết bơi tí gì
Vâng, cơ bản cụ chuẩn rồi.
Nhưng ý em là biết một vài cách cũng tốt, để tuỳ lúc mà phòng thân!

Ví dụ khi cụ đi xe lớn thì an toàn hơn xe nhỏ, nhất là lúc cụ cần tốc độ để vượt xe khác.Tương tự, lúc cụ ở dòng chảy xiết, cụ cần bơi nhanh để tránh khúc gỗ hoặc thân cây trôi; tránh tàu bè lao tới, hoặc gắng sức vượt chỗ xoáy, hoặc cứu người (tuỳ hoàn cảnh cụ thể), thì cần bơi nhanh và mạnh. Chứ lúc đó mà cứ túc tắc bơi lờ đờ thì cũng nguy!

E đi bơi sông Hồng, thì dùng đến cả 02 kiểu bơi cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
E ra bể bơi thầy dạy ở trường thì họ chủ yếu dạy cách bơi thi đấu, nghĩa là bơi nhanh, bơi sải, còn để sinh tồn thì e thấy bơi nổi, bơi kiểu chó ( em gọi thế ) sẽ hiệu quả hơn vì nó đỡ tốn sức nên e toàn dạy con cháu em cách để nổi và bơi kiểu chó . Ví dụ như ở dòng nước chảy, nước siết , khoảng cách xa mà bơi sải thì rất nhanh đuối sức, chuột rút,....còn cứ nổi được đầu để lấy hơi + phản xạ của người biết bơi thì sẽ luôn nổi
Ko ai bơi chó mà đỡ tốn sức cả.
Cụ noia thế thì khả năng 99% cụ ko biết bơi (biêts bơi là bơi liên tục 300m ko nghỉ, ko chạm đất) và ko rành kiểu bơi nào ngoài bơi chó. Cụ bơi kiểu khác sẽ mệt và ko hiệu quả bằng kiểu cụ biết là bơi chó

toimuondie

Xe container
Vẫn còn có cụ nói cầu này sập do quá tải.
1. Sau lần sửa năm 2019 thì cầu này không cắm biển hạn chế tải trọng nữa.
2. Nếu quá tải thì sẽ bị gãy bản mặt cầu, trụ sẽ còn nguyên. Nhìn video sập cầu thì thấy ngay gãy trụ hoặc trôi trụ và ảnh sau khi sập cầu cho thấy trụ số 7 đã bị mất.
Nguyên nhân thì sẽ được điều tra, nhưng có thể nói luôn 1 trong 3 hướng:
- Có cái gì đó đủ lớn va đập vào trụ (loại vì đến giờ vẫn không thấy cái gì)
- Hút cát quá đà (khả năng lớn nhất)
- Lỗi thiết kế hoặc thi công (có nhưng khả năng không cao theo ý kiến chủ quan của em)

gaquay123

Xe tăng
Tornado nó thường có trong Typhoon, Hurricane hay Storm cụ nhé.

Bản thân việc nâng cánh máy bay thì thế giới người ta cũng đang chia phe tranh cãi là áp dụng Nguyên lý Bernoulli giải thích liệu có đúng ?

Vì cái nguyên lý Bernoulli theo thí nghiệm thì nó chỉ giới hạn dòng chảy trong cái ống thôi. Và cái công thức của nó là đúng ở điều kiện thí nghiệm đó

Còn ở đây là môi trường không gian mở với nhiều biến số nhiễu loạn .
Qua topic này em mới thấy: Cơ học chất lưu thực sự là 1 môn khó, 1 chuyên ngành hẹp không dành cho số đông nhé cụ con dơi 141 cụ congthuong. Có điều kiện em mời các cụ qua Khoa Kỹ thuật thủy khí và tàu - Trường Cơ khí - Đại học Bách Khoa Hà nội!
Nhiều cụ trong topic tranh luận như đúng rồi, nhưng nên có kiến thức cơ bản về bộ môn, kinh nghiệm thực nghiệm đối chiếu với lý thuyết để tranh luận cho đỡ tốn công và có điểm kết thúc! Có lẽ em nghĩ đến giờ các phần mềm mô phỏng đủ để cho chúng ta thấy rõ hiện tượng, nhưng chắc phải nhờ đến 1 cháu sinh viên chuyên ngành thì may ra!

Cyclones vs. hurricanes vs. typhoons vs. tornadoes
  • Cyclones are massive, rotating storm systems.
  • Those that form in the tropics are called tropical cyclones.
  • Less severe tropical cyclones are called tropical depressions.
  • More severe tropical cyclones are called tropical storms.
  • The most severe tropical cyclones are called either hurricanes or typhoons depending on where they occur.
  • Tornadoes are rotating funnel clouds that only form over land, and they’re much, much smaller than hurricanes.
Vì sao hai tàu lớn lướt song song cùng phía lại đâm nhau?
https://vnexpress.net/vi-sao-hai-tau-lon-luot-song-song-cung-phia-lai-dam-nhau-1970417.html

Chỉnh sửa cuối:

Opel Astra

Xe điện
2. Nếu quá tải thì sẽ bị gãy bản mặt cầu, trụ sẽ còn nguyên. Nhìn video sập cầu thì thấy ngay gãy trụ hoặc trôi trụ và ảnh sau khi sập cầu cho thấy trụ số 7 đã bị mất.
- Lỗi thiết kế hoặc thi công (có nhưng khả năng không cao theo ý kiến chủ quan của em)
- Hút cát quá đà (khả năng lớn nhất):
Bác loại luôn khả năng này giùm êm.

Trên đó, họ kiểm soát việc hút cát tốt lắm.
Mấy đồng chí có thẩm quyền đã bẩu là tại cái YAGI rồi, chắc phải đúng.

toimuondie

Xe container
- Hút cát quá đà (khả năng lớn nhất):
Bác loại luôn khả năng này giùm êm.

Trên đó, họ kiểm soát việc hút cát tốt lắm.
Mấy đồng chí có thẩm quyền đã bẩu là tại cái YAGI rồi, chắc phải đúng.
Cái YAGI là nguyên nhân trực tiếp, nó như giọt nước làm tràn ly thôi cụ.
Họ sẽ phải điều tra sau khi mọi chuyện yên ổn cụ ạ.

Em không phải dân thi công cầu đường chuyên nghiệp, có biết chút ít nhưng lâu lắm không làm nghành Xây dựng, xin hỏi các bác là từ khi lên phương án tới xong 1 dự án cầu trung bình ở thời điểm này mất bao lâu và chi phí khoảng bao nhiêu ạ? Vốn ODA Nhật Bản chẳng hạn?
Vốn đầu tư công mới nhanh nhất là khẩn cấp khoảng 9 tháng đến 1 năm. Tiền thì khoảng 30 triệu/m2. ODA thì khoảng 3 năm

unitel

Xe hơi
Ng ta phòng trống lụt bảo chưa ai khuyến nghị mở hé cửa cả. Mở hé sợ cái nhà thành cái diều.

viet7500

Xe buýt
Nhỡ cái gì đó nó lao ngầm ở dưới nước thì sao cụ?

Arm

Xe hơi
vấn đề là cái cầu này được báo cáo là yếu từ lâu rồi ấy cụ, tức là kết cấu nó yếu về mọi mặt chứ ko phải chỉ là trụ cầu bị nước xô đổ.
cụ hình dung dòng nước tác động làm thân cầu đung đưa, xe chạy ở trên góp phần.
khi các điểm chịu lực yếu thì sẽ có lúc nó ko chịu được lực kéo do thân cầu đung đưa tạo nên.

Nước ko ngập xô trực tiếp vào phàn mặt cầu, ko có xà lan hay tàu va, vậy nó sụp do cái gì nhỉ? Trụ cầu xô lệch đc hay sao, e ko hình dung nổi?

Opel Astra

Xe điện
Cái YAGI là nguyên nhân trực tiếp, nó như giọt nước làm tràn ly thôi cụ.
Họ sẽ phải điều tra sau khi mọi chuyện yên ổn cụ ạ.
Tôi hoàn toàn hy vọng họ sẽ điều tra và công bố minh bạch nguyên nhân mất Trụ cầu T7 này, bác ạ.

dracula_bg

Xe điện
Nó rẻ hều mà cụ đeo vào móc chìa hay để sẵn ở hộc ý, kéo soạt cái là đứt dây bảo hiểm, bấm tạch cái là vỡ kính. Nó bằng thỏi son thôi, bé mà có võ đới:

em đang để trong hộc đồ con này, nguy hiểm nhất là trẻ con mà nó thấy nó nghịch thì nguy

Binbi

Xe điện
Các cụ chửi mạnh vào cho cả bọn Tây, bọn Hàn chúng nó sợ. Chúng nó còn làm láo hơn cả ta. Ai đời cái cột to vật vã mà chúng nó chỉ đút được mấy cọng thép bé tý.
Tôi đề nghị cử ngay phóng viên Nguyễn Dương của báo Dân Trí đi một vòng quanh thế giới để vạch mặt bọn làm ăn sai trái ấy.

toimuondie

Xe container
Nhỡ cái gì đó nó lao ngầm ở dưới nước thì sao cụ?
Nó cũng là 1 hướng mà ngay sau khi sập cầu, họ đã báo cáo PTT Phớc.
Nhưng quá 24 tiếng rồi mà vẫn chưa thấy cái gì đó nên em nghĩ là không có. (Em nghĩ thôi)