[Funland] Phòng họp Online của các Chuyên gia mạng về mọi lĩnh vực

Alongcamepolly06

Xe container
Cụ làm như em không biết thế nào là dự ứng lực ... cột trong ảnh gãy đôi là cột điện bê tông làm láo chứ khoác cho nó cái áo "dự ứng lực" nghe chua lắm.

Cột điện bê tông dù SX theo công nghệ nào, nó vẫn phải đảm bảo nếu bị gãy không đứt rời từng khúc, muốn vậy thì lõi thép phải đủ để liên kết nó.
Vâng, cụ nhận định vậy là quyền của cụ, còn ngoài kia cọc/ cột giờ nó vẫn vậy cụ ạ!

danleduc

Xe điện
À nhân tiện, em cũng nói luôn : em chẳng phải nhà báo, chẳng phải nhà chức trách, chính quyền gì cả.
Em chỉ là người dân, và em thấy cột điện gãy rời ra từng khúc là mất an toàn ....bất kể có 1 số cụ ( có thể liên quan Nhà thầu/Nhà SX cột điện) lên biện minh do công nghệ SX mới này nọ....cái đó em không quan tâm. Chỉ thấy gãy rời từng khúc là không đạt yêu cầu về chuẩn an toàn cho cột điện. Thế thôi.

gaquay123

Xe tăng
Cụ congthuong cụ ý trích dẫn nhầm sang cả Tornado (Vòi rồng) để giải thích, phản bác thì chịu rồi! Vòi rồng (Tornado) nó khác hẳn Cyclone, Typhoon, Hurricane, hay Storm! Vì vòi rồng thì Bernoulli ít hơn, chủ yếu là lực lốc xoáy với nhiều đồ vật nó cuốn theo, thậm chí cái "vòi" của nó là dạng lốc xoáy có thể bốc cả con ô tô, xe tải của các cụ lên không trung, và bốc cả cái nhà gỗ lên là quá bình thường! Thỉnh thoảng có mưa cá, mưa mực,...là vì vậy!

Biết ngay, khuyến nghị trên xuất phát từ điểm bôi đậm. Đọc ko kỹ thì thường sót. Lý do khuyến cáo là do nhà đồng quê của bên US và CA có mái nhẹ, thường là gỗ, bitum. Còn mái trong chung cư VN thì là các sàn bê tông. Nếu cửa nhà bạn đạt chuẩn chống bão như nhà cao tầng US, CA thì tôi cũng bảo rồi, đóng kín mà ngủ thôi. Còn nếu yếu thì mới phải lo hé chút cửa.

Lý do đằng sau điều này có thể xuất phát từ thực tế là khi bị lốc xoáy tấn công, mái nhà thường sẽ thổi bay một ngôi nhà. Có lý khi người ta cho rằng loại vụ nổ này là do áp suất tích tụ và do đó, để giải phóng, các cửa sổ hoặc cửa ra vào phải được mở. Tuy nhiên, như Snopes đưa tin , "các nghiên cứu sâu hơn cho thấy những ngôi nhà bị thổi bay đó là kết quả của gió thổi vào các cửa sổ mở hoặc bị vỡ, vì vậy lời khuyên, thay vì ngăn chặn hình thức phá hủy cụ thể này, thực sự sẽ có tác dụng gây ra nó."

Đóng cửa. Động não thêm chút nhé. Tại sao sau khi bung cả cửa cuốn 3 người giữ lại ko nổi. Vậy mà gió ko cuốn cậu cởi trần, để cậu ung dung móc điện thoại chụp ảnh??

Mở cửa
Cụ nào muốn có lời khuyên chính xác thì cứ vào google gõ "should i open windows during a tornado" rồi tìm nguồn uy tín mà đọc

Trích dẫn từ trang chủ của Cục thời tiết quốc gia Hoa Kỳ :

Tornado Myths

Dịch:

Huyền thoại: Áp suất thấp khi có lốc xoáy khiến các tòa nhà "nổ tung" khi lốc xoáy đi qua.

Thực tế: Chính lực của gió ngang và các mảnh vỡ đập vào các tòa nhà gây ra thiệt hại về mặt kết cấu trong lốc xoáy. Không phải do thay đổi áp suất. Áp suất không khí sẽ giảm xuống gần lốc xoáy. Nhiều người ở gần lốc xoáy kể rằng tai họ "nổ" do thay đổi áp suất.

Dịch:

Huyền thoại: Nên mở cửa sổ trước khi có lốc xoáy để cân bằng áp suất và giảm thiểu thiệt hại.

Sự thật: Mở cửa sổ cho phép gió mạnh thổi vào cấu trúc. Hãy để nguyên cửa sổ. Hiện nay, người ta tin rằng một cấu trúc vững chắc (không có cửa sổ hoặc cửa ra vào mở) có nhiều khả năng thoát khỏi thiệt hại lớn hơn.

sontung89

Xe tăng

Cũng có quy định về phương pháp thử đây, mức chịu lực trong bảng trước cháu post chỉ là khả năng chịu uốn xuất hiện vết nứt, còn gãy thì đề xuất hệ số k=2 hoặc nhỏ hơn tùy yêu cầu

Jason88

Xì hơi lốp
cái vụ cột điện li tâm này thì e nghĩ cần điều chỉnh tăng cường độ cho các cột mới lắp sau này thôi, tranh cãi nhiều cái cũ ko cần thiết lắm vì có thể theo TC cũ nó chỉ thế là đủ rồi.

Alongcamepolly06

Xe container
View attachment 8729309

Đây là cột nhóm 2 và moment đầu cột chịu được theo bảng này
Với cột 13m thì khả năng chịu uống ở đầu cột là bao nhiêu thế cụ, có thể giải thích được không, hay phải lấy 110Kn.m/10.56 nhỉ
Cụ cũng là người có kinh nghiệm hoặc hiểu biết về cái này thì cụ tự trả lời đi ạ, cháu dân thi công thì chỉ biết làm và nghiệm thu nó như vậy thôi;

sontung89

Xe tăng
À nhân tiện, em cũng nói luôn : em chẳng phải nhà báo, chẳng phải nhà chức trách, chính quyền gì cả.
Em chỉ là người dân, và em thấy cột điện gãy rời ra từng khúc là mất an toàn ....bất kể có 1 số cụ ( có thể liên quan Nhà thầu/Nhà SX cột điện) lên biện minh do công nghệ SX mới này nọ....cái đó em không quan tâm. Chỉ thấy gãy rời từng khúc là không đạt yêu cầu về chuẩn an toàn cho cột điện. Thế thôi.
Lấy cột gãy về mang thử tải uốn thử tải gãy là biết thôi cụ ah nhưng mà đứt lìa hẳn thì thấy cũng bất thường, không rõ lên đây hỏi thì toàn thấy các cụ có chuyên môn bỉ bôi, các cụ ý chắc quen copy paste rồi cụ ah thôi bỏ qua vì nói mồm ai chả nói đc kệ m bọn cụ ý

sontung89

Xe tăng
Cụ cũng là người có kinh nghiệm hoặc hiểu biết về cái này thì cụ tự trả lời đi ạ, cháu dân thi công thì chỉ biết làm và nghiệm thu nó như vậy thôi;
Vâng cpoy paste thì đơn giản
Cháu cũng thi thoảng làm việc với 1 số bên kiểm định quy chuẩn nên làm việc là phải có số liệu cụ thể, theo quy chuẩn chứ không phải nói mồm do nó là cái này cái kia nó phải thể

congthuong

Xe điện
Cụ congthuong cụ ý trích dẫn nhầm sang cả Tornado (Vòi rồng) để giải thích, phản bác thì chịu rồi! Vòi rồng (Tornado) nó khác hẳn Cyclone, Typhoon, Hurricane, hay Storm! Vì vòi rồng thì Bernoulli ít hơn, chủ yếu là lực lốc xoáy với nhiều đồ vật nó cuốn theo, thậm chí cái "vòi" của nó là dạng lốc xoáy có thể bốc cả con ô tô, xe tải của các cụ lên không trung, và bốc cả cái nhà gỗ lên là quá bình thường! Thỉnh thoảng có mưa cá, mưa mực,...là vì vậy!
Tornado nó thường có trong Typhoon, Hurricane hay Storm cụ nhé.

Bản thân việc nâng cánh máy bay thì thế giới người ta cũng đang chia phe tranh cãi là áp dụng Nguyên lý Bernoulli giải thích liệu có đúng ?

Vì cái nguyên lý Bernoulli theo thí nghiệm thì nó chỉ giới hạn dòng chảy trong cái ống thôi. Và cái công thức của nó là đúng ở điều kiện thí nghiệm đó

Còn ở đây là môi trường không gian mở với nhiều biến số nhiễu loạn .

Chỉnh sửa cuối:

danleduc

Xe điện
Lấy cột gãy về mang thử tải uốn thử tải gãy là biết thôi cụ ah nhưng mà đứt lìa hẳn thì thấy cũng bất thường, không rõ lên đây hỏi thì toàn thấy các cụ có chuyên môn bỉ bôi, các cụ ý chắc quen copy paste rồi cụ ah thôi bỏ qua vì nói mồm ai chả nói đc kệ m bọn cụ ý
Em cũng thấy lạ như cụ.

Một số cụ vào phản ứng rất gay gắt, lấy cái mác cột "dự ứng lực" ra để lấp liếm.
Em thấy cột điện thì tiêu chuẩn an toàn không cho phép gãy rời từng khúc .... nó rất nguy hiểm.

sontung89

Xe tăng
Em cũng thấy lạ như cụ.

Một số cụ vào phản ứng rất gay gắt, lấy cái mác cột "dự ứng lực" ra để lấp liếm.
Em thấy cột điện thì tiêu chuẩn an toàn không cho phép gãy rời từng khúc .... nó rất nguy hiểm.
Ăn quen mồm rồi giờ có người khơi ra thì sợ thôi, nói thì chỉ nói chả chỉ ra được cái quy chuẩn tiêu chuẩn nào, số má đọc có khi còn chả hiểu toàn phét mồm

sontung89

Xe tăng
Xin lỗi các cụ có chuyên môn vào giải thích mấy cái chỉ số trong tiêu chuẩn cái ạ, hay chỉ bỉ bôi là giỏi.

xukute

Xe tăng
Lạy cụ, cụ phán như thánh, xong chốt lại cụ cũng chẳng biết gì. Với KHKT của ta đủ mạnh mà phải cấm cầu à?
Cụ đọc kỹ còm của em đi nhé. Em không bảo là em biết, em chỉ nêu quan điểm về vấn đề thôi nhé.
KHKT đủ mạnh không có nghĩa là không cấm. Với hiện trạng cái cầu như thế, kinh phí có đủ để sửa chữa hay không là vấn đề khác, cấm cầu hạn chế tải trọng là vấn đề khác, áp dụng vào thực tế và kết hợp với điều tiết giao thông lại khác nữa. Cái này ai chẳng biết nên đừng bảo là mạnh là không cần cấm nhé.

thinhtd

Xe container
Em cũng thấy lạ như cụ.

Em tò mò vì cụ cứ nói nó phải không gãy. Cụ có thể cho cái quy chuẩn tiêu chuẩn gì đó lên không? Cụ thể số văn bản em tự mò tiếp cũng được.
Năm nào bão lũ cũng thấy các cụ lôi cột điện gãy ra bàn. :D

TrangBonBon

Xe tăng
Em không phải dân thi công cầu đường chuyên nghiệp, có biết chút ít nhưng lâu lắm không làm nghành Xây dựng, xin hỏi các bác là từ khi lên phương án tới xong 1 dự án cầu trung bình ở thời điểm này mất bao lâu và chi phí khoảng bao nhiêu ạ? Vốn ODA Nhật Bản chẳng hạn?

sontung89

Xe tăng
Em tò mò vì cụ cứ nói nó phải không gãy. Cụ có thể cho cái quy chuẩn tiêu chuẩn gì đó lên không? Cụ thể số văn bản em tự mò tiếp cũng được.
Năm nào bão lũ cũng thấy các cụ lôi cột điện gãy ra bàn. :D
Bỉ bôi thì sách vở mà đưa sách đưa vở ra hầu thì các cụ chả ai nói câu nào, cái này đơn giản nó phải thế, chấm hết bài =))

thinhtd

Xe container
Bỉ bôi thì sách vở mà đưa sách đưa vở ra hầu thì các cụ chả ai nói câu nào, cái này đơn giản nó phải thế, chấm hết bài =))
Em hỏi thật. Không hỏi đểu. Đọc biết thêm thế thôi.
Tiêu chuẩn có thử gãy, giờ nó gãy thì cụ muốn hỏi gì tiếp. :D

TrangBonBon

Xe tăng
Em thấy vừa sau bão phát là một loạt chuyên gia cây, chuyên gia kết cấu, chuyên gia mõm... xuất hiện dày đặc trên mạng XH kèm theo sự cổ vũ của đội lều báo nằm nhà ăn sẵn. Giờ tình hình lũ trên mạn ngược đang rất đáng sợ, chả thấy các chuyên gia mõm nào đó lên đó mà phán nhỉ.
Em thật, cứ phải dằn mặt phạt mạnh vào nhóm truyền thông thì mới chấn chỉnh lại được, chứ cứ để bọn lều báo vớ vẩn reo rắc tin linh tinh thì XH còn rối loạn hơn nhiều- hay vẫn chưa đủ rắc rối nhỉ?
Công nhận, đòn tâm lý chiến khi thi đấu này nguy hiểm.