[Funland] Nước mắm truyền thống nguyên chất

xetaplai77

Xe tải
Cá cơm Hạnh Phúc 60 độ đạm, đúng là Hết nước chấm
nhà e giống cụ . Ra siêu thị mua chai Hạnh Phúc hơn 100k dùng 2 tháng mới hết. Mắm nguyên chất thì đạm cao nhưng nặng mùi em ăn ko quen.

Johnny Mạnh

Xe đạp
Gia đình cccm đang dùng nước mắm loại gì vậy? Nhà e chỉ thích dùng loại truyền thống nguyên chất, toàn nhờ mua ở các vùng gửi về nhưng hơi bất tiện. Không biết ở HN có thương hiệu hay địa chỉ nào uy tín mua loại này ko cccm nhỉ?
nhà mình thường dùng nước mắm của các hãng có tên tuổi và uy tín,nước mắm truyền thống và nguyên chất thì mình thấy thường mùi khá nặng và độ mặn rất cao phù hợp để nấu nướng hơn là dùng để chấm

Johnny Mạnh

Xe đạp
nhà e giống cụ . Ra siêu thị mua chai Hạnh Phúc hơn 100k dùng 2 tháng mới hết. Mắm nguyên chất thì đạm cao nhưng nặng mùi em ăn ko quen.
mình cúng dùng hãng này,thấy chấm đến loại 45 độ đạm cũng đã thấy thơm ngon rồi + gạo st25 nữa thì ăn cơm không cũng thấy ngon

DinhKan

Xe hơi
Có bát nước mắm ngon chấm thức ăn thì công nhận đỉnh cao, nhà em hay mua chai Vị Xưa cũng ok ạ

xetaplai77

Xe tải
Có cụ nào biết cách bảo quản nước mắm để giữ được hương vị lâu không. Thường e mua 1 chai mở ra thời gian đầu rất thơm ngon như sau đấy thấy mầu nước bị sẫm lại và hương vị cũng không được như ban đầu.

vonga389

Xe buýt
Nhà em nghiện nước mắm truyền thống vì nó ngon, nhất là ăn với cơm nguội, bún lá, đậu phụ, rau muống luộc.... Nước mắm Cát Hải, Diêm Điền, Thịnh Long, Tĩnh Gia, sá sùng Quan Lạn ở Ngoài Bắc. Nước mắm Nha Trang, Bình Thuận, Phú Quốc ở miền trong đều đã thưởng thức. Hiện giờ đang trung thành với nước mắm chắt Diêm Điền, loại này ai dùng quen sẽ thấy ngon, ai mới dùng sẽ ko thích vì nó mặn và có mùi đặc trưng.

Nguoimoivao3

Xe tăng
Nước mắm truyền thống không hôi, không đen thui. Màu nước mắm truyền thống nhà em dùng trong trẻo, vàng cánh gián, vàng hơn cả nước mắm thằng ruồi. Không hôi mà là thơm, cần phân biệt rõ mùi hôi của mắm lên men không đúng cách và mắm bị hôi. Nếu thùng mắm hôi nó hôi cả làng. Còn thơm thì nó rất vừa và cho cảm giác dễ chịu thoang thoảng thôi. Và nhất định không có mặn chát, mặn chát là dư muối. Vì sao dư muối vì nhà làm mắm sợ mắm hư, mắm hỏng, hôi thối nên choảng muối vào quá tỉ lệ bảo hoà luôn, nhiều nhà làm mắm nhất là miền bắc thiếu nắng, gió và nhiệt sẽ bị hôi, để cho chắc ăn họ sẽ cho thật nhiều muối đến bảo hoà luôn. Như vậy con cá sẽ khó lên men, chết hết men, làm cho nước mắm vẫn mùi hôi, không thơm được và quá mặn.
Nước mắm nên ăn thì nên là nước mắm từ miền Trung nắng gió trở vào. Vì vùng này bắt đc cá cơm vào mùa nắng, ủ mắm vào mùa này thì quá tuyệt vời, trời khô nóng mắm chín vàng ươm và lên mem thơm lừng.
Làm gì có cái thứ nước mắm vừa đen, vừa mặn, vừa hôi bao giờ. Đừng ngộ nhận do tụi thằng ruồi nó làm truyền thông bẩn. Rồi nó vào tù rồi, ăn nước mắm pha chất hoá học của nó coi chừng mang bệnh.
Cụ cho em thiong tin nước mắn cụ hay ăn để em tìm mua được không

em vừa rồi bị shop quen ở chợ lừa mua chai nước mắm 140k ăn chả ra gì ...

canhhoabatdiet

Xe container
Nước mắm thì cứ loại truyền thống bán theo lít mà ăn. Chứ đã vào chai hàng loạt là dễ có chất bảo quả, pha chế, .... khó mà biết được.

Marda49

Xì hơi lốp
Nước mắm thì cứ loại truyền thống bán theo lít mà ăn. Chứ đã vào chai hàng loạt là dễ có chất bảo quả, pha chế, .... khó mà biết được.
Độ 10- 20 năm nữa bọn trẻ nó ăn nước mắm đóng chai công nghiệp hết. Người lớp cũ ăn được và thích chứ bọn trẻ nó chê hôi. Nước mắm truyền thống nguyên chất muốn dễ ăn thì phải pha( gia giảm chanh tỏi, ớt, bột ngọt, đường..).

Thamkhao

Xe hơi
Có cụ nào biết cách bảo quản nước mắm để giữ được hương vị lâu không. Thường e mua 1 chai mở ra thời gian đầu rất thơm ngon như sau đấy thấy mầu nước bị sẫm lại và hương vị cũng không được như ban đầu.
Lý do là tiếp xúc không khí, nắp chai đóng không thật kín, mở ra đóng lại nhiều lần. Cụ chia chai to thành 2 - 3 chai nhỏ (tùy mức dùng theo tháng), các chai nhỏ này nắp kín chặt, em nghĩ dùng đến chai cuối cùng sẽ vẫn giữ đc phần lớn hương vị.

sakai_yo

Xe lăn
Hôm 30/4 e vào cửa Việt, lúc đi đường thấy có nhà làm mắm nên ghé vào mua một ít, về ăn thì cả nhà chốt lại 1 câu là mắm cực ngon ( mà lại rẻ nữa). May quá, e vẫn lưu số của nhà đấy nên vừa gọi vào làm 20 lít, chia cho cả ông bà nội ngoại!
Ib em số với, tháng sau em cũng qua Cửa Việt.

dontknow9

Xe đạp
Hôm 30/4 e vào cửa Việt, lúc đi đường thấy có nhà làm mắm nên ghé vào mua một ít, về ăn thì cả nhà chốt lại 1 câu là mắm cực ngon ( mà lại rẻ nữa). May quá, e vẫn lưu số của nhà đấy nên vừa gọi vào làm 20 lít, chia cho cả ông bà nội ngoại!
E cũng xin số,.cụ Ib em với

Đông Gioăng

Xe buýt
Nhà em ăn Hạnh Phúc cách đây độ 10 năm, đc 2 chai thì bỏ. Hạnh Phúc bị láo nháo cũng từng ấy năm

Đông Gioăng

Xe buýt
Vẫn ngon như thế cụ ạ. Lúc đi e mua có 3 chai, chia bên nội bên ngoại mỗi nhà 1 chai vừa nấu vừa chấm ( nhà e dùng chung 1 loại để nấu ăn và nêm nếm, kể cả mắm Hạnh Phúc độ đạm cao vẫn dùng nấu ăn như thường). E vào cảng cá cửa Việt mới thấy cá cơm ở đây siêu nhiều, dân mua về làm mắm toàn chơi loại này, ngoài ra mực cũng rất nhiều và tươi ngon, e mua đc 1 ít mực còn đang nháy nháy đổi màu, về ăn khác bọt thật!
In bốc em xin số nhé, đội ơn cụ :)

Yoshi Hito

Xe tải
hồi bao cấp . đi qua phố trương định. đoạn giữa phố có mấy cửa hàng nước mắm. mùi hương tỏa lan nồng nàn phết.
mấy chục năm rồi, giờ em nghĩ chẳng còn. vì lâu rồi cũng không đi qua con đường ấy nữa.
ở đó có cái chợ hay bách hóa mậu dịch quốc doanh gì đó.
cô gái ngày đó em theo đuổi nhẽ giờ lên chức bà rồi. chả còn nhớ gì nữa.
Giờ chỗ đó là nhà hàng ăn đẹp lộng lẫy cụ ạ, cách đây vài năm thì nó vẫn là vựa mắm :))

Đông Gioăng

Xe buýt
hồi bao cấp . đi qua phố trương định. đoạn giữa phố có mấy cửa hàng nước mắm. mùi hương tỏa lan nồng nàn phết.
mấy chục năm rồi, giờ em nghĩ chẳng còn. vì lâu rồi cũng không đi qua con đường ấy nữa.
ở đó có cái chợ hay bách hóa mậu dịch quốc doanh gì đó.
cô gái ngày đó em theo đuổi nhẽ giờ lên chức bà rồi. chả còn nhớ gì nữa.
Đận 2007 cháu xuống xưởng hay gửi xe trong công ty nước mắm Nam Hải chỗ cuối Văn Điển, cụ nào còn nhớ?

BumYth

Xe hơi
em bị masan nuôi quen miệng rồi, giờ ăn mắm nguyên chất ăn không nổi, thôi cứ ăn nước pha hóa chất vậy

Chuthoongc411

Xe hơi
Nước mắm nhà em cũng từ Cửa Việt, nhà đó ông bộ đội về hưu nối tiếp truyền thống để làm. Mặc dù đợt sau này họ đã cố tình làm bớt ngon đi nhưng ăn vào cũng đã quá tuyệt vời. Đợt đầu nhà em được cho mấy lít thì ăn vào phải nói là dín răng, líu lưỡi. Đồ biếu có khác ngon đến kinh hoàng, pha thêm nước lọc vô mới ăn đc đạm cao quá rát mồm.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
sau bao năm ăn mắm các vùng quê thì lâu nay nhà em chỉ xơi cái này, chai thuỷ tinh 200ml. Các cụ thử xem sao

Ngoài ra em còn có mắm cà cuống, nhưng chỉ em chấm vì mùi vị cả nhà lại ko hạp
để chấm nên dùng 40 hay 60 độ đạm các cụ