[Funland] Nạn nói tục chửi bậy

harpagon

Xe tải
"Nghe được những điều người ta không định nói với mình" Em trích nguyên văn từ từ điển cụ nhé.
Nghe thấy mà không thích, đấy là cảm xúc cá nhân. Còn nghe thấy mà mang đi phê phán thì không ổn cụ ạ
Vậy thì hãy nói đủ cho nhau nghe thôi, chỗ công cộng thì ko thể bắt mọi người phải nghe lời mình nói kể cả là những lời văn minh như rao giảng đạo đức CM cụ nhé!

vuanhanghi

Xe điện
Tuần vừa rồi tình cờ tôi gặp phải hai tình huống ấn tượng.

1. Vợ tôi hay gội đầu tại một tiệm gần nhà. Tuần trước đi gội quên cái ô ở tiện mới nhờ tôi lấy về.

Sáng chủ nhật tiệm không đông khách lắm, tôi đến gặp ngay 1 bé khoảng hơn 20 tuổi đang ngồi chờ. Quá xinh các cụ ợ, phải nói là tôi đã gặp không ít người đẹp cả ta lẫn tây lần tàu nhưng vẫn phải giật mình trước vẻ đẹp của bé. Nhìn thì đoán cao khoảng mét 62, cả khuôn mặt và đôi chân (đặc biệt là đôi chân) đều hoàn hảo. Và cái vẻ trẻ trung làm lão già như tôi phải đứng hình mất mấy giây.

Lấy cái ô vốn là một việc rất nhanh nhưng tôi cố trùng trình để ngắm thêm người đẹp. Đột nhiên có tiếng chuông, người đẹp nhìn điện thoại, bấm nút rồi đưa lên tai nói bằng giọng thản nhiên: "ĐM con ranh, mày ở chỗ lol nào mà gọi mãi đ trả lời thế hả?"

Tôi giật mình còn gấp đôi lúc nhìn thấy bé, vội xách ô té gấp.

2. Chiều chủ nhật, tôi đưa hai đứa cháu từ quê ra đi ăn McDonald. Hai đứa bé học cấp 2, rất ngoan và đầy ý thức hướng tới văn minh Hà nội.

Tôi cho hai đứa ngồi vào ghế còn mình đi gọi món. Lúc quay lại bàn thì thấy cả hai đang cúi gằm mặt kiểu rất xấu hổ. Đầu tiên tôi tưởng chúng nó làm sai cái gì, nhưng rồi tôi chợt hiểu ra: bàn bên cạnh có hai kiều nữ mặc rất thời thượng, nhan sắc không tệ đang nói chuyện rôm rả. Và đặc biệt hầu như câu nào cũng đệm vào mấy từ mà các cụ cũng biết là gì đấy.

Đại loại như "ĐM tưởng bão ở mỗi miền Trung đ ngờ HN cũng mưa", "ĐM đ ngờ con H thi 4 lần vẫn đ lấy được bằng" vv

Hoàn toàn không đếm xỉa đến khung cảnh văn minh và các bàn toàn trẻ con xung quanh.

Tôi phải kéo hai đứa cháu sang bàn xa nhất trong góc mới tạm yên, nhưng không khí bữa ăn đã không còn.
20 thì nói làm gì, trường thằng con em học là cả 3 cấp TH, THCS, PTTH, chiều chiều đứng chờ đón ô con lớp 2 học về mà sốc toàn tập.
Mấy cháu chỉ tầm lớp 6-7 toàn: đm mày ngáo lol à, thằng mặt lol, con mặt lol, dm hnay tao ngồi học ức chế bà giáo vãi lol.
Đây là trường thương hiệu thuộc loại khá uy tín của HN chứ không phải trường làng.

harpagon

Xe tải
Ở đây, theo em, mọi người nên phân biệt 2 khái niệm: nói tục và chửi thề. Chửi thề là trong câu nói hàng ngày luôn luôn có từ đệm là từ tục tĩu hoặc từ thô thiển; còn nói tục là trong câu chuyện/giao lưu hàng ngày có sử dụng những từ thô tục để thay thế hoặc thêm vào để làm tăng thêm kịch tính khi thể hiện cảm xúc!

Rõ ràng chửi thề là rất không nên, nhất là khi ra ngoài xã hội, nơi công cộng đông người. Còn trong nhà thì sẽ phụ thuộc vào văn hóa cụ thể gia đình đó nữa, lúc này là "sự tôn trọng quyền cá nhân!" ;)

Còn nói tục nó phức tạp hơn rất nhiều! Dù muốn hay không muốn thì ngôn từ tục tĩu nó là cả một văn hóa đặc thù của ngôn ngữ không riêng gì của dân tộc ta mà còn của các dân tộc khác trên khắp thế giới. Vấn đề chính là sử dụng chúng sao cho đúng chỗ và hợp lý thôi. Cá nhân em cho rằng: rất "tội nghiệp" cho Cụ/Mợ nào đó mà không biết nói bậy! :D Em biết nói bậy "hay" từ những năm cuối cấp phổ thông, tới giờ, vài chục năm đã qua nhưng vẫn có lúc nói bậy - chứ không chửi thề nhé! Nguyên tắc của em là: không bao giờ nói tục ở nơi công cộng, trước mặt trẻ em và phụ nữ và người lạ.
Thày dạy tôi hồi cấp 3 có một lần có nói khi thấy học trò nói tục: Nói tục như gia vị cho thêm vào món ăn, liều lượng vừa đủ và phù hợp món ăn sẽ làm bữa ăn thêm ngon miệng nhưng nếu nhiều quá hay ko đúng lúc sẽ làm hỏng món ăn thậm chí gây ngộ độc như thịt gà (hay vịt nhỉ?) ăn kèm kinh giới!

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Đó là ngôn ngữ của bọn trẩu tre cụ ạ
Em cũng không tiêu hoá nổi cái ngôn ngữ cứ mở mồm ra là câu chửi thề.chắc e già rồi khó tính chứ gặp ng chửi thề e chỉ muốn táng phát

hoangduc.sbr

Xe container
Em cũng hay tục và có em nyc cũng thi thoảng cũng chửi tục tự nhiên lắm, mà giờ hầu hết đứa nào cũng vậy thôi cụ. Cơ mà ở ngay gần nhà em (2 nhà đối lưng nhau nhưng # ngõ) có mấy phòng trọ toàn sv nữ thì thấy nói chuyện khá ngoan. Buổi tối em hay lên tầng 4 kéo xà với hít đất nghe chúng nó tụ tập ríu rít 8 chuyện rôm rả. Cười nói líu lo ầm ầm, mà tuyệt nhân chưa thấy 1 đứa nào chửi bậy 1 câu. Chắc dân m.trung mới lên học năm đầu vì em thấy hay xưng ta/mi.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện thường ngày ở huyện, có gì mà phải sốc.

Trẻ con tầm lớp 3-5 đã nói bậy như ranh rồi huống chi người lớn. Mà xinh đẹp với nói bậy nó chả liên quan gì đến nhau. Em ở nước ngoài vài năm trẻ con tây chơi ngoài công viên mở mồm là sh.it với f.uck như thường , cứ gì VN. Đâu chả có người này người kia, quan tâm làm gì cho mệt.

Truongxuan190

Xe đạp

1. Vợ tôi hay gội đầu tại một tiệm gần nhà. Tuần trước đi gội quên cái ô ở tiện mới nhờ tôi lấy về.

Sáng chủ nhật tiệm không đông khách lắm, tôi đến gặp ngay 1 bé khoảng hơn 20 tuổi đang ngồi chờ. Quá xinh các cụ ợ, phải nói là tôi đã gặp không ít người đẹp cả ta lẫn tây lần tàu nhưng vẫn phải giật mình trước vẻ đẹp của bé. Nhìn thì đoán cao khoảng mét 62, cả khuôn mặt và đôi chân (đặc biệt là đôi chân) đều hoàn hảo. Và cái vẻ trẻ trung làm lão già như tôi phải đứng hình mất mấy giây.

Lấy cái ô vốn là một việc rất nhanh nhưng tôi cố trùng trình để ngắm thêm người đẹp. Đột nhiên có tiếng chuông, người đẹp nhìn điện thoại, bấm nút rồi đưa lên tai nói bằng giọng thản nhiên: "ĐM con ranh, mày ở chỗ lol nào mà gọi mãi đ trả lời thế hả?"

2. Chiều chủ nhật, tôi đưa hai đứa cháu từ quê ra đi ăn McDonald. Hai đứa bé học cấp 2, rất ngoan và đầy ý thức hướng tới văn minh Hà nội.

Tôi cho hai đứa ngồi vào ghế còn mình đi gọi món. Lúc quay lại bàn thì thấy cả hai đang cúi gằm mặt kiểu rất xấu hổ. Đầu tiên tôi tưởng chúng nó làm sai cái gì, nhưng rồi tôi chợt hiểu ra: bàn bên cạnh có hai kiều nữ mặc rất thời thượng, nhan sắc không tệ đang nói chuyện rôm rả. Và đặc biệt hầu như câu nào cũng đệm vào mấy từ mà các cụ cũng biết là gì đấy.

Đại loại như "ĐM tưởng bão ở mỗi miền Trung đ ngờ HN cũng mưa", "ĐM đ ngờ con H thi 4 lần vẫn đ lấy được bằng" vv

Hoàn toàn không đếm xỉa đến khung cảnh văn minh và các bàn toàn trẻ con xung quanh.

Tôi phải kéo hai đứa cháu sang bàn xa nhất trong góc mới tạm yên, nhưng không khí bữa ăn đã không còn.
Lúc vui cụ chửi vài câu người ta cho là hài lúc giận cụ nói nhẹ nhàng cũng chẳng ai nghe

f320

[Tịch thu bằng lái]
Em ngồi với hội bạn thân là đ.éo với cả c.ứt văng ra suốt, nhưng ngồi với hội bạn thân khác thì không nói bậy 1 câu nào vì trong hội đấy chả đứa nào nói bậy. Nói bậy khi mình ngồi với hội bạn nơi riêng tư, không có mặt người khác ở đấy. Đặc biệt em chưa bao giờ văng một câu đ.éo lắt nào trước mặt bố mẹ, người lớn tuổi, trẻ con, vợ con em.

Hồi sinh viên đi tán gái mà em nào mở mồm ra dm hay đ.éo là em lượn ngay.

wave-tau

Xe container
Bệnh này dễ lây nên nói chung hạn chế được thì tốt.
Em có thằng ku em hay nói chuyện cùng cũng câu 1 dm câu 2 dm sau auto cứ nói chuyện với nó là mình cũng dm đờ cha. :D

Hanoithu

Xe tải
Em thấy mỗi câu đệm thêm tiếng chửi vào rất phản cảm, nó là văn hóa xấu cần lên án, vậy mà nhiều cụ lại có vẻ ủng hộ hoặc coi nó là điều bình thường.
Thỉnh thoảng stress quá văng 1,2 câu còn chấp nhận được. Giờ nhiều người nói câu nào cũng đệm từ tục vào thì phải gọi là vô văn hóa. Thanh niên, trẻ con bây giờ nói bậy nhiều lắm. Cuộc sống stress quá chăng?

Ôi thích quá

Xe buýt
Em làm việc với bên Vin nhiều, đội giám sát thi công thì chửi như pháo nổ rồi, đặc thù công việc nó vậy, không có gì ngạc nhiên.
Bên PCU hay bộ phận thiết kế thì thấy ít nói bậy
Bọn em back office, cổ cồn cụ ơi, hồi đầu thì mọi người thường không quen, khá khó chịu, về sau thì thấy thoải mái vì nó đời thường giữa bộn bề màn kịch xung quanh. Bên thanh tra với bọn em là yêu thương nhau lắm, vì thanh tra bị ghét, được bọn em dang tay chào đón, mời ngả ngốn ăn uống trong phòng, ngủ nghê, bật nhạc cho nghe =)))

Toietmoi

Xe điện
20 thì nói làm gì, trường thằng con em học là cả 3 cấp TH, THCS, PTTH, chiều chiều đứng chờ đón ô con lớp 2 học về mà sốc toàn tập.
Mấy cháu chỉ tầm lớp 6-7 toàn: đm mày ngáo lol à, thằng mặt lol, con mặt lol, dm hnay tao ngồi học ức chế bà giáo vãi lol.
Đây là trường thương hiệu thuộc loại khá uy tín của HN chứ không phải trường làng.
Trường bé nhà em nếu học trò nói tục, dùng từ đệm sẽ bị báo cho phụ huynh.
Em thấy học trò trong Nam được rèn lễ phép hơn ngoài Bắc (em không có ý phân biệt vùng miền).

muamua

Xe buýt
Nói tục chửi thề ở hs bây giờ quả thật là vấn nạn. Nghe đau hết cả tai.

E đi đường cứ thấy các bạn trẻ văng đủ thứ khi nói chuyện với nhau là tranh thủ bày tỏ quan điểm phản đối của mẹ về việc nói tục chửi bậy và nói to nơi công cộng. Biết là k thể cấm đc con nhưng vẫn cần hạn chế chúng nó. Thấy thằng a cấp 2 có vẻ ít nói bậy hơn thằng e cấp 1 ( ấy là khi e đọc đc chat giữa các bạn). Tất nhiên là trc mặt người lớn là chúng nó tuyệt nhiên k văng j rồi.

thanh3883

Xe buýt
Giờ nhiều người coi đó là điều đương nhiên, bình thường trong xã hội mới thật đáng sợ. Thế nên tại sao bảo nhìn đểu nhau là chém nhau là chuyện đương nhiên!

skype0211

Xe tăng
Em rất đồng cảm với cụ chủ, vấn nạn này căng phết. Nó cứ vl với vc, dcm luôn mồm và đập vào tai mình, rất ức chế. Chờ đèn đỏ mà 2 hot girl xe đạp điện bên cạnh cứ vl vl,.... không hiểu có mỗi 1 cái l** thôi mà vãi lắm thế.

edorado

Xe tăng

Tụi trẻ bây giờ mốt là quan hệ bằng miệng mỗi phút một cái cụ ạ

Bakanbonko

Xe tải
Chẳng phải chỉ tụi trẻ đâu. Hôm kia em mới ngồi nhậu với một bác người Lào, quan chức, ở VN cũng lâu. Bác ấy nói tiếng Việt rất tốt và đặc biệt phát âm chuẩn 2 chữ "ĐM", kêu là nghe người Hà Nội nói thường xuyên, đặc biệt là mấy ông trung tuổi hay đi bộ trong công viên Lê Nin, bác ấy ngày nào cũng đi trong đó nên nghe phát thuộc luôn.