[Funland] Nạn nói tục chửi bậy

Hoàng Trang

Xe ngựa
Tuần vừa rồi tình cờ tôi gặp phải hai tình huống ấn tượng.

1. Vợ tôi hay gội đầu tại một tiệm gần nhà. Tuần trước đi gội quên cái ô ở tiện mới nhờ tôi lấy về.

Sáng chủ nhật tiệm không đông khách lắm, tôi đến gặp ngay 1 bé khoảng hơn 20 tuổi đang ngồi chờ. Quá xinh các cụ ợ, phải nói là tôi đã gặp không ít người đẹp cả ta lẫn tây lần tàu nhưng vẫn phải giật mình trước vẻ đẹp của bé. Nhìn thì đoán cao khoảng mét 62, cả khuôn mặt và đôi chân (đặc biệt là đôi chân) đều hoàn hảo. Và cái vẻ trẻ trung làm lão già như tôi phải đứng hình mất mấy giây.

Lấy cái ô vốn là một việc rất nhanh nhưng tôi cố trùng trình để ngắm thêm người đẹp. Đột nhiên có tiếng chuông, người đẹp nhìn điện thoại, bấm nút rồi đưa lên tai nói bằng giọng thản nhiên: "ĐM con ranh, mày ở chỗ lol nào mà gọi mãi đ trả lời thế hả?"

Tôi giật mình còn gấp đôi lúc nhìn thấy bé, vội xách ô té gấp.

2. Chiều chủ nhật, tôi đưa hai đứa cháu từ quê ra đi ăn McDonald. Hai đứa bé học cấp 2, rất ngoan và đầy ý thức hướng tới văn minh Hà nội.

Tôi cho hai đứa ngồi vào ghế còn mình đi gọi món. Lúc quay lại bàn thì thấy cả hai đang cúi gằm mặt kiểu rất xấu hổ. Đầu tiên tôi tưởng chúng nó làm sai cái gì, nhưng rồi tôi chợt hiểu ra: bàn bên cạnh có hai kiều nữ mặc rất thời thượng, nhan sắc không tệ đang nói chuyện rôm rả. Và đặc biệt hầu như câu nào cũng đệm vào mấy từ mà các cụ cũng biết là gì đấy.

Đại loại như "ĐM tưởng bão ở mỗi miền Trung đ ngờ HN cũng mưa", "ĐM đ ngờ con H thi 4 lần vẫn đ lấy được bằng" vv

Hoàn toàn không đếm xỉa đến khung cảnh văn minh và các bàn toàn trẻ con xung quanh.

Tôi phải kéo hai đứa cháu sang bàn xa nhất trong góc mới tạm yên, nhưng không khí bữa ăn đã không còn.
Lời nói thể hiện văn hoá, đạo đức và ít nhiều thể hiện trình độ nhận thức, hiểu biết của mỗi người. Nhiều lúc em xách trẻ con đi chơi cũng không biết né vào đâu để tránh bọn nói tục bừa bãi nữa :(.

(Trường hợp 1: ưu điểm: lời nói của con bé ấy đã giúp đưa hồn cụ hạ xuống mặt đất, tránh bâng khuâng say nắng đấy chứ ạ? :)))

Đào Tử Thi

Xe container
Có mấy bác thấy hay đi vào các thớt cứ còm là bao giờ cũng phải đệm DCM ... DM hay như lol cho sang cái lỗ mồm. Và đặc điểm mấy bác đấy lại rất hay mở thớt chê trách xã hội không thấy vào thớt này anh Thi nhỉ ;))
Kinh nhất mấy bác đó, viết sai chính tả và đệm bậy bạ, chắc chả ưa thớt này đâu :))

Henry 27

Xe tăng
không ạ, nếu McDonal không có quy định ( trong khu vực quản lý của McD) thì cụ chỉ có thể chuyển chỗ hay có ý kiến với MD thôi. CÒn những bạn nói to hay nói tục (theo quân điểm của cá nhân cụ) thì cụ cũng chỉ cố gắng tránh xa thôi. Cái em muốn nói đến là không nên áp đặt quan điểm của cá nhân mình cho người khác được cụ ạ. Mỗi người một quan điểm, nếu chưa có quy định chung thì cố gắng chấp nhận thôi ạ
Có quy tắc về ứng xử nơi công cộng của HN đó cụ. Tính cháu nóng, gặp kiểu ồn ào, nói tục chửi bậy, chen lấn khi xếp hàng, lắm khi cháu nhắc luôn, không có tế nhị tránh xa ra đâu ạ.

1. Vợ tôi hay gội đầu tại một tiệm gần nhà. Tuần trước đi gội quên cái ô ở tiện mới nhờ tôi lấy về.

Sáng chủ nhật tiệm không đông khách lắm, tôi đến gặp ngay 1 bé khoảng hơn 20 tuổi đang ngồi chờ. Quá xinh các cụ ợ, phải nói là tôi đã gặp không ít người đẹp cả ta lẫn tây lần tàu nhưng vẫn phải giật mình trước vẻ đẹp của bé. Nhìn thì đoán cao khoảng mét 62, cả khuôn mặt và đôi chân (đặc biệt là đôi chân) đều hoàn hảo. Và cái vẻ trẻ trung làm lão già như tôi phải đứng hình mất mấy giây.

Lấy cái ô vốn là một việc rất nhanh nhưng tôi cố trùng trình để ngắm thêm người đẹp. Đột nhiên có tiếng chuông, người đẹp nhìn điện thoại, bấm nút rồi đưa lên tai nói bằng giọng thản nhiên: "ĐM con ranh, mày ở chỗ lol nào mà gọi mãi đ trả lời thế hả?"

2. Chiều chủ nhật, tôi đưa hai đứa cháu từ quê ra đi ăn McDonald. Hai đứa bé học cấp 2, rất ngoan và đầy ý thức hướng tới văn minh Hà nội.

Tôi cho hai đứa ngồi vào ghế còn mình đi gọi món. Lúc quay lại bàn thì thấy cả hai đang cúi gằm mặt kiểu rất xấu hổ. Đầu tiên tôi tưởng chúng nó làm sai cái gì, nhưng rồi tôi chợt hiểu ra: bàn bên cạnh có hai kiều nữ mặc rất thời thượng, nhan sắc không tệ đang nói chuyện rôm rả. Và đặc biệt hầu như câu nào cũng đệm vào mấy từ mà các cụ cũng biết là gì đấy.

Đại loại như "ĐM tưởng bão ở mỗi miền Trung đ ngờ HN cũng mưa", "ĐM đ ngờ con H thi 4 lần vẫn đ lấy được bằng" vv

Hoàn toàn không đếm xỉa đến khung cảnh văn minh và các bàn toàn trẻ con xung quanh.

Tôi phải kéo hai đứa cháu sang bàn xa nhất trong góc mới tạm yên, nhưng không khí bữa ăn đã không còn.
Em đồng cảm với cụ, đỉnh điểm nhất là nếu cụ có vô ý ngồi ở quán nước gần cổng trường cấp 3 thì thôi rồi.

Henry 27

Xe tăng
Em đồng cảm với cụ, đỉnh điểm nhất là nếu cụ có vô ý ngồi ở quán nước gần cổng trường cấp 3 thì thôi rồi.
Ôi, F1 nhà cháu, trước mặt cháu thì không dám nói bậy, cháu cho ăn bạt tai ngay. Nhưng chúng nó chat nhóm với nhau thì ngôn từ dã man. Mà đội con gái có vẻ nói bậy nhiều hơn con trai. Cháu hay chơi liên quân với chúng nó, lắm khi phải tắt mic.

minhtallica

Xe buýt
Ở đây, theo em, mọi người nên phân biệt 2 khái niệm: nói tục và chửi thề. Chửi thề là trong câu nói hàng ngày luôn luôn có từ đệm là từ tục tĩu hoặc từ thô thiển; còn nói tục là trong câu chuyện/giao lưu hàng ngày có sử dụng những từ thô tục để thay thế hoặc thêm vào để làm tăng thêm kịch tính khi thể hiện cảm xúc!

Rõ ràng chửi thề là rất không nên, nhất là khi ra ngoài xã hội, nơi công cộng đông người. Còn trong nhà thì sẽ phụ thuộc vào văn hóa cụ thể gia đình đó nữa, lúc này là "sự tôn trọng quyền cá nhân!" ;)

Còn nói tục nó phức tạp hơn rất nhiều! Dù muốn hay không muốn thì ngôn từ tục tĩu nó là cả một văn hóa đặc thù của ngôn ngữ không riêng gì của dân tộc ta mà còn của các dân tộc khác trên khắp thế giới. Vấn đề chính là sử dụng chúng sao cho đúng chỗ và hợp lý thôi. Cá nhân em cho rằng: rất "tội nghiệp" cho Cụ/Mợ nào đó mà không biết nói bậy! :D Em biết nói bậy "hay" từ những năm cuối cấp phổ thông, tới giờ, vài chục năm đã qua nhưng vẫn có lúc nói bậy - chứ không chửi thề nhé! Nguyên tắc của em là: không bao giờ nói tục ở nơi công cộng, trước mặt trẻ em và phụ nữ và người lạ.

rachfan

Xe container
Lời nói thể hiện văn hoá, đạo đức và ít nhiều thể hiện trình độ nhận thức, hiểu biết của mỗi người. Nhiều lúc em xách trẻ con đi chơi cũng không biết né vào đâu để tránh bọn nói tục bừa bãi nữa :(.

(Trường hợp 1: ưu điểm: lời nói của con bé ấy đã giúp đưa hồn cụ hạ xuống mặt đất, tránh bâng khuâng say nắng đấy chứ ạ? :)))
Vâng, nếu không có vụ nói tục kinh dị ấy thì chắc tôi đã say nắng rồi cụ ợ.

Napolong

Xe điện
Em cũng ủng hộ giữ lịch sự nơi công cộng và trong gia đình.

Cái chính trẻ con nó chưa phân biệt hay làm chủ như mình, để các cháu tiếp xúc với tiếng lóng hoặc chửi bậy sớm không hay chút nào.

Em còn dặn vợ to tiếng hay gì cũng phải tránh mặt con ra.

Nói tục là cả một nét văn hoá cần được bảo tồn và phát triển đấy cụ.
Em đố cụ đi từ đầu cho tới cuối dải đất hình chữ S mà cụ tìm được nơi nào ko nói tục đấy.
MN trước hay chê MB dùng từ ĐM, đ.éo kèm theo thì giờ MN họ dùng từ Đủ má tần suất còn dày đặc hơn trong từng câu nói.
Dm, sao bọn trẻ bây chừ hay nói bậy thậc

em kinh hãi nhất các cháu, thậm chí các người lớn hay đệm các câu Bá Đạo, Vãi Lồng, ĐcM,...như một câu cửa miệng bắt buộc :((
Thật. Nói bậy nên nói bậy văn hoa văn hoá hơn
Tỉ dụ: đá con mèo- định mệnh đời- bổ sư tố- chuẩn cơm mẹ nấu rồi .......

Thạc sỹ

Xe tăng

Nghe cụ kể thì cụ đang nhạy cảm quá và ảo tưởng: Cháy gái quá xinh, quá giật mình mình câu nói bậy, cháu mình ở quê quá ngoan, hay nghe lỏm quá,..
Cụ già quá rồi !!!

Lúc nhà cháu đi học có ông PGS _TS ngành ngôn ngữ giải thích thế này : Đây là hệ thống ngôn ngữ thứ 2 không chính thống luôn song hành cùng ngôn ngữ chính thống ( Có thể bằng lời nói hoặc cử chỉ hành động ) mà quốc gia nào cũng có . Vấn đề là ở người sử dụng trong các ngữ cảnh nào mà thôi . Đặc biệt trong thời buổi con người ta mất đi các giá trị , niềm tin thì việc Đcmẹyou hay ...ôn ....it, ...òi ...uồi ...luôn được phát ra với tần suất khá cao chỉ là để chứng tỏ mình Cao hơn đồng loại . Đặc biệt là giới trí thức tinh hoa đã bị lưu manh hóa
Liu manh giả ranh trí thức?

minhte1984

Xe tải
Em ức chế lắm mới nói Đậu xanh rau má, mít và mứt. Thực ra bọn trẻ từ lớp 1 nói chuyện với nhau đã tục rồi, nhưng trước phụ huynh nó đổi giọng ngay. Cụ chủ mà đọc được tin nhắn bọn c2-c3 chat với nhau chắc shock thuốc.

bút hêt mực

Xe tăng
Thỉnh thoảng chen vài từ tục vào để tăng biểu cảm cho câu nói thì còn chấp nhận được, nhưng bọn trẻ con bây giờ nói tục thay ăn cơm, chúng nó nói tục to, rõ, tự nhiên như một niềm tự hào, góp ý thì chúng nó bảo như vậy là sống thật với bản thân.
Con em mà như vậy khéo em tát cho không nói được trong vòng 1 tuần mất.

Ôi, F1 nhà cháu, trước mặt cháu thì không dám nói bậy, cháu cho ăn bạt tai ngay. Nhưng chúng nó chat nhóm với nhau thì ngôn từ dã man. Mà đội con gái có vẻ nói bậy nhiều hơn con trai. Cháu hay chơi liên quân với chúng nó, lắm khi phải tắt mic.
Đúng rồi cụ, đội con gái văng bạt mạng hơn con trai đấy, nghe mấy từ đó phát ra từ mấy cái miệng xin xinh của chúng nó mà chỉ biết nhăn mặt quay đi.

Đào Tử Thi

Xe container
Giờ chúng nó còn viết tiếng Việt như tiếng tây đọc nát óc :(

Thỉnh thoảng chen vài từ tục vào để tăng biểu cảm cho câu nói thì còn chấp nhận được, nhưng bọn trẻ con bây giờ nói tục thay ăn cơm, chúng nó nói tục to, rõ, tự nhiên như một niềm tự hào, góp ý thì chúng nó bảo như vậy là sống thật với bản thân.
Con em mà như vậy khéo em tát cho không nói được trong vòng 1 tuần mất.
Bọn bút hết mực mới cần sống thậc