[Funland] Nạn nói tục chửi bậy

kienvinh

Xe lăn
"Tôi cũng đã vận động bà con đừng nói tục nữa, mà nói mãi bà con vẫn đ.éo nghe". Trích lời 1 trưởng thôn.
Trong câu này, từ đé.o được sử dụng lại khá hợp lý :D Nghe nó lột tả được sự bực bội, bất lực đến chán chường của ông trưởng thôn.

Trích từ post của bác thớt, câu "ĐM đ ngờ con H thi 4 lần vẫn đ lấy được bằng" thì ngay đầu câu mà đã chửi thề nghe nó... chán thật, nhưng con H kém tắm thật, thi 4 lần mà vẫn đé.o lấy được bằng thì không văng tục hơi phí.

Tức là câu chuyện nó có cái logic cao trào, đến đỉnh điểm rồi thì phải cho người ta bùng nổ phát chứ lại =))

BMW FOREVER

Xe buýt
Bây giờ, nó trở thành bình thường mất rồi. Dù trước đó, nó là bất thường.
Cũng phải hòa nhập thôi, gạn lọc dần, chứ chả biết làm sao hơn.

anhngaovhh

Xe hơi
em cũng hay quen mồm "con bà nó", "tổ tông 18 đời nhà nó". :) Nhưng mà với tùy trường hợp thì nói thôi.

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Nói tục là cả một nét văn hoá cần được bảo tồn và phát triển đấy cụ.
Em đố cụ đi từ đầu cho tới cuối dải đất hình chữ S mà cụ tìm được nơi nào ko nói tục đấy.
MN trước hay chê MB dùng từ ĐM, đ.éo kèm theo thì giờ MN họ dùng từ Đủ má tần suất còn dày đặc hơn trong từng câu nói.
Lúc nhà cháu đi học có ông PGS _TS ngành ngôn ngữ giải thích thế này : Đây là hệ thống ngôn ngữ thứ 2 không chính thống luôn song hành cùng ngôn ngữ chính thống ( Có thể bằng lời nói hoặc cử chỉ hành động ) mà quốc gia nào cũng có . Vấn đề là ở người sử dụng trong các ngữ cảnh nào mà thôi . Đặc biệt trong thời buổi con người ta mất đi các giá trị , niềm tin thì việc Đcmẹyou hay ...ôn ....it, ...òi ...uồi ...luôn được phát ra với tần suất khá cao chỉ là để chứng tỏ mình Cao hơn đồng loại . Đặc biệt là giới trí thức tinh hoa đã bị lưu manh hóa

Chỉnh sửa cuối:

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ nặng nề quá, nói tục tý cho nó vui vẻ giải tỏa stresss và căng thẳng thôi ạ , cháu cũng văng lung tung chả ai bảo sao

Trang Nguyen

Xe điện
em cũng hay văn tục nhưng ko chửi bậy. Cùng lắm là ĐM, với Đé.o thôi chứ không bao giờ văng cái từ Vãi Lol của bọn trẻ trâu thời nay.
Đọc đâu đó thì Người hay văng tục chửi bậy thường là những thằng có tính tốt. Hic
Thế thì tính em xấu rồi :D , dù e cũng đã quen nghe xung quanh nói tục chửi bậy nhưng em thì ko, em ko quen, nhưng bạn bè đồng nghiệp có nói em cũng ko sao. Cơ mà con gái phụ nữ nói tục chửi bậy em thấy ko ổn tý nào.

Trắm cỏ

[Tịch thu bằng lái]
Tuần vừa rồi tình cờ tôi gặp phải hai tình huống ấn tượng.

1. Vợ tôi hay gội đầu tại một tiệm gần nhà. Tuần trước đi gội quên cái ô ở tiện mới nhờ tôi lấy về.

Sáng chủ nhật tiệm không đông khách lắm, tôi đến gặp ngay 1 bé khoảng hơn 20 tuổi đang ngồi chờ. Quá xinh các cụ ợ, phải nói là tôi đã gặp không ít người đẹp cả ta lẫn tây lần tàu nhưng vẫn phải giật mình trước vẻ đẹp của bé. Nhìn thì đoán cao khoảng mét 62, cả khuôn mặt và đôi chân (đặc biệt là đôi chân) đều hoàn hảo. Và cái vẻ trẻ trung làm lão già như tôi phải đứng hình mất mấy giây.

Lấy cái ô vốn là một việc rất nhanh nhưng tôi cố trùng trình để ngắm thêm người đẹp. Đột nhiên có tiếng chuông, người đẹp nhìn điện thoại, bấm nút rồi đưa lên tai nói bằng giọng thản nhiên: "ĐM con ranh, mày ở chỗ lol nào mà gọi mãi đ trả lời thế hả?"

Tôi giật mình còn gấp đôi lúc nhìn thấy bé, vội xách ô té gấp.

2. Chiều chủ nhật, tôi đưa hai đứa cháu từ quê ra đi ăn McDonald. Hai đứa bé học cấp 2, rất ngoan và đầy ý thức hướng tới văn minh Hà nội.

Tôi cho hai đứa ngồi vào ghế còn mình đi gọi món. Lúc quay lại bàn thì thấy cả hai đang cúi gằm mặt kiểu rất xấu hổ. Đầu tiên tôi tưởng chúng nó làm sai cái gì, nhưng rồi tôi chợt hiểu ra: bàn bên cạnh có hai kiều nữ mặc rất thời thượng, nhan sắc không tệ đang nói chuyện rôm rả. Và đặc biệt hầu như câu nào cũng đệm vào mấy từ mà các cụ cũng biết là gì đấy.

Đại loại như "ĐM tưởng bão ở mỗi miền Trung đ ngờ HN cũng mưa", "ĐM đ ngờ con H thi 4 lần vẫn đ lấy được bằng" vv

Hoàn toàn không đếm xỉa đến khung cảnh văn minh và các bàn toàn trẻ con xung quanh.

Tôi phải kéo hai đứa cháu sang bàn xa nhất trong góc mới tạm yên, nhưng không khí bữa ăn đã không còn.
Vừa đọc thớt của cụ em nghĩ ngay đến việc hôm nay em đi lào cai có việc bằng xe khách. Có 1 thằng (gọi là thằng nhé) khoảng ngoài 20 tuổi. Ăn mặc lịch sự. Nói chuyện đt toàn vãi lôn.... Mà còn nói to. Đúng nó là loại mặt lôn thật

HungNc2000

Xe buýt
E cấm con em ko được dùng từ Vãi trong cách nói chuyện

Fantomu82

Xe buýt
Thế thì tính em xấu rồi :D , dù e cũng đã quen nghe xung quanh nói tục chửi bậy nhưng em thì ko, em ko quen, nhưng bạn bè đồng nghiệp có nói em cũng ko sao. Cơ mà con gái phụ nữ nói tục chửi bậy em thấy ko ổn tý nào.
Cụ chắc giờ cũng ở cái tuổi lui về già rồi.

hitle888

Xe điện
Nó nói bàn bên mà nói to, cụ nghe thế nào thành nghe lỏm nhỉ????
Cụ ko phân biệt được giữa nói chuyện với nhau nhưng nói to gây ảnh hưởng người khác và nói tục đủ nghe nhưng bàn cạnh cố nghe lỏm ah :))

Nói thật nhiều người thấy nói tục là một phần tính cách, em chịu, thi thoảng lắm thì cũng có nhưng rất ít và ở vị trí phù hợp thôi :D
"Nghe được những điều người ta không định nói với mình" Em trích nguyên văn từ từ điển cụ nhé.
Nghe thấy mà không thích, đấy là cảm xúc cá nhân. Còn nghe thấy mà mang đi phê phán thì không ổn cụ ạ

Trang Nguyen

Xe điện
"Nghe được những điều người ta không định nói với mình" Em trích nguyên văn từ từ điển cụ nhé.
Nghe thấy mà không thích, đấy là cảm xúc cá nhân. Còn nghe thấy mà mang đi phê phán thì không ổn cụ ạ
Cụ nói vậy chẳng hóa ra gặp bất kỳ việc chướng tai gai mắt nào trên đường (nhưng ko phải xảy ra với mình) thì mình đều ko được mang đi phê phán, bình luận hay sao? Nhất là khi sự phê phán, bình luận đó rõ ràng có tính tích cực?

Fantomu82

Xe buýt
E cấm con em ko được dùng từ Vãi trong cách nói chuyện
có thể trước mặt cụ nó ko nói, nhưng với môi trường tiếp xúc như hiện nay có khi nó phải hòa nhập, nhưng nhập sao thì nhập cái quan trọng nó phải biết là Nó đang nói chuyện với ai và ở đâu.

hitle888

Xe điện
Cụ nói vậy chẳng hóa ra gặp bất kỳ việc chướng tai gai mắt nào trên đường (nhưng ko phải xảy ra với mình) thì mình đều ko được mang đi phê phán, bình luận hay sao? Nhất là khi sự phê phán, bình luận đó rõ ràng có tính tích cực?
Cụ nói thì hay và rất đúng, nhưng ở góc độ quy phạm pháp luật cũng như quyền công dân thì không ổn đâu ạ.
tích cực hay không thì đều là góc độ cá nhân nhận định cơ ạ. Vì chuuwongs tai gai mắt với cụ, nhưng với người khác thì là bình thường, cụ có thể nghĩ trong lòng, nói cho người muốn nghe cụ nói, còn mang ra cho cả làng bình luận là không ổn tí nào ạ

tranminhhoa

Xe tăng
Em hoàn toàn đồng quan điểm với cụ thớt, mặc dù đôi lúc nóng giận em cũng văng vài từ hoặc lúc với bạn bè cũng déo dắt một tí. Và em cực kỳ dị ứng với phụ nữ văng bậy, những cái miệng xinh thế mà sao văng những thứ kinh thế. Chắc em với cụ đã già rồi, bị khác biệt văn hoá giao tiếp, đọc cm trong này thì có thể thấy vậy.

quy la tien

Xe điện
Vấn đề là bắt buộc phải nghe những từ tục tĩu mà KHÔNG PHẢI TẤT CẢ MỌI NGƯỜI ĐỀU CHẤP NHẬN thì cũng nên phê phán để góp tý chút cái trong sáng về ngôn ngữ, cũng tốt đấy chứ ạ?

Trang Nguyen

Xe điện
Cụ nói thì hay và rất đúng, nhưng ở góc độ quy phạm pháp luật cũng như quyền công dân thì không ổn đâu ạ.
tích cực hay không thì đều là góc độ cá nhân nhận định cơ ạ. Vì chuuwongs tai gai mắt với cụ, nhưng với người khác thì là bình thường, cụ có thể nghĩ trong lòng, nói cho người muốn nghe cụ nói, còn mang ra cho cả làng bình luận là không ổn tí nào ạ
Em ko muốn sa đà tranh luận vào quyền công dân hay vi phạm pháp luật gì đâu, nhưng em tin rằng bình luận, phê phán như cụ thớt chắc chắn chưa vi phạm cái gì như cụ nói.

rachfan

Xe container
Cái này tôi không thể đồng ý với cụ được cụ ợ.

Bạn nói gì là quyền của bạn, nhưng nếu bạn nói tục to tiếng ở chỗ đông người, nhất là chỗ hướng đến gia đình và trẻ em như McDonald thì ai cũng có quyền phê phán.

Thực sự hôm ấy tôi rất bực mình: hai con bé nó ngồi giữa các bàn toàn trẻ con và cứ văng tục oang oang như giữa chốn không người. Một chút ý thức cũng không có.