[Thảo luận] Lỗi không đi bên phải theo chiều đi của mình trên cao tốc Bắc Ninh - Hà Nội

mrlinhbg

Xe tải
Mợ có "nghiệp vụ", mợ vào giải thích đê :D
cụ lại lôi cái nghiệp vụ sư phạm của em ra làm gì. mỗi người 1 ý kiến, đến cụ giải thích tận tình thế còn chả ăn thua thì em ăn nhằm gì ;))

suzu37

Xe container
cụ lại lôi cái nghiệp vụ sư phạm của em ra làm gì. mỗi người 1 ý kiến, đến cụ giải thích tận tình thế còn chả ăn thua thì em ăn nhằm gì ;))
:D Hai người vẫn hơn một người chứ mợ nhỉ?

tavantruong

Xe tải
1. Người tham gia giao thông căn cứ vào hệ thống biển báo, vạch kẻ đường chứ làm sao mà biết được các ổng ban hành văn bản nào. Cụ đi qua đó thường xuyên, cụ quan tâm, cụ biết. Em rất ít khi đi qua đó, làm sao em biết được văn bản này.

Cái ảnh trên không thuyết phục được cụ thì thuyết phục số làn (3 làn) bằng cái này (sau khi cụ đã khẳng định nó gần giống với cao tốc = quy chế riêng):

Vâng, 3 làn cụ ạ. :D

2. Tiêu chí của em khi trao đổi là không quan tâm tới xxx (đương nhiên là không liên quan đến tốc độ hình ảnh) mà quan tâm đến việc lưu thông thế nào cho đúng luật.

Ý cụ bảo có dấu (.) ở đấy thì em chả cãi. Tùy cụ. Nhưng trong nghị định 171 có quy định lỗi đó đấy nhé. Tất nhiên có thể cụ lại bảo xe nào là xe có tốc độ thấp ... thì lại trao đổi tiếp. :D

Đây, 171 quy định đối với xe mô tô, xe gắn máy đây ạ:
Trước đây thì đường này có Làn dừng xe khẩn cấp, nhưng khi văn bản này ban hành thì đường có 2 làn thôi, không có Làn dừng xe khẩn cấp j nữa đâu nhé! Ai Không biết ban hành văn bản nào thì nhìn biển báo cũng chỉ có biển chỉ tốc độ mà thôi, chứ không có biển Làn dừng xe khẩn cấp như trước nữa.

Về Điểm d, Điều 6 NĐ71 ai bị phạt lỗi này vì đã không tuân thủ Khoản 3 điều 13 Luật GTĐB như tôi đã phân tích ở trên vậy thôi. Theo đó, khi bạn lái xe gắn máy với vận tốc thấp hơn các phương tiện khác, bạn phải đi về bên phải để tránh gây cản trở giao thông. Nếu vi phạm, bạn sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 171/2013/NĐ-CP.
Bạn có thể tham khảo thêm lỗi này này tại link của Tổng cục đường bộ Việt Nam: http://duongbo.vn/2304-23297/Lai-xe-cham-cung-bi-xu-phat

suzu37

Xe container
Trước đây thì đường này có Làn dừng xe khẩn cấp, nhưng khi văn bản này ban hành thì đường có 2 làn thôi, không có Làn dừng xe khẩn cấp j nữa đâu nhé! Ai Không biết ban hành văn bản nào thì nhìn biển báo cũng chỉ có biển chỉ tốc độ mà thôi, chứ không có biển Làn dừng xe khẩn cấp như trước nữa.

Về Điểm d, Điều 6 NĐ71 ai bị phạt lỗi này vì đã không tuân thủ Khoản 3 điều 13 Luật GTĐB như tôi đã phân tích ở trên vậy thôi. Theo đó, khi bạn lái xe gắn máy với vận tốc thấp hơn các phương tiện khác, bạn phải đi về bên phải để tránh gây cản trở giao thông. Nếu vi phạm, bạn sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 171/2013/NĐ-CP.
Bạn có thể tham khảo thêm lỗi này này tại link của Tổng cục đường bộ Việt Nam: http://duongbo.vn/2304-23297/Lai-xe-cham-cung-bi-xu-phat
Vâng, em cảm ơn cụ. Xin mời cụ một ly vodka, đặc sản của otofun ạ. :D

congtuan89hp

Xe tải
Em đã trích dẫn ít nhất hai lần ảnh chụp đường HN-BN (trong thớt này), ở đó có 3 làn. Còn làn trong cùng là dành cho xe thô sơ cụ ạ. Đương nhiên là xe mô tô và xe gắn máy không đi vào đó được, trừ trường hợp cần thiết.

Em bổ sung cái ảnh chụp đường này ạ.

(nguồn: wikipedia.org)

Cụ nói thế này em dám khẳng định cụ chưa bao giờ đi đường này hoặc cố tình gán ghép cái làn có mũi tên chỉ kia là làn cho xe thô sơ. Thưa với cụ là đoạn đường này cấm xe thô sơ và xe gắn máy dung tích xi lanh dưới 50cm3 nhé!

suzu37

Xe container
Cụ nói thế này em dám khẳng định cụ chưa bao giờ đi đường này hoặc cố tình gán ghép cái làn có mũi tên chỉ kia là làn cho xe thô sơ. Thưa với cụ là đoạn đường này cấm xe thô sơ và xe gắn máy dung tích xi lanh dưới 50cm3 nhé!
:D Quan trọng gì đâu cụ 89hp ơi. Nhà cháu đi cái đường này từ lúc nó vừa mới mở. Thậm chí cái đoạn nối với đường 5 còn đầy đất cát, hố trũng đầy rẫy ra cơ ợ.

Cái "dở" của đường này là như thế này.

Tên gọi của nó là quốc lộ. Mà quốc lộ thì người điều khiển xe thô sơ, xe gắn máy phải được đi vào.

Năm 2013, người ta yêu cầu khai thác nó giống như đường có tốc độ cao theo, quy chế riêng. Chú ý là tốc độ cao chứ không phải là cao tốc.

Cao tốc thì cấm xe thô sơ, xe mô tô và gắn máy là đương nhiên vì luật cho như thế. Còn tốc độ cao thì không được quy định trong luật. Dở ở chỗ ấy chứ ghán ghép nó làm gì.

Cái hình kia là hình được chụp từ bao giờ thì không rõ. Nhưng tại thời điểm chụp thì xe cơ giới được cắt ngang qua vạch. Lý do: cụ nhìn đoạn vạch ở góc dưới bên trái.

Nếu không coi vạch đó là vạch 1.2 thì phải coi làn tạo bởi nó với mép đường là làn dừng khẩn cấp. Lý do, cụ nhìn cái nhóm vạch nằm giữa 2 xe máy phía dưới, bên phải ảnh.

Hungbro

Đi bộ
Website
aseansecurity.com
Hôm nay đứa em của em đi xe máy trên cao tốc Hà Nội - Bắc Ninh theo chiều từ Hà Nội về thì bị xxx tóm ở chỗ lối lên quốc lộ 3 đi Thái Nguyên vì lỗi không đi sát lề đường bên phải theo chiều đi của mình phạt 300k.
Em em nó đi ở làn thứ 2 tính từ giải phân cách. Nó cũng không nhớ là lúc đó nó đi sát bên trái hay bên phải làn đó,nó chỉ nhớ lúc đó đang chạy cũng khá nhanh tầm 60km/h.
Các cụ cho em hỏi là xxx bắt lỗi đó đúng hay sai ợ?
Năm ngoái có cụ đi lễ bà chúa kho cũng đi làn đó nhưng bị vịn lỗi sai làn,bây giờ xxx bảo không sai làn nhưng bắt lỗi không đi sát bên phải theo chiều đi của mình.
Theo em thì em nghĩ làn của tôi,tôi đi thế nào thì tôi đi miễn sao đảm bảo an toàn cho mình và cho người khác,chả nhẽ lúc đường vắng vẻ tôi vẫn phải chạy sát cái vạch màu trắng 20cm? Em nghĩ cũng có đôi chút vô lý nhưng trong nghị định 71 có ghi phạt 200 - 400k lỗi không đi sát lề đường bên phải theo chiều đi của mình.
Các cụ thông thái giải thích giúp em và em của em với ạk. Vodka các cụ trước.
Làm gì có lỗi này bác ơi: "lỗi không đi sát lề đường bên phải theo chiều đi của mình phạt 300k"
Trừ khi là bác đè vạch phải lấn sang đường dành cho xe máy, xe thô sơ. Nhưng nếu bác có xin nhan do phải tránh chướng ngại vật thì không vấn đề gì.

namthieunam

Xe tăng
Theo cách hiểu của e thì xe nào đi ở tốc độ thấp thì đi về phía tay phải sát theo chiều đi cuả mình ( k căn cứ đường 1 chiêù hay 2 chiều )

Bigisbest

Xe container
Cụ hãy hiểu 1 cách đơn giản như này thôi, người dân không phải ai cũng đủ trình độ để đi giải thích hay biện hộ cho những Luật bị gán ghép cho mình dù đúng hoặc dù sai, cái đó phải ở bộ phận khác. Vì người dân cứ cãi mình đúng, XXXX cứ bảo họ đúng, thì chỉ có ra Tòa mới làm rõ được. Một điều đơn giản mà người dân 1 người không biết chữ cũng có thể tuân theo và thực hiện trên tiêu chí đơn giản nhất đó là: NHỮNG GÌ PHÁP LUẬT KHÔNG CẤM THÌ CÔNG DÂN CÓ THỂ LÀM...không phân làn theo phương tiện, như thế cụ đã hiểu điều gì cấm và điều gì không cấm ở đây rồi...tôi thường đi ở làn thứ 2 (tính từ dải phân cách giữa), không bao giờ đi sát vào bên phải, nếu thích cứ thử bắt tôi 1 lần và lập biên bản theo lỗi "Không đi sát bên phải theo chiều đi của mình" như chủ Thớt đã nêu, để tôi sẽ quyết tâm đi KIỆN 1 lần xem sao!
Hề hề,
Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến cụ Trường. Em không hiểu vì sao một vấn đề có bàn chất đơn giản như thế này mà lại có thể suy diễn theo cách khác đi với quy định của Luật như vậy.
Nói một cách giản dị hết mức thì có thể hiểu như sau:
- tất cả các phương tiện lưu thông bên phải theo chiều đi của mình, tính từ tim đường;
- nếu có phân làn theo phương tiện: đi theo làn phương tiện.
- phương tiện có tốc độ thiết kế cao hơn đi làn ngoài cùng;
- phương tiện di chuyển chậm hơn đi về phía bên phải so với tim đường.
- phương tiện di chuyển trong một làn, chuyển làn phải báo hiệu;
....
Không có quy định nào nói là đi BÊN PHẢI TRONG MỘT LÀN, nếu thế chắc phải quy định thêm một vạch nhỏ xíu ở giữa làn để biết đâu là bên phải của làn.
Cán bộ công chức (csgt...) chỉ được làm những gì quy định, cái gì mập mờ thì phải kiến nghị làm rõ, sửa đổi, không được suy diễn theo cảm tính, còn công dân được làm mọi thứ pháp luật không cấm. Chỉ đơn giản thế thôi ạ.
(Tên thớt là "không đi bên phải theo CHIỀU đi", nội dung lập luận thì lại thành "không đi bên phải theo LÀN đi", mà điều này cả Luật lẫn nghị định 171 không hề có...:D ).

Việt Quất

Xe tải
Luật đưa ra cực kì thần bí, thế nào là " sát ", " sát" là bao nhiêu cm? hiểu theo kiểu ai hiểu cũng đúng thì @@

suzu37

Xe container
Hề hề,
Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến cụ Trường. Em không hiểu vì sao một vấn đề có bàn chất đơn giản như thế này mà lại có thể suy diễn theo cách khác đi với quy định của Luật như vậy.
Nói một cách giản dị hết mức thì có thể hiểu như sau:
- tất cả các phương tiện lưu thông bên phải theo chiều đi của mình, tính từ tim đường;
- nếu có phân làn theo phương tiện: đi theo làn phương tiện.
- phương tiện di chuyển chậm hơn đi về phía bên phải so với tim đường.
- phương tiện di chuyển trong một làn, chuyển làn phải báo hiệu;
....
Không có quy định nào nói là đi BÊN PHẢI TRONG MỘT LÀN, nếu thế chắc phải quy định thêm một vạch nhỏ xíu ở giữa làn để biết đâu là bên phải của làn.
Cán bộ công chức (csgt...) chỉ được làm những gì quy định, cái gì mập mờ thì phải kiến nghị làm rõ, sửa đổi, không được suy diễn theo cảm tính, còn công dân được làm mọi thứ pháp luật không cấm. Chỉ đơn giản thế thôi ạ.
(Tên thớt là "không đi bên phải theo CHIỀU đi", nội dung lập luận thì lại thành "không đi bên phải theo LÀN đi", mà điều này cả Luật lẫn nghị định 171 không hề có...:D ).
Đây, mời cụ :D

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
...
d) Điều khiển xe chạy tốc độ thấp mà không đi bên phải phần đường xe chạy gây cản trở giao thông;
Em hỏi cụ một câu, đường hẹp, mỗi chiều chỉ có 1 làn. Thế phần đường xe được phép chạy có = làn đường không?

Nếu không thì có vớ vỉn hông ợ :D?

Bigisbest

Xe container
Đây, mời cụ :D

Em hỏi cụ một câu, đường hẹp, mỗi chiều chỉ có 1 làn. Thế phần đường xe được phép chạy có = làn đường không?

Dạ nếu thế thì đúng là vớ vỉn cụ nhỉ?
Cụ siêu luật thật đấy, em nể, em sai, giả như cụ đang chấp pháp trên đường như thế thì dân đen em xin có vài ý kiến trước khi cụ ghi Bb nha:
1/ tình huống nêu là đường nào, có mấy làn hả cụ, sao cụ lại ra câu hỏi phụ là: đường bé tí có một làn, và do đó suy ra là phần đường xe chạy cũng chính là làn đường hả cụ? Cụ nói thế thì chẳng hóa cụ ghi đơn thuốc "Phúc thống ẩm nhân sâm", ba ngày sau cụ mới đưa nốt hai chữ "tắc tử" đến tang quyến kèm lời hướng dẫn đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng?
2/ cụ xem lại giúp em khái niệm làn đường theo Luật Gtđb cụ nhé.
3/ ừ thì cứ giả thiết giải câu hỏi phụ của cụ: nếu chỉ đủ cho một làn xe chạy, vậy thì cái việc cụ đi sát phía phải có giúp tạo thêm đủ một làn khác cho xe khác chạy không cụ?
4/ các khái niệm: xe có tốc độ thiết kế thấp, điều khiển xe chạy tốc độ thấp là khác nhau ạ. Ví như quy định chạy 60km/h mà cụ chạy 40km/h thì là điều khiển xe chạy tốc độ thấp ạ.
5/ em xin ngược lại về cái tính thực tiễn của cái giả thiết thêm của cụ: em đố cụ hỏi được một ofer nào thấy xxx đứng bắt sai làn ở cái con đường mà...phần đường xe chạy cũng chính là làn đường ấy ạ (Hn giờ rộng mênh mông, có thể mấy chú xxx không thuộc bài đứng ở các xã mới lên phường, nhưng là để túm anh chị không đội mũ bảo hiểm thôi ạ).
Em may thế, chạy xe 20 năm roài, chửa cho xxx đồng nào, cũng không nộp kho bạc, em rặt cãi cùn thế thôi ạ.

suzu37

Xe container
Cụ siêu luật thật đấy, em nể, em sai, giả như cụ đang chấp pháp trên đường như thế thì dân đen em xin có vài ý kiến trước khi cụ ghi Bb nha:
1/ tình huống nêu là đường nào, có mấy làn hả cụ, sao cụ lại ra câu hỏi phụ là: đường bé tí có một làn, và do đó suy ra là phần đường xe chạy cũng chính là làn đường hả cụ? Cụ nói thế thì chẳng hóa cụ ghi đơn thuốc "Phúc thống ẩm nhân sâm", ba ngày sau cụ mới đưa nốt hai chữ "tắc tử" đến tang quyến kèm lời hướng dẫn đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng?
3/ ừ thì cứ giả thiết giải câu hỏi phụ của cụ: nếu chỉ đủ cho một làn xe chạy, vậy thì cái việc cụ đi sát phía phải có giúp tạo thêm đủ một làn khác cho xe khác chạy không cụ?
4/ các khái niệm: xe có tốc độ thiết kế thấp, điều khiển xe chạy tốc độ thấp là khác nhau ạ. Ví như quy định chạy 60km/h mà cụ chạy 40km/h thì là điều khiển xe chạy tốc độ thấp ạ.
5/ em xin ngược lại về cái tính thực tiễn của cái giả thiết thêm của cụ: em đố cụ hỏi được một ofer nào thấy xxx đứng bắt sai làn ở cái con đường mà...phần đường xe chạy cũng chính là làn đường ấy ạ (Hn giờ rộng mênh mông, có thể mấy chú xxx không thuộc bài đứng ở các xã mới lên phường, nhưng là để túm anh chị không đội mũ bảo hiểm thôi ạ).
Em may thế, chạy xe 20 năm roài, chửa cho xxx đồng nào, cũng không nộp kho bạc, em rặt cãi cùn thế thôi ạ.
Em đương bận tí, dùng đt trả lời cụ ngắn gọn thế này.

Các tình huống có nhiều làn em đã phân tích ở trong thớt này rồi, cụ tìm đọc nhé nếu cụ có thời gian rảnh.

Hai là mới đây ở NBinh có một vụ tai nạn thương tâm, xe công ủi xe máy. Trong OF có đấy. Cụ vào xem xem và phân tích giúp hộ em xem tại sao luật lại quy định một số điểm như thế ạ.

Cảm ơn cụ!

suzu37

Xe container
Hề hề,

1. - tất cả các phương tiện lưu thông bên phải theo chiều đi của mình, tính từ tim đường;

2. - nếu có phân làn theo phương tiện: đi theo làn phương tiện.

3. - phương tiện di chuyển chậm hơn đi về phía bên phải so với tim đường.

4. - phương tiện di chuyển trong một làn, chuyển làn phải báo hiệu;
....

5. Không có quy định nào nói là đi BÊN PHẢI TRONG MỘT LÀN, nếu thế chắc phải quy định thêm một vạch nhỏ xíu ở giữa làn để biết đâu là bên phải của làn.

6. Cán bộ công chức (csgt...) chỉ được làm những gì quy định, cái gì mập mờ thì phải kiến nghị làm rõ, sửa đổi, không được suy diễn theo cảm tính, còn công dân được làm mọi thứ pháp luật không cấm. Chỉ đơn giản thế thôi ạ.

7. (Tên thớt là "không đi bên phải theo CHIỀU đi", nội dung lập luận thì lại thành "không đi bên phải theo LÀN đi", mà điều này cả Luật lẫn nghị định 171 không hề có...:D ).
Em đã giả nhời rõ nhiều thứ từ các còm trước, nhưng chắc cụ bận chưa đọc được nên em giải thích lại theo ý hiểu của em :D.

1. Thế nào là bên phải theo chiều đi còn đang hiểu trái chiều nhau. Dẫn chứng đây, mời cụ vào đọc ạ:

http://www.otofun.net/threads/751174-hieu-dung-ve-dieu-9-nguoi-tggt-phai-di-ben-phai-theo-chieu-di-cua-minh

Việc tính từ tim đường sẽ bị sai với đường hẹp, đường 1 chiều, đường hai chiều nơi cho phép vượt.

2. Chính xác, không có gì phải bàn cả :D.

3. Cái đó cần trao đổi thêm cụ ạ. Đi ở chỗ nào trong cái nửa đường bên phải đó?

4. Đúng.

5. Không suy diễn. :D Cụ đọc giùm em trong thớt em đã dẫn ở trên.

6. Đồng ý, không rõ thì phải chỉnh sửa. Vấn đề là người A thì bảo rõ, người B bảo không rõ. OF là nơi để trao đổi những thứ chưa rõ như vậy. :D

7. Rất đơn giản. Khoản 1 điều 9 quy định: Người tggt phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng phần đường, làn đường quy định và chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ. Vậy khi "phần đường, làn đường quy định - được phép đi" có bề rộng đúng bằng 1 làn đường chuẩn (3,5 m) thì nó trở thành làn. Không có gì lạ ở đây cả.

Vấn đề còn lại là cái khó nhất cần hiểu và vận dụng cho đúng để đi cho đúng luật và an toàn ở những đường rộng (phần đường được đi có nhiều làn đường) thì đi như thế nào. :D

suzu37

Xe container
1/ tình huống nêu là đường nào, có mấy làn hả cụ, sao cụ lại ra câu hỏi phụ là: đường bé tí có một làn, và do đó suy ra là phần đường xe chạy cũng chính là làn đường hả cụ? Cụ nói thế ...?
Chắc cụ lại nghĩ em là xxx :D. Em đã nói và trả lời với cụ tavantruong xong cụ lại đưa ý kiến. Em mà là xxx thì em cứ xui các cụ đi y như cũ, xong em ... xịt :D :P.

Cụ bẩu cụ chạy xe 20 năm, ok, em tin, nhưng nếu lấy đoạn đường trước cửa sân vận động Mỹ đình làm ví dụ. Không phân làn phương tiện, không tốc độ. Ý của cụ là cứ đi thoải mái, xe máy, xe đạp đi ra sát giải phân cách vẫn vô tư chứ gì? :D Nếu thế thì em chịu.

Còn các phần phía trên, em trả lời lần lượt như sau:

1/ Đường ở khu vực nông thôn có bề rộng tương đối hẹp, tính ra có khi chưa được 3 mét, chưa bằng một làn đường tiêu chuẩn. Vậy phần đường xe được phép chạy là nhỏ hơn hoặc bằng 1 làn tiêu chuẩn cụ ạ.

Cái đoạn mà cụ ghi kèm dấu hỏi em chuyển thành dấu ba chấm em xin không có ý kiến gì.

2/ Khái niệm làn đường em biết, em hiểu ạ.

3/ Em cũng đã phân tích tình huống này bằng cả hình ảnh ngay trong thớt.

Đại ý thế này: xe máy A đang đi bên phải tim đường, cách khoảng 50 cm. Trước sau không có xe nào. Ý của cụ là không phạm lỗi.

Em đã lập luận: Một tẹo sau, có một xe khác (xe B) đi tới, với tốc độ cao hơn, xe A đi đằng trước, không biết xe đó có tốc độ cao hơn mình không hay mình có đi chậm hơn họ không vì việc gì phải ngó đến ông đằng sau :D.

Xe B buộc phải xin vượt (bên trái) vì vượt bên phải là phạm lỗi vì chỉ có một làn. Nếu xe A không nhường đường trong khi có thể thì phạm luật. 171 có quy định mức lỗi.

Khi nhường đường, xe A lại phải đi sát về bên phải phần đường xe chạy, theo đúng quy định của luật để xe B đi lên.

Xong, xe A lại đi ra sát tim đường chăng? Sau đó lại có xe C đến, lại xin vượt, xe A lại đi vào, nhường xong lại đi ra. Xe D xuất hiện, cứ thế và cứ thế. Nguy hiểm liên tục :D.

Biết thế đi béng vào gần mép đường cho xong nếu không có xe cản trở mình.

4/ Đồng ý với cụ là khoản 3 điều 13 không nói rõ là tốc độ nào. Thiết kế hay thực.

5/ Câu hỏi của cụ em đọc đi đọc lại mà em không hiểu ý là gì.

Em chỉ có thể nói trong tình huống này như sau: có một số lỗi mà xxx hiểu thành mức tiền phạt cao (ví dụ 1000K - sai làn) chẳng hạn. Nhưng khi tham gia trao đổi trên OF thấy rằng, chẳng may vi phạm lỗi đó thì mức phạt chỉ là thấp (150K - không chấp hành hiệu lệnh chỉ dẫn của vạch kẻ đường).

Do đó, việc trao đổi thảo luận này giúp ích cho em tham gia giao thông đúng luật và an toàn hơn cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
Em dẫn điều 13, cụ giúp em nhá :D

Điều 13. Sử dụng làn đường
...
3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.
Em thì hiểu ra là khoản 3 nói về phạm vi trong 1 làn ạ. Cụ hiểu thế nào cụ nói cho em bít với ạ. Xin cảm ơn cụ.

merrymenvn

Xe hơi

Cái đoạn này cụ suy luận rất buồn cười. Theo cách hiểu hiểu của em thì xe phải đi bên phải đường của mình, trong trường hợp đường 1 chiều chỉ có 1 làn thì đi bên phải đường cũng là đi bên phải làn. Và nó chỉ đúng trong trường hợp đó, ko có nghĩa là lúc nào xe cũng phải đi bên phải làn của mình.

5. Không suy diễn. :D Cụ đọc giùm em trong thớt em đã dẫn ở trên.
Cái này ko hề suy diễn, nếu ko có vạch kẻ giữa làn thì sẽ ko thể phạt đc "lỗi ko đi bên phải làn", (vì ko có căn cứ). Và giả sử luật quy định là phải đi bên phải làn thật thì sẽ phải có gì đó giúp lái xe tuân thủ, ngoài cái vạch "giữa làn đường" ra thì em chưa nghĩ ra cái gì khác :)).

Em dẫn điều 13, cụ giúp em nhá :D
Em thì hiểu ra là khoản 3 nói về phạm vi trong 1 làn ạ. Cụ hiểu thế nào cụ nói cho em bít với ạ. Xin cảm ơn cụ.
Chắc cụ ý hiểu giống em và hầu hết mọi người là đi bên phải đường đi thôi, cái khoản này chả liên quan gì đến làn đường cả.

suzu37

Xe container
Em thấy câu chuyện trong thớt này bỗng dưng thú vị hơn hẳn :D. Nó giống như kiểu xa luân chiến của xxx :P :D.

Cái đoạn này cụ suy luận rất buồn cười. Theo cách hiểu hiểu của em thì xe phải đi bên phải đường của mình, trong trường hợp đường 1 chiều chỉ có 1 làn thì đi bên phải đường cũng là đi bên phải làn. Và nó chỉ đúng trong trường hợp đó, ko có nghĩa là lúc nào xe cũng phải đi bên phải làn của mình.
Không buồn cười đâu cụ uôi. Cụ tolàtốtnhất (big-is-best) :D đã bẩu dư lày:

(Tên thớt là "không đi bên phải theo CHIỀU đi", nội dung lập luận thì lại thành "không đi bên phải theo LÀN đi", mà điều này cả Luật lẫn nghị định 171 không hề có... ).
Và em đã "cãi" bằng cách đặt câu hỏi "dư thế nó có vớ vỉn không" :D.

Và em bổ sung với cụ hai ý nhoá:
- Giả sử cái biển phân làn (412) trên đường 5 đoạn HN đúng quy chuẩn, ô tô dưới 9 chỗ chỉ được chạy đúng 1 làn theo 1 chiều. Như vậy, đường đôi mà cũng đúng (phần đường được đi hay phần đường quy định) đấy ạ.
- Em đã dẫn là phần đường quy định hay phần đường được đi thì rất rất nhiều đoạn đường trên toàn VN này, phần đường được đi bằng đúng làn đường được đi ạ (Đặc biệt là đường liên xã, liên huyện, ...)

Cái này ko hề suy diễn, nếu ko có vạch kẻ giữa làn thì sẽ ko thể phạt đc "lỗi ko đi bên phải làn", (vì ko có căn cứ). Và giả sử luật quy định là phải đi bên phải làn thật thì sẽ phải có gì đó giúp lái xe tuân thủ, ngoài cái vạch "giữa làn đường" ra thì em chưa nghĩ ra cái gì khác :)).
Nếu cụ bảo là cần phải có vạch giữa để xác định trái phải thì em e là khó. Rối mắt lắm.

Với những đoạn đường hẹp (rất nhiều ở VN), không có vạch tim đường thì bà con ta vẫn đi được đấy thôi.

Có nhiều thứ đâu có cái gì đánh dấu ở giữa mà ta vẫn phân định được trái phải. Ví dụ, cánh gà bên trái (sân khấu) :D. Cụ nhỉ.

Chắc cụ ý hiểu giống em và hầu hết mọi người là đi bên phải đường đi thôi, cái khoản này chả liên quan gì đến làn đường cả.
Vâng, ý hiểu của cụ không đúng với việc làn đường xe dưới 9 chỗ trên đường 5 đoạn qua HN ạ.

merrymenvn

Xe hơi
Em thấy câu chuyện trong thớt này bỗng dưng thú vị hơn hẳn :D. Nó giống như kiểu xa luân chiến của xxx :P :D.

Không buồn cười đâu cụ uôi. Cụ tolàtốtnhất (big-is-best) :D đã bẩu dư lày:

Và em đã "cãi" bằng cách đặt câu hỏi "dư thế nó có vớ vỉn không" :D.

Và em bổ sung với cụ hai ý nhoá:
- Giả sử cái biển phân làn (412) trên đường 5 đoạn HN đúng quy chuẩn, ô tô dưới 9 chỗ chỉ được chạy đúng 1 làn theo 1 chiều. Như vậy, đường đôi mà cũng đúng (phần đường được đi hay phần đường quy định) đấy ạ.
- Em đã dẫn là phần đường quy định hay phần đường được đi thì rất rất nhiều đoạn đường trên toàn VN này, phần đường được đi bằng đúng làn đường được đi ạ (Đặc biệt là đường liên xã, liên huyện, ...)

Nếu cụ bảo là cần phải có vạch giữa để xác định trái phải thì em e là khó. Rối mắt lắm.

Với những đoạn đường hẹp (rất nhiều ở VN), không có vạch tim đường thì bà con ta vẫn đi được đấy thôi.

Có nhiều thứ đâu có cái gì đánh dấu ở giữa mà ta vẫn phân định được trái phải. Ví dụ, cánh gà bên trái (sân khấu) :D. Cụ nhỉ.

Vâng, ý hiểu của cụ không đúng với việc làn đường xe dưới 9 chỗ trên đường 5 đoạn qua HN ạ.
Lâu lắm em mới vào lại cái topic này, ko theo dõi đc hết, nên em vẫn chưa hiểu sao nó ko đúng với đường xe dưới 9 chỗ trên đường 5 đoạn qua HN, cụ giải thích thêm cho em.
Thỉnh thoảng đường ko đủ điều kiện thì ko thể vẽ đc vạch tim đường, ở những đoạn này thì gần như ko thể phạt đc lỗi ko đi về bên phải đường. Còn làn đường thì em chưa thấy vạch giữa làn bao giờ (ko có văn bản nào quy định), nên theo em ko bao giờ phạt đc lỗi ko đi về bên phải làn.
Cái cánh gà thì tất nhiên là phân biệt đc cánh gà bên trái và cánh gà bên phải vì nó có cái sân khấu ở giữa. Hơn nữa cái sân khấu này nó ko cần chính xác lắm, nên nếu MC đứng ở tầm giữa giữa, cụ bảo là MC đứng bên trái hay bên phải thì chả ai quan tâm làm gì. Còn việc xử lý hành chính thì ko có chuyện ước lượng xong đòi phạt lái xe đc.

Còn cái ý đầu tiên e cũng ko hiểu lắm nó liên quan gì đến việc đi bên phải làn? Em đi 2b nên toàn đọc mấy điều khoản của 2b thôi, nhưng em đoán mấy điều khoản cho 4b cũng phải có điều phạt tương tự. Đường có nhiều làn, các xe chạy chậm (ko riêng 2b hay 4b) đi về phía bên phải. Em thấy trong of cũng rất nhiều topic nói về sự ức chế khi có xe chạy chậm mà cứ chạy làn gần giải phân cách, đi đúng luật và có văn hoá thì chạy chậm thì chuyển sang làn bên phải.

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
Lâu lắm em mới vào lại cái topic này, ko theo dõi đc hết, nên em vẫn chưa hiểu sao nó ko đúng với đường xe dưới 9 chỗ trên đường 5 đoạn qua HN, cụ giải thích thêm cho em.
.
Chuyện thì dài dòng, giải thích ngắn gọn với cụ thế này:

Phía trên có một vài cụ hỏi rằng sao thớt đang nói chuyện làn mà giả lời, lập luận lại ra phần đường.

Em mới kể ra một vài trường hợp, phần đường được phép đi đúng bằng làn đường. :D, trên đường 5 cũng vậy, đoạn qua HN xe dưới 9 chỗ chỉ đi được có một làn thôi. Thế thì phần đường nó cũng bằng làn đường đấy thôi.

Mời cụ và một số cụ thưởng lãm "chi tiết" đi bên phải tim đường đây ạ.

[YOUTUBE]7P-dCuSWflI[/YOUTUBE]​

Cũng may là đoạn này chỉ được chạy có 50 thôi. Không thì cũng lắm chuyện lắm ạ.

P/S: Thời gian trên cờ nhíp không phải thời gian thực ạ.

Chỉnh sửa cuối: