[Funland] Không được phê bình học sinh trước lớp - thể hiện sự bất lực, hèn kém và tư duy hội nhập nửa mùa.

Mentor

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề 2 nền văn hoá Âu Mỹ - Châu á cách dạy con trong gia đình nó khác nhau rồi cụ. Giáo dục nó xuyên suốt từ cấp 1 - 3 mấy làm có hiệu quả được. Đi kèm với nó là hệ thống pháp luật và quyền cơ bản....Còn cải cách 1 điểm nhỏ trong mớ hỗn độn thì chỉ là chữa cháy tạm thời.
Nhật Bản vì tinh thần võ sĩ đạo không chịu nhục trước chính sách "ngoại giao tàu chiến" của Mỹ mà thay máu nền giáo dục cuối thế kỷ 19.

Tôi tin rằng tinh thần vì giáo dục và tương lai của con cái là tiền đề để thay đổi giáo dục của Việt Nam đầu thế kỷ 21. Thực tế là sự thay máu này đã và đang diễn ra rồi bằng con đường du học vì người dân có điều kiện kinh tế không thể thay đổi được chính sách nhưng có thể thay đổi đường đi của con cái họ.

Mà chúng ta cũng đang chịu áp bức bởi chính sách "ngoại giao tàu chiến" của Trung Quốc đấy thôi. Đổi mới là cần thiết.

edc

Xe lăn
Nhật Bản vì tinh thần võ sĩ đạo không chịu nhục trước chính sách "ngoại giao tàu chiến" của Mỹ mà thay máu nền giáo dục cuối thế kỷ 19.

Tôi tin rằng tinh thần vì giáo dục và tương lai của con cái là tiền đề để thay đổi giáo dục của Việt Nam đầu thế kỷ 21. Thực tế là sự thay máu này đã và đang diễn ra rồi bằng con đường du học vì người dân có điều kiện kinh tế không thể thay đổi được chính sách nhưng có thể thay đổi đường đi của con cái họ.

Mà chúng ta cũng đang chịu áp bức bởi chính sách "ngoại giao tàu chiến" của Trung Quốc đấy thôi. Đổi mới là cần thiết.
Em vẫn còn muốn giữ Bình sợ vỡ thì nó vậy. Còn muốn hiệu quả hơn, thì phải cải cách sâu và rộng lắm. :)

phihanhgia

Xe container
Không được chấm điểm, rồi không được phê bình, ko hiểu các thầy cô phải dạy học sinh như thế nào?
Các thầy cô dạy ít đi thôi. Đến một lúc nào đó thì ko dạy nữa, để học sinh tự học. Giống các trường công lập của Mỹ, học sinh nào tự học được thì tốt, còn không tự học được thì mù chữ, học toán hết trung học không biết gì, cộng trừ nhân chia không biết dùng. Viễn cảnh là như vậy.

Farvien

Xe hơi
Hoặc cụ là kiểu ofer auto chửi hoặc cụ không biết đọc chữ?

Em trích lại nhé:

"Tuy nhiên, theo Thông tư số 32 (có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/11/2020) thì không được xử lý kỷ luật học sinh vi phạm khuyết điểm trong quá trình học tập, rèn luyện bằng hình thức phê bình trước lớp, trước trường.

Theo đó, quy định học sinh THCS, THPT vi phạm khuyết điểm trong quá trình học tập, rèn luyện được giáo dục hoặc xử lý kỷ luật theo các hình thức sau đây:

(1) Nhắc nhở, hỗ trợ, giúp đỡ trực tiếp để học sinh khắc phục khuyết điểm.
(2) Khiển trách, thông báo với cha mẹ học sinh nhằm phối hợp giúp đỡ học sinh khắc phục khuyết điểm.
(3) Tạm dừng học ở trường có thời hạn và thực hiện các biện pháp giáo dục khác theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

Hiện hành, Thông tư 12/2011/TT-BGDĐT ngày 28/3/2011 quy định các hình thức kỷ luật học sinh như sau:

- Phê bình trước lớp, trước trường;
- Khiển trách và thông báo với gia đình;
- Cảnh cáo ghi học bạ;
- Buộc thôi học có thời hạn.

Như vậy, từ ngày 01/11/2020, sẽ không còn các hình thức kỷ luật phê bình trước lớp, trước trường và cảnh cáo ghi học bạ. Thay vào đó, các hình thức kỷ luật học sinh theo quy định mới tập trung vào việc giúp đỡ học sinh khắc phục khuyết điểm."

https://baomoi.com/khong-duoc-phe-binh-hoc-sinh-truoc-lop-truong-tu-ngay-01-11-2020/c/36429768.epi
Vâng nhà cháu dốt, cụ rất giỏi. Cầu mong con cháu cụ cũng rất giỏi như cụ sau khi hưởng thành quả giáo dục mới.

NNS

Xe ngựa
Giáo dục cần sự nhân văn, tôn trọng nhân cách trẻ. trừng phạt về các vị phụ huynh tự làm, tuỳ theo quan điểm giáo dục của nhà các vị mà mần. Gớm, cái éo gì mới cũng chửi cái đã là sao? Ở Việt Nam thế còn là thoải mái đấy, chá ở bển bố mẹ trừng phạt quá đà cũng bị ra toà đấy.
Cái éo gì cũng trăm sự nhờ trường, chả trách con các vị ngoan hay hư thành hên xui:))

edc

Xe lăn
Em lười gõ lắm, vì... chúng quá quá đông và nguy hiểm,
Dưng 1 gợi ý nhỏ thôi. Hãy tham khảo và học theo mọn trường q tế, bọn tư...hay bọn mọi Phương tây. Lựa lấy những cái gì trong phạm vi kinh tế của mình trên triết lý giáo dục của chính chúng nó(là thứ miễn phí). Hãy ném vào sọt rác mấy cái lý do khác biệt về văn hóa, truyền thống.... để bao biện cho cái lạc hậu của mình. Bởi vì bản chất khác biệt đó là CÁCH BIỆT VỀ MỨC ĐỘ TIẾN HÓA.
Bày ngay trước mắt mà vẫn còn hỏi. Bảo sao giáo dục mãi tối tăm
Hô hố. Cải cách giáo dục với cụ là vài câu chém gió, vài câu miệt thị. Vậy là xong cải cách giáo dục =))

Thích Đu Đủ

Xe điện
Đây là nội dung mới tại Điều lệ trường trung học cơ sở, trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 32/2020/TT-BGDĐT (có hiệu lực từ ngày 01/11/2020).
Hiện nay, tại khoản 2 Điều 42 Thông tư số 12/2011/TT-BGDĐT quy định học sinh vi phạm khuyết điểm trong quá trình học tập, rèn luyện có thể được khuyên răn hoặc xử lý kỷ luật theo hình thức phê bình trước lớp, trước trường; khiển trách và thông báo với gia đình; cảnh cáo ghi học bạ; buộc thôi học có thời hạn.
Tuy nhiên, theo Thông tư số 32 (có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/11/2020) thì không được xử lý kỷ luật học sinh vi phạm khuyết điểmtrong quá trình học tập, rèn luyện bằng hình thức phê bình trước lớp, trước trường.
—————————————-————————————————————————————————
- Về phía học sinh:
Trường nào mà chẳng có học sinh ngoan và học sinh không ngoan. Luôn có sự tồn tại đó như hai mặt đối lập cho việc phát triển nhân cách. Có lúc ngoan, có lúc ko ngoan là điều bình thường.
Mục tiêu của việc phê bình là cho các con thấy điều tốt và chưa tốt, biết phân biệt đúng sai khi hành động và là để răn đe, để dạy dỗ, để uốn nắn, để học sinh có tư duy, ý thức điều chỉnh hành vi của mình phù hợp với tiêu chuẩn đạo đức học sinh thông thường.
Thấy sai còn cố tình làm là bị phạt, thế thôi. Nhà nước có pháp luật thì nhà trường có nội quy, vào sân chơi nào, phải tuân thủ quy định thế, miễn là các nội quy ko củ chuối như cái thông tư này.
Quan trọng là cách làm để cho học sinh hiểu điều đó, chứ không phải phê bình là bêu riếu, chế diễu, sỉ nhục, lăng mạ hoặc ngược đãi.
Mấy thằng ôn con nhà mình nhiều khi còn ăn đòn sưng mông chứ đừng nói đến việc bị phê bình. Tất nhiên, là chúng nó hiểu vì sao bị ăn đòn và chấp nhận điều đó.
Giờ có quy định này thì ở trường, học sinh là ông tướng hết rồi, lấy gì ra để dậy dỗ, bảo ban giờ ?
- Về phía phụ huynh
Càng ngày càng nhiều phụ huynh có tư tưởng có tiền là có tất cả, mua được hết từ tư cách đạo đức đến văn hoá sống.
Em chứng kiến khá nhiều gia đình đi học hộ con từ a đến z. Các con chỉ cần đến trường, không cần biết làm gì, học như thế nào, cuối cấp học bạ của ch đẹp như tranh. Toàn 10. Nhiều vị còn dùng cả tiền, quyền để xin xỏ, nỉ non, không được quay ra ép giáo viên bằng cấp trên, bằng những áp lực xã hội. Bản chất cũng là chỉ đẹp mặt mình, để đi khoe con tôi học abc, xyz...
Có những trọc phú coi con mình là nhất, tung hô đến tận mây xanh và ra sức chiều chuộng, kể cả những điều vô lý khiến cho bọn trẻ ảo tưởng mình là vua, muốn gì được nấy, kể cả mất dậy cũng chẳng sao.
Nhiều vị quên mất hai chữ “Gia đình”.
- Về nhà trường
Có lẽ, người chịu áp lực nhiều nhất là các thầy cô giáo chân chính. Họ bị quay cuồng trước vòng xoáy cơm áo gạo tiền và đạo đức trồng người. Trước những điều chối tai gai mắt, họ chỉ biết nuốt nước mắt giả câm, giả điếc và giả vờ thờ ơ.
Một phần không nhỏ là những người biến chất, họ coi học sinh là món hàng, là mỏ vàng và cứ thế mua bán, đào vàng càng nhiều càng tốt, luồn lách lươn lẹo để tiến thân.
Một phần nhiều nữa là những người không đủ chuyên môn, tâm huyết và lương tri làm nghề giáo, họ coi đó cũng chỉ là một nghề như bao nghề khác ko cần tiêu chuẩn. Thật cay đắng, điểm vào sư phạm của chúng ta là nằm top đầu thấp nhất. Chúng ta mong chờ gì hơn cho thế hệ tiếp theo ?
- Về cơ quan quản lý
Không nói thì mọi người còn nghi ngờ là thối, nói ra thì đúng là thối thật nên em không nói nữa.
Chỉ có một câu trào phúng theo trend: Bé không học, lớn lên làm quản lý giáo dục.
Nói đi nói lại thì em thấy do học sư phạm ra ko xin đc việc nên điểm nó tụt đáy. Cái này do cơ chế xin cho mà ra.

Bà hàng nước phán "ko có vài trăm việc này khó qua" ... Ông nào nảy kiều nhanh như chảo chớp mà cái thậm ý của lão Du cảnh báo trăm năm vẫn ko mò đc ....

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Các thầy cô dạy ít đi thôi. Đến một lúc nào đó thì ko dạy nữa, để học sinh tự học. Giống các trường công lập của Mỹ, học sinh nào tự học được thì tốt, còn không tự học được thì mù chữ, học toán hết trung học không biết gì, cộng trừ nhân chia không biết dùng. Viễn cảnh là như vậy.
Nên như thế bởi cày đầu vào học mà chẳng biết mục tiêu là gì thì học để làm gì ? Cái tư duy khoa bảng nó đã ăn sâu cmnr , chẳng qua học và thành tích học tập là để trang trí cho phụ huynh mà thôi . Học tập cũng là một nhu cầu mà đã là nhu cầu thì chỉ người học mới biết mình cần hoc cái gì

Truongvm81

Xe máy
trong cuộc sống từ nhà ra trường rồi đến xã hội đều có :Thưởng - Phạt.
Bố mẹ không rèn con, nhà trường không dạy nổi
Mời 18 tuổi ra đời cho xã hội nó dạy

cái đek gì cũng gvien phải thế này phải thế nọ, thế đẻ con ra mà không góp tay vào rèn dũa, chỉ biết cho ăn cho tiền, cho chơi thì đẻ làm đek gì, loại bố mẹ vô dụng

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Cấm là phải. Cc trên of bị ai phê bình chút đã nhảy chồm lên quát mắng, sao đòi trẻ con phải chịu. Muốn gì cứ ib là ổn.

Mũi tên bạc

Xe container
Ko phê bình trước trường thì cũng đc nhưng trước lớp thì hỏng r. Có nghĩa giáo viên trước lớp chỉ nói đến các bạn đc khen thôi. Xã hội giờ con ít nên ng ta đưa con ng ta lên mây nhiều!

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Trong giáo dục cũng có bọn vô văn hóa và người có văn hóa. Phỏng cụ ?
Với người có văn hóa thì mình cư xử có văn hóa. Với bọn cặn bã thì mình vô văn hóa với nó cũng xứng đáng. Đấy quan điểm của em nó cứ thẳng thắn như thế, chứ không xài mặt nạ như giới quản lý được.
Cụ chỉ ra giúp bọn cặn bã là ai, nick ofer nào mà khiến/ép cụ có lời nói vô văn hóa thế ạ?
Quan điểm của em là thẳng thắn là tốt nhưng không cần tỏ ra vô văn hóa, nói thì có thể không kìm được chứ viết thì hoàn toàn có thể tiết chế

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ko phê bình trước trường thì cũng đc nhưng trước lớp thì hỏng r. Có nghĩa giáo viên trước lớp chỉ nói đến các bạn đc khen thôi. Xã hội giờ con ít nên ng ta đưa con ng ta lên mây nhiều!
Không hài lòng cụ hoàn toàn có thể tự dạy con ở nhà theo mô hình home shool cho tránh hỏng con, cụ nhé :-bd

meotamthe

Xe cút kít
Toàn cải lùi, em thật, em vẫn quan điểm giáo viên nào mắng thì đấy mới là giáo viên có tâm, F1 nhà em bị giáo viên mắng, phạt em đều hỏi F1 kỹ, phân tích cho nó biết vì sao bị thế, trao đổi với giáo viên để giáo viên biết rõ tính khí của nó, chứ không cho phê bình, trách phạt ở trường thì sớm muộn tỷ lệ hư hỏng nó cũng leo thang thôi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Vâng nhà cháu dốt, cụ rất giỏi. Cầu mong con cháu cụ cũng rất giỏi như cụ sau khi hưởng thành quả giáo dục mới.
Em mới phê bình trên thớt mà cụ đã không chịu được (khoan nói nội dung phê bình đứng hay sai), vậy cớ sao cụ ủng hộ phê bình học sinh trước lớp, trước trường ;)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Toàn cải lùi, em thật, em vẫn quan điểm giáo viên nào mắng thì đấy mới là giáo viên có tâm, F1 nhà em bị giáo viên mắng, phạt em đều hỏi F1 kỹ, phân tích cho nó biết vì sao bị thế, trao đổi với giáo viên để giáo viên biết rõ tính khí của nó, chứ không cho phê bình, trách phạt ở trường thì sớm muộn tỷ lệ hư hỏng nó cũng leo thang thôi.
Cụ hơi auto, phê bình trách phạt vẫn có nhưng không trước tập thể :))

meotamthe

Xe cút kít
Cụ hơi auto, phê bình trách phạt vẫn có nhưng không trước tập thể :))
Kinh nghiệm sống của em thôi, con trẻ là con trẻ, khi chơi với nó thì làm bạn với nó, còn khi dạy dỗ nó thì không được phép làm bạn với nó, câu này trong 1 bộ phim của Mỹ đấy cụ ạ, lâu rồi chả nhớ tên. Cái quan trọng là khả năng đánh giá tình huống để phê bình của giáo viên hoặc bố mẹ thôi, còn không phê bình trách phạt thì không được, mà phê bình trách phạt kín thì không có tác dụng răn đe, cụ không thể cứ kín mãi, riêng mãi với bao nhiêu trường hợp được. Mục tiêu mà em giáo dục F1 là F1 sau này thành người có ích cho xã hội, nên bất luận có lỗi lầm gì cũng phải biết cách đứng vững và nhận lỗi trước tập thể, ngay đến việc đối mặt với phê bình trách phạt mà còn không đương đầu được thì làm được cái gì cho xã hội.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm sống của em thôi, con trẻ là con trẻ, khi chơi với nó thì làm bạn với nó, còn khi dạy dỗ nó thì không được phép làm bạn với nó, câu này trong 1 bộ phim của Mỹ đấy cụ ạ, lâu rồi chả nhớ tên. Cái quan trọng là khả năng đánh giá tình huống để phê bình của giáo viên hoặc bố mẹ thôi, còn không phê bình trách phạt thì không được, mà phê bình trách phạt kín thì không có tác dụng răn đe, cụ không thể cứ kín mãi, riêng mãi với bao nhiêu trường hợp được. Mục tiêu mà em giáo dục F1 là F1 sau này thành người có ích cho xã hội, nên bất luận có lỗi lầm gì cũng phải biết cách đứng vững và nhận lỗi trước tập thể, ngay đến việc đối mặt với phê bình trách phạt mà còn không đương đầu được thì làm được cái gì cho xã hội.
Cụ có chuyên môn giáo dục, đào tạo thì bàn sâu thêm, còn không thì dừng lại ở mức chiêm nghiệm của một cá nhân. Thêm nữa, "nhận lỗi trước tập thể" là cụ suy diễn lỗi ắt ảnh hưởng đến tập thể

Ngoài ra, "phê bình, trách phạt" vẫn giữ nguyên chỉ là loại bỏ áp lực học sinh phải đối mặt với ánh mắt, xì xào, thành kiến từ tập thể (vốn là side effect không mong muốn của việc phê bình không nhằm sỉ nhục, hạ thấp người bị phê bình). Cụ phân tách 2 việc nhé.

Tiger Hunter

Xe container
Câu chuyện này nó có cả 2 phía: gv và hs. Hs thì có nhiều cháu ngỗ ngược bất trị, ko phạt ko được. Gv thì cũng có nhiều vị ko có tâm của người đi dạy, chỉ đáng gọi là thợ chữ. Nhưng ngược lại có nhiều gv và hs ko như vậy. Nếu chỉ đưa ra cái qđ chung chung như này sẽ ko giải quyết đc vấn đề đang tồn tại: bạo lực học đường núp danh kỷ luật, và uốn nắn hs cá biệt vào khuôn phép. Nó thể hiện sự xa rời thực tế và bất lực của bộ dục