[Funland] Không được phê bình học sinh trước lớp - thể hiện sự bất lực, hèn kém và tư duy hội nhập nửa mùa.

meotamthe

Xe cút kít
Cụ có chuyên môn giáo dục, đào tạo thì bàn sâu thêm, còn không thì dừng lại ở mức chiêm nghiệm của một cá nhân. Thêm nữa, "nhận lỗi trước tập thể" là cụ suy diễn lỗi ắt ảnh hưởng đến tập thể

Ngoài ra, "phê bình, trách phạt" vẫn giữ nguyên chỉ là loại bỏ áp lực học sinh phải đối mặt với ánh mắt, xì xào, thành kiến từ tập thể (vốn là side effect không mong muốn của việc phê bình không nhằm sỉ nhục, hạ thấp người bị phê bình). Cụ phân tách 2 việc nhé.
Vâng, nhường cho cụ có chuyên môn giáo dục, đào tạo bàn sâu, cụ đừng quote còm của em nữa, thớt ở quán vui vẻ, ai tham gia cũng được, sao cụ phải đặt rào cản cho người khác có ý kiến khác ;))

hoviethung

Xe lăn
Vâng, nhường cho cụ có chuyên môn giáo dục, đào tạo bàn sâu, cụ đừng quote còm của em nữa, thớt ở quán vui vẻ, ai tham gia cũng được, sao cụ phải đặt rào cản cho người khác có ý kiến khác ;))
Các cụ nói nhau làm gì? Vào quán mình là phải chấp nhận sự khác biệt tôn trọng nhau mới vui được. Nhưng mình công nhận là chả ai khoái bị phê bình. Mình cũng vậy?

meotamthe

Xe cút kít
Các cụ nói nhau làm gì? Vào quán mình là phải chấp nhận sự khác biệt tôn trọng nhau mới vui được. Nhưng mình công nhận là chả ai khoái bị phê bình. Mình cũng vậy?
Chia sẻ quan điểm thôi cụ, ai cũng ngang nhau, sao phải tạo rào cản lẫn nhau :)

hoviethung

Xe lăn
Chia sẻ quan điểm thôi cụ, ai cũng ngang nhau, sao phải tạo rào cản lẫn nhau :)
Mình cũng nghĩ vậy và luôn tôn trọng mọi quan điểm khác biệt mặc dầu nhiều khi cũng hơi khó chịu. Nhưng đây là luật chơi của mạng xã hội. Mình nghĩ vậy không biết có đúng ko?

meotamthe

Xe cút kít
Mình cũng nghĩ vậy và luôn tôn trọng mọi quan điểm khác biệt mặc dầu nhiều khi cũng hơi khó chịu. Nhưng đây là luật chơi của mạng xã hội. Mình nghĩ vậy không biết có đúng ko?
Lan man lạc đề rồi cụ ạ, xì tốp nhé

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em không cản cụ còm, nhưng cụ đừng đi sâu vào phương pháp giáo dục nếu không có chuyên môn, ý em thế thôi ;)
Luận điểm của em dựa trên phương pháp lấy người học làm trọng tâm, cụ có thể gg thêm xem em có bịa đặt không. Phê bình nằm trong phản hồi về cách nhận xét, đánh giá

Mũi tên bạc

Xe container
Không hài lòng cụ hoàn toàn có thể tự dạy con ở nhà theo mô hình home shool cho tránh hỏng con, cụ nhé :-bd
Em nghĩ chắc chắc cụ không bao giờ làm giáo viên, ko có ng thân làm giáo viên cụ mới nói kiểu này. Ví dụ cụ làm thầy giáo, một học sinh cá biệt thấy cụ vào dạy nó cứ chởi đờ mờ cụ. Cụ làm thày chắc cụ cũng ko được phê bình nó đúng ko? Và trường hợp này cụ chỉ được nói: em đừng nói đờ mờ thày đúng ko? :D

meotamthe

Xe cút kít
Em không cản cụ còm, nhưng cụ đừng đi sâu vào phương pháp giáo dục nếu không có chuyên môn, ý em thế thôi ;)
Vâng, nếu cụ không có chuyên môn thì cụ cũng đừng đi sâu vào phương pháp giáo dục của người khác, ý em thế thôi ;))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ chắc chắc cụ không bao giờ làm giáo viên, ko có ng thân làm giáo viên cụ mới nói kiểu này. Ví dụ cụ làm thầy giáo, một học sinh cá biệt thấy cụ vào dạy nó cứ chởi đờ mờ cụ. Cụ làm thày chắc cụ cũng ko được phê bình nó đúng ko? Và trường hợp này cụ chỉ được nói: em đừng nói đờ mờ thày đúng ko? :D
Nội dung về thay đổi của thông tư đã ghi rõ không cho phép phê bình trước tập thể, khác hoàn toàn với "không được phê bình" như cụ cố ý bóp méo để ngụy biện qua ví dụ trên ;)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nếu cụ không có chuyên môn thì cụ cũng đừng đi sâu vào phương pháp giáo dục của người khác, ý em thế thôi ;))
Em không có ý định tham gia cách cụ dạy F1 của cụ, em bàn về cách Bộ Dục làm việc ạ, lần này thì họ quyết định đúng ;). Em không có chuyên môn nhưng luận điểm của em dựa trên phương pháp đã có, luận điểm của cụ dựa trên kinh nghiệm cá nhân.

Vả lại, các ý nhỏ trong luận điểm của cụ em đã còm lại, không thấy cụ phản biện nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Finew

Xe tải
Cái này chủ yếu để làm hướng dẫn cho giáo viên mới, không biết ứng xử tình huống, như vậy cũng tốt mà. Với giáo viên "chất lượng" thì không để tình huống này xảy ra hoặc rất ít, có thể là lỡ lời thôi. Họ dẫn dắt theo tinh thần tập thể, nhưng vẫn phát huy khả năng cá nhân.

meotamthe

Xe cút kít
Em không có ý định tham gia cách cụ dạy F1 của cụ, em bàn về cách Bộ Dục làm việc ạ, lần này thì họ quyết định đúng ;). Em không có chuyên môn nhưng luận điểm của em dựa trên phương pháp đã có, luận điểm của cụ dựa trên kinh nghiệm cá nhân.

Vả lại, cácý nhỏ trong luận điểm của cụ em đã còm lại, không thấy cụ phản biện nhỉ?
Cụ không có ý định thì cụ cứ yên tĩnh thôi, sao phải băn khoăn thế cụ. Em cũng chỉ chia sẻ quan điểm thôi, hay là vì không có chuyên môn thì không được chia sẻ ?
Cụ không có chuyên môn thì dựa trên phương pháp nào cũng không quan trọng, ai dám chắc phương pháp được áp dụng đúng bởi người không có chuyên môn ?
Cụ bóc tách nhưng chỉ là về mặt câu chữ, những cái đấy là suy nghĩ của cụ, em tôn trọng suy nghĩ của riêng cụ, phản biện làm gì cụ nhỉ ?
Em chỉ có ý kiến khi cụ nói như kiểu không có chuyên môn thì đừng nói nữa, một kiểu nói chuyện rất khệnh, vậy thôi ;))

motthoidongbim

Xe điện
Quan trọng nhất là đưa ra giáo trình hợp lý + phương pháp giáo dục tích cực cho từng lớp, từng lứa tuổi thì éo đưa toàn đưa ra cái linh tinh để đánh lạc hướng dư luận.
Vụ này để chìm vụ sgk đấy à bộ dục?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không có ý định thì cụ cứ yên tĩnh thôi, sao phải băn khoăn thế cụ. Em cũng chỉ chia sẻ quan điểm thôi, hay là vì không có chuyên môn thì không được chia sẻ ?
Cụ không có chuyên môn thì dựa trên phương pháp nào cũng không quan trọng, ai dám chắc phương pháp được áp dụng đúng bởi người không có chuyên môn ?
Cụ bóc tách nhưng chỉ là về mặt câu chữ, những cái đấy là suy nghĩ của cụ, em tôn trọng suy nghĩ của riêng cụ, phản biện làm gì cụ nhỉ ?
Em chỉ có ý kiến khi cụ nói như kiểu không có chuyên môn thì đừng nói nữa, một kiểu nói chuyện rất khệnh, vậy thôi ;))
Ồ thế em đành khai thật em đang công tác trong ngành giáo dục đào tạo, cụ happy chưa? 8->
Thảo luận không dựa trên câu chữ thì dựa trên gì cụ ơi :))

bút hêt mực

Xe tăng
Phê bình người khác trước đám đông là hình thức trừng phạt chứ không phải dạy dỗ, đấy mới gọi là hội nhập nửa mùa.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Tóm lại giáo viên chỉ cần dạy ABC thôi.Còn lại để học sinh phát triển tự nhiên là làm hài lòng bố mẹ.Cháu nào kém quá nghịch quá thì chỉ cần nói :"Cháu rất nhanh nhẹn" thế là phụ huynh sướng vênh mặt lên rồi

meotamthe

Xe cút kít
Ồ thế em đành khai thật em đang công tác trong ngành giáo dục đào tạo, cụ happy chưa? 8->
Thảo luận không dựa trên câu chữ thì dựa trên gì cụ ơi :))
Cụ nói cụ làm giáo dục đào tạo, cái này em nghe từ cụ nói, cụ nghĩ em happy với câu trả lời à ;))
Thảo luận là dùng câu chữ để trình bày, còn bóc tách vấn đề theo câu chữ là cách dùng câu chữ để coi nó là nhiều vấn đề. 2 khai niệm này khác nhau mà cụ :))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói cụ làm giáo dục đào tạo, cái này em nghe từ cụ nói, cụ nghĩ em happy với câu trả lời à ;))
Thảo luận là dùng câu chữ để trình bày, còn bóc tách vấn đề theo câu chữ là cách dùng câu chữ để coi nó là nhiều vấn đề. 2 khai niệm này khác nhau mà cụ :))
Nếu cụ xem uy tín ofer là bong bóng nên cụ không tin thì tùy cụ, em không làm cụ happy được :-bd
Câu sau của cụ lắt léo quá, em không kiên nhẫn nữa đâu

butchikim

Xe ba gác
Hỏi bố mẹ học sinh muốn gì và thầy cô làm theo